TIN TÀI TRỢ.

Bé hay bị dị ứng

• 3 Lượt chia sẻ
  • 6.71K Lượt đọc
  • 49 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 1,012 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé Pooh rất hay bị dị ứng với đồ biển, ăn cua tôm vào là sẽ nổi ngay 1 vài mụt, giống như muỗi chích, vài ngày nó phồng lên có nước, sau đó vỡ ra & lành, thường là trong vòng 1 tuần lễ.
    Bác sĩ nói cơ địa của bé là vậy, có lần bs cho bé uống clarityne, tối hôm đó bé quấy khóc, cứ ngũ được 1 tiếng đồng hồ thì thức dậy khóc 1 tiếng đồng hồ, mình mệt lữ, sợ quá ngưng ngay thuốc ấy, có bạn nào có con hay bị như vậy không?
    Pooh & Dumbo

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 235 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Con mình cũng vậy đấy. Thấy bé hơi nhỏ con, mình cho uống Calcium thì lại bị sụt sịt mũi, thấy bé ăn ít, mình cho uống thuốc bổ thì lại nổi ngứa giống con của bạn vậy, BS cũng nói là do cơ địa bé yếu, nên phải cho bé uống nước cam vào. Lúc trước, mỗi ngày mình cho bé uống 1 trái cam cỡ vừa, uống liên tục 2 tháng như vậy. Đến nay thì bé đã ăn được Tôm, cua rồi, nhưng còn thuốc bổ và Calcium thì mình vẫn chưa dám cho uống.
    • 317 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không những đồ biển mà bé nhà mình còn dị ứng với cả thịt bò và trứng nữa đấy. Cũng chẳng có cách nào cả đâu mẹ Pooh à, ngoại trừ ngưng những món ấy. Mình đã từng cho bé đi BS da liễu nhưng BS bảo thuốc chỉ giải quyết được "phần ngọn" nghĩa là làm cho những vết ấy không bị nhiễm trùng thôi, còn muốn trị tận gốc thì phải tìm ra cho được những món nào gây dị ứng rồi chia tay với nó thôi.

Nhưng quanh đi quẩn lại chỉ có vài món cá đồng, thịt heo, gan, tim, cật mãi rồi cũng ngán lại thử cho ăn chút xíu, lại bị dị ứng. Mỗi lần muốn cho bé ăn món gì mới là cứ lo bé dị ứng - khổ thế đấy ops:
    • 998 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Bo cũng bị dị ứng với thịt bò và trứng. MĂn xong là bị nổi lân giống như muỗi đốt vậy đó. Mình lại sợ Bo thiếu chất , vừa rồi có nấu cháo thịt và bỏ thêm lòng đỏ trứng vào , cu cậu ko sao cả, ăn ngon lành mà ko bị nổi. thế là bữa khác mình thử lại thì kết quả tương tự. Tức quá, mình nấu cháo trứng thôi thì Bo lại bị nổi. Vậy mẹ Tủn thử nấu chung trứng với một món khác xem sao ha.
    Me Bo (TP.HCM)
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 16 năm
    • 113 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng chung ý kiến với Me Bo : Các mẹ nên thử nấu chung món dị ứng với một món khác xem sao. Bé Bông nhà mình cũng có cơ địa dị ứng, nếu ăn tôm không thế nào bé cũng bị nổi ngứa và đi ngoài nhưng nếu nấu cháo thịt rồi cho thêm chút tôm vào thì lại không sao.
    • Trang Nhã Khách
    Chào moi người,
    Có ai biết cách làm thế nào hết bị dị ứng không, giúp mình với
    Con mình đã gần 1 tuổi nhưng vẫn còn ăn cháo xay nhuyễn vì nếu xay hơi to 1 tí thì muốn ói ngay. Và Bé cũng hay bị dị ứng khi ăn tôm cua hay thịt bò lắm. Bây giờ thì mình chỉ cho Bé ăn thịt heo thôi, vì vậy bé rất chán ăn vì ngán. Khi bị dị ứng hoặc muỗi cắn, da nổi nhiều mẫn đỏ sưng to, lâu lành và khi xẹp xuống thì để lại thẹo thâm đen. Không biết sau này làm sao mặc mini jupe đây???
    Hiện nay bé ăn 2 bình / ngày (cử trưa và chiều), bú 3 bình sữa 210mm mỗi ngày (sáng, trưa và tối). Không biết như vậy có đủ dinh dưỡng không nhưng mình thấy bé cũng tròn, ông bà thì sợ ép ăn quá sau này ù quá mất fort con gái -> xấu?!
    Có chị nào có kinh nghiệm gì thì chỉ mình với nhé.
    Thank you very much....
    Trang Nhã
    • 998 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trang Nhã ơi, mình nhớ đâu đó có cái topic này rùi, nhưng thôi thì mình tìm ko ra vì nhiều wa'. À, hồi dưới 1 tuổi Bo nhà mình cũng bị dị ứng khi ăn thịt bò và trứng gà đấy. Mỗi lần ăn xong là y như rằng nổi mẫn đỏ khắp người và bàn tay nhỏ bé của thằng con yêu cứ nhúc nhích trên người hắn liên tục, thương lắm.! Mình nghĩ chẳng lẽ vì thế mà Bo sẽ ko ăn những thức ăn đó. Thế là mình cũng nấu cháo thịt heo , sau đó bỏ thêm vô nữa quả trứng (lòng đỏ), thấy ko có triệu chứng gì , lần sau mình tăng lên 1 quả , thế là trứng nấu chung thịt heo, chẳng sao cả mà thơm ngon hơn nữa. Rồi tiếp tục mình nấu trứng thôi, cứ tập dần dần cho cơ thể thích ứng. Và tương tự thịt bò cũng vậy, mình cũng pha trôn heo, bò , rồi sau đó cho ăn bò thôi !

Nhã Trang thử áp dụng xem ha. À, bé một tuổi trang tập cho bé ăn cháo hột đi bạn, chứ ăn cháo xay hoài ngán lắm !
    Me Bo (TP.HCM)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 508 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Candy nhà mình bị dị ứng với nước mắm nè, nên ở nhà nấu ăn không dám cho nước mắm vào. Đi nhà trẻ , thức ăn chung, làm sao dám yêu cầu này nọ -?. Cô giáo cho an , may ngày đầu còn nổi mẩn đỏ. Hai tuần qua , bây giờ thì hết luôn rồi D.
    Thường thì các bé nhỏ sẽ dễ bị di ứng với một số thức ăn or hoá chất, từ từ khi lớn bé sẽ thích nghi dần, nhưng với điều kiện là gia đình cũng phải tập cho bé từng ít một, đừng nghĩ là dị ứng rồi không dám cho bé ăn loại thức ăn đó, sau này lớn , bé sẽ bị thiệt thòi đó D D . Trang Nhã đừng lo, cứ tập cho bé như me Bo chỉ nhe.

Còn vụ các bé bị muỗi cắn, sưng to, thâm đen thì ở DĐ hình như bé nào cũng bị , Candy nhà mình chân nó như là vườn hoa ấy (chỉ có diều là hoa này màu đen ), anh Pooh thì bị mẹ Pooh gọi là Pooh đốm lol. Cứ vô tư đi Nhã ơi/
    TP HCM
    • Trang Nhã Khách
    Thanks me Candy va me Bo nha. Mình cũng cho bé ăn từng ít một đấy chứ nhưng hình như lâu lâu lại bị dị ứng một lần. Bây giờ chắc mình cũng phải tập dần cho bé ăn cháo hột nhưng thấy có vẻ khó vì mỗi lần mình thử xay hơi to là Bé đã bị nhợn rồi. :evil: Mỗi lần đúc ăn khó khăn lắm, phải bày đủ thứ trò chơi cho hắn tập trung rồi đúc vào.
    Mệt lắm nhưng mà vui các mẹ ạ!
    Chúc các mẹ và các bé một ngày vui vẻ nha
    Trang Nhã
    • 13,780 Bài viết

• 11,381 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trang Nhã có con tên là Susu, mà mẹ Nhã Trang cũng có con tên là Susu he he
    • 998 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Chết rùi, Trang Nhã, mà mình dám nói là Nhã Trang. Chắc chị Trang đang bị hắc xì quá ! Sorry mod, lạc chút xíu thôi !
    Me Bo (TP.HCM)
    • 18,618 Bài viết

• 11,517 Được cảm ơn

Ủa chị Liên ơi, sao chị biết con của chị Trang Nhã tên Susu luôn vậy chị...em coi từ trên xuống dưới mà hổng có thấy...
    • 39 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Các mẹ oi , van de di ung hien nay da noi len ro ret hon nhieu so voi ngay xua rui.
    Di ung mot loai gi do la tuy tung co the moi nguoi ,cung mot chat co nguoi di ung co nguoi khong.
    Neu bi di ung mot chat nao do thi tot nhat la tranh tiep xuc voi chat do ,neu la thuuc an thi nen tim loai thuc an hkac thay the vi nhieu khi phan ung di ung xaay ra qua manh liet se rat nguy hiem.
    Con phuong phap giai di ung voi mot chat dua tren nguyen tac tiep xuc voi chat do tang dan tu lieu thap ,de co the quen voi loai khoang nguyen nay.Dieu nay chi tranh cho viec neu phai bat buoc tiep xuc voi chat do thi phan ung xay ra yeu hon ma thoi chu khong the de roi sau nay co the tiep xuc thoai mai voi chat do.
    Nghe nhu co ve nhu la me be Bo co cach lam dung ,nhung khong phai dau.Me be ma cho lieu tu nua qua trung thi neu di ung voi long do trung ga that thi khong tranh khoi co bieu hien.Nhung vi sao me be lam lai hieu qua?Boi vi nhung yeu to gay di ung lai nam trong long trang qua trung kia ,long do trung it gay di ung hon rat nhieu.

" BAN NEN BIET DIEU GI LA AN TOAN CHO BE "

Chuc cac be khoe !!!
    • 17 năm
    • 1,012 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn Minhlong2105 nhé, Mẹ Candy ơi, có mẹ con nhà Pooh đốm đây.
    Bé Pooh vẫn còn dị ứng khi ăn tôm, bò, cua, mình cũng không dám cho bé ăn nhiều các món ấy, thi thoảng mới cho 1 chút để đổi món, cũng may Pooh chỉ khoái cá lóc nên cứ thế mà chơi.
    Đúng là khi bé bị dị ứng, trông rất tội nghiệp, chân tay cứ trăm hoa đua nở, gãi sột soạt luôn tay suốt cả ngày , chả biết bao giờ mới hết
    Bạn Minhlong ơi, mong bạn thường xuyên vào DĐ để giải đáp dùm các thắc mắc của các bà mẹ trẻ nhé, và 1 điều nữa, bạn gõ có dấu dùm nhé, dễ đọc hơn, cám ơn hé
    Pooh & Dumbo
    • 39 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thành thật xin lỗi các mẹ nhé vì ðã gõ font không dấu trong bài gửi trước.
    Sở dĩ vậy bởi vì tôi gửi tin cho các mẹ từ quán chat và không phải quán chat nào cũng có font Tiếng Việt.
    Còn như tôi đã nói đấy ,chính tôi cần cảm ơn các mẹ ấy chứ.

CHÚC MẠNH KHOẺ !!!!!
    • Đã bị khóa
    • 14 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Kính nhờ các Bác :
    Cháu gái nhà em gần 4 tuổi mà rất hay bị dị ứng, mỗi khi cháu bị dị ứng thì tội lắm, khắp người gãi ngứa, sưng lên mới đầu lấm tấm sau cứ lan ra thành từng mảng bì lên, lan từ chân tay, đến lưng bụng rồi lan lên mặt, sưng vù híp cả mắt. Em nghĩ là gan cháu kém (lười ăn lắm, còi còi mới chỉ có 12 kg thôi), em cho uống Phenegan (em nhớ không chính xác lắm) + bột glucose giải độc thì có đỡ nhưng chỉ được mấy hôm lại bị.... Có người bảo phải uống thuốc nam mới khỏi hẳn không biết có phải không???
    Nhờ các Bác có kinh nghiệm hoặc địa chỉ nào chữa được dứt điểm cho cháu thì tốt quá!
    Xin chân thành cảm ơn!
    • 912 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

VUVANHA gãi đúng chỗ ngứa rồi, đang định hỏi thì gặp ngay topic nay.Lu1c đầu thì mình bị dị ứng trước,đi khám thì BS nói không lây,tuy vậy cũng cho thuốc cả 2 mẹ con uống. Thế nhưng bây giờ bé cũng bị nổi ,nhất là sau khi tắm thì sần sùi hết cả người,sau đó thi lặn, nhưng chuyện này hầu như ngày nào cũng xảy ra,đi khám BS thì cũng chỉ uống thuốc và nói không sao, mình thấy lo quá.Co2n mình thì đến bây giờ vẫn nổi dị ứng,lặn được 1-2 ngày lại nổi lên 1 đợt mới,nhìn phát khiếp,đã uống và bôi đủ thứ thuốc rồi vẫn không dứt hẳn.Mi2nh cũng tính chuyển qua thuốc nam, không biết thế nào?
    Ba Mẹ là lá chắn,che chở suốt đời con:Kiss: :Kiss: :Kiss: :Kiss:

Tìm hiểu về đá phong thủyThạch đá trị liệu
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Bạn thử đưa bé đến khám tại Khoa Dị ứng BV Bạch Mai xem sao. Phải biết bé dị ứng với cái gì (dị nguyên) thì mới tìm cách cách ly bé với dị nguyên và điều trị đúng cách. Trước đây mình cũng dị ứng khủng khiếp (với thực phẩm, thời tiết, bụi bông...) Bố mẹ mình cũng chữa cho mình đủ kiểu đông tây y kết hợp, kể cả cúng bái cũng chẳng khỏi. Rồi bất ngờ một ngày đẹp trời mình lại đỡ. Giờ thì con mình dị ứng nặng lắm. Tiếp xúc sơ qua, phản ứng nhẹ thì mẩn ngứa, nặng thì nổi chàm, chảy nước mắt, nước mũi và viêm mũi. Mình cũng làm hết cách nhưng cũng chỉ là đối phó với triệu chứng mà thôi. Chủ yếu là giữ nhà cửa sạch như gương, đổi chăn ga gối đệm sang loại không có bụi bông (sa tanh), tống cổ chó mèo vào cũi sắt, tắm gội cho con bằng những loại shampoo, sữa tắm đặc biệt (Cetaphil chẳng hạn), giặt đồ (kể cả bedding) bằng xà phòng không có chất tẩy và không dùng softener hoặc nếu có dùng cũng dùng loại dành cho người bị dị ứng, luôn canh chừng nếu con có bị côn trùng cắn thì vào ngay bệnh viện (nếu bé dị ứng với nọc côn trùng), ăn uống hết sức thận trọng. Trừ những loại thức ăn có thể gây sốc (lạc, chocolate...) còn thì cố gắng cho ăn ngày càng đa dạng để luyện tập dần dần.

Cố lên Thái Bình Dương!!!
    Success is a journey, not a destination.
    • 232 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bạn cho bé đến viện da liẽu khám xem, nếu bác sỹ chuẩn đoán cơ địa dị ứng, bạn có thể mua "trà nấm Linh chi cho bé uống". Mua loại của Hàn Quốc, mua ở phố Lãn Ông cách cửa hàng Hà Diện 1 nhà, giá khoảng 130k . Mình dùng rồi, dễ uống, an toàn và hiệu quả. Chúc bé chóng lành bệnh
    Con gái yêu của mẹ :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:

[image noborder]https://www.etickr.com/ticker.php?img=4,104,126,0,CD,14215,TGluaCBDaGk=,T XkgZGF1Z2h0ZXIgYWdlIGlzOg==,-1[/image]
    [/link]
    Mẹ yêu Chi :Rose: :Rose: :Rose:
    • Đã bị khóa
    • 14 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi, chỗ viện da liễu Nguyễn khuyến khám chán phèo, vào bác sĩ chỉ nhìn nhìn xong một câu "mẩn ngứa", cho bôi hồ và 1 tuýp thuốc mỡ về bôi mãi cũng khỏi, nhưng lâu lắm, chẳng biết là khỏi vì thuốc hay là nó tự hết nữa. Nhưng vấn đề là vừa khỏi xong thì nó lại tiếp đến đợt khác.... Có thuốc gì uống cho dứt điểm không nhỉ??? Mình nghĩ chắc không phải là dị ứng đồ ăn hay bụi, lông gì cả -vì mới 1 năm gần đây cháu mới hay bị, cháu cũng ăn đủ các thứ mà chẳng sao... Có lẽ mình thử trà nấm Linh chi cho bé uống xem sao- Thanks Mẹ Lan chi.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Lan Chi
    Bạn cho bé đến viện da liẽu khám xem, nếu bác sỹ chuẩn đoán cơ địa dị ứng, bạn có thể mua "trà nấm Linh chi cho bé uống". Mua loại của Hàn Quốc, mua ở phố Lãn Ông cách cửa hàng Hà Diện 1 nhà, giá khoảng 130k . Mình dùng rồi, dễ uống, an toàn và hiệu quả. Chúc bé chóng lành bệnh
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3