TIN TÀI TRỢ.

Bé gái hay bị đau bụng

• 1 Lượt chia sẻ
  • 19.4K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 96 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé gái nhà mình 6 tuổi, 1.25m, 27kg, vài tháng trở lại đây hay kêu bị đau bụng quanh rún, có lúc đau lâu , có lúc đau thoáng qua 1 chút rồi hết. Thường hay kêu đau lúc sáng mới ngủ dậy,thường là sắp đi học hay khi đang ăn sáng (bé không thích ăn sáng) hoặc ăn trưa tối. Mình để ý thấy bé hay kêu đau khi hơi căng thẳng, nhưng có lúc chẳng căng thẳng gi hết mà vẫn đau.
    Mình vẫn cho bé xổ giun 6 tháng/lần. Tuần trước đã cho đi Pasteur xét nghiệm phân không thấy gì.
    Gần đây đọc báo thấy trẻ nhỏ vẫn bị 1 số bệnh như ngươi lớn nên muốn cho bé đi xét nghiệm hoặc siêu âm cho yên tâm... nhưng nghĩ đến chuyện cho vô Nhi Đồng sao ngán cảnh đông đúc chờ đợi quá...
    Bạn nào đã từng biết về triệu chứng này thì cho mình 1 ít lời khuyên với. Ở SG có chổ BV tư nào chuyên cho nhi có uy tín không? (mình ở khu vực Q1)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 744 Bài viết

• 15,044 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con nhà bạn mình 2 tuổi, từ ngày đi học mẫu giáo rất hay kêu đau bụng. Đã đưa cháu vào viện khám và không thấy gì, tiếp tục cho con đi học vì nghĩ cháu vờ kêu đau. Mãi vừa xong mới phát hiện cháu bị mấy cái hạch nhỏ gọi là "mạch màng bụng treo" hay gì gì đó, mình không nhớ lắm. Đại khái là giữa màng ruột và thành bụng có 1 lớp màng thì có 3 cái hạch con 1cm ở đó. Cháu rất khoẻ mạnh: 16kg, lúc 1 tuổi toàn ăn 400ml sữa 1 lần cơ. Lần vừa rồi lại đau bụng quằn qoại, cho đi siêu âm mới phát hiện ra đấy. Nếu bạn đã khám sơ bộ cho con mà không tìm được triệu trứng thì cũng nên kiểm tra chuyên sâu hơn đi. Cho yên tâm chứ nhiều bệnh lạ quá.
    • 72 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanhkeu
    Con nhà bạn mình 2 tuổi, từ ngày đi học mẫu giáo rất hay kêu đau bụng. Đã đưa cháu vào viện khám và không thấy gì, tiếp tục cho con đi học vì nghĩ cháu vờ kêu đau. Mãi vừa xong mới phát hiện cháu bị mấy cái hạch nhỏ gọi là "mạch màng bụng treo" hay gì gì đó, mình không nhớ lắm. Đại khái là giữa màng ruột và thành bụng có 1 lớp màng thì có 3 cái hạch con 1cm ở đó. Cháu rất khoẻ mạnh: 16kg, lúc 1 tuổi toàn ăn 400ml sữa 1 lần cơ. Lần vừa rồi lại đau bụng quằn qoại, cho đi siêu âm mới phát hiện ra đấy. Nếu bạn đã khám sơ bộ cho con mà không tìm được triệu trứng thì cũng nên kiểm tra chuyên sâu hơn đi. Cho yên tâm chứ nhiều bệnh lạ quá.
    Thế chị cho bésiêu âm ở đâu? Và các hạch đó được xử trí như thế nào? Có nguy hiểm không. Bé em cũng 02 tuổi hay kêu đau bụng, em cũng lo lắm
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 744 Bài viết

• 15,044 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cháu kiểm tra tại Nhi hay sao ý. Lúc phát hiện thì cháu đang bị họng, rồi thì rối loạn thuốc..nen phải trị xong 2 cái kia đã
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 96 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng định cho con đi khám đây, nhưng chưa tìm đước cho nào uy tín mà đỡ mất thời gian. Đi Nhi Đồng 1-2 (ở SG) thì cực chẳng đã mới phải đi thôi,... Chắc cho đi Nancy thử.
    Hình như phụ sản Quốc tế cũng có khoa Nhi, kg biết có xử lý mấy cái vụ này không, hay chỉ sơ sinh thôi. Có ai biết ở đâu khám tốt, bsĩ giỏi,... thì chỉ gìum nhe :1:
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 2,643 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Mình nghĩ bạn nên cho cháu đi khám tổng quát, hoặc xin siêu âm, vì bé gái hay đau bụng thì nên kiểm tra, có khi từ bé 1 số bé gái đã bị u nang buồng trứng, vv.. (nói thế, bạn nghe đừng vội sợ nhé), tốt nhất là kiểm tra cho chắc.

Nancy cũng có siêu âm đấy
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thân gửi NANO,
    Tôi ở Đà Nẵng, Tôi có cháu bé gái, năm nay học lớp 4, cao 1,28m, nặng 30kg. Từ giữa năm lớp Ba cháu cũng hay bị đau bụng, tình trạng giống như con chị. Tôi đã đi chữa trị cho cháu nhiều có cả: thử máu, thử giun, chụp phim, siêu âm, đo điện não đồ ... nhưng đến nay cháu vần còn thường hay đau bụng. Chị NANO cho tôi hỏi con chị hiện nay đã hết đau chưa?
    Cháu khám kết luận đau bệnh gì? Nhờ chị một lời khuyên. Cám ơn chị nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 313 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Con mình cũng bị đau bụng tương tự. Cho đi khám ở BV Nhi TW, xét nghiệm nước tiể, BS kết luận là viêm đường tiết niệu. Uống kháng sinh 1 đợt. Bây giờ không con triệu trứng gì nữa.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình xin kể quá trình điều trị cho cháu:
    - Khi cháu còn khoảng 6 tuổi, thỉnh thoảng cháu bị đau bụng, đi khám BS, BS chẩn đoán bị Táo Bón và cho uống thuốc. Một thời gian cháu bị đau lại.
    - Thuốc Bắc: Thầy thuốc bắt mạch cho là Yếu tỳ, uống bổ tỳ, cũng không có kết quả.
    - Vào năm cháu 8 tuổi: Mình có đưa đến BV Hoàn Mỹ (một BV khá bề thế tạiĐà nẵng). Sau khi xét nghiệm máu, điện não đồ... BS chẩn đoán thiếu E, D. Cho cháu uống thuốc 2 đợt cũng không có kết quả. Chỉ bớt được một thời gian.
    - Năm nay, với quyết tâm chữa trị để cháu học tập. Mình đưa đến TT Bác sĩ gia đình mới mở tại Đà Nẵng. Sau khi Xét nghiệm máu, thử phân, Siêu âm (2 lần), Chụp phim, BS chẩn đoán cháu bị viêm Hang vị,môn vị & cho uống 1 tháng thuốc - kết quả không bớt. Khám tiếp, BS cho uống thêm 1 tháng thuốc nữa - cũng không bớt. BS cho uống thêm 2 tuần, nhưng đến cháu vấn còn hay đau bụng.
    Mình rất tiếc chưa đưa cháu đến khám tại BV Đa khoa Đà nẵng. Sau khi tham khảo ý kiến các anh chị có cháu bị đau tương tự. Rất mong nhận được lời khuyên của mấy anh chị, rất cám ơn
    • 65 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Các mẹ ơi tình hình là con gái mình năm nay chuẩn bị vào lớp 1 gần đây thường xuyên kêu đau bụng vào lúc ăn hoặc sau ăn , mới đầu mình cứ tưởng là giun hoặc con lười ăn nên kêu vậy nên minh nghĩ không sao, nhưng gần đây hễ mình ép cho ăn gần xong là con kêu đau bụng hiện tương đau bụng chỉ kéo dài trong khoảng 5phút thôi. Nhưng tối qua con kêu đau bụng bên trái phía gưới nhưng cũng đau trong khoảng 5 phút . Mình đang lo quá không biết con bị bệnh gì các mẹ nhỉ? Chăc hết đợt nóng này mới cho con đi khám được, có mẹ nào có con hay kêu đau như vậy không? giúp mình với

Cảm ơn các mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 288 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

Tốt hơn là nên cho con đi khám bạn à, ngồi lo không thì ko giải quyết được, cho dù có là Bác sĩ cũng ko thể nói con bạn bị làm sao khi chỉ biết duy nhất một thông tin là đau bụng?
    Việc đi khám ngay sẽ giải tỏa lo lắng, và nếu con có gì có thể có thuốc kịp thời.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 199 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Bạn cứ cho con đi khám bác sĩ cho yên tâm. Theo kinh nghiệm 2 bé nhà mình thì ở lứa tuổi này các bé rất hay bị đau bụng kiểu như thế, đau một lúc lại hết. Khi mình cho đi khám bác sĩ có giải thích là vì ở lứa tuổi này các bé đang phát triển rất nhanh nên có hiện tượng như vậy. Khi bé lớn lên một chút thì sẽ hết. Nếu bé ăn sáng xong rồi đi học ngay hoặc vận động mạnh thì cũng có thể gây đau bụng. Tuy nhiên, theo mình thì bạn cứ nên cho bé đi khám bác sĩ cho yên tâm.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 146 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mình xin phép up đề tài lên để xin kinh nghiệm các mẹ đã chữa trị bệnh đau bụng cho con hết chưa?. Con mình cũng đau bụng như chủ top, đi khám thì bs chẩn đoán là viêm dạ dày rồi bảo uống 2 tháng thuốc , mình lo quá vì BS chẳng cho làm xét nghiệm, siêu âm.... gì hết nên không biết là có chắc VDD không?, hiện cháu vẫn nói đau dù đang uống thuốc. Mong các mẹ giúp đỡ...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 199 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebemi777 Xem bài viết
    Mình xin phép up đề tài lên để xin kinh nghiệm các mẹ đã chữa trị bệnh đau bụng cho con hết chưa?. Con mình cũng đau bụng như chủ top, đi khám thì bs chẩn đoán là viêm dạ dày rồi bảo uống 2 tháng thuốc , mình lo quá vì BS chẳng cho làm xét nghiệm, siêu âm.... gì hết nên không biết là có chắc VDD không?, hiện cháu vẫn nói đau dù đang uống thuốc. Mong các mẹ giúp đỡ...
    Theo mình thì bạn nên cho con đi khám thêm 1-2 nơi tin tưởng nữa rồi hẵng cho bé uống thuốc. Mình nghĩ trẻ con bị đau dạ dày cũng khá là hiếm. Cả hai bé nhà mình lúc 4-5 tuổi cũng đều bị đau bụng kiểu như vậy. Lúc đầu mình cũng lo, cho bé đi khám tổng quát, siêu âm, thử máu... nhưng không có bệnh gì. Về sau nếu lâu lâu chưa tẩy giun thì mình cho uống thuốc giun, có lần thấy bé cũng không kêu đau một thời gian, có lần thì cũng không có tác dụng. Đên khoảng 7-8 tuổi thì thấy các bé không kêu đau nữa. Bác sĩ nói là ở tầm tuổi đó các bé phát triển nhanh nên có hiên tượng đó. Mình thấy rất nhiều bé gái tầm tuổi này bị như vậy. Nếu bé đau quá, kéo dài hoặc có hiện tượng gì khác hoặc mẹ lo lắng quá thì cũng nên đi khám cho yên tâm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé trai nhà mình 3 tuổi, cũng hay kêu đau bụng. Đang định cho đi khám kiểm tra xem sao.
    • 195 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Lúc bé mình khoảng 3 tuổi bé cũng hay than đau bụng mình cho đi khám ở NĐ II, BS khám, siêu âm thì kg bị gì. Đến bây giờ 4 tuổi rồi mà cũng hay kêu đau bụng lắm, đau đủ giờ giấc hết, lúc thì sáng sớm, lúc trưa, lúc thì tối... mà lạ là miệng kêu đau nhưng bé vẫn chơi giỡn bình thường, làm mình không biết là bé có nói xạo kg nữa. Mình nghĩ kg biết có nên xin cho bé nội soi cho an tâm kg. Không biết nhỏ vầy nội soi có sao kg, có mẹ nào đã từng cho bé nội soi dạ dày chưa cho mình kinh nghiệm với.
    • 13 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tiin Xem bài viết
    Bạn cứ cho con đi khám bác sĩ cho yên tâm. Theo kinh nghiệm 2 bé nhà mình thì ở lứa tuổi này các bé rất hay bị đau bụng kiểu như thế, đau một lúc lại hết. Khi mình cho đi khám bác sĩ có giải thích là vì ở lứa tuổi này các bé đang phát triển rất nhanh nên có hiện tượng như vậy. Khi bé lớn lên một chút thì sẽ hết. Nếu bé ăn sáng xong rồi đi học ngay hoặc vận động mạnh thì cũng có thể gây đau bụng. Tuy nhiên, theo mình thì bạn cứ nên cho bé đi khám bác sĩ cho yên tâm.
    bé mình đi khám cũng nói như thế. " Do bé trong giai đoạn phát triển nhanh không sao cả", không biết có sao không...haiz
    • 466 Bài viết

• 864 Được cảm ơn

Con mình 5t, 1 tháng gần đây cũn hay kêu đau bụng, đau vùng quanh rốn, mẹ cho tẩy giun rồi, cho đi siêu âm ko thấy gì cả, bsĩ cho uống 1 đợt men tiêu hóa + debridat, sau khi tìm hiểu trên wtt mình nghi ngờ bé bị đau dạ dày, đưa vào St.Paul và bsĩ chỉ định sang tuần sau sẽ cho đi nội soi vì cũng nghi là dạ dày, hic, khổ thân con bé tí vậy mà đau dạ dày
    “Mọi chuyện rồi cũng sẽ qua” và “ngay cả điều tồi tệ nhất – rồi cũng phải qua”
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 29 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã nhiệt tình hướng dẫn. Bé đầu nhà mình không thế, đến bé sau lại bị nên cũng lo.