TIN TÀI TRỢ.

Bé gái dậy thì sớm, Help!!!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 44.3K Lượt đọc
  • 92 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,787 Bài viết

• 1,195 Được cảm ơn

các mẹ ơi!!đứa em gái nhà em năm nay có 9 tuổi,mà đã có dấu hiệu dậy thì rồi,em có đọc báo thì thấy đây là 1 vấn đề đáng lo cho bé,cả về tâm lí và sức khoẻ,vậy fải làm gì,đi khám ở đâu??các mẹ thông thái giúp em với ạ!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em bé của bạn có dấu hiệu như thế nào vậy? Ngực đang phát triển hay đã có lông mu? Nhiều khi trẻ chỉ dậy thì từng phần rồi sau đó dừng lại và đến tuổi dậy thì thực sẽ phát triển tiếp. Nhưng theo mình 9 tuổi mà có dấu hiệu thì cũng bình thường thôi
    • 33 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình có con gái được 9,5 tuổi. Cách đây 4-5 tháng cháu có biểu hiện dậy thì sớm (có ti...) cách đây 3 tuần cháu có HK. Mình đã cho cháu đi khám, và được bs chuyên khoa nội tiết tư vấn:

1. Làm các xét nghiệm phát hiện nguyên nhân dậy thì sớm (tìm xem có u gì đó tác động đến quá trình phát triển dậy thì, nếu có thì mổ)
    2. Nếu ko phát hiện ra có khối u thì có thể sử dụng 02 dạng thuốc như sau (tên cụ thể mình chưa có) nhưng công dụng như thế này:

a. Thuốc A chỉ có tác dụng ngăn ko có kinh hàng tháng (nếu dừng sử dụng, khoảng 6 tháng sau có HK như bình thường), thuốc này ko có tác dụng đến việc hỗ trợ chiều cao.
    b. Thuôó B: có tác dụng ngăn ko cho HK hàng tháng và hỗ trợ phát triển chiều cao (nếu dừng sử dụng sẽ có KH sau 6 tháng). Theo BS tư vấn thì thuốc này có tác dụng phụ là gây béo vì giữ nước.

Con mình hiện tại cao chưa được 1m40 nên mình e ngại việc DTS sẽ ảnh hưởng đến chiều cao của cháu.
    Và mình cũng chưa hiểu sử dụng những dạng thuốc nêu trên có tác dụng phụ gì khác không??? chẳng hạn như ảnh hưởng đến việc sinh nở của cháu sau này??? vì mình cũng đc biết rằng sử dụng thuốc như con dao 2 lưỡi đặc biệt là thuốc nội tiết.

Bố mẹ nào có con gái trong trường hợp này hoặc là bác sĩ xin chia sẻ kinh nghiệm với mình nhé. Xin chân thành cảm ơn:Rose::Rose::Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 33 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Vấn đề thời sự mà các mẹ không trả lời ah??? Up lên để các mẹ cùng thảo luận nào
    Hôm trước cho con gái đi khám vòng ngoài ở viện dinh dưỡng, được biết thêm thông tin là các bé gái có nguy cơ dậy thì sớm càng ngày càng cao do thực phẩm, sử dụng các sản phẩm nhựa khi ăn nóng.... Nếu các mẹ thấy con gái mình tầm 6-7 tuổi đã nhú ngực thì đưa con đi khám ngay để có phương pháp phòng tránh và điều trị hiệu quả. Dậy thì sớm ngoài nhưng phiền nhiễu về tâm sinh lý còn ảnh hưởng đến chiều cao sau này của trẻ.
    • 1,499 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Mình nghĩ để tự nhiên thôi mẹ nó ạ, con gái thời nay cũng nhiều bé dậy thì sớm, vấn đề là quan tâm vệ sinh cho bé, hướng dẫn cách thích nghi, xử lý các tình huống không mong muốn, cho bé chế độ ăn đủ dinh dưỡng và ưu tiên phát triển chiều cao trước. Ngày trước em mình cũng từ 11 tuổi nhưng được mẹ chuẩn bị tư tưởng cho nên không bỡ ngỡ lắm. (so với các bạn mình cùng lứa, thế là sớm hơn vài năm đấy, hix)
    Alo của tớ: 09041 73 78 :LoveStruc:
    YM nhé: baby_toddler_shop
    Nhà tớ ở gần Hồ Hoàn Kiếm nhé :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 646 Bài viết

• 351 Được cảm ơn

Không biết ntn là nhú ngực nhỉ? Mình thấy nhà mình bé 7,5 tuổi và bé 2 tuổi đều ngực hơi nhô lên như nhau, mình thì cứ nghĩ là do bé có da có thịt.
    Bạn chỉ giúp mình làm ntn để biết là bé bắt đầu nhú ngực?
    • 868 Bài viết

• 2,568 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thực ra, khoảng 9.5 tuổi, ngực bắt đầu nhú thì mình thấy là bình thường. Lứa tụi mình ngày xưa, tầm này cũng bắt đầu nhú ngực. Tuy nhiên, nếu bắt đầu HK thì sẽ là sớm.

Mình thì ko rõ lắm về những loại thuốc này, nếu cần tìm lời khuyên, mình nghĩ bạn nên được tư vấn bởi bác sĩ chuyên khoa, người đã kê đơn cho bé. Mình nghĩ bạn cứ thẳng thắn hỏi bác sĩ hết các thắc mắc. Chứ còn chắc chắn trên diễn đàn ko ai có thể trả lời thỏa đáng được những câu hỏi của bạn.

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 17 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Cháu mình sinh tháng 9-2000 mà đã có mấy tháng rồi, cháu cũng chỉ cao tầm 1m40 và mập so với các trẻ cùng tuổi ,nhưng mẹ nó nói đó là theo gen của mẹ nó 11,12 tuổi cũng có nên không cho nó đi khám gì cả.Còn vấn đề khoa học đưa ra là do nhiễm các chất có hại từ thực phẩm thì không biết thế nào nhưng mọi người cũng nên lưu ý.Tôi thấy nhiều người hay dùng túi ny lông và những hàng ăn hay dùng cốc nhựa tái sinh để đựng cháo và đồ ăn cho khách dù tiện nhưng mà có thể gây ung thư .Chịu khó mang đồ đi mà đựng cho đảm bảo sức khỏe của mình và người thân bà con ạ!
    • 3,548 Bài viết

• 1,019 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa-dien-vi Xem bài viết
    Vấn đề thời sự mà các mẹ không trả lời ah??? Up lên để các mẹ cùng thảo luận nào
    Hôm trước cho con gái đi khám vòng ngoài ở viện dinh dưỡng, được biết thêm thông tin là các bé gái có nguy cơ dậy thì sớm càng ngày càng cao do thực phẩm, sử dụng các sản phẩm nhựa khi ăn nóng.... Nếu các mẹ thấy con gái mình tầm 6-7 tuổi đã nhú ngực thì đưa con đi khám ngay để có phương pháp phòng tránh và điều trị hiệu quả. Dậy thì sớm ngoài nhưng phiền nhiễu về tâm sinh lý còn ảnh hưởng đến chiều cao sau này của trẻ.
    Mình có cô cháu gái hiện cũng đang tiêm thuốc để ngừng HK và phát triển chiều cao. Cháu hiện tại hơi béo và thấp . Theo chị mình (mẹ cháu ) nói đã tham khảo và hỏi ý kién nhiều bác sỹ, nói không có tác dụng phụ nên mới dám dùng .
    • 33 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hai vì sao Xem bài viết
    Mình có cô cháu gái hiện cũng đang tiêm thuốc để ngừng HK và phát triển chiều cao. Cháu hiện tại hơi béo và thấp . Theo chị mình (mẹ cháu ) nói đã tham khảo và hỏi ý kién nhiều bác sỹ, nói không có tác dụng phụ nên mới dám dùng .
    Mình cũng đã cho cháu đến khám BS Hoàn là bs trưởng khoa của viện nhi TW chuyên ngành về DTS, bs cũng khuyên là nên cho cháu tiêm. Phác đồ điều trị là 4 tuần tiêm 1 lần kéo dài đến 11t or 12t tùy theo thể trạng của từng cháu (sẽ cân đối sau). Nhg nghe đến việc cứ nhắc lại tiêm 4 tuần/lần cũng thấy phân vân. Nếu có thể bạn cho mình số điện thoại or email của chị bạn để trao đổi thêm. Cảm ơn bạn nhiều.
    • 950 Bài viết

• 1,809 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình gần 9 tuổi, cháu phát triển ngực từ lúc 6 tuổi. Hiện nay ngực cháu cũng khá to. Mấy hôm nay lại phát hiện lông bắt đầu xuất hiện nên mình cũng đang định cho cháu đi khám. Bạn cho hỏi có phải đến khoa nội tiết của viện nhi TW phải không?
    • 33 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mẹ nó đến nhà riêng BS Hoàn tại ngõ 119 Tây Sơn (cứ đi vào trong rẽ tay trái của nhà chùa). BS khám bệnh từ 5-7h tối (trừ CN). Khám nội tiết nên đến muộn vì bs tư vấn lâu.
    • 3,548 Bài viết

• 1,019 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa-dien-vi Xem bài viết
    Mình cũng đã cho cháu đến khám BS Hoàn là bs trưởng khoa của viện nhi TW chuyên ngành về DTS, bs cũng khuyên là nên cho cháu tiêm. Phác đồ điều trị là 4 tuần tiêm 1 lần kéo dài đến 11t or 12t tùy theo thể trạng của từng cháu (sẽ cân đối sau). Nhg nghe đến việc cứ nhắc lại tiêm 4 tuần/lần cũng thấy phân vân. Nếu có thể bạn cho mình số điện thoại or email của chị bạn để trao đổi thêm. Cảm ơn bạn nhiều.
    Mình PM cho bạn nhé .
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 591 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi , con gái mình năm nay sang tuổi 11 nhưng con đã có dấu hiệu dậy thì sớm ngực to lên và đau ... Mình đọc sách nói dậy thì sớm ở trẻ ko tốt chưa kể bất tiện cho con trong sinh hoạt vì con còn quá nhỏ . mình phải làm gì bây giờ ? Có cách nào để kiểm soát hoặc làm chậm quá trình dậy thì ở trẻ ko ?
    Mình muốn đưa con đi bác sĩ nhưng ko biết khám ở viện nào và khoa gì cho đúng . Nhờ các mẹ chỉ giúp , mình xin cám ơn !

:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 210 Bài viết

• 1,140 Được cảm ơn

11t thì đâu có sớm, hiện nay các bé gái nhất là bé gái ở thành phố dậy thì rất sớm mà Mẹ nó. Các em mình và con gái của mấy chị trong cơ quan 10t học lớp 5 là dậy thì rồi đấy
    Đời yên tĩnh quá khi không có tiếng nước mắt rơi
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 565 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 13,269 Bài viết

• 7,643 Được cảm ơn

11t đâu còn sớm đâu chị.

Gần 20 năm trước em dậy thì lúc 7-8t mà không thấy mẹ em hốt hoảng, hay vì lúc đó chưa có WTT
    Love is patient, love is kind. It does not envy, it does not boast, it is not proud. It does not dishonor others, it is not self-seeking, it is not easily angered, it keeps no record of wrongs. Love does not delight in evil but rejoices with the truth. It always protects, always trusts, always hopes, always perseveres. (1 Corinthians 13:4-7)
    • 243 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Ờ, ngày xưa mình 12t là dậy thì rồi còn gì, bi h các bé dậy thì sớm hơn ngày xưa thì 11t có gì là sớm đâu.
    • 899 Bài viết

• 611 Được cảm ơn

Bé của Tâm hiện tại đang học lớp 4 , và Bé "đã có dấu hiệu dậy thì sớm ngực to lên và đau ..." như bé của chị muasáphia từ lúc bé còn vài tháng nữa mới tròn 9 tuổi . Nhưng em chưa từng nghĩ là phải làm gì đó "để kiểm soát hoặc làm chậm quá trình dậy thì ở trẻ " . Có cần thiết không phải tác động vào chuyện đó không ? Em nhớ là có đọc 1 bài báo nào đó có nói " bé ăn nhiều thịt sẽ có nguy cơ dậy thì sớm" nhưng bé em thì lại là chuyên gia ăn cá , hihi Thôi thì cứ để tự nhiên thì tốt hơn phải không các Mẹ ?
    • 386 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

11 tuổi dậy thì ko sớm đâu bạn bây giờ bọn trẻ nó ăn uống đầy đủ phát triển nhanh lắm . bạn đừng lo lắng gì cả . hãy để bé phát triển tự nhiên
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5