TIN TÀI TRỢ.

Bé gái có nhân xơ (u) ở ngực

• 0 Lượt chia sẻ
  • 13.5K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,395 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Bé con nhà em, gần 18 tháng. Hôm Thứ Bảy tuần trước tắm không thấy gì. Chiều CN tắm thấy bầm tím 1 khoảng ở ngực (đoạn xương sườn, dưới ti trái), sờ nắn thấy có 1 cục nhỏ khoảng bằng đầu ngón tay út, mà không thấy bé kêu đau. Lúc đầu chỉ nghĩ là chắc bé nghịch ngợm nên va vào đâu. Theo dõi mấy hôm, thấy vết bầm tím có vẻ dần tan đi nhưng cục nhỏ vẫn còn.

Sáng nay, đưa vào khoa Chẩn đoán hình ảnh viện Nhi kiểm tra thì bác sỹ siêu âm nói là có nhân xơ di động. Bác sỹ trưởng khoa (có quen sơ sơ) thì nói không sao đâu, nó lành tính. Cứ để theo dõi, nếu có phát triển bất thường hoặc to ra gây mất thẩm mỹ thì sẽ chích ra.

Nhưng em lo lắng lắm, làm thế nào để nó không phát triển bất thường, làm thế nào để nó không to ra nữa. Làm thế nào để không phải chích. Làm thế nào để con em không bị như thế nữa...

Em sợ lắm, nếu phải cắt đi thì hình như là không tốt đúng không ạ. Vì em nghe nói là u iếc gì mà động dao kéo vào là có khi còn nguy hiểm hơn.

Em có nên đưa đi khám nữa không? Khám ở đâu bây giờ?

Ôi em phải làm gì bây giờ?. Thương con gái bé bỏng quá chừng
    3922

9WsgbkwYp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 846 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

chia xẻ nỗi lo của mẹ Xíu nhé. Nhưng mà bác sĩ đã bảo thế rồi thì mẹ cứ yên tâm đi. Không phải là động dao kéo vào là không tốt đâu: đấy là quan niệm xa xưa rồi. Ví dụ như u mỡ hoặc bã đậu thì làm tiểu phẫu đơn giản mà, xong là xong, khỏi phải băn khoăn.
    Con muốn mẹ trẻ mãi, không bao giờ già - Khi nào con lớn, con biến thành cô tiên, hóa phép cho bố mẹ trẻ lại :Kiss:

225216

1128170
    • 1,061 Bài viết

• 1,979 Được cảm ơn

chắc không sao đâu em, cứ bình tình để còn có sức mà chăm con cái nhé.
    Quan trọng là bây giờ khám ở đâu nhỉ? Chỗ nào cũng có khám nhưng khám chỗ nào đúng chuyên khoa ấy.
    Em chờ xem có mẹ nào con đã từng bị như thế này có kinh nghiệm không nhé.
    Mẹ Cuncon nói đúng đấy, u bã đậu là cắt ra mới lành em ạ :4:
    Tạm thời cứ nghĩ nó là cái bã đậu đi cho yên lòng.
    • 14 năm
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Xíu
    Bé con nhà em, gần 18 tháng. Hôm Thứ Bảy tuần trước tắm không thấy gì. Chiều CN tắm thấy bầm tím 1 khoảng ở ngực (đoạn xương sườn, dưới ti trái), sờ nắn thấy có 1 cục nhỏ khoảng bằng đầu ngón tay út, mà không thấy bé kêu đau. Lúc đầu chỉ nghĩ là chắc bé nghịch ngợm nên va vào đâu. Theo dõi mấy hôm, thấy vết bầm tím có vẻ dần tan đi nhưng cục nhỏ vẫn còn.

Sáng nay, đưa vào khoa Chẩn đoán hình ảnh viện Nhi kiểm tra thì bác sỹ siêu âm nói là có nhân xơ di động. Bác sỹ trưởng khoa (có quen sơ sơ) thì nói không sao đâu, nó lành tính. Cứ để theo dõi, nếu có phát triển bất thường hoặc to ra gây mất thẩm mỹ thì sẽ chích ra.

Nhưng em lo lắng lắm, làm thế nào để nó không phát triển bất thường, làm thế nào để nó không to ra nữa. Làm thế nào để không phải chích. Làm thế nào để con em không bị như thế nữa...

Em sợ lắm, nếu phải cắt đi thì hình như là không tốt đúng không ạ. Vì em nghe nói là u iếc gì mà động dao kéo vào là có khi còn nguy hiểm hơn.

Em có nên đưa đi khám nữa không? Khám ở đâu bây giờ?

Ôi em phải làm gì bây giờ?. Thương con gái bé bỏng quá chừng
    Mẹ Xíu ơi, không phải lo lắng lắm đâu. Nếu như cái u đó lớn lên thì sẽ đi trích. Con gái bạn mình cũng giống như em bé nhà bạn, nhưng phát hiện ra từ lúc nó mới có máy tháng tuổi thôi. Ban đầu tắm cho bé thấy có một cục nhỏ ở cánh tay, sau rồi nó cứ to dần ra bằng cái chén con uống nước ấy, nhưng tốc độ to nhanh lắm. Thế là bạn mình đưa vào bệnh viện Nhi khám, người ta cũng nói là u gì đó nhưng không biết là lành hay ác, bác sĩ bảo hình như phải đợi đến khi bé bao nhiêu tuổi thì mới biết cơ. Sau đấy bác sĩ chỉ định nằm viện để trích. Bây giờ em bé đã 19 tháng rồi, chẳng thấy có hiện tượng gì nữa cả. Thế nên bạn cứ yên tâm và nên cho bé vào Viện Nhi khám và làm theo chỉ dẫn của bác sĩ
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 5,177 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

Ui trời bà ơi, tôi cnghe mà thấy sợ quá. Nhưng mà sợ cũng không giải quyết được gì, phải nghe bs thôi. Bà thử hỏi xem có ai biết bs nào bên u không khám cho cẩn thận
    • 294 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Khổ thân mẹ con nhà Xíu quá, nhưng sợ là mẹ Xíu hơi lo lắng quá không, đến khám thêm ở BV khác như Việt Pháp, Hồng Ngọc chẳng hạn xem thế nào. Hi vọng mẹ Xíu bình yên trở lại.
    • 1,750 Bài viết

• 427 Được cảm ơn

Không sao đâu em ơi. BS cũng bảo rồi mà, nhân xơ lành tính nên không sao cả.
    Bản thân chị đây này, hồi dưới 5 tuổi cũng có cục u to đùng sau lè ( chân) , ba mẹ chị lo lắm, ngày đấy làm gì có chẩn đoán như bây giờ. Thế rồi, lên đến tiểu học thì tự nhiên nó mất đi.
    Em cứ theo dõi cho Xíu xem thế nào đã. Nếu nó to ra, có hiện tượng bất thường thì cho con đi khám tiếp. Có thể khám ở Bạch Mai chẳng hạn. Còn bình thường, thì không lo đâu em ạ.
    Cứ bình tĩnh, không được cà cuống nhé.
    • 465 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mẹ Xíu ơi, cứ bình tĩnh nhé, đúng là nên đi kiểm tra ở 1 vài chỗ nữa để nhận định lại. Thường thì vào bệnh viện mấy bác sĩ thường có cái tính nói hơi quá ý mà. Ngoài VF và Hồng Ngọc, bạn thử đến Family Care ở Vạn Phúc xem sao.

Chúc mẹ Xíu mau sớm bình tĩnh và hy vọng rằng bé Xíu sẽ không sao cả
    Take care of your body. It's the only place you have to live

- by Jim Rohn -
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 468 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thương Xíu quá. Mẹ Xíu ơi, bình tĩnh nhé, lo lắng hay sốt ruột không giải quyết đc vấn đề đâu. Mẹ Xíu nên cho con đi kiểm tra thêm một số nơi khác nữa như các mẹ khuyên để xem bác sỹ phán thế nào đã. Bác sỹ đã nói không sao thì cứ tin bác sỹ Trang ạ. Với trẻ nhỏ nhiều cái khó nhưng cũng nhiều cái dễ, biết đâu lớn lên nó lại tan đi thì sao. Cứ bình tĩnh tiếp tục theo dõi nhé. Chúc mẹ Xíu lạc quan và cầu chúc mọi điều tốt lành cho bé Xíu. Yêu Xíu này
    IMG_1302-1IMG_1310-1IMG_1306-1IMG_1307-1
    • 283 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Cuncon
    chia xẻ nỗi lo của mẹ Xíu nhé. Nhưng mà bác sĩ đã bảo thế rồi thì mẹ cứ yên tâm đi. Không phải là động dao kéo vào là không tốt đâu: đấy là quan niệm xa xưa rồi. Ví dụ như u mỡ hoặc bã đậu thì làm tiểu phẫu đơn giản mà, xong là xong, khỏi phải băn khoăn.
    -------------
    - Bạn này nói đúng quá: có nhiều loại u lành tính, cần thì rạch vết nhỏ, lấy ra là xong;
    - Bs nói "nhân xơ di động" vậy thì khó là U ác vì u ác thường có nhiều chân rễ bám chặt ít di động;
    - Lại có vết đỏ phía ngoài vậy có thể do va chạm, đọng máu thành cục, sẽ tan dần.
    Mọi cái đều là của chung, chỉ có nỗi đau là của riêng!
    (0913223428)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 183 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thelastoldcowboy
    -------------
    - Bs nói"nhân xơ di động" vậy thì khó là U ác vì u ác thường có nhiều chân rễ bám chặt ít di động
    Nghe câu này thỉ mẹ Xíu yên tâm rồi nhé. Bản thân mình lúc nhỏ cũng có 1 cái u rất to ở sau lưng và 1 cái nhỏ hơn ở cổ tay, mà nó to nhanh lắm nhé, từ lúc phát hiện đến lúc thấy nó to đùng chỉ khoảng 2 tháng thôi. Đi khám thì bs nói nhân xơ di động, chờ đến lớn 1 tí nếu vẫn to (vì sợ mất thẩm mỹ thôi) thì sẽ giải quyết. Sau đó thì nó tan đi từ lúc nào mình cũng chẳng biết nữa.
    Để yên tâm mẹ Xíu đi khám thêm vài chỗ nữa xem sao.
    Vào đây xem website của Bin tí nha https://minhkhang.f2g.net
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,395 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Rất cám ơn cả nhà đã giải đáp, an ủi và động viên mẹ cháu. Đến giờ thì mẹ cháu đã bớt lo lắng đi rất nhiều rồi ạ. Tối qua về cũng đi hỏi mấy bác sỹ quen biết đều nói là không có gì đáng ngại. Với lại thấy nhiều người nói là cũng bị cái đó và chung sống hoà bình với nó nhiều năm nên mẹ cháu cũng đỡ lo. Tối qua, ông ngoại Xíu cũng nói hệt như bác The last.. nên giờ nghe bác The last nói nữa nên mẹ cháu yên tâm rồi.

Khổ thế đấy, thiếu kiến thức y học nên cứ thấy có bệnh là lo cuống cuồng lên ngay. Với lại cũngbác sỹ chẳng giải thích cặn kẽ gì cả, chỉ nói chung chung là không sao nên vẫn cứ lo.

Nhưng dù sao thì cũng vẫn buồn các bác ạ vì tự dưng con mình lại bị thế. Nhỡ có phải cắt đi thì cũng để lại cái sẹo. Hix... con gái mà, có cái sẹo thì bị trừ mất 1 điểm rồi còn gì.

Giờ thì mẹ cháu chỉ cầu trời khấn phật làm sao cho cái cục nhân xơ nó tan biến đi.
    3922

9WsgbkwYp7
    • 14 năm
    • 634 Bài viết

• 238 Được cảm ơn

Mẹ Xíu ơi, tớ cũng không am hiểu lắm về lĩnh vực này, nên không dám trình bày gì. Nhưng chỉ cách đây vài năm thôi (hồi chưa có gđ), tớ cũng bị chẩn đoán là có u xơ ở ngực (khám ở K). Không nhớ là bs nào, nhưng bảo là không sao, sau này cần thì cắt gì gì đó. Nhưng đến giờ thì vẫn không sao thật, nếu không đọc bài của mẹ Xíu thì tớ cũng quên xừ nó mất.
    • 1,372 Bài viết

• 539 Được cảm ơn

con gái em năm nay 6 tuổi , nặng20kg , cao 1,15m , sưc khoẻ bình thường.CHir có một điều em mới phát hiên ra ở cơ thể bé làm em thấy cũng hơi sợ , các chị ạ.Day là một bên ti của bé khi sờ vào có một cục nhỏ bằng khoẳng hạt ngô , sờ thấy cứng , bóp vào bé kêu đau , bên kia thì lai ko có gì.Vaay là sao hả các chị , bé nhà em bị bệnh gì ko hay là hiện tượng tự nhiên.Em hoang mang quá , định đưa bé đi khám mà chưa biết khám ở đâu , bắt đầu như thế nào , các chị giúp em với.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 96 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Bống xinh
    con gái em năm nay 6 tuổi , nặng20kg , cao 1,15m , sưc khoẻ bình thường.CHir có một điều em mới phát hiên ra ở cơ thể bé làm em thấy cũng hơi sợ , các chị ạ.Day là một bên ti của bé khi sờ vào có một cục nhỏ bằng khoẳng hạt ngô , sờ thấy cứng , bóp vào bé kêu đau , bên kia thì lai ko có gì.Vaay là sao hả các chị , bé nhà em bị bệnh gì ko hay là hiện tượng tự nhiên.Em hoang mang quá , định đưa bé đi khám mà chưa biết khám ở đâu , bắt đầu như thế nào , các chị giúp em với.
    Nên đi khám cho chác ăn mẹ nó à, mình nghĩ nên đưa bé tói khám ở Viẹn ung búu truóc tiên, ở ngoài Hàno65i thì mình không rành nhưng ờ Sàigo2n thì mình có thể giúp bạn đuọc. Khám càng nhanh càng tốt, đùng chần chừ nũa.
    Cái font TV của mình bị chi chi mô tề
    Ben ơi ăn ngoan chóng lớn nha con
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,579 Bài viết

• 1,331 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Bống xinh
    Em thì chưa có con lớn như chị, nhưng có kinh nghiệm bản thân. Hồi em bắt đầu có ngực mẹ em cũng đã hoảng sơ như chị vì em mồ côi cha sớm mà nên bà đưa em vô bv Nhi Đồng khám gặp 01 bsy nam con trẻ sau khi sờ sờ nói với mẹ mai mốt lên bên kia nữa . Bây giờ có thể tụi nhỏ đủ dinh dưỡng nên có thể dậy thì sơm hơn. Mong chi bớt lo.
    Anh Hai ngoan
    5Dji0sKzp7

06h sáng 08.02.2010 đi đón con trai đêyyyy
    fwWKqzjAp7
    • 1,372 Bài viết

• 539 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi long_vi04
    Em thì chưa có con lớn như chị, nhưng có kinh nghiệm bản thân. Hồi em bắt đầu có ngực mẹ em cũng đã hoảng sơ như chị vì em mồ côi cha sớm mà nên bà đưa em vô bv Nhi Đồng khám gặp 01 bsy nam con trẻ sau khi sờ sờ nói với mẹ mai mốt lên bên kia nữa . Bây giờ có thể tụi nhỏ đủ dinh dưỡng nên có thể dậy thì sơm hơn. Mong chi bớt lo.
    bạn ơi, bạn có nhớ khị bạn có hiên tượng như vậy là lúc mấy tuổi ko , vì con mình mới có 6 tuổi mà , mình nghĩ dậy thì khoảng 12 tuổi.
    • 1,372 Bài viết

• 539 Được cảm ơn

[QUOTE=iloveben]Nên đi khám cho chác ăn mẹ nó à, mình nghĩ nên đưa bé tói khám ở Viẹn ung búu truóc tiên, ở ngoài Hàno65i thì mình không rành nhưng ờ Sàigo2n thì mình có thể giúp bạn đuọc. Khám càng nhanh càng tốt, đùng chần chừ nũa.
    Cái font TV của mình bị chi chi mô tề[/QUO
    Cám ơn chị , em ở HA NỘI.chAWCS CHẮN EM SẼ CHO CHÁU ĐI KHÁM SỚM , CHỈ MUỐN HỎI MẸ NÀO CÓ KINH nghiệm về việc này thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 542 Bài viết

• 570 Được cảm ơn

Chiều nay về nhà phải sờ ti con gái mình thôi, bé cũng 6 tuổi rồi, mình nghĩ chắc cũng không có gì đâu, nhưng làm mẹ thì ai cũng vậy, thương con vô cùng. Mình nghĩ, cẩn thận vẫn hơn, tốt nhất là bạn cứ đưa bé đến bác sĩ.
    :557:Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui
    • 15 năm
    • 2,205 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Hồi 9 tuổi, mình bị cái cục đó. Nhưng mãi đến năm 13 tuổi mới dậy thì. Vậy là cái cục ti đó nó lịch xịch chuẩn bị tận 4 năm trời.

Nhưng hôm nọ gặp một chị. Chị nói chuyện là con gái chị 10 tuổi mà đã dậy thì rồi (có kinh nguyệt). Bé trông khá thiếu nữ rồi. Giờ trẻ con dậy thì sớm thật.

Trường hợp bé nhà bạn cứ thử cho đi khám xem.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3