TIN TÀI TRỢ.

Bé cứ hay ốm vặt

• 0 Lượt chia sẻ
  • 17.8K Lượt đọc
  • 85 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 1,012 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé của mình lúc trước ít ốm vặt lắm, từ 18 tháng trở đi (đến giờ là 20 tháng) lại hay sổ mũi, ho, cứ khoảng 2,3 tuần lại bị 1 lần, uống thuốc chừng 1 tuần thì hết, nhưng sau đó lại bị. Không biết tại thời tiết hay lứa tuổi này bé thường bị như vậy. Các bạn có con bị như thế không? :rolleyes:
    Pooh & Dumbo

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 414 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Y hệt ông Bông nhà mình! Mẹ Pooh đừng buồn nhé, có đồng minh rồi !
    Cách nhanh nhất để đánh mất tình yêu là hãy bóp chặt lấy nó
    Còn muốn giữ mãi tình yêu thì hãy chắp cho nó đôi cánh tự do
    • 16 năm
    • 1,152 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Chị Pooh ơi em còn thảm hơn, nhóc nhà em không chỉ ho, sổ mũi mà còn viêm họng, viêm mũi nữa, suốt ngày cứ kháng sinh thôi. Em đã tha đi đủ chỗ từ BS tư đến NĐ rồi Tai Mũi Họng mà cũng không dứt được đây.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 235 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chắc đây là tình hình chung của mấy nhóc rồi. Mình nuôi con hàng tháng lên cân đếm từng lạng , vậy mà chỉ sốt có một đêm sút 1 ký, thê thảm luôn !!!
    ops: ops: ops:
    Nghe người lớn nói bé trên 3 tuổi sẽ ít bệnh lặt vặt hơn , cũng mừng.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 235 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mẹ Pooh ơi ! Pooh nhìn dễ thương quá !!! Nhìn mặt ra vẽ "đàn ông" ghê !!!!
    • 17 năm
    • 1,012 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn BICH THUY nhé, sáng sớm nghe khen Pooh, thích quá. Gần đến SN WTT mà bệnh thì làm sao mà đi được.
    Pooh & Dumbo
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 24 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mẹ Pooh ơi,
    Thật lòng mẹ Py thích Pooh lắm lắm, cái mặt dễ thương quá chịu không nổi !! đặc biệt là tấm hình mặc áo lạnh có nón màu xám đấy !!
    Còn chuyện ốm vặt thì 99% là đều có... nhưng mà có một BS đã từng nói với mình rằng
    :" con của cô chọn bệnh nhẹ nhất để bệnh rồi còn không mừng hay sao !!!"
    yên tâm đi, nhìn hình Pooh 20 tháng như vậy là kháu khỉnh lắm lắm rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 866 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trông Pooh dễ thương quá, hiền như con gái ấy mẹ Pooh à.
    Mẹ Pooh ơi cứ yên tâm đi, đấy là chuyện "thường tình ở phố huyện" mà. Như­­ bé nhà mình từ lúc sinh đến 18 tháng tuổi chỉ bị uống thuốc kháng sinh 1 lần lúc 5 tháng tuổi thôi nhưng sau khi cai sữa chẳng hiểu sao cũng hay ốm. Thời gian đấy mình sốt ruột quá, hỏi bác sỹ thì được bảo thời tiết và lứa tuổi đấy bé cũng dễ ốm lắm. Cũng may khoảng mấy tháng sau thì bình thường trở lại. Bây giờ bé hơn 3 tuổi rồi "trộm vía" cũng ít ốm hơn.
    Mong Pooh mau lành bệnh nhé.
    • 17 năm
    • 1,012 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vừa mới hết bịnh khoảng 10 ngày, lại sổ mũi, ho, lại nhỏ nước tỏi...hôm nay thì đỡ rồi, tính CN này đi SN WTT mà bị admin xù rồi, buồn ghê. Chẳng biết đến khi Admin tổ chức, hắn có bệnh hay không nữa :rolleyes:
    Pooh & Dumbo
    • 17 năm
    • 1,012 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sao kỳ vậy nè, cứ hết bệnh 1 tuần lại sổ mũi, các bạn có con hay bệnh nhưng chắc thỉnh thoảng thôi, chứ sao thằng nhóc nhà mình cứ bị liên tục vậy, có khi nào mũi bé bị cái gì không nhỉ :rolleyes:
    Pooh & Dumbo
    • 218 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Hay mẹ Pooh cho Pooh đi khám thử ở Nancy đi gặp bác sỉ Phúc (chỉ làm buổi chiều hình như nghỉ ngày thứ sáu ,nên DT hỏi trước )Xem thử Pooh có bị viêm mũi dị ứng không?Vì nhóc mình trước kia cũng hay thế cứ ho vặt và sổ mũi không nhiều nhưng không hết đến khi BS phát hiện là nhóc bị VM dị ứng thì khi bị thế chỉ uống vài viên nhỏ xíu là dứt ngay
    • 1,668 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Không phải mũi bé có gì đâu Pooh à. THời tiết mùa này rất dễ làm bé sổ mũi. Với lại môi trường ko khí bụi bặm cũng là một nguyên nhân gây bệnh đấy. Ra đường bạn nhớ bịt khăn cẩn thận cho bé. Mà nhớ là giặt và thay khăn thường xuyên đấy. Bạn nhỏ mũi cho bé theo qui trình như sau: Trước tiên nhỏ nước muối sinh lý (cái lọ nước nhỏ mắt ấy) rồi bảo bé xì ra cho hết mũi hai lần rồi mới nhỏ thuốc nhỏ mũi sunfarin và bảo bé hít vào. Nếu thấy đắng thì nhổ ra chứ đừng nuốt. Ban ngày gửi thuốc nhờ cô giáo nhỏ cho. Nhưng sợ cô ko nhỏ được như thế thì tối và sang dậy bạn cố gắng thực hiện vậy. Còn một cách nữa đề phòng ốm vặt (viêm họng sổ mũi) cho trẻ nhỏ và cả người lớn rất hiệu nghiệm mà lại đơn giản dễ thực hiện. Buổi tối bạn pha nước ấm với muối hạt (muối thô ấy) cho bé ngâm chân. Lúc đầu bé chưa quen thì bạn pha ấm vừa thôi, sau này sẽ pha nóng thêm. Khi nước ngâm nguội thì lại cho tiếp nước nóng vào khoảng 3 lần thêm nước là xong. Lau khô chân cho bé và ủ bé vào chăn ấm. CHỉ có điều khi rót nước nógn phải cẩn thận kẻo bỏng bé. Và việc này nên tự mình làm đừng giao cho Osin hay ông xã kẻo nguy hiểm :P
    Chúc Pooh mau khoẻ cho mẹ khỏi than thở nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 146 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Mẹo của chị Ngọc Mai có vẻ hay đấy nhỉ, em mới hình dung ra được ngâm chân trong nước ấm đã cảm thấy ấm áp và dễ chịu khắp người. Đúng là em có từng nghe nói gan bàn chân là nơi tập trung các đầu dây thần kinh nên tác động vào nó sẽ rất hiệu nghiệm.

Ở ngoài Bắc mình độ này thời tiết thay đổi đến chóng mặt, mong rằng tất cả các bé của chúng ta được mạnh khoẻ qua đợt chuyển mùa này.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 2,643 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Buồn quá, nuôi con mà nó cứ đau mãi thế này, 1 tháng đi thăm bác sỹ 2-3 lần, mà chẳng có tháng nào không đi cả ! Tất nhiên là cũng đau lặt vặt như sổ mũi, ho , khò khè, nhưng tại sao thế nhỉ? Có phải do bé biếng ăn, nên người không khoẻ? Do sức đề kháng yếu? (Mình đã cho bé uống Broncho Vacxom tháng thứ 2 rồi, vẫn chưa có kết quả). Tối và sáng sớm mình đều giữ ấm ngực, chân cho bé, xoa dầu, vv.. nói chung là mẹ chẳng lúc nào lơ là con cả, chăm từng tí, môi trường chỗ mình ở cũng không đến nổi, nói chung sạch sẽ , thoáng mát.... thế mà con vẫn đau là sao , các mẹ ơi???

Làm gì cho bé đỡ ốm bây giờ nhỉ???

Các mẹ đọc lịch đi Bác sỹ của Phomai nè : 4/12/04, 8/12/04, 9/12/04, 11/12/04, 20/12/04 - 12/1/04, 16/1/04, 27/1/04 !!! :3: (chỉ kể 2 tháng gần đây thôi đó )
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • 15 năm
    • 467 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Em cũng đang buồn vì chuyện con ốm đây , em ân hận quá, bé đang khoẻ mạnh , đang tốt lên nên em hay cho về bên nội chơi , về tối chắc bị nhiễm lạnh rồi , vừa bị sổ mũi, viêm họng, ói.............thương con quá.
    Còn bị ông bà ngoại mắng " nuôi cháu vừa có da có thịt tí , về nội lại ốm..." lần nào về nội cũng ốm hết, chẳng lẽ lại không cho bé về nội chơi nữa, em đã cố ủ ấm bé rồi nhhưng chắc do bé không chịu đeo khẩu trang nên....hoặc do lần này ở nhà nội mấy bé cũng bệnh mà em không biết nên cho bé chơi chung.
    Ước gì mẹ bệnh cho con dược, sắp tết rồi mà, con gái cố lên đừng để sụt cân nha, mẹ buồn lắm.

• Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 958 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Thương các bé quá. Mẹ B&P ơi, chị có nghĩ là đổi bác sĩ không? Em mà cứ thấy khám 1 BS lai rai không khỏi là cho đi chỗ khác đấy. Bé Phomai sẽ bị rơi vào cái vòng luẩn quẩn đấy : bệnh -> biếng ăn->sức đề kháng kém->bệnh...Cứ uống KS dài dài thế là càng biếng ăn. Khổ quá nhỉ. Mà nhiều lúc là vậy đó. Mình giữ con kỹ càng thì nó hay bệnh. Có thằng bé gần nhà em, mẹ nó cứ thả chạy ngoài đường, đồ rời xuống đất lại bốc lên ăn, sáng lạnh vẫn cởi trần...Thế mà chẳng thấy đi bác sĩ

P.S Mẹ Moon bận con ốm hay sao mà không thấy qua lấy đồ thế???
    • 15 năm
    • 2,643 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

MẸ S&N ơi, cảm ơn em đã chia sẻ với chị. Hồi đó chị cho bé đi bác sỹ Trần Thành Trai, nhưng bác dùng thuốc nhẹ quá, bé cứ đau kéo dài hoài, chị sợ biến chứng, chuyển qua khám ở Nancy. Đúng là cái vòng lẩn quẩn, cứ đau uống kháng sinh là nó lại biếng ăn, biếng ăn thì lại yếu, dễ đau !

Hồi trước bé Uyên chị cũng chăm kỹ nên hay đau, chị quyết tâm đến thằng Phomai là phải cho "bụi đời " cho nó khoẻ, ai dè, lại còn tệ hơn cả chị nó nữa cơ!
    "Nam quốc sơn hà

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 367 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Mẹ Bim&Phomai ơi, có thể bé bị lờn thuốc kháng sinh không hả chị? đọc lịch đi Bác sỹ của Phomai mà hết hồn.
    Em nghĩ cảm, sổ mũi, hay ho bình thường thì không cần thiết phải uống kháng sinh. Bé nhà em khi cảm thì cho ăn cháo hành hoặc uống vài gói Efferagan (thuốc cảm), sổ mũi thì nhỏ nước muối sinh lý, ho thì cho nhấp mật ong chưng tắc, hay hẹ... hoặc cho uống siro long đàm thôi. Con ho cả tuần cũng xót ruột thiệt nhưng lại nhanh hết hơn là khi em cho ưống kháng sinh.
    Khi nào thấy bé hơi xìu xìu, không năng động như mọi ngày là em cho ưống ngay 1 viên vitamin tổng hợp My VITA (loại của con nít). Một tuần u6óng vài viên thôi.
    Em không biết Broncho Vacxom là thuốc gì nhưng Chị thử bổ sung thêm vitamin cho bé có sức đề kháng xem có đỡ bệnh không?
    "Mặt tiền" xấu, "kết cấu" lỏng lẻo ---> dừ mất rồi.
    • 15 năm
    • 2,643 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhé.

Mẹ Lam Thi ơi, chị cũng chưng tắc, cũng nhỏ mũi cho bé, mà trời ơi, sáng nay cho nhỏ mũi là nó la hét ầm ĩ, ói hết cả ra, nước tắc cho nó uống , í là đã pha loãng ra 1 chút, nó hét "cay, cay", rồi nhổ toẹt ra Ối, thằng con khó khăn vô cùng, bé tẻo mà nó "quậy" lắm lắm. Mỗi lần uống thuốc là phải đè nó ra , giữ tay giữ chân mà đổ vô miệng, bây giờ không biết làm sao với nó, thậm chí rơ lưỡi, đánh răng nó cũng không được. Nó vừa chạy vừa la làng.

Nhìn con ốm nhom chạy lon ton, mũi chảy, mẹ xót cả ruột.

Chắc chị cũng cho nó uống bổ sung vitamin, nhưng nó rất biếng ăn, liệu vitamin có làm cho nó biếng ăn thêm không nhỉ? Chị lo nhất cái này
    "Nam quốc sơn hà

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 367 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

to Stress: MyVITA giốnng hư viên sủi Pluzz vậy đó. Nó la vitamin C và 13 vitamin khác nữa, của VN nên rẻ rề hà.
    Mẹ Bim& Phomai ơi, thấy BS nói vitamin này chủ yếu là vitamin C nên tăng cường sức đề kháng cho bé, rất dễ uống vì khi bỏ vào nước nó tan ra như nước cam, con em khoái uống lắm, nó đòi uống hoài à. BS nói nó còn kích thích ăn uống nên không sợ bé bỏ ăn đâu chị. Nhưng nếu cho bé uống thì chị cũng nên hỏi dược sĩ cho chắc ăn là độ tuổi của bé uống liều lượng như thế nào nhé.
    "Mặt tiền" xấu, "kết cấu" lỏng lẻo ---> dừ mất rồi.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5