TIN TÀI TRỢ.

Bé còi - có phải tại giun không nhỉ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.21K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 388 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Mình đã đưa Bin đi khám lại sau 1 tháng , kết quả uống bao nhiêu thuốc vẫn không tăng gr nào cả! (14 tháng rồi vẫn 8,5kg) Chán quá ! Bác sỹ lại cho uống 1 đợt thuốc nữa, bác sỹ nói là dấu hiệu còi xương chưa giảm.

Mình đang nghĩ đến 1 nguyên nữa, không biết có phải tại giun không nhỉ? Tại vì Bin nhà mình hay mút tay lắm ! Bé bao nhiêu tháng tuổi mới phải tẩy giun? Bao lâu lại tẩy giun 1 lần? Mọi người tư vấn giúp mình với!
    BinKem

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chia xẻ với mẹ Bin nhé. Bé cao bao nhiêu cm? Bao nhiêu răng rồi? Mẹ Bin ko nói rõ dạo này Bin ăn uống có được ko? Uống được sữa hay ăn được cháo ko? 8.5kg thì cả còi thịt nữa rồi.
    Mình thấy tuổi ăn cháo thích lắm, vì ăn uống rất đa dạng, me có thể cho đủ thứ vào bát cháo của bé. Sữa thì mẹ Bin thử chèn thêm PediaPlus vào sữa của bé xem sao, mình thấy có nhiều trường hợp lên cân nếu hợp lắm. Hoặc lười uống sữa thì cho uống sữa tươi, hoặc trộn với hoa quả, bột cam, bột milo cho lạ miệng ...
    Uống nhiều thuốc, dù là thuốc bổ cũng có thể làm cho bé mệt mỏi, chán ăn thêm. Mình nhận thấy rằng chỉ cần bé ăn uống được, thì tốc độ lên cân có thể thấy theo từng tuần.

Tẩy giun thì phải trên 2 tuổi mới được, và tối thiểu sau mỗi 6 tháng. Bé dưới 2t hiếm khi bị giun lắm. Các dấu hiệu/ nguy cơ cao như hay gãi hậu môn (hoặc bạn học cùng bị), bụng ỏng, da xanh, ăn nhiều mà ko thấy hấp thụ, người nhà bị giun ...
    https://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 388 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Tumeo ơi, Bin nhà em được 75 cm rồi, có 4 cái răng , ngày ăn 3 bữa cháo mặn- mỗi bữa khoảng hơn 1 bát con, 3 bữa sữa - mỗi bữa khoảng 180ml , uống thêm nước cam, ăn sữa chua... Chị xem xem ăn thế đã được chưa? Chẳng hiểu sao Bin không hấp thụ nữa.

Dạo này Bin không chịu tu bình 1 mạch như trước nữa mà hay mải chơi và phải xúc thìa. Cuối cùng thì cũng hết nhưng lâu lắm! Đúng là mãi vẫn chủ đề ăn uống của Bin, chán quá ! Em không dám nhồi nhiều vì Bin trớ thì ra hết luôn !
    BinKem
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ăn như vậy là cũng tốt quá rồi. QA chạc tuổi Bin thì 3 cháo-2 sữa + 1hoa quả cắt miếng/sữa chua, bây giờ lớn thì 2 cơm-2sữa-1 lần hoa quả/sữa chua. Đúng là việc hấp thụ tốt hay ko tuỳ thuộc vào mỗi bé, chuyện này bố mẹ ko can thiệp nổi

Mình có thấy nhà SoNy & 1 nhà khác pha thêm 2-3 thìa PediaPlus vào bữa sữa cuối trong ngày. Loại sữa đó rất bổ dưỡng (kiểu PediaSure mà rẻ hơn, nếu hợp thì còn tốt hơn, vì mình chưa nghe thấy ai bảo uống PediaSure mà con béo lên cả). Nghe mọi người khen đến nỗi mình đã tha về 1 hộp đợt QA ốm đau gầy mòn, nhưng chưa dùng vì sau đấy QA lại ăn trả bữa được, giờ 16kg rồi, nên mẹ cháu để dành, nếu đi mẫu giáo bị bỏ đói quá thì mới khui.

Take it easy đi Hương, khi nào mình ko có tâm lý so đo chuyện ăn ngủ mỗi ngày của con, thì nó sẽ lớn phổng phao lúc nào ko hay cho mình coi.
    https://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,399 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Tumeo ơi, hôm nay Q.A có cái hình mới trông bảnh quá. Thích ghê đi, ngày 2 bữa cơm 2 bữa sữa mà lên cân giỏi thế.

Tim thì vẫn cứ còi ơi là còi, dù mỗi ngày cũng 2 bữa cơm chính (mỗi bữa khoảng 1 chén ăn cơm cơm + 1 chén canh + 80gr thit hoặc 100 gr tôm, hoặc 1 con cá rô phi to rán), bữa sáng có hôm xung lên còn ăn hết 1 tô bún bò của người lớn, ngoài ra 1 hộp sữa chua vinamilk, 1 hộp sữa tươi 200ml trong ngày, buổi tối trước khi đi ngủ 200ml sữa Enfagrow. Hoa quả thì khoảng 1/2 chén ăn cơm xoài, hồng xiêm, dưa hấu, thanh long..tùy loại, nhưng phải mềm và xắt sẵn, cu cậu chỉ việc cầm thìa xúc thôi.

Mẹ cháu vẫn nhớ lịch tẩy giun 6 tháng 1 lần, mà sao nó chẳng lên cân gì hết!!
    Một ngày mới nắng lên!
    • 2,295 Bài viết

• 1,947 Được cảm ơn

Tim ăn giỏi thế, chẳng sao đâu miễn là bé vui tươi nhanh nhẹn chị Hà ạ.
    Quang Anh trông bảnh trai quá.

Mẹ Bin ơi không nên tẩy giun sớm, kể cả sau 2 tuổi, sau đợt tẩy giun đầu tiên thằng cháu mình hay ốm lắm, lười ăn hẳn dù trước đó trông rất thích
    Hàng ngày giữ vệ sinh cẩn thận, hình như sau này tẩy giun có thể dùng nước rau sam hay là luộc rau sam để ăn, mình không biết số lượng bao nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sao nghe thiên hạ khen con mình đẹp trai mãi mà ko biết chán nhỉ? ops:

Vậy là Tim ăn gấp đôi QA rồi. Mồi mới đi trẻ mình vác bánh trái ê hề đến, sau bà trông trẻ cắt thẳng thừng bữa sữa sau khi ngủ dậy của QA với lý do là ko còn bụng nào chứa nữa, chỉ còn uống sữa (ko thường xuyên) buổi tối (ko kể uống sữa thay bữa sáng). Bữa phụ lúc 9h (nếu mẹ cho sang muộn thì cắt luôn) & 4h là 110ml sữa chua hoặc hoa quả hoặc nước 1 quả cam. Mình đề nghị cho ăn 1 miếng hoa quả hoặc trái quýt sau bữa cơm cũng bị từ chối (lý do là nó no kềnh rồi). Nhưng bà ấy cho ăn được gần 1 bát tô cơm. Ngày nghỉ mẹ chỉ cho ăn được 1/3, nên luôn đệm thêm kem caramel hoặc hoa quả tráng miệng. Vậy mà 1 năm đi học cũng lên 2.5 kg. Túm lại, phụ thuộc vào thể chất hấp thụ của từng bé.

QA tẩy giun lúc 2 tuổi, khi bà trông trẻ mách đứa gửi cùng suốt ngày gãi mông. 6 tháng rồi, nhưng Tú cũng chưa định tẩy giun tiếp. Chắc để gần 1 năm, đi học MG rồi mần
    • 865 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Thêm một người nữa khen Quang Anh đẹp trai, da trắng bóc (giống mẹ) nữa đây này. Làm sao mà chán được khi thằng con mình là "thần tượng" của mình cơ chứ
    Quang Anh có hoàn cảnh đi gửi tư rất giống Cuccu. Ở nhà bà trông trẻ thì ăn rất nhiều cơm/cháo vào hai bữa chính (gần 1 bát tô) nhưng lại ăn it sữa, hoa quả và những đồ ăn mà mẹ mong muốn khác (mình gửi format, sữa chua, hoa quả...) và bà cũng giải thích là bụng nó luôn no căng. Có thời gian thấy con đi táo, có vẻ ít rau, mình đề nghị bà cho cháu ăn it cháo và cho ăn thêm bằng rau cùng với bữa cơm nhà bà. Nhưng biết chắc là không được như vậy, phải chấp nhận thôi vì mình gửi tư mà. Chỉ có sữa là ngày nào mình cũng nhắc bà cố cho cháu uống vì sợ nó thiếu canxi (giải thích với bà thế). Nhắc nhiều đến phát ngại, nhưng được cái bà cũng nể mẹ nó nên cũng ép cho nó sữa. Mình lúc nào cũng chỉ ước được ở nhà để tự tay nuôi con, cho con ăn những gì mình muốn. Nhưng chỉ là ước thôi
    Mình chưa tẩy giun cho Cuccu lầm nào vì mẹ mình kể mình từng suýt chết vì tẩy giun nên sợ. Có một kinh nghiệm của các cụ là cho bé ăn khoảng 20 hạt bí đao sống vào buổi sáng lúc vừa thức dậy, là giun và trứng giun sẽ theo phân ra hết. Mình đã làm 1 lần lúc Cuccu được 2 tuổi, nhưng chẳng thẩy con giun nào chui ra cả :rolleyes:
    Mình thấy giấc ngủ liên quan nhiều đến sự tăng cân của trẻ. Một đợt Cuccu bị ngủ hay thức dậy mê sảng thế là sút cân trông thấy dù ăn vẫn thế. Bé Bin ngủ có sâu giấc không?
    • 1,860 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Mình cũng đang trong tình trạng của mẹ Bin đây. Không biết là làm thế nào để con tăng cân được. Mình thấy Khanh ăn được lắm. Mỗi ngày 3 bữa cháo mặn, mỗi bữa hết 1 bát ô tô. Thêm một bữa sữa 200ml, hoa quả ăn không nhiều lắm, thích Socola và thạch khoai môn nên mỗi ngày ăn 3 cái thạch và 2 miếng socla, ngủ chiều dậy uống một cốc nước cam. 2 bữa ăn của cả nhà vẫn xà vào đánh chén mọi thứ( tất nhiên là ít thôi). Nói chung là bà ngoại bảo bây giờ có thêm một bữa nữa thì cũng không biết nhét vào lúc nào. Khanh vẫn ngủ theo giấc trẻ con. Sáng ngủ từ 9h30 đến 10h30. Chiều ngủ từ 14h-16h. Mẹ cháu cắt béng giấc ngủ từ 18h30-20h vì ngủ giờ này đi ngủ đêm muộn lắm phải 23h mẹ thức theo muốn nổ con mắt, nên bây giờ đi ngủ lúc 21h30 dậy lúc 6h30 sáng.

Thế mà các mẹ biết không KHanh chỉ cao có 79cm, nặng 11kg thôi . Kiểm tra biểu đồ phát triển trên Web trẻ thơ thì chiều cao hơi thấp .
    Các mẹ có cao kiến gì giúp mẹ Khanh và mẹ Bin để con không bị còi không. Sợ bị gọi là mẹ Khanh còi lắm lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 388 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Đúng rồi , mình cũng lo quá đi mất ! Trưa nay 12h mình cho Bin ăn sữa, ấy thế mà cậu chưa kịp ăn đã ộc ra hết cả bữa sữa lúc 7h sáng còn vón cục nguyên và bữa cháo lúc 9h30 cũng ra theo hết luôn. Mình không hiểu bé tiêu hóa ra sao nữa, lo quá đi mất !
    BinKem
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    To mẹ Bin: Thương quá là thương. Bé bị ho à?

To mẹ Khanh: Thạch khoai môn của ngoại có ghi chú thích rõ là "không dành cho trẻ dưới 3 tuổi mà"??? Mà bé chỉ được uống 200ml mỗi ngày thôi sao??? Mình thấy khi con khoảng 1.5 tuổi, đa phần các mẹ cho con ăn 2 cháo + 3 sữa. Sữa vừa dễ hấp thụ, vừa bổ sung Ca +Vit, vừa phát triển chiều cao. Thật lòng mình ko thích em bé bị nhồi nhiều tinh bột quá như thế.

Thế nếu đổi bát cháo bữa sáng bằng bát bột dinh dưỡng trộn sữa, hoặc 1 cốc sữa +bánh mỳ, bún thịt, phở.... thì sao? Sau đó bạn có thể cho bé uống nước cam/ sữa chua giữa buổi sáng, chiều ngủ dậy bụng ngót lại uống sữa.

ối, xin lỗi, đi quá xa cái tiêu đề Tẩy giun rồi
    • 1,860 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ QA nhé,
    Mình thử đổi phần ăn của Khanh theo gợi ý của mẹ QA xem thế nào vì mình chỉ sợ Khanh bị đói thôi nên bữa sáng cứ nhồi bát cháo cho chắc dạ. Khanh nhà mình từ bé đã không ăn được bát bột dinh dưỡng trộn sữa, mình thử hết cả ngọt lẫn mặn rồi mà cứ nhét được vào là lại nhè ra :evil:. Mà mình cũng thử cả mì, miến, phở, bánh mì buổi sáng rồi nhưng chỉ được vài miếng là lại nhè phắt ra, thế mới điên cơ chứ. Mình nghĩ cả đêm ngủ rồi thì buổi sáng lại đói nên .
    Còn về vụ thạch thì mình thấy Khanh thích quá nên toàn lấy thìa xúc nhỏ ra cho ăn thôi, nàng ta thích nên ăn rất nhanh, mẹ xúc không kịp. Toàn đòi ăn cả cái thạch ấn vào mồm cơ nhưng mẹ sợ to quá hóc thì chết nên không dám. Nghe lời mẹ Qa bây giờ phải cẩn thận hơn nữa mới được.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 228 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trở lại vấn đề tẩy giun nhé !
    Bé nhà mình cũng còi cọc lắm, vừa rồi hỏi Bsĩ để tẩy giun, Bsĩ cho 1/2 viên Fugacar nhưng mình đọc trong hướng dẫn sử dụng thấy liều dùng là 1 viên và không dùng cho trẻ dưới 2 tuổi. Mình chưa dám cho uống , định chờ hỏi thêm Bsĩ khác, nhưng mà hôm qua bỗng dưng bé lại sốt đùng đùng , tha vào Nhi đồng 1 Bsĩ bảo viêm họng. Thế là việc tẩy giun phải chờ đến khi bé khỏi bệnh rồi.
    Mẹ Ty & Na
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ TyTy ơi, con gái chưa đầy 2tuổi đã định tẩy giun rồi a? Chả lẽ lại thày leo với cả bsĩ, nhưng có loại thuốc chia theo kg đấy, mình ko nhớ tên. Trẻ em 2 tuổi uống 1v, người lớn uống tới 4-6v. Loại đấy mình thấy an tâm hơn là loại 1v duy nhất dùng cho mọi thể loại tuổi. Để bạn tham khảo