TIN TÀI TRỢ.

Bé có chấm đen trong mắt???

• 2 Lượt chia sẻ
  • 38.9K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 548 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Meobe phát hiện thấy trong mắt bé My có 2-3 chấm đen trong mắt, ở phía dưới lòng trắng ấy, kéo mi mắt dưới của bé xuống sẽ nhìn thấy. Một bên mắt có 3 chấm (to bằng đầu tăm), một bên chỉ có 1 chấm.

Bố bé xem mắt mẹ và nói mẹ cũng có mỗi bên một chấm, còn mẹ xem cho bố thì bố không có chấm nào.

Vậy mấy cái chấm này là gì vậy ha các mẹ? Có nguy hiểm không?

Thấy mẹ thắc mắc, bé bảo: "Cong guồi nó iiaảa đấy mẹ ơi!" (Con ruồi nó ỉa)

Mong cả nhà giúp đỡ.
    Mèo Bé

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 72 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con gái mình cũng có 1 chấm, mình đã đưa cháu đi khám bác sĩ thì bác sĩ bảo không sao, nếu bị chấm trắng trong con ngươi màu đen mới lo.
    Bạn yên tâm đi nhé.

• Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 548 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

ui, vậy Meobe yên tâm rồi.

Cám ơn meAn nhé.
    Mèo Bé
    • 738 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeoBe
    Các mẹ ơi,

Meobe phát hiện thấy trong mắt bé My có 2-3 chấm đen trong mắt, ở phía dưới lòng trắng ấy, kéo mi mắt dưới của bé xuống sẽ nhìn thấy. Một bên mắt có 3 chấm (to bằng đầu tăm), một bên chỉ có 1 chấm.

Bố bé xem mắt mẹ và nói mẹ cũng có mỗi bên một chấm, còn mẹ xem cho bố thì bố không có chấm nào.

Vậy mấy cái chấm này là gì vậy ha các mẹ? Có nguy hiểm không?

Thấy mẹ thắc mắc, bé bảo: "Cong guồi nó iiaảa đấy mẹ ơi!" (Con ruồi nó ỉa)

Mong cả nhà giúp đỡ.
    Con gái mình cũng có 1 chấm đen ở lòng trắng của mắt , từ nhỏ bé đã có rồi nhưng mình cũng chưa cho bé đi khám , vì mọi người cũng bảo không sao nó chỉ giống như nốt ruồi trên mặt thôi , nhưng bên mắt phải của bé khi kéo mi dưới xuống thì có 1 mụn rộp nhỏ giống như mụn nước , thỉnh thoảng bé cũng bị viên kết mạc có phải do mụn nhỏ đó không nhỉ , vì mình cũng giữ vệ sinh cho bé ghê lắm.Các mẹ có kinh nghiệm gì không? Loan tin đi.
    Simple life, simple things and complicated heart...

DSCN2323photo0067DSCN2302[IMG]
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 209 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi bé nhà em ở phần giữa lòng đen và lòng trắng của mắt lại có một phần mầu đen nhạt nhạt. Mình sợ rằng có thể bé bị thiếu chất gì đó. Có mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này không chỉ giúp cho mẹ cháu với.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 410 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PHUONGMINHBONG
    Con gái mình cũng có 1 chấm đen ở lòng trắng của mắt , từ nhỏ bé đã có rồi nhưng mình cũng chưa cho bé đi khám , vì mọi người cũng bảo không sao nó chỉ giống như nốt ruồi trên mặt thôi , nhưng bên mắt phải của bé khi kéo mi dưới xuống thì có 1 mụn rộp nhỏ giống như mụn nước , thỉnh thoảng bé cũng bị viên kết mạc có phải do mụn nhỏ đó không nhỉ , vì mình cũng giữ vệ sinh cho bé ghê lắm.Các mẹ có kinh nghiệm gì không? Loan tin đi.
    Các mẹ cứ cho con đi khám cho yên tâm, mình nghĩ chắc ko ảnh hưởng gì đến mắt của cháu đâu, mình cũng có cái nốt ruồi to gấp 2 lần đầu tăm ở trong lòng trắng mắt từ lúc bé nhưng ko thấy ảnh hưởng gì đến thị lực của mắt. đi khám bác sĩ bảo chỉ là nốt ruồi thôi không nên động chạm gì sẽ nguy hiểm cho mắt nên mình cứ để như vậy, chỉ có điều về mặt thẩm mỹ cũng bị ảnh hưởng tí chút :1:
    :Rose: :Rose: catcatcdg20031027_6_Billbill
    :Rose::Rose: vWnVp11
    ...Con đừng quên con nhé
    Ba mẹ là quê hương...
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    Nghé em 19W4d - 305gr, 22W1d - 530gr, 26W4d - 948g, 29W3d - 1336g, 31W5d - 1801g:Sad:, 33W2d - 2068g:Worried:, 35W5d - 2861g; 39w - Be Bong ra doi - 3400g, 1M - 4,3kg :Rose::Rose::Rose::LoveStruc::LoveStruc: :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 209 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Chào cả nhà!
    Bé nhà em trong lòng trắng của bé có những đốm màu đen. Em chưa cho bé đi khám vì thấy bé không có biểu hiện gì khó chịu cả, những đốm này xuất hiện cũng đã khá lâu rồi. Nhiều người bảo bình thường, nhưng em vẫn thấy lo lo...
    Có mẹ nào con cũng bị đốm đen trong mắt như vậy không?
    Cho em lời khuyên với!
    Tks cả nhà ạ!
    Cháu là Jerry Khôi ạ! :LoveStruc: :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 209 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Hic, các mẹ ơi help me!!!!!!! :Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 17 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Khi có bất kỳ băn khoăn nào liên quan đến sức khỏe của con mình, bạn nên đưa con đi bác sĩ càng sớm càng tốt. Bài học này mình rút ra sau khi con mình bị viêm cuống phổi chỉ sau đúng 1 ngày ho thôi đấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 42 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Thôi theo mình bạn nên cho bé đi kiểm tra đi. Ko đùa đc với các bệnh về mắt đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,190 Bài viết

• 2,847 Được cảm ơn

Bé nhà em hồi mới đẻ có bị đấy chị ạ, nhưng giờ nó tự biến mất rồi, tuy nhiên chị cũng cứ cho con đi khám mắt xem sao vì mỗi bé mỗi khác nhau.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 48 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Theo tôi, tình trạng con bạn là "Tăng sắc tố củng mạc" đấy. Tuy nhiên vẫn phải khám mới biết chắc chắn được.
    Ánh Mắt Trẻ Thơ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 209 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bs.Danh Xem bài viết
    Theo tôi, tình trạng con bạn là "Tăng sắc tố củng mạc" đấy. Tuy nhiên vẫn phải khám mới biết chắc chắn được.
    Cho em hỏi Tăng sắc tố củng mạc là gì? Có nguy hiểm lắm không?
    Hôm trước con em đi khám định kỳ tại nhà BS Nam - BS BV Nhi TW (Cháu bị hội chứng thận hư nên tháng nào cũng phải đi kiểm tra), em cũng hỏi bs về vấn đề mắt của bé, bs Nam nói rằng những đốm màu đen đó xuất hiện ngày càng nhiều trong mắt bé không hề nguy hiểm, nó chỉ là "phản ứng với môi trường", do cơ địa của mỗi bé thôi, sau này lớn lên sẽ chuyển sang màu hồng, không ảnh hưởng đến thị lực của bé.
    BS Nam là bác sỹ chuyên khoa thận, tuy nhiên cũng khám đa khoa tại nhà cho các bé, hàng ngày lượng các cháu đến nhà bác ấy khám rất đông.
    Nghe nói thế chồng em cũng bảo là hợp lý và ko có ý định cho bé vào viện kiểm tra nữa, em thì vẫn rất băn khoăn. :Sad:
    BS Danh ơi cho em 1 lời khuyên với!
    Em xin cảm ơn trước ạ
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà mình có một chấm đen ở mắt là fải đi kiểm tra luôn rồi, ko đùa với bệnh về mắt đc đâu.
    Mình cho khám ở bv mắt Việt Nhật 122 Triều việt vương đấy, sạch sẽ, dvụ tốt.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 48 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Sau khi trả lời vào Inbox của chị mới thấy bài trên này, chị thông cảm xem dùm trong Inbox nhé, lười viết lại quá.
    Ánh Mắt Trẻ Thơ
    • Kan
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,809 Bài viết

• 1,126 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bs.Danh Xem bài viết
    Sau khi trả lời vào Inbox của chị mới thấy bài trên này, chị thông cảm xem dùm trong Inbox nhé, lười viết lại quá.
    Bác ơi, em cũng muốn biết lý do của đốm đen và nếu cần phải khám / chữa trị như thế nào vì bé nhà em 3,5 tuổi cũng có hiện tượng như trên.
    Phiền Bác trả lời ở topic này được không?

Cảm ơn Bác.
    TomSam
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 191 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

me tiger 2008! PM cho mình bài của BS. Danh với, cảm ơn bạn nhiều! Bé nhà mình cũng bị đốm đen trong mắt, vào đây thấy lo quá!
    MTI0OTg5MTA4MQ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 209 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Đây là phần trả lời của BS Danh (Post nguyên bản ko chỉnh sửa tí nào):

Nói nôm na cho dễ hiểu: Mắt được cấu tạo bởi 3 lớp chính. Tròng trắng mắt mà bạn thấy đó là củng mạc. Dưới lớp củng mạc là lớp hắc mạc màu đen (không phải tròng đen nhé, tròng đen là giác mạc nằm ở phía trước)

Tăng sắc tố củng mạc, có 2 nhóm chính:

1. Cấu tạo lớp củng mạc bị "mỏng" ở một số nơi, do đó để lộ lên lớp hắc mạc màu đen bên dưới, đặc trưng là những đốm màu xám đen, to theo tỷ lệ phát triển của mắt. Bạn cứ tưởng tượng như 1 cái bong bóng bị "mặt trăng" tại một nơi, càng thổi to thì mặt trăng càng rộng ra.

2.Trên củng mạc xuất hiện những nốt sắc tố tương tự nốt ruồi trên da. Những nốt này ko thay đổi kích thước trong
    suốt quá trình phát triển của mắt.

Cả 2 nhóm trên đều không nguy hiểm, không cần điều trị.
    Cần quan sát:
    1. Kích thước đốm sắc tố: lan nhanh thì đi khám.
    2. Sắc tố nổi ghồ lên trên bề mặt tròng trắng: đi khám.
    3. Xuất hiện nhiều mạch máu quanh nốt sắc tố : đi khám.
    4. Vẫn chưa an tâm : đi khám.

Cảm ơn BS Danh nhiều!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 85 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hôm rồi thấy bé Reng nhà mình có vệt đen nhỏ nhỏ nhưng hơi mờ ở lòng trắng mình hơi lo lo vì xem quảng cáo thấy nói: Nếu con có những dấu hiệu k bình thường thì phải kiểm tra ngay, đặc biệt là những đốm trắng ở lòng đen. Con mình thì chỉ có tí vệt đen mờ ở lòng trắng thôi, k biết có sao k, mình đang đinh cho bé đi khám nhưng ngại trời lạnh. Lên đây hỏi các mẹ thông thái, có mẹ nào biết thì chỉ giùm mình với. Tks các mẹ nhiều.
    Ngoài cái này thì bé hoàn toàn bình thường, k có vấn đề gì về mắt cả. Ở nhà cũng k có ai bị bệnh về mắt.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 209 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sakura_vn Xem bài viết
    Hôm rồi thấy bé Reng nhà mình có vệt đen nhỏ nhỏ nhưng hơi mờ ở lòng trắng mình hơi lo lo vì xem quảng cáo thấy nói: Nếu con có những dấu hiệu k bình thường thì phải kiểm tra ngay, đặc biệt là những đốm trắng ở lòng đen. Con mình thì chỉ có tí vệt đen mờ ở lòng trắng thôi, k biết có sao k, mình đang đinh cho bé đi khám nhưng ngại trời lạnh. Lên đây hỏi các mẹ thông thái, có mẹ nào biết thì chỉ giùm mình với. Tks các mẹ nhiều.
    Ngoài cái này thì bé hoàn toàn bình thường, k có vấn đề gì về mắt cả. Ở nhà cũng k có ai bị bệnh về mắt.
    Bạn tìm hiểu ở đây này! :Smiling:

https://www.webtretho.com/forum/f87/d.../#post15563962
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2