TIN TÀI TRỢ.

bé chảy nước mắt sống

• 0 Lượt chia sẻ
  • 42.7K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,042 Bài viết

• 2,365 Được cảm ơn

7 tháng mẹ mới phát hiện ra thì muộn quá . Nếu bé bị tắc tuyến lệ thật thì thông sẽ rất đau . 7 tháng não bé đã hình thành hoàn chỉnh và cảm nhận được nỗi đau rồi . nếu vậy thì thương lắm .

Nếu bé bị tắc tuyến lệ phát hiện càng sớm thì càng tốt . Với bé sơ sinh mà phát hiện kịp . chỉ cần nhỏ Tobrex. Sau đó ngày nào mẹ cũng day mắt có thể bé sẽ tự khỏi mà không cần phải thông .

Còn với những bé phải thông thì.........Thật sự rất thương . Bi nhà mình ngày xưa bị bệnh này . Do khi chửa mình không có kinh nghiệm . Để viêm phụ khoa . bé ra đời qua đường này sẽ bị đau mắt .

Những bé bị bệnh này lúc nào cũng chảy nước mắt , đôi khi ra cả dỉ mắt . Do hốc mắt của bé có 1 túi mủ . túi mủ này làm bé khỏ thở , đau, quấy và ngủ không sâu giấc .

Nếu bị bệnh này phải chữa sớm . Bi nhà mình thông mắt khi 2 tháng tuổi . rất thương . Mình nghĩ hồi đó nếu phải giảm thọ đi 10 đến 20 năm mà con không phải thông mắt mình cũng xin ông trời đổi . Các mẹ vạch mắt dưới của mình ra xem . Có thấy cái lỗ nhỏ nhỏ không ? Các bé bị bệnh này bác sĩ sẽ cầm 1 cấy kim tiêm . chứa dung dịch nước biển . Đâm vào lỗ đó và bơm . mủ sẽ chẩy ra ngoài .

Lưu ý : không phải thông 1 lần là xong . Trước mình cho con chữa trông viện mắt Hà Nội ở hai Bà Trưng . Ở đây có bé thông 12 lần chưa hết . ngày nào cũng phải thông .:Sad: Con mình thông đến lần thứ 6 . Lần thứ 7 thì cho 1 bác sĩ thực tập thông . ở ngaòi mình đã nghe con bé đó nói với bạn nó : eo ơi em thông lần đầu không biết thế nào . Không ngờ con mình là nạn nhân . Mũi tiêm không trúng . Thông lâu bé khóc tím ngừoi . Giá có con dao ở đó mình xiên cho cô ta 1 nhát . Bác sĩ còn "trấn tĩnh " mình : Mẹ nào vào đây cũng khóc cả thôi .:Sad::Sad::Sad:

Sau lần thông đó . Mình quyết định không thèm làm ở đây nữa . Vì mình hỏi bác sĩ con mình phải thông đến bao giờ bác sĩ bảo : chưa biết được , bao giờ hết mủ thì thôi . :Nottalkin::Nottalkin::Nottalkin: Mà mình thì không thể chịu được ngày nào cũng phải nhìn con mình mới 2 tháng tuổi bị trói cứng người để thông như thế . Mình không thèm chữa nữa . Nhưng không chữa bé sẽ có nguy cơ mù .

Sau đó thật may mắn , cô họ mình giới thiệu cho 1 bác sĩ rất giỏi . ở Viện mắt Trung ương . Trước em mình bị nặng hơn bé Bi . chỉ cần thông 1 lần là khỏi . Thế mà cái lũ kia nó đè con mình ra thông 6,7 lần thế mà không khỏi . Mình mang bé đến thông . Thông 2 lần là khỏi . Thoát nạn .

Khi mình ngồi viết những dòng này mà mình vẫn còn rùng mình khi nghĩ đến những ngày đó . Đã hơn 3 năm trôi qua mà mình vẫn nhớ như in lời anh bác sĩ nói. Mình xót con không dám giữ nữa . bác sĩ đành trói con mình trong 1 cái áo , y tá và cô mình giữ chân . mình đứng ngoài khóc .

Cô y tá nói : Làm thế này đau lắm đấy .
    Bác sĩ nói rằng : mẹ nó ở ngoài kia còn đau hơn .

Thật sự bây giờ nghĩ lại khoảng thời gian đấy mình vẫn sợ .

nếu thật sự con mẹ nó bị chảy nước mắt . hãy cho con đi khám ngay . 7 tháng mà làm thì thương lắm . Mình cầu trời cho con bạn không phải bị tắc tuyến lệ . Không thì thương lắm.:Sad::Sad::Sad:
    https://www.facebook.com/profile.php?id=100001583485016
    Tài sản lớn nhất của đời người............là những đứa con:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    5pV1p7
    [img] https://lb1f.lilypie.com/YU35p7.png [/ img]

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 308 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trời ơi ! Đọc bài viết của chị mà em khóc sưng mắt rồi, đau quặng cả ruột. Chị ơi ! Con em cũng mới 2 tháng thôi nhưng mắt bé hay có ghèn, có lúc ghèn xanh nữa. Em nhỏ nước muối sinh lý vài ngày thì hết nhưng cứ từ mắt này sang mắt kia .Bây giờ thì mắt phải của bé bị ghèn hơn 1 tuần vẫn không hết. Em đưa vào bệnh viện mắt , họ vạch mắt ra xem trong lúc bé đang ngủ, rồi ấn mạnh vào lõm dưới mắt, con em khóc thật to rồi nhắm mắt ngủ tiếp.Họ chỉ định nhỏ Oflovid ngày 5 lần và ngày nào cũng ấn sâu vào hốc mắt như thế. Nhưng cứ mỗi lần ấn là bé khóc đau cả ruột ý. Giờ không ấn mà day mắt cho cháu được không nhỉ? Và cụ thể day như thế nào ai chỉ giúp em với, em sợ cái khoảng đi thông tuyến lệ như các mẹ kể lắm rồi ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 11 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bệnh chảy nước mắt do tắc nghẽn lệ đạo: Hiện tượng chảy nước mắt sống ở trẻ sơ sinh

Hiện tượng mắt ướt xảy ra ở trẻ từ 1-2 tuần tuổi thường kèm theo viêm kết mạc. Thông thường đây là chứng tắc lệ đạo bẩm sinh - hiện tượng các van trong lệ quản chưa được thông hoàn toàn. Tuy nhiên, khoảng 60-70% số trẻ mắc bệnh sẽ tự khỏi do hiện tượng tắc nghẽn được giải tỏa một cách ngẫu nhiên. Để thúc đẩy quá trình này, các bà mẹ nên mát-xa góc trong mí 2-3 lần/ngày. Nếu sau vài tuần mát-xa mà trẻ vẫn tiếp tục chảy nước mắt sống hoặc bệnh viêm kết mạc tiến triển nặng hơn thì cần đưa trẻ tới bệnh viện chuyên khoa để khám. Trường hợp đã dùng mọi cách mà bệnh của trẻ vẫn không khỏi, cần tính đến phẫu thuật. Lưu ý bệnh chảy nước mắt sống ở trẻ có thể do nhiều nguyên nhân khác nhau, vì vậy cần đưa trẻ đi khám sớm để xác định nguyên nhân và điều trị kịp thời.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 932 Bài viết

• 444 Được cảm ơn

các mẹ có kinh nghiệm giúp mình với, con mình gần 2 tuổi, một bên mắt của bé hay ngấn nước, ko rơi thành rọt nhưng hay có nước mắt bên trong, mắt bé rất sạch sẽ kể cả khi ngủ dậy, mình muốn cho bé đi khám xem thế nào. mẹ nào chỉ giúp mình với!thanks!
    em lập top 2 nơi để nhờ các mẹ giúp, mod đừng delete bài em vội nhé!thanks mod!
    Con gái bú mẹ tới 19 tháng, dễ thương vô cùng!
    Điều tiếc nuối lớn nhất, day dứt nhất của mẹ là cai sữa con trai khi con chưa được 1 tuổi.
    • 385 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

Theo mình biết thì nên vào viện mắt TW khám bạn ạ. Vì ngày trc bé nhà mình BS nghi tắc tuyến lệ khi gần 1 tháng tuổi và BS bảo vào viện mắt khám đấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 459 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo tớ bạn nên khám ở viện mắt TW vì ở đó có chuyên môn về mắt hơn. Bé nhà mình hồi 4 tháng đi thông tuyến lệ ở viện mắt TW mình thấy họ làm nhanh mà chuyên nghiệp lắm. Bé nhà mình làm 1 lần là khỏi luôn
    • 386 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dbeo Xem bài viết
    các mẹ có kinh nghiệm giúp mình với, con mình gần 2 tuổi, một bên mắt của bé hay ngấn nước, ko rơi thành rọt nhưng hay có nước mắt bên trong, mắt bé rất sạch sẽ kể cả khi ngủ dậy, mình muốn cho bé đi khám xem thế nào. mẹ nào chỉ giúp mình với!thanks!
    em lập top 2 nơi để nhờ các mẹ giúp, mod đừng delete bài em vội nhé!thanks mod!
    Bạn đến viện mắt TW khám cho bé đi . ở đó người ta chuyên môn giỏi bé nhà mình bị đau mắt cũng ra đó khám uống thuốc là khỏi
    • 586 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Viện mắt TW là tốt nhất rồi bạn ạ,ở đó là chuyên về mắt rồi thì bạn còn lo gì nữa
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Có mẹ nào có con trên 12 tháng tuổi, thông lệ đạo nhiều lần mà mắt bé vẫn còn chảy nước mắt sống không? Con của mình đã thông 2 lần rồi mà vẫn còn. Mong các mẹ tư vấn giúp. Mình ở SG, có mẹ nào giống tình trạng con mình không thì cùng chia sẻ nhe!
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bé nhà mình khi sinh ra thì không sao hết, nhưng được 1 tháng rưỡi rồi tự nhiên lại bị chảy nước mắt sống, và có nhiều ghèn, mình thương quá, nhỏ nước muối sinh lý hoài mà không hết, hơn 2 tuần rồi
    • 32 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bé nhà mình nay dc2.5th,lúc 3w tuổi mắt bé chảy ghèn bít cả mắt (T),chảy nước mắt sống. Mình đã day mắt như các mẹ ở trên chỉ 3-4l/d,rửa mắt cho bé bằng nước muối efticol (mua ở tiệm thuốc tây ) mỗi lần day mắt xong,hoặc lúc ghèn chảy nhiều( /màu vàng luôn í), sau hơn 1 tuần kiên trì làm thì tự nhiên nó hết sạch. (Mình dùng gòn viên đã tiệt trùng rửa, mỗi mắt 1v). Rửa tay sạch trước khi day mắt cho bé bạn nhé
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 63 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vanthithuyanh Xem bài viết
    Con tôi bị bệnh nước mắt sống (mi mắt thường ướt, không khô). Ai biết giúp tôi với!!!
    Bạn cho cháu đi khám chuyên khoa mắt đi, có thể cháu bị viêm tuyến lệ đấy, vệ sinh nước muối sinh lý hàng ngày cho cháu để phòng viêm.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn chị thật nhiều vì thông tin thật là bổ ích này!
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2