TIN TÀI TRỢ.

bé chảy nước mắt sống

• 0 Lượt chia sẻ
  • 42.7K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con tôi bị bệnh nước mắt sống (mi mắt thường ướt, không khô). Ai biết giúp tôi với!!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 35 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé Bin nhà em được 3 tháng tuổi, thỉnh thoảng nước mắt lại chảy dài mặt dù bé không khóc. Như thế thì có hại cho mắt bé không? Giúp em với, lo quá:Sad:
    • 3,008 Bài viết

• 1,124 Được cảm ơn

Trước đây bé nhà mình cũng bị chảy nước mắt sống, bác sĩ bảo nếu sau 4 tháng mà chưa hêt thì phải vào bệnh viện ND2 để thông tuyến lệ. Mẹ nó đừng lo quá. Bé còn bé nên các cơ quan chưa hoàn chỉnh thôi. Bé nhà mình giờ đã khỏi hẳn rồi. Giờ bé gần 8 tháng. Còn nếu không thì mẹ nó thử cách này đi: lấy cây tăm bông nhỏ day vào lỗ nhỏ ở mắt con cũng hiệu quả đó. Bsĩ Hương bên NĐ 2 hướng dẫn mình thế đấy
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 11 năm
    • 1,166 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Mẹ beenbeen : Đây là triệu chứng bị nghẹt tuyến lệ. MẸ bé chú ý dùng bông gòn và nước sạch lau mắt , giữ vệ sinh cho bé thật sạch sẽ. Theo y khoa thì các bé dưới 2 tuổi sẽ tự khỏi sau một thời gian. Vì vậy, mẹ phải dùng phuơng pháp tự nhiên khai thông huyệt giúp thông tuyến lệ cho bé. bằng cách dùng tay sạch day day , xoa hai bên mắt chổ có cục u nổi lên( tuyến lệ ) và dọc theo hai sóng mũi. Xoa mỗi bên trong vòng vài phút và 3, 4 lần / ngày. Một thời gian bé sẽ tự khỏi. Đối với các bé trên 2 tuổi hoặc lớn hơn sẽ khó chữa trị theo cách này mà phải nhờ đến Bs thực hiện thông tuyến lệ. Nhưng các em bé dước 2 tuổi mà thực hiện thông tuyến lệ sớm quá nhất là bé mới vài tháng tuổi như thế thì rất có nguy cơ bị trầy gầy xơ và tắt vĩnh viễn . Nên mình không hiểu sao các bs ở VN bé nào bị trừong hợp nào cũng chỉ định :"Thông" Và đọc đựoc trên diễn đàn này có truòng hợp bé 1 tháng tuổi. BS chỉ định y tá thông 8 lần không khỏi mà bị chảy máu. Thấy tội quá đi.
    Bé nhà mình lúc vài tháng mình theo lời khuyên BS ( Ở Mỹ) day tuyến lệ cho bé cũng hết trong 1, 2 tuần. Nay bé 2 tuổi cũng bị chảy nước mắt. Bs Mỹ cũng chỉ định thông vì bé đã 2 tuổi rồi. Nhưng rồi trong thời gian đợi BS xếp lịch BV , mình cũng thực hiện day tuyến lệ cho bé chỉ 2 , 3 lần thôi mà bé tự nhiên khỏi rồi.
    Mẹ bé thực hiện cho bé cách trị liệu trên. Chú ý giữ mắt bé sạch sẽ , lau bông gòn thấm nước sạch . Tránh bị nhiễm khuẩn , có ghèn . Nếu là ghèn xanh hoặc vàng thì mới mang đi BS khám để cho thuốc nhỏ cho bé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 706 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Mẹ bé mua thuốc nhỏ mắt Argirol về nhỏ cho bé, vài ngày là khỏi. Tốt nhất là mua loại của viện mắt sản xuất.
    Con hay ăn chóng lớn để bố mẹ vui lòng, con nhé!

gcOC

event
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 706 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BoboMevit Xem bài viết
    Mẹ bé mua thuốc nhỏ mắt Argirol về nhỏ cho bé, vài ngày là khỏi. Tốt nhất là mua loại của viện mắt sản xuất.
    Ái chà, post xong bài mới thấy có thêm mấy bài nữa của các mẹ nói về tuyến lệ. Trước thì cu nhà em cũng bị thế, chỉ nhỏ mắt là khỏi, còn tốt nhất thì mẹ bé nên đưa đi khám cẩn thận.
    Con hay ăn chóng lớn để bố mẹ vui lòng, con nhé!

gcOC

event
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 35 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã cho mình biết nhiều thông tin, mình sẽ thử làm theo cách của mẹ thocon8276 xem. Mà đọc mới nhớ ra là mắt cu Bin cũng có ghèn nữa, màu trắng đục. chắc là phải đi khám rồi
    • 11 năm
    • 1,166 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Tùy mẹ beenbeen thôi. Tuy nhiên , bs người Mỹ của con mình thì không cho thuốc nhỏ mắt gì cả mà mình chỉ lau rửa bằng nước sạch. Trong trường hợp các bé nhỏ. Không nên nghe người này mách , người kia chỉ vẻ mà tự ý mua thuốc về cho bé dùng trước khi hỏi ý kiến bs. Vì mẹ bé phải biềt rõ thuốc nhỏ mắt trên công dụng gì, thành phần như thế nào và dùng nhỏ mắt cho bé trong vòng bao nhiêu ngày. Tránh sử dụng bừa bãi không đúng chỉ định sẽ hại cho mắt của bé.
    Có trường hợp một người mà mình quen biết, do kém hiểu biết, hỏi thăm người khác và mua thuốc nhỏ mắt về nhỏ. Không đúng chỉ định và dùng quá nhiều nên gây cháy võng mạc mắt. Rất đáng tiếc.
    Trong trường hợp có ghèn trắng đục thì không phài nhiễm trùng gì cả nên mẹ bé có thể hỏi thăm bs mua thuốc rửa mắt cho bé , cái này thành phần tuơng tự như nước muối loãng sinh lý nhỏ vào tác dụng rữa sạch bụi bặm để tránh nhiểm khuẩn. Mẹ bé cũng có thể đọc lại mục các vấn đề về mắt trong diễnn đàn này, mọi người cũng đưa ra liệu pháp xoa huyệt để thông huyệt đạo đấy. tắc tuyến lệ tức là một cái tuyến nước mắt nằm ở hai bên song mũi bị tắt nghẽn. Nên nước mắt không thể chảy ngược vào trong mũi mà chảy dài như là khóc vậy. Xoa tức là giúp cho cục nghẽn dần dần tan đi và thông tuyến lệ trỡ lại. Còn như trường hợp xoa huyệt không khỏi được thì các bs sẽ can thiệp bằng cách dùng môt dụng cụ nhỏ thể tiến hành khai thông tuyến lệ cho bé.
    Trong trường hợp thuốc nhỏ mắt không thể giúp thông tuyến lệ . Thuốc là chỉ trị bệnh viêm do nhiểm khuẩn. Viêm mắt, đau mắt gây đỏ mắt , ghèn và chảy nước mắt thì cần phải cho thuốc nhỏ. Còn trường hợp chỉ bị nghẹt tuyến lệ mà không phải viêm nhiểm do vi trùng, chỉ cần nhỏ thuốc rửa mắt ( nếu bs yêu cầu) hoặc vệ sinh và xoa huyệt khai thông .
    Nếu bạn muốn nhỏ thuốc cho bé , cần phải hỏi qua bs tránh chữa trị không đúng phuơng pháp cho bé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 118 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beenbeen Xem bài viết
    Cảm ơn các mẹ đã cho mình biết nhiều thông tin, mình sẽ thử làm theo cách của mẹ thocon8276 xem. Mà đọc mới nhớ ra là mắt cu Bin cũng có ghèn nữa, màu trắng đục. chắc là phải đi khám rồi
    Hồi trước con trai mình cũng bị y như vậy và phải đi thông tuyến lệ đấy,nhưng nói chung bạn nên đưa con đi khám luôn nhé!
    Mẹ yêu con nhất trên đời!:LoveStruc:
    • 965 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Bé nhà mình 16 tháng, buồn ngủ hay dụi mắt, ra ngoài trời nắng chói vào mắt hoặc gió mạnh là bị chảy nước mắt. Khi bé xem tivi tập trung quá là cũng bị. Còn bình thường thì không sao. Không biết là có sao không các mẹ nhỉ?
    • 750 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeyeuBaby Xem bài viết
    Mẹ beenbeen : Đây là triệu chứng bị nghẹt tuyến lệ. MẸ bé chú ý dùng bông gòn và nước sạch lau mắt , giữ vệ sinh cho bé thật sạch sẽ. Theo y khoa thì các bé dưới 2 tuổi sẽ tự khỏi sau một thời gian. Vì vậy, mẹ phải dùng phuơng pháp tự nhiên khai thông huyệt giúp thông tuyến lệ cho bé. bằng cách dùng tay sạch day day , xoa hai bên mắt chổ có cục u nổi lên( tuyến lệ ) và dọc theo hai sóng mũi. Xoa mỗi bên trong vòng vài phút và 3, 4 lần / ngày. Một thời gian bé sẽ tự khỏi. Đối với các bé trên 2 tuổi hoặc lớn hơn sẽ khó chữa trị theo cách này mà phải nhờ đến Bs thực hiện thông tuyến lệ. Nhưng các em bé dước 2 tuổi mà thực hiện thông tuyến lệ sớm quá nhất là bé mới vài tháng tuổi như thế thì rất có nguy cơ bị trầy gầy xơ và tắt vĩnh viễn . Nên mình không hiểu sao các bs ở VN bé nào bị trừong hợp nào cũng chỉ định :"Thông" Và đọc đựoc trên diễn đàn này có truòng hợp bé 1 tháng tuổi. BS chỉ định y tá thông 8 lần không khỏi mà bị chảy máu. Thấy tội quá đi.
    ...
    Đọc bài của mẹ nó mà tớ thấy run. Cún nhà tớ bị tắc tuyến lệ bẩm sinh, day mắt rồi rửa mắt rồi tra thuốc nhỏ mắt mãi k khỏi. Đến tầm 2 tháng đi khám bs chỉ định thông tuyến lệ, tổng cộng 4 lần mới khỏi. Lúc bs thông mắt cho con, mẹ phải chạy ra một góc, giờ nhớ lại vẫn xót cả ruột. Với những trường hợp như con tớ, chắc là k đợi được đến 2 tuổi mới thông rồi?
    -------------------------------------------
    Quê hương
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 363 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Cho mình hỏi, bé nhà mình từ bé đến giờ thi không sao cả, nhưng không hiểu tại sao mấy tuần nay thì 1 mắt bị chảy nước mắt, không nhiều lắm, chỉ rơm rớm thôi, cũng có ghèn. Mình có cho đi khám rùi, nhưng bé khóc lóc và giãy dụa giữ quá, bác sĩ chẳng khám được gì vì chẳng nhìn được mắt bé vì bè cứ nhắm tịt lại và đầy nước mắt. Có bao giờ tự nhiên tuyến lệ bị tắc k vậy các chị?
    • 11 năm
    • 1,166 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Để mình giải thích rõ hơn vấn đề chảy nước mắt sống này cho các mẹ rõ nhé.
    Tuyến lệ là một tuyến nằm dọc theo sóng mũi kéo dài bắt đầu từ khoé mắt ( chổ có cục u nổi lên) . Nước mắt chúng ta sẽ luôn luôn được tiết ra để làm ẩm cho giác mạc và đồng thời rửa sạch những bụi bặm và chất dơ khác bám vào, sau đó sẽ chảy ngược trở vào trong qua tuyến lệ và vào mũi. Đối với các em bé còn nhỏ nhất là dưới 2 tuổi thì tuyến lệ còn rất mỏng manh. Lâu ngày các chất dơ bụi bặm đóng lại thành cặn và làm nghẹt đường ống dẫn bé nhỏ này . Vì vậy , các bác sĩ mới khuyên thực hiện p p day tuyến lệ nhằm mục đích xoa cho cái cục chất dơ đóng cứng này tan ra và tuyến lệ sẽ được thông trở lại. Ngoài ra, các bé bị trường hợp này thì mắt rất dễ bị nhiễm trùng do nước mắt không thể làm nhiệm vụ rửa mắt của nó được mà luôn luôn cùng chất dơ đọng lại trong mắt dễ gây nhiểm khuuẩn, có ghèn xanh, ghèn vàng, đỏ mắt.... thì lúc này cần mang bé đến khám bs để được điều trị.
    Một số các bà mẹ có thói quen nhỏ nước muối sinh lý cho bé đây là để rửa mắt và giữ cho mắt bé tránh bị nhiễm khuẩn mà thôi. Nhỏ nước muối sinh lý không hề là pp chửa trị việc nghẹt tuyến lệ mà phải tiến hành pp day tuyến lệ mỗi ngày. Nếu các mẹ không nhỏ nước muối sinh lý thì cũng có thể thay bằng pp lau mắt bé thường xuyên bằng nước ấm và bông gòn sạch, mục đích là giữ cho mắt bé luôn sạch sẽ và không bị nước mắt dơ đọng lại rưng rưng ở khoé mắt gây nhiểm khuẩn.
    Cũng cần nói thêm rằng không phải bất cứ bé nào day khoé mắt trong vòng vài ngày vài tuần cũng sẽ hết ngay mà đây là pp trị liệu cần có thời g ian lâu dài và tuỳ vào trường hợp nặng nhẹ của các bé. Có bé sẽ hết trong vòng 1, 2 tuần sau khi được day mắt cho tan cục dơ đọng lại mà có bé kéo dài 5, 6 tháng day mắt thì triệuu chứng có phần đỡ hơn và hết sau đó . Vì vậy, nếu bé nhà bạn bị nghẹt tuyến lệ, tiến hành day mắt 1 ,2 tháng mà chưa hết đó là bình thường. Không có gì phải lo lắng cả.

Bé nhà mình 16 tháng, buồn ngủ hay dụi mắt, ra ngoài trời nắng chói vào mắt hoặc gió mạnh là bị chảy nước mắt. Khi bé xem tivi tập trung quá là cũng bị. Còn bình thường thì không sao. Không biết là có sao không các mẹ nhỉ?
    Đối với trường h ợp của con bạn thì bé không phải bị nghẹt tuyến lệ đâu mà đấy là do bé bị dị ứng đấy. Dị ứng gây chảy nước mắt có rất nhiều nguyên nhân, do bụi bặm, phấn hoa, ...... có bé bị chảy nước mắt, có bé bị chảy muĩ, nhảy mũi, trường hợp này bạn nên giữ cho mắt bé sạch sẽ , lau bằng bông gòn với nước ấm mỗi khi đi bên ngoài về nhà.
    Thân chào.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,310 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

Đang sốt ruột vì cái mắt của bé thì đọc được bài này của bạn. Cảm ơn nhiều nhiều nha.
    ĐỆ NHẤT THẢO MAI CÔNG TỬ CỦA GIA TRANG 111A3 ĐẠI KIM
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::Kiss::Kiss::Kiss :
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hix con em 2tháng cũng bị nước mắt sống 1 bên, các mẹ cho em hỏi các day tuyến lệ thế nào ạ?
    -Day ngay ngang bên hóc mắt hay day xích lên & xích xuống 1 chút hốc mắt
    -Day có khi nào mạnh quá làm lệch vách ngăn mũi bé ko?
    -Nhỏ nước muối sinh lý nhiều lần trong ngày quá có sao ko ạ? Cách mấy tiếng thì nhỏ được, mắt bé ẩm thường xuyên & có ghèn nên em sợ ko vệ sinh thường xuyên gây viên
    Thanks các mẹ
    • 5,639 Bài viết

• 3,451 Được cảm ơn

bé nhà em hay chảy nước mắt sống!!!Tuy bé chỉ mới hơn 7 tháng thôi!!!Như vậy bé có bị làm sao ko , các mẹ thông thái ơi!!!:Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 277 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Cháu em hồi bé cũng bị như vậy. Và chị gái em đưa nó vào bệnh viện mắt chích thuốc vào chỗ nào đó, hình như vào tuyến lệ thì phải (lâu quá em quên rồi). Sau đó thì hết không còn bị chảy nước mắt nữa
    Chị đưa bé đi khám đi
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 371 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Chảy nước mắt nhiều là một dấu hiệu quan trọng của viêm tắc tuyến lệ. Nếu để lâu thì có cả gỉ mắt nữa. Bạn nên đưa bé đến viện mắt khám. Bây giờ mình thấy tỷ lệ trẻ bị viêm tắc tuyến lệ là rất nhiều. Bé nhà mình cũng bị đến bây giờ hơn 3 tuổi mà vẫn chưa khỏi hắn mặc dù thông 2 lần rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 371 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Aihao2002 Xem bài viết
    Bé khoảng mấy tháng thì đi khám các mẹ ơi?
    Bé đi khám càng sớm càng tốt. Bé nhà mình đi khám khi 2 tháng tuổi. Ban đầu bác sỹ sẽ cho thuốc về tra và hướng dẫn cách day mắt bé để thông tuyến lệ, hẹn 1 tháng sau khám lại. Nếu 1 tháng sau bé không khỏi thì bác sỹ sẽ thông tuyến lệ. Mình nghĩ thông không đau nhưng nhìn rất ghê. Nếu bé còn bé, chưa ý thức được thì không sợ lắm, chứ bé lớn mà nhìn cảnh đó thì bé nào cũng dãy dụa, khóc vì sợ thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 277 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bonbonyeu Xem bài viết
    Nếu bé còn bé, chưa ý thức được thì không sợ lắm, chứ bé lớn mà nhìn cảnh đó thì bé nào cũng dãy dụa, khóc vì sợ thôi
    Cháu em lúc thông tuyến lệ, khóc ầm ĩ chấn động cả bệnh viện luôn.
    Nghĩ tới cảnh mà cây kim từ từ đưa sát vào mắt mình... eo ôi, em còn muốn khóc la huống gì đứa nhỏ mới có 2, 3 tuổi
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2