TIN TÀI TRỢ.

Bé bị xuất huyết mắt dữ dội!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.43K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 103 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé nhà em 20 tháng đi nhà trẻ bị đau mắt cả tuần rồi. Vẫn nhỏ thuốc theo toa BS BV Mắt XanhPôn nhưng biểu hiện ngộ lắm k như nhậm mắt bình thường.

Theo em biết thì nhậm mắt là tên gọi dân gian của bệnh viêm kết mạc. Khoảng 5-7 ngày là hết.

Thế mà con em vừa thấy đỏ 1 ít là đi khám ngay và nhỏ thuốc đầy đủ nhưng ngộ lắm: cứ sưng lên rồi lại xẹp xuống hoài, mà đến ngày thứ 7 thì mí mắt hằn lên 1 đường dài y như bị bầm tím vậy, mắt thì xuất huyết nặng đỏ hết cả mắt, tội lắm. Đến chiều ngày thứ 7 mới nhảy qua mắt bên kia, bây giờ 2 mắt đều xuất huyết. Mắt cũ thì 10 phần chỉ bớt 3. BS cho uống Ceelin, nhỏ Sanlein & 1 chai nữa cũng như vậy nhưng nắp màu cam hình như tên Oflorid và tra cả thuốc mỡ Tobxex nữa.
    Cả ngày k thấy bé dụi mắt hay chảy ghèn gì cả, chỉ mỗi tội mắt bụp và xuất huyết đỏ kinh khủng.

Uống Ceelin theo BS cho và uống thêm nước cam nữa nhưng sao chậm hết thế k biết.Hôm nay là ngày thứ 10 rồi.

Có người bảo tại con em bị ho nữa nên xuất huyết nhiều, k biết có đúng k?

Với lại có mẹ nào biết thức ăn & đồ uống nào giúp mau lành mắt chỉ mình với được k? Mình k dám đắp nha đam hay những thứ lá khác vì sợ k khoa học cho lắm, nhưng còn lăn trứng gà thì thế nào hả các mẹ?
    Con tên SU vì Ba con tên HÀO. :Laughing::Laughing::Laughing: Gia đình SU HÀO.:Applause::Battin ey:
    JEkK31OJEkKp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,120 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Tội nghiệp bé quá, mình gnhĩ bạn có thể dùng trứng gà được đây. Nhưng bs có nói bé bị sao k bạn ? bạn ở HN hay HCM ?
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em bé trộm vía xinh quá mà bị tội nghiệp vậy. Trước mình bị viêm kết mạc, chữa mãi ở viện Mắt TW mà chả khỏi, sau đến phòng khám của bà ngoại ếch cốm (bà là bs mắt, có phòng khám ngoài giờ ở 37 Đường Thành - chính là trung tâm y tế phường từ 5h pm đến 8h pm), nhỏ cái đỡ luôn, mà toàn thuốc của viện mắt, trong khi bác sỹ viện mắt thì lại toàn kê cho mình thuốc ngoại, mà không lưu ý rằng mắt bị kéo màng, nếu không làm vệ sinh lau cái màng ý trước khi tra thuốc thì có tra mấy cũng chẳng ăn thua. Đơn giản vậy mà mình cay cái viện mắt quá, làm mình nằm nhà cả 10 ngày, đau rát khổ sở.

Mà viện Sant Paul thì không chuyên khoa bằng viện mắt. Theo mình bạn thử mang bé + đơn thuốc tới bà tham vấn xem thế nào. Nếu trứng gà luộc rồi lăn bên ngoài mí mắt thì không biết có tác dụng gì không chứ chắc không hại gì. Lưu ý trứng không được nóng quá vì da mí mắt vô cùng mỏng manh. Mong bé chóng khỏi :Kiss:
    https://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 103 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

To memalu : BS bảo bé bị viêm kết mạc cấp kèm xuất huyết dưới kết mạc chị ạ!

To tumeoTiếc quá mình ở TP.HCM . Mà cái màng mẹ tumeo nói nhìn mắt thường có thấy k? Mình nhìn thì có biết k? Để em kiểm tra lại bé nhà em coi sao?

Cám ơn cả 2 mẹ nha!
    Con tên SU vì Ba con tên HÀO. :Laughing::Laughing::Laughing: Gia đình SU HÀO.:Applause::Battin ey:
    JEkK31OJEkKp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 103 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi tội con quá, hôm nay là nửa tháng rồi nhưng bé chỉ bớt 5 phần thôi.

Mình cũng hết cách chỉ còn cách kiên nhẫn chờ đợi kết quả thôi.
    Nhưng mình hơi thấy lo về vấn đề thầy thuốc ở Việt Nam mình quá.
    Cho mình bán than tí nha!
    Mình cho con khám tất cả là 4 nơi: BV Nhi Đồng 2 , BV XanhPôn , Trung tâm y tế tại địa phương (đã nâng cấp thành BV) và tại nhà BS riêng . Kết quả như sau:
    Tại BV Nhi Đồng 2: viêm kết mạc
    Tại BV XanhPôn: Viêm kết mạc & xuất huyết dưới kết mạc
    Tại TTYT : có thể do đi học bạn va chạm, đụng vào mắt
    Tại nhà BS riêng: do sốt cao, ho hoặc ói nhiều nên gây xuất huyết mắt và chắc chắn rằng k phải viêm kết mạc (nhậm mắt)

Mình có hỏi BS BV XanhPôn rằng: "Cô coi thử bé nó bị nhậm mắt hay là bị va chạm vì nhiều khi đi học lỡ bị bạn chọt tay trúng" thì nhận được câu trả lời hết sức sốc óc: "Muốn biết nó có bị bạn chọt k thì hỏi bạn nó chứ sao tui biết" (Bé mới 20 tháng & các bạn cũng đồng lứa có đứa nào nói rành đâu chứ!)
    Mình pó tay luôn.
    Hiện mình đang nhỏ thuốc Tobrex giọt và cả thuốc mỡ Tobrex luôn.

Đính chính bài viết lúc đầu mình viết sai tên thuốc:
    Oflorid : viết đúng là Oflovid
    Tobxex : viết đúng là Tobrex
    JEkK31OJEkKp7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 526 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

Bạn ơi, hồi bé mình bị ho gà cũng bị xuất huyết mắt nặng lắm, cũng đi đủ thầy thuốc cả, gần hai tháng trời thì tự nhiên hết ho thì mắt cũng hết bị luôn, có thể bé nhà bạn bị ho gà đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 103 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi socolahcm Xem bài viết
    Bạn ơi, hồi bé mình bị ho gà cũng bị xuất huyết mắt nặng lắm, cũng đi đủ thầy thuốc cả, gần hai tháng trời thì tự nhiên hết ho thì mắt cũng hết bị luôn, có thể bé nhà bạn bị ho gà đấy.
    Bé k phải bị ho gà đâu chị ạ, vì bé chỉ sổ mũi thì nhiều chứ cũng k thấy bé ho nhiều. Mấy ngày đầu có sốt nhưng khoảng 37.5 ~ 38 thôi, như thế cũng đâu phải cao lắm phải k chị?
    JEkK31OJEkKp7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,120 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Bạn ơi, nếu vậy thì bạn cho bé đến bs Hoàng Yến đi nhé, bs này rất ok đấy hoặc bạn có thể gọi đt cho bs, xin tư vấn 1 bs mắt tốt. Đt đây nhé: 0903.379.383 hoặc gọi cho mình, mình sẽ giúp nhé: 0918.495.954
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cu Tí nhà mình cũng bị đỏ mắt và mí mắt. Đi khám bs tư chuẩn đoán bị viêm kết mạc cấp, cho uống Ery và nhỏ Tobrex. Sau 5 ngày thấy càng nặng hơn, mình mang vô BV Mắt thì bs cũng nói bị VKM cấp, vẫn cho nhỏ Tobrex và tra thuốc mỡ Cébémyxine nhưng bé phải bóc giả mạc (màng trắng bên trong mí mắt). Bây giờ mí mắt bớt chút ít nhưng mắt vẫn đỏ nhiều, không biết có sao không nữa. Với lại bé nhà mình mới có 15 tháng nên khó nhỏ thuốc lắm. Ba mẹ nào có kinh nghiệm về bệnh này thì chia sẽ nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,120 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

@keitithai ui ! bé sao rùi ??
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 316 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình thì không biết về mắt nhưng mà hồi mẹ mình bị xuất huyết mắt thì 2 mắt đỏ như bị chảy máu ấy, nhưng mà mắt ko sưng ko đau đâu. B sỹ tây y cũng bảo viêm này viêm kia nhưng mà chữa ko thấy kqua gì cả cuối cùng mẹ mình uóng và đắp thuốc bắc thì thầy 3 hôm là khỏi, cac mẹ thử tham khao xem thế nào chứ mình thấy các con còn bé thế mà cứ phải dùng thuốc tây nhiều thấy thương quá
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 103 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memalu Xem bài viết
    @keitithai ui ! bé sao rùi ??
    Cám ơn chị!
    Cuối cùng cũng có chút khả quan chị ạ! Em mừng quá hôm nay thì mắt cũ đã hết chỉ còn bên mắt kia thôi. Ái chà cũng ngót nửa tháng rồi!
    Bệnh gì kinh khủng quá!
    JEkK31OJEkKp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 103 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ba_cuti Xem bài viết
    Cu Tí nhà mình cũng bị đỏ mắt và mí mắt. Đi khám bs tư chuẩn đoán bị viêm kết mạc cấp, cho uống Ery và nhỏ Tobrex. Sau 5 ngày thấy càng nặng hơn, mình mang vô BV Mắt thì bs cũng nói bị VKM cấp, vẫn cho nhỏ Tobrex và tra thuốc mỡ Cébémyxine nhưng bé phải bóc giả mạc (màng trắng bên trong mí mắt). Bây giờ mí mắt bớt chút ít nhưng mắt vẫn đỏ nhiều, không biết có sao không nữa. Với lại bé nhà mình mới có 15 tháng nên khó nhỏ thuốc lắm. Ba mẹ nào có kinh nghiệm về bệnh này thì chia sẽ nha.
    Mình thì hay dụ bé nhìn lên bóng đèn và nói là con thằn lằn kìa...chỉ này chỉ kia cho bé ngước mắt lên rồi nhỏ, độ 2 - 3 hôm bé cũng quen và làm theo lời mẹ , còn chớp mắt khi nhỏ thuốc nữa chứ.
    Có điều thuốc mỡ thì hơi khó, mình thì đợi lúc bé ngủ thật say mới bôi thôi vì lúc đó ngủ như chết k hay biết ... hihi.
    Bệnh này trong mấy cuốn sổ khám bệnh ghi 5-7 hôm thì hết nhưng mình thấy k dưới 10 ngày đâu. Chị ráng kiên nhẫn chút! Chúc bé mau lành bệnh. À quên cho bé uống nước cam & chanh nhiều tí nha chị!
    JEkK31OJEkKp7