TIN TÀI TRỢ.

Bé bị viễn thị?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.3K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,013 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

:Nerd: Có mẹ nào ở đây có con bị viễn thị không, cho em hỏi kinh nghiệm với? Viễn chứ không phải cận đâu ạ? Cu Tôm nhà em mới được BS Viện Mắt TƯ chẩn đoán là viễn thị (hậu quả của nhược thị), phải đeo kính 3 độ.
    BS bảo có bài tập luyện mắt cho trẻ nhược thị như: tập viết, tập xâu kim... Có bác nào biết cụ thể về các bài tập này hoặc có kinh nghiệm trong việc này thì mách em với. Em đã tìm đọc tài liệu trên nét nhưng không thấy.
    Hiện em cho con uống Tobicom bổ mắt. Ngoài ra, chế độ ăn uống cần bổ sung những gì ạ? Có nên thường xuyên cho bé uống dầu cá hoặc thuốc bổ mắt?
    Cận thị thì sau 20 tuổi có thể mổ được. Viễn thị có mổ được không, các bác ơi?
    Cảm ơn các bác đã quan tâm!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 574 Bài viết

• 576 Được cảm ơn

He he, nhược thị là hậu quả của viễn thị chứ không phải viễn thị là hậu quả của nhược thị đầu. Viễn thị có 3D thì lớn lên con bạn có thế hết do trục nhãn cầu dài ra. Còn bài tập đơn giản nhất là cho bé tập tô màu. Viễn cận thị khi lớn lên đều mổ được tuôt.
    • 1,013 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 1102
    He he, nhược thị là hậu quả của viễn thị chứ không phải viễn thị là hậu quả của nhược thị đầu. Viễn thị có 3D thì lớn lên con bạn có thế hết do trục nhãn cầu dài ra. Còn bài tập đơn giản nhất là cho bé tập tô màu. Viễn cận thị khi lớn lên đều mổ được tuôt.
    Cảm ơn bác nhiều. Em vẫn cho cháu tập tô màu đấy ạ. Còn về vụ kính, hôm trước có tài liệu nói rằng phải đeo kính có gọng mở rộng đến vòng cung lông mày của trẻ để mở rộng tầm nhìn, không biết có phải không ạ? Em trót mua cho cháu kính đeo vừa xinh với khuôn mặt rồi!
    Bệnh này thì 3 hay 6 tháng phải tái khám ạ? Hôm trước BS không dặn mà em cũng quên hỏi!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 68 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tom Tep
    Còn về vụ kính, hôm trước có tài liệu nói rằng phải đeo kính có gọng mở rộng đến vòng cung lông mày của trẻ để mở rộng tầm nhìn, không biết có phải không ạ? Em trót mua cho cháu kính đeo vừa xinh với khuôn mặt rồi!
    Bệnh này thì 3 hay 6 tháng phải tái khám ạ? Hôm trước BS không dặn mà em cũng quên hỏi!
    May quá tìm được Me Tom tep cùng cảnh ngộ. Mẹ Tom mua kính cho con ở đâu, chỉ giúp mình với. Mình mới tham gia diễn đàn nên không có nhiều thông tin về diễn đàn này. Đi tìm trên google về viễn thị may quá lại link đến đây. Có thông tin gì Me tom tep mách với nhé.
    A, mình có hỏi bác sỹ thì viễn thị không nên uống dầu cá, vitamin A mà chỉ nên uống Tobicom, vây cá mập. Không biết kiếm đâu ra vây cá mập nên đành uống Tobicom vậy
    Cám ơn Me Tom tep trước nhé!
    • 932 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Hôm vừa rồi cho bé đi khám mắt, khi đo mắt Bsĩ bảo bé nhà mình bị Viễn. Hai mắt viễn 1độ? Không hiểu sao ở tuổi lên 5 lại có thể bị viễn được nhỉ. Có Mẹ nào có bé bị viễn cho mình kinh nghiệm chữa mắt, tập mắt cho bé với. Mình thấy lo lắm vì năm sau đi học còn bao nhiêu là bài vở, tập viết nữa.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

susu nhà mình cũng bị chẩn đoán là viễn thị bẩm sinh , phải đeo kính 4 độ . Bác sĩ bảo có thể lớn lên sẽ tự khỏi nhưng đừng hy vọng nhiều . Vào đây để học hỏi kinh nghiẹm của các mẹ . Mọi khi thấy mắt bé hơi hiêng hiếng cứ tưởng thói quen xấu. Không biết sẽ ra sao . Các mẹ nào có kinh nghiệm gì hay mách mình với nhé
    • 13 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Nếu bạn giỏi tiếng Anh, có thể tìm đọc ebook Víion without glasses (tạm dịch: Nhìn rõ mà không cần đeo kính). Đây là tài liệu chữa cận, viễn, loạn. Cháu nhà mình áp dụng thấy cũng hiệu quả lắm. Còn về kính thì bạn có thể tìm mua kính lỗ (pinhold glasses) cho bé đeo thử xem sao. Chúc bé nhà bạn mau hết bệnh nhé. Tài liệu này hơi mắc (37$ lận). Còn đây là tài liệu nè:
    http://c6247ija-ct8fx3pqmn90gm2ud.hop.clickbank.net/
    • 899 Bài viết

• 611 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tom Tep Xem bài viết
    Cảm ơn bác nhiều. Em vẫn cho cháu tập tô màu đấy ạ. Còn về vụ kính, hôm trước có tài liệu nói rằng phải đeo kính có gọng mở rộng đến vòng cung lông mày của trẻ để mở rộng tầm nhìn, không biết có phải không ạ? Em trót mua cho cháu kính đeo vừa xinh với khuôn mặt rồi!
    Bé Tâm cũng bị bệnh này hơn 2 năm nay . Bệnh này tái khám 6 tháng 1 lần , mình khám bé ở BV Mắt TPHCM . Bs ở đây không cho Bé uống bất cứ 1 loại thuóc nào cả , chỉ có 1 chai thuốc nhỏ mắt rồi thôi , Bé chỉ việc phải tập cho mắt hoạt động tốt hơn thôi . Lúc mới phát hiện bệnh , Bé 4.5 độ (chỉ bị 1 bên mắt thôi) , Bé phải che 1 mắt không bị bệnh mỗi ngày 3 giờ (không che trong giờ bé học), để mắt bị bệnh tự làm vệc 1 mình (những lúc như vậy nhìn con mà mẹ cứ rơi nước mắt , dụng cụ để che mắt thì có bán trong bệnh viện). Đến nay thì mắt bé đã giảm độ viễn thị con 3 độ và giờ che mắt mỗi ngày cũng giảm còn 2 giờ/1 ngày , BS nói nếu cứ tiến triển tốt thì thời gian sau bé sẽ không phải che mắt như vậy nữa (Mẹ và bé rất mong đến ngày nay nên mỗi ngày cứ động viên và "la lối" để bé che mắt cho đủ theo thời gian yêu cầu của BS ) .Còn kính thì mua ngay trong bệnh viện luôn cho đảm bảo đó mà vi bậy giờ nghe báo chí nói về những tiệm kiếng bên ngoài mà sợ quá . Mong đến ngày con bỏ hẳn kiếng luôn lắm .....
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bangtamanh Xem bài viết
    Bé Tâm cũng bị bệnh này hơn 2 năm nay . Bệnh này tái khám 6 tháng 1 lần , mình khám bé ở BV Mắt TPHCM . Bs ở đây không cho Bé uống bất cứ 1 loại thuóc nào cả , chỉ có 1 chai thuốc nhỏ mắt rồi thôi , Bé chỉ việc phải tập cho mắt hoạt động tốt hơn thôi . Lúc mới phát hiện bệnh , Bé 4.5 độ (chỉ bị 1 bên mắt thôi) , Bé phải che 1 mắt không bị bệnh mỗi ngày 3 giờ (không che trong giờ bé học), để mắt bị bệnh tự làm vệc 1 mình (những lúc như vậy nhìn con mà mẹ cứ rơi nước mắt , dụng cụ để che mắt thì có bán trong bệnh viện). Đến nay thì mắt bé đã giảm độ viễn thị con 3 độ và giờ che mắt mỗi ngày cũng giảm còn 2 giờ/1 ngày , BS nói nếu cứ tiến triển tốt thì thời gian sau bé sẽ không phải che mắt như vậy nữa (Mẹ và bé rất mong đến ngày nay nên mỗi ngày cứ động viên và "la lối" để bé che mắt cho đủ theo thời gian yêu cầu của BS ) .Còn kính thì mua ngay trong bệnh viện luôn cho đảm bảo đó mà vi bậy giờ nghe báo chí nói về những tiệm kiếng bên ngoài mà sợ quá . Mong đến ngày con bỏ hẳn kiếng luôn lắm .....
    Bạn có thể cho mình biết Bsy bệnh viện mắt HCM cho bé nhỏ thuốc gì không? Con mình cũng bị viễn và bsy viện mắt TƯ cho nhỏ Mindrop.
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bangtamanh Xem bài viết
    Khi nào bạn phát hiện ra con bị viễn, bé giảm từ 4.5 độ xuống 3 độ trong thời gian bao lâu, vui lòng chia sẻ cho mình ít thông tin nhé. Cám ơn bạn.
    • 899 Bài viết

• 611 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongnt2410 Xem bài viết
    Khi nào bạn phát hiện ra con bị viễn, bé giảm từ 4.5 độ xuống 3 độ trong thời gian bao lâu, vui lòng chia sẻ cho mình ít thông tin nhé. Cám ơn bạn.
    Bé Tâm ph1t hiên bệnh vào ngày 13-0-6-2008 , thuốc BS cho bé nhỏ lúc đó là "Yong NA 1" tên thuốc không được rỏ lắm vì mình không đọc được chữ củ BS , mà bây giờ thì mình không thể nhớ nổi tên thuốc lúc đó , chỉ nhớ là nó có màu xanh da trời nhạt thi phải ,hihi
    18-10-2008 : 4.25 độ (che mắt 3 giờ)
    11-04-2009 :3.5 độ ( nhưng lúc này mắt không bệnh của bé lại tăng lên 0.25 độ , hi ,che mắt 3 giờ)
    10-10-2009 :3.25 độ ( mắt khộng bệnh giảm 0.5 độ lại , che mắt 3 giờ , )
    29-01-2010 : 3.00 ( MP nhìn 10/10 , MT nhìn 8/10 , che mắt 2 giờ )
    22-07-2010 : 3.00 ( MP nhìn 10/10 , MT nhìn 8/10 , che mắt 2 giờ )

Chỉ có che mắt , tầm nhìn để đọc sách 30 ~ 35 cm , thế thôi , không uống hoặc nhỏ thêm bất cứ loại thuốc nào hết .
    BS nói lần khám tới (22-01-2011) nếu tầm nhìn của MT tốt hơn thì sẽ không cần phải che mắt nữa )
    • 899 Bài viết

• 611 Được cảm ơn

Hôm qua bé Tâm đi tái khám , kq rất khả quan
    Mắt trái còn 2,5 độ , tầm nhìn Mắt Trái 9/10 , M ắt Phải 10/10
    BS cho phép bé không phải che mắt mỗi ngày nữa , khi nào rảnh thì che 1 tý cho mắt đừng "lười làm việc thôi"
    Vậy là ăn Tết vui vẻ rồi
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn ơi, trong quá trình con bạn che mắt để tập như vậy con bạn có phải đeo kính viễn theo độ của Bsy đo không ( lúc cháu không bị che mắt ý). Mình khám tại Viện mắt Trung Ương nhưng không bác sỹ nào cho tập mắt cả. Mình đang định cho con tập mắt nhưng chưa tìm được bác sỹ nào. Bạn trả lời giúp mình nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,962 Bài viết

• 575 Được cảm ơn

Hic bé nhà em 20 tháng cũng bị viễn 6 độ đây ạ. Sáng nay bác sỹ Ngọc vừa khám cho và kết luận con em viễn bẩm sinh nặng lắm. Hic giờ đang phải đeo kính dày cộp, mà lúc thì đeo lúc lại ko chịu đeo. Em ko biết sau này có tới ngày bỏ kính ra ko nữa? Em đang tính cho con đi kiểm tra chéo mà chưa biển kiểm tra ở đâu nữa? Huhuh, bs ko kê cho bé nhà em thuốc j uống và nhỏ cả, chỉ hẹn sau 3 tháng tái khám thôi.
    • 45 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sunbeam Xem bài viết
    Hic bé nhà em 20 tháng cũng bị viễn 6 độ đây ạ. Sáng nay bác sỹ Ngọc vừa khám cho và kết luận con em viễn bẩm sinh nặng lắm. Hic giờ đang phải đeo kính dày cộp, mà lúc thì đeo lúc lại ko chịu đeo. Em ko biết sau này có tới ngày bỏ kính ra ko nữa? Em đang tính cho con đi kiểm tra chéo mà chưa biển kiểm tra ở đâu nữa? Huhuh, bs ko kê cho bé nhà em thuốc j uống và nhỏ cả, chỉ hẹn sau 3 tháng tái khám thôi.
    bé nhà mình cũng mới lên bv mắt TW khám,cũng khám bs NGọc,bé đc 13tháng, bs cũng cho đeo kính thôi, kính 3,5độ phải đeo cả ngày trừ lúc ngủ.cũng hẹn 3,4tháng sau khám lại.may mà cho đeo con hình như nhìn rõ nên ko đòi bỏ ra. Không biết mẹ nào có kinh nghiệm chữa viễn bẩm sinh cho con không? chia sẻ kinh nghiệm với.
    mà bị viễn bấm sinh này nghyên nhân do đâu vậy nhỉ? liệu có phải trong quá trình mang thai không?
    • 3,476 Bài viết

• 1,044 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phamlinhdan Xem bài viết
    bé nhà mình cũng mới lên bv mắt TW khám,cũng khám bs NGọc,bé đc 13tháng, bs cũng cho đeo kính thôi, kính 3,5độ phải đeo cả ngày trừ lúc ngủ.cũng hẹn 3,4tháng sau khám lại.may mà cho đeo con hình như nhìn rõ nên ko đòi bỏ ra. Không biết mẹ nào có kinh nghiệm chữa viễn bẩm sinh cho con không? chia sẻ kinh nghiệm với.
    mà bị viễn bấm sinh này nghyên nhân do đâu vậy nhỉ? liệu có phải trong quá trình mang thai không?
    Viễn bẩm sinh là do di truyền chị ạ. Em là 1 trường hợp viễn bẩm sinh nè. Em đeo kính từ bé xíu mắt trái 4,5 diop, mắt phái 6 diop, hồi mới đeo chỉ đếm được đầu ngón tay thôi, ko nhìn nổi cái bảng thử thị lực ( nôm na là chỉ nhìn được trong khoảng 1 2 mét thôi). Em theo chữa mắt trên viện mắt HN ở trần nhân tông ý, em theo từ hồi lớp 1 đến lớp 7 thì 2 mắt bỏ kính là 10/10 nhưng vẫn phải đeo 2 năm nữa đến lớp 9 em chính thức bỏ kính đến h mắt vẫn tốt bình thường, không cần mổ gì cả chỉ có che mắt và tập mắt thôi.
    Chúc cho các bé nhà các mẹ chóng được bỏ kính nhé
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 45 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

cám ơn bạn Honglien2012 nhe, đọc những gì bạn viết mà mình yên tâm hơn, mong rằng cháu sớm bỏ kính, nhìn cái kính của con mà mắt mẹ nhìn mờ tịt ông nội nhìn thì rõ cháu với ông đeo cùng 1 loại kính hic , chẳng biết con nhìn mọi vật như thế nào nữa, ra đường ai cũng hỏi xì xầm, khổ thân... hic
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,962 Bài viết

• 575 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi honglien2012 Xem bài viết
    Viễn bẩm sinh là do di truyền chị ạ. Em là 1 trường hợp viễn bẩm sinh nè. Em đeo kính từ bé xíu mắt trái 4,5 diop, mắt phái 6 diop, hồi mới đeo chỉ đếm được đầu ngón tay thôi, ko nhìn nổi cái bảng thử thị lực ( nôm na là chỉ nhìn được trong khoảng 1 2 mét thôi). Em theo chữa mắt trên viện mắt HN ở trần nhân tông ý, em theo từ hồi lớp 1 đến lớp 7 thì 2 mắt bỏ kính là 10/10 nhưng vẫn phải đeo 2 năm nữa đến lớp 9 em chính thức bỏ kính đến h mắt vẫn tốt bình thường, không cần mổ gì cả chỉ có che mắt và tập mắt thôi.
    Chúc cho các bé nhà các mẹ chóng được bỏ kính nhé
    Bạn ơi bạn có tập mắt gì không? Bé nhà mình bị viễn bẩm sinh mà cả nhà mình không ai bị cả, chồng mình thì hồi sv có bị loạn nhưng cũng ko tới mức đeo kính còn mắt mình thì tinh lắm. Còn ông bà thì cũng bình thường.
    Mình cho khám bs Ngọc viện mắt TW, bé đeo kính 6+, và sau đó mình theo khám bs Thanh ở viện mắt Ánh Sáng - Trần Cung, cứ 3 tháng tái khám 1 lần nhưng bs bảo ko phải tập mắt gì cả, mình hỏi bs có cần mát xa cho bé đỡ mỏi ko bs nói không cần. Chỉ cần cho bé đeo kính đều đặn thôi.
    bé bắt đầu đeo kính từ tháng 7.2011 1 mắt hơn 6 độ và 1 mắt hơn 7 độ và tháng 4.2012 mình cho bé tái khám đo mắt thì 1 mắt 3.75 và 1 mắt là 1.75. Bác sĩ nói mắt con mình tiến triển tốt, tuy nhiên kết quả này ko chính xác vì muốn biết chính xác thì phải đo thuốc giãn đồng tử. Mình hỏi có cần thay kính cho bé ko bs nói ko cần vì viễn đeo kính hơn độ ko sao cả. Bs lại hẹn khám sau 3 tháng. Các mẹ có bé bị viễn vào chia sẻ thông tin được ko ạ? Mong đến ngày con bỏ kính quá đi,
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 45 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

con mình cũng bị viễn thị bẩm sinh. đeo kính khi 13t hai mắt đều 3,5. mình vẫn theo khám bs Ngọc bs cũng hẹn 4,5 tháng lên khám lại. giờ cháu được 21t rồi mà vẫn đeo kính cũ bs cũng ko đo xem có giảm độ kính không hic
    • 76 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Con trai mình 2 tháng nữa mới được 5 tuổi, đi khám mắt cho chị , cho em đi theo khám cho vui, kết quả là viễn gần 4 độ, không tin lắm, hy vọng bác sĩ khám nhầm. Nhưng chắc không nhầm đâu vì viện này khám rất kỹ, mất mấy tiếng cơ. Mình buồn quá. Sợ sau này ảnh hưởng đến việc học tập của con, bác sĩ cũng bảo thế. Lại còn sau này còn phải lái xe oto, chơi thể thao nữa chứ. Cứ lăn tăn hỏi bác sĩ có phải do xem tivi nhiều hay bẩm sinh, bác sĩ nói phần nhiều do bẩm sinh, nếu chữa trị sớm thì còn có khả năng làm chậm quá trình viễn thị, còn nếu phát hiện muộn thì biến chứng thành nhược thị con chữa khó hơn cận thị. Chao ôi nghe bác sĩ nói mà lòng tan nát. Thế mới biết sinh ra 1 đứa con khỏe mạnh thật là may mắn. Thôi phải chịu khó tìm hiểu căn bệnh này để chữa cho con vây. Mẹ nào cùng cảnh ngộ vào đây chia sẻ nhé. Có mẹ nào cho con đi khám ở viện mắt Sài Gòn ở Nguyễn Du, thấy nhận xét thế nào, kỹ thuật viên có chuẩn ko?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2