TIN TÀI TRỢ.

Bé bị viêm thanh quản, làm sao đây?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 47.8K Lượt đọc
  • 58 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 421 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Con nhà mình bị viêm thanh quản, ho "ông ổng" (từ chuyên môn của BS), BS chỉ định tiêm kháng sinh 5 ngày: Tarcefoksym + Amikacim + Solomedron, đến hôm nay đã đỡ rồi, nhưng vẫn phải uống thêm 2 ngày KS Zinnat nữa. Có mẹ nào có kinh nghiệm trong chuyện này thì cho mình hỏi han kinh nghiệm với.

Mình lo lắng với lần đầu con trai bé bỏng phải tiêm KS như vậy. Các mẹ có kinh nghiệm gì về bệnh viêm thanh quản và vụ tiêm kháng sinh cho con thì chia sẻ với mình với nhé.

Cảm ơn các mẹ nhiều!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 171 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mẹ nào có kinh nghiệm về chữa viêm thanh quản giúp mình với. Bé Tôm nhà mình mới đi bộ đội được 3 ngày thì bị viêm thanh quản, mất giọng và ho. Mình thấy bệnh này rất hiếm và đây là lần đầu tiên bé Tôm bị viêm thanh quản nên mình chẳng có chút kinh nghiệm nào. Các mẹ giúp mình với.
    Các ơn các mẹ nhiều.
    ---------------
    Con mãi là trăng rằm của mẹ
    Mẹ yêu con nhất trên đời Tôm ơi
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 227 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Mình thấy khi người lớn bị biêm thanh quản thường ngậm quả Kha tử, tốt lắm vài hôm là khỏi ngay. Bé Tôm mới 2 tuổi thì mình cũng không biết có dùng được quả này không, bạn thử hỏi ở nhà thuốc Đông Y xem sao.
    LanBống (HN)
    • 691 Bài viết

• 651 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi trangramcuame
    Mẹ nào có kinh nghiệm về chữa viêm thanh quản giúp mình với. Bé Tôm nhà mình mới đi bộ đội được 3 ngày thì bị viêm thanh quản, mất giọng và ho. Mình thấy bệnh này rất hiếm và đây là lần đầu tiên bé Tôm bị viêm thanh quản nên mình chẳng có chút kinh nghiệm nào. Các mẹ giúp mình với.
    Các ơn các mẹ nhiều.
    ---------------
    Mẹ yêu con nhất trên đời Tôm ơi
    Mẹ Tôm ơi, có Chíp nhà mình bị viêm thanh quản hai lần rồi đây này. Cả hai lần đều là do từ viêm mũi rồi chạy xuống nhưng mà Chíp nhà mình thì không bị ho. Bé bị ra rất nhiều nước mũi nên bác sỹ bảo phải lấy nước mũi rồi nhỏ Ovaltine, ngoài ra cho uống thuốc long đờm Rhinathiol gì đó...cộng với cả uống Celestene nhưng mà vẫn không đỡ nên cuối cùng phải uống kháng sinh đấy. Bé nhà bạn thì có uống những thứ đấy không? Mình nhớ bác sỹ nói là do bé bị tắc mũi không thở được bằng mũi mà phải thở bằng mồm nên dây thanh quản nó mới bị viêm...
    • 171 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bé Tôm nhà mình đã uống 4 ngày kháng sinh rồi (Ery Children) nhưng vẫn chưa đỡ gì cả. Sáng nay, mình thấy cu cậu còn hắt sì hơi và ra nhiều nước mũi hơn nữa. (Buồn quá). Bác sỹ đã kê 3 viên Celestene, Attusin nữa nhưng mình chưa thấy đõ. Bé Tôm vẫn bị ho tiếng nặng nữa. Các mẹ có biết kháng sinh Zinnat là như thế nào không. Mình định đổi sang loại kháng sinh này xem sao.
    -----------
    Mẹ yêu con nhất trên đời Tôm ơi.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,136 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Mình biết 1 BS giỏi chuyên khoa Thanh học BV Bạch Mai (BS này nguyên là trưởng khoa Thanh học nay vừa mới nghỉ hựu). Địa chỉ của BS để chiều nay mình về xem kỹ lại, ở phố Lạc Trung. Thấy các ca sĩ, MC toàn đến đấy để chữa, bảo dưỡng các vấn đề về thanh quản.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 2,070 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bé Tôm nhà mình đã uống 4 ngày kháng sinh rồi (Ery Children) nhưng vẫn chưa đỡ gì cả. Sáng nay, mình thấy cu cậu còn hắt sì hơi và ra nhiều nước mũi hơn nữa. (Buồn quá). Bác sỹ đã kê 3 viên Celestene, Attusin nữa nhưng mình chưa thấy đõ. Bé Tôm vẫn bị ho tiếng nặng nữa. Các mẹ có biết kháng sinh Zinnat là như thế nào không. Mình định đổi sang loại kháng sinh này xem sao.
    -----------
    Bạn ơi, cu lớn nhà mình hay bị viêm thanh quản lắm, mỗi lần bị phải mất đến 2 tuần mới khỏi được ( nghĩa là khỏi hoàn toàn ý ). Lần nào bị cũng phải cho cu cậu uống KS nặng ( như zinnat chẳng hạn ) kết hợp với vài loại thuốc như long đờm, chống khò khè... và phải khí dung nữa. Theo mình thì bạn nên cho bé khám lại, chứ viêm thanh quản không đơn giản như viêm họng thông thường, tất nhiên là bé sẽ khỏi nhưng điều trị lâu hơn một chút. Chúc bé mau khoẻ nhé!
    À mình quên, mình thấy Zinnat có vẻ tốt lắm ( theo cảm nhận của mình ) chỉ tội là KS loại nặng nên bất đắc dĩ mới phải dùng, nếu không là từ lần sau phải dùng nó mới khỏi.
    • 4,795 Bài viết

• 597 Được cảm ơn

Luôn tiện đây hỏi cho người lớn luôn , em đây cũng đang bị viêm thanh quản nè , Mẹ Lanbong ơi kha tử co cần phải chế biến gì kg , hay chỉ để thế rồi ngậm. Tại vị em bị viêm thanh quản cũng đã lâu lắm rồi , mà nó kg chịu lành đây này.
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

BoiBoi1
    • 232 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Zinat là kháng sinh thuộc nhóm amocixilin, nó cũng giống Amocixilin, nếu dùng thuốc này bạn phải cho bé uống trước khi ăn khoảng 1 giờ. Nếu uống khoảng 3 ngày không đỡ bạn có thể cho bé đổi sang uống kháng sinh nhóm Cefalosforin (bạn hỏi quầy thuốc họ biết đấy). Chúc bé nhà bạn chóng lành bệnh.
    Con gái yêu của mẹ :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:

[image noborder]https://www.etickr.com/ticker.php?img=4,104,126,0,CD,14215,TGluaCBDaGk=,T XkgZGF1Z2h0ZXIgYWdlIGlzOg==,-1[/image]
    [/link]
    Mẹ yêu Chi :Rose: :Rose: :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 552 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

-----------
    Chào mẹ Tôm. Bé nhà mình hay bị viêm phế quản, có lần bác sĩ cho dùng Zinnat (chỉ 1 - 2 lần thôi, khi bé bị ho kèm sốt), và mình hiểu rằng đó là kháng sinh mạnh, loại này dạng bột đựng trong lọ, khi dùng thì mình đổ thêm nước theo chỉ dẫn, lắc đều và chỉ uống trong vòng 5 ngày là hết thuốc và cũng gần như là hết ho. Để mẹ Tôm tham khảo thôi chứ theo mình việc thuốc thang là nên theo chỉ định của BS. Chúc Tôm chóng khoẻ nhé.
    • 232 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

To: lelanthuong, đấy không phải là kháng sinh nặng đâu, nó là của ngoại nên giá hơi cao, hơn nữa thuốc của ngoại thường tốt hơn thuốc nội mà. Thuốc Zinat là sản phẩm của hãng thuốc nổi tiếng nên chất lượng cũng đảm bảo. Đối với bệnh nhân dùng hợp nó phát huy hiệu quả rất tốt, nếu bệnh nhân kháng thuốc thì nó cũng vô tác dụng. Các mẹ cứ yên tâm cho con dùng, nó cũng chỉ như những kháng sinh khác thôi. Hoặc có thể cho con uống Clamoxyl 250 mg chất lượng cũng tốt mà giá tiền rẻ hơn.
    Nếu các mẹ cho con uống Clamoxyl ko khỏi thì đừng đổi sang Zinat nhé, như vậy là kháng với nhóm Amo rồi đấy.

[image noborder]https://www.etickr.com/ticker.php?img=4,104,126,0,CD,14215,TGluaCBDaGk=,T XkgZGF1Z2h0ZXIgYWdlIGlzOg==,-1[/image]
    [/link]
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 2,070 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Lan Chi
    To: lelanthuong, đấy không phải là kháng sinh nặng đâu, nó là của ngoại nên giá hơi cao, hơn nữa thuốc của ngoại thường tốt hơn thuốc nội mà. Thuốc Zinat là sản phẩm của hãng thuốc nổi tiếng nên chất lượng cũng đảm bảo. Đối với bệnh nhân dùng hợp nó phát huy hiệu quả rất tốt, nếu bệnh nhân kháng thuốc thì nó cũng vô tác dụng. Các mẹ cứ yên tâm cho con dùng, nó cũng chỉ như những kháng sinh khác thôi. Hoặc có thể cho con uống Clamoxyl 250 mg chất lượng cũng tốt mà giá tiền rẻ hơn.
    Nếu các mẹ cho con uống Clamoxyl ko khỏi thì đừng đổi sang Zinat nhé, như vậy là kháng với nhóm Amo rồi đấy.
    Chắc mẹ Lan Chi là bs rồi, mình chẳng biết gì nên cứ đoán bừa như vậy vì khi thấy bệnh con thật nặng bs mới kê thuốc này. Mà mình thấy thuốc ngoại hình như tốt hơn thuốc nội thật ( hay con mình cũng xính đồ ngoại hay sao ý ) cũng thành phần liều lượng như thế mà mình mua thuốc nội thì mãi không khỏi. Cám ơn mẹ Lan Chi cho biết thông tin nhé, có gì thắc mắc mình hỏi bạn được không?
    • 232 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Thực ra trước đây mẹ cháu làm việc cho công ty dược nên biết thôi, không phải là bác sỹ, dược sỹ nhưng nếu con ốm, bác sỹ chuẩn đoán bệnh là mẹ có thể tự mua thuốc cho con uống :4:. May mà không phải vào bệnh viện . Do đặc thù công việc nên có thể chọn mua được thuốc tốt mà giá vừa phải :4:. Có việc gì cần bạn cứ hỏi, nếu mình biết mình sẽ giúp cho.

[/link]
    • 171 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cac me oi cho minh hoi chut. Hien be Tom dang uong khang sinh Ery Children ma khong thay do thi ngay ngay mai minh chuyen sang uong Zinnat luon co duoc khong hay lai phai cach them may ngay nua. Sang nay, be van ra nhieu nuoc mui va ho nang qua.
    ----------------
    Me yeu con nhat tren doi Tom oi
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

CHo mình mượn tạm đất này để hỏi cách điều trị cho con gái của mình. Từ tối hôm qua thấy con gái hâm hấp sốt. Mẹ cháu cho uống babymol. Đến đêm tháy con gái sốt cao hơn và húng hắng ho khoảng đôi ba lần. Sáng dậy thấy con lấy tay che mồm. Mình nghĩ con bị viêm họng (hẹn bs đến đầu giờ chiều mới tới khám). Mình đã dùng viên đạn đút đít để giảm sốt. Theo các mẹ có kinh nghiệm, mình phải làm gì chocon gái?
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 318 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Con mình cũng bị 1 lần khi thở còn rít lên, nghe sợ và thương lắm. Bs cũng kê đơn uông hết 1 lọ Zinnat, kết hợp nhỏ thuốc mũi (Otrivine hoặc Sunfarine, nhưng mình nhỏ Sunfarine), uống ngày trước ngày sau đã khỏi rồi nhưng vẫn phải cần uống hết liều.
    • 14 năm
    • 338 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con mình bị viêm thanh quản, ho khàn khàn xót ruột quá. Mình đọc trong diễn đàn thấy các mẹ có rất nhiều bài thuốc hay trị ho như tắc chưng đường phèn, mật ong chanh tỏi... nhưng tất cả hình như chữa cho bệnh ho có đờm hay là viêm phế quản??. Vậy mình có thể dùng bài thuốc nào để giúp bé bây giờ.? Bé nhà mình uống nhiều kháng sinh quá, mình định cho bé đi bs hôm nay nhưng vì bệnh mới chớm nên mình vội lên đây tham khảo ý kiến các mẹ trước, may ra đỡ cho bé phải uống kháng sinh thêm nữa, mình hãi quá rồi. cám ơn các mẹ nhiều...
    • 3,012 Bài viết

• 502 Được cảm ơn

Daniel cũng bị viêm thanh quản đây ạ, co chị nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với, giọng lúc nào cũng khào khào nghe thương lắm cơ.
    JD
    Nhà mới của JD :Kiss: :LoveStruc:
    • 15 năm
    • 2,205 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

[QUOTE=JackDaniel] Daniel cũng bị viêm thanh quản đây ạ, co chị nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với, giọng lúc nào cũng khào khào nghe thương lắm cơ.[/QUOTE

Có phải lúc nói thì khản, lúc ho thì ông ổng như cún sủa thì là viêm thanh quản không ạ ? Tramy mới đêm qua nuốt dịch mũi mà sáng nay đã thế. Em không biết có phải uống kháng sinh không ?

http://www.cimsi.org.vn/Sach/230benh...em/phan2-2.htm

36. Viêm thanh quản.

Chúng ta thường nhận định chung rằng một cháu bé bị viêm thanh quản khi cháu ho ra tiếng khô như chó sủa, từng tiếng một và bị khó thở. Tuy vậy, nên phân biệt 2 loại viêm thanh quản theo các triệu chứng sau :

- Cháu bé đột nhiên bị ho và thở rất khó vào ban đêm vì thanh quản của cháu bị co thắt lại. Sự co thắt này có thể sẽ hết sau vài giờ nhưng rồi sẽ tái lại.

- Loại viêm thanh quản thứ 2 gây ra bởi một loại virút. Bệnh khi bắt đầu không đột ngột nhưng tiến triển ngày càng nặng thêm. Trường hợp này, phải đưa cháu bé vào bệnh viện ngay, vì nghiêm trọng hơn trường hợp trên nhiều.

Trong khi bác sĩ chưa tới hoặc chưa cho cháu đi bệnh viện nếu có điều kiện, làm tǎng độ ẩm của không khí sẽ có lợi cho cháu bé.
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con minh bị viêm thanh quản cấp mất hết cả tiếng. mình cho uống nước mơ muối thấy cũng đỡ lắm.
    dogdogard20040831_-8_Ro+cua+me
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3