TIN TÀI TRỢ.

Bé bị viêm tai giữa, chỉ giúp mình cách chăm sóc với!!!

• 2 Lượt chia sẻ
  • 50.8K Lượt đọc
  • 53 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 34 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các Mẹ ơi!!!
    Bé TN nhà mình bị viêm họng rồi liên đới bị viêm tai giữa, mình đã cho đi bác sỹ rồi, BS cho uống thuốc và thuốc giảm đau khi đau, nhưng mình thấy bé cứ ôm tai đau quằn quại thấy thưong quá , mồ hôi ra, người lạnh ngắt, có ai đã từng ở hoàn cảnh này chưa, chăm sóc như thế nào để làm bé có thể dễ chịu hơn, cho uống nhiều thuồc giảm đau quá mình cũng sợ, cái bệnh này có bị nguy hiểm không nhỉ, thời gian bệnh có lâu không, có ai biết chỉ giúp mình với, cám ơn nhiều.
    bichhanh(Tp.HCM)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 955 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Hạnh ơi, xin lỗi vì mình chẳng giúp ý kiến gì được, nhưng thấy thương bé quá, nhìn bé con nhà bạn nhỏ nhắn xinh xắn vậy mà cứ ôm tai kêu đau hoài thì tội thật đấy!!!

Mình không rành về bệnh này lắm, nhưng nghe nói là phải chữa bằng kháng sinh mạnh cho dứt hẳn, để lâu là không tốt đâu!!! Mình cũng có người quen, có con bị viêm tai giữa lúc nhỏ, cũng đi chữa BS và bây giờ thì bình thường, không còn nghe nhắc đến nữa!!! Hạnh cố gắng theo BS cho bé uống thuốc đều, đúng liều, đừng lơ là mà bệnh không dứt hẳn thì tội bé lắm! Trong lúc uống kháng sinh, nhớ tẩm bổ cho bé, cho uống nhiều nước cam, bổ sung C cho bé Hạnh nhé!

Mong bé chóng lành bệnh!
    MBKB (T/P HCM)
    • G&B
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,506 Bài viết

• 506 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Gôn nhà mình đã từng bị viêm tai giữa đây. Bệnh vừa nguy hiểm vì nếu không chữa dứt điểm để tái đi tái lại nhiều sẽ dẫn đến bị điếc và vừa gây đau đớn và khó chịu cho bé. Thông thường bs sẽ kê ks cho bé, kết hợp các thuốc nhỏ mũi họng để giải quyết tận gốc nguyên nhân gây bệnh, ngày nhỏ thuốc tai từ 2 đến 3 lần, sau chừng 3 ngày thì khám lại, mỗi lần khám bs đều rửa và bơm thuốc tai cho bé.
    Mình hầu như không cho Gôn uống thuốc giảm đau, có thể do cu cậu khá dũng cảm, cho bé ăn loãng, không phải nhai, cho uống nước, uống sữa bằng ống hút, cho bé nằm thẳng để nếu có dịch còn chảy ra ngoài được chứ đừng cho bé nằm nghiêng phía tay không đau, dịch sẽ tụ lại không ra được, lâu lành bệnh.
    Chút kinh nghiệm chia sẻ với bạn, mong bé sớm hết bệnh nhé.
    :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing:
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 140 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Vậy bạn phải đưa bé đến Trung Tâm tai mũi họng để khám gấp. Khoảng 2 tháng trước Bo của mình cũng bị viêm tai giữa , nữa đêm chi tai la đau quá, mình đưa đến bs quen khám, Bs nói màng nhĩ bị sung huyết phải đưa lên TT tai mui họng để người ta rạch chảy dịch ra ngoài , trên đường đưa con đi khám 2 vợ chồng rầu thúi ruột ,nhưng may quá khi đến khám thi bs nói chi cho nhỏ thuốc rồi tái khám lại nếu chưa hết thì mới phải làm tiểu phẫu. Sau khi nhỏ thuốc và uống kháng sinh liều cao 17 ngày thì hết.
    Bệnh này rất nguy hiểm bạn phải đưa bé đi khám càng nhanh càng tốt.
    Chúc bé mau hết bệnh
    Me Ky Anh 20/6/2002 (TP/HCM)
    • 34 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều lắm, chưa bao giờ TN bị ốm lâu như vậy, đã uống thuốc gần 1 tuần liên tục mà vẫn không khỏi, mình có đưa TN đi BS ở bệnh viện nhi đồng 1(phòng mạch tư), từ trước tới giờ TN vẫn đi BS này, mấy lần trước BS cho thuốc uống khoảng 3 - 4 ngày là dứt bệnh à, lần này lâu hết quá mà TN lại bị đau khóc suốt, hôm qua mình có đưa đến BS kiểm tra sau 4 ngày uống thuốc, BS nói vẫn chưa lành và còn đổi thuốc cho TN nữa, không biết có ổn không, chắc hôm nay mình đưa bé đi chuyên khoa tai mũi họng cho yên tâm quá, sợ BS ở nhi đồng 1 không chuyên khoa, có Mẹ nào biết phòng mạch nào chuyên khoa tai mũi họng không, chỉ giúp cho mình với hay là mình nên đến Trung tâm tai mũi họng trên đường Trần Quốc Thảo nhỉ? mình ở Tp.HCM, có ai biết phòng mạch BS chỉ gấp cho mình với nhé. Cám ơn các Mẹ nhiều nhiều.
    bichhanh(Tp.HCM)
    • 16 năm
    • 140 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mẹ Thảo Nguyên cứ đưa bé đến trung tâm tai mũi họng ở Trần Quốc Thảo đi , Bo cũng khám ở đó , nếu được xin khám bs Hồng hoặc hỏi điện thoại số này trước xem bs có phòng mạch riêng không nhé : 0903. 684. 303. Nói là con dâu BS Bích giới thiệu.
    Me Ky Anh 20/6/2002 (TP/HCM)
    • 34 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Ồ, cám ơn mẹ Kỳ Anh nhiều nhiều nhé, mình sẽ liên lạc ngay đây, mong rằng TN sớm lành bệnh.
    bichhanh(Tp.HCM)
    • 34 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Gởi Mẹ Kỳ Anh!
    Chiều hôm qua mình có liên lạc với BS Hồng ở TT Tai Mũi Họng rồi, được BS hẹn đưa bé đến khám, hôm qua BS đã khám cho bé rồi, trong tai đã có mũ, BS đã hút mũ cho bé và hẹn hôm nay đến rửa tai một lần nữa, thứ 6 đến tái khám, tối qua TN ngủ ngon, không còn quấy khóc và dùng thuốc giảm đau nữa, cảm ơn mẹ Kỳ Anh nhiều lắm nhé, BS nói rửa tai và uống thuốc một thời gian sẽ khỏi, thấy bé không còn đau nữa mình cũng yên tâm rội
    Một lần nữa cảm ơn mẹ Kỳ Anh rất nhiệu
    bichhanh(Tp.HCM)
    • 15 năm
    • 504 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé TN ở Tp.HCM chắc là gặp nhiều BS giỏi sẽ sớm hết bệnh thội Theo em được biết thì bệnh này nếu sau hai tuần mà tai vẫn còn chảy mũ thì chuyển sang mãn tính luôn. Tội nghiệp Kem nhà em bị đã hơn tháng nay rồi, từ lúc mới bảy tháng rưỡi mới tội chứ. Lúc đầu em hoảng quá, thấy chảy mũ thì đưa đến BS Tai mũi họng, sau nghe nói BS này cho uống thuốc mạnh ngay từ đầu em cũng hãi (vì Kem còn nhỏ quá), sau Em chuyển sang điều trị BS Nhi bệnh vẫn không hết, uống hết thuốc vài ngày lại sốt lại chảy mũ mà đã uống hết liều nên BS cho ngưng uống để theo dõi, ít ngày sau thì hết được mấy ngày lại sốt lại uống thuốc tiếp, nghĩ đến cảnh cho con uống thuốc là em sợ còn hơn gì nữa. Được khoảng 1 tuần sau lại sốt dai dẳng, em sốt ruột quá lại lo bị biến chứng nữa nên chở thẳng đi Đà Nẵng (nhà em ở Quảng Nam, ít có thầy thuốc giỏi lắm mà BS nói ở đây cũng ít thuốc đặc hiệu để chữa nữa nên cho mấy viên thuốc khó uống khủng khiếp luôn !), ở đây BS cho uống thuốc tốt và liều cao, BS nói bình thường cho uống 5 ngày và chỉ kê đơn 5 ngày nhưng bảo Kem phải uống 7 ngày mới được. Thế mà mới hết thuốc hôm thứ tư vừa rối thì đến tối thứ sáu lại sốt, sáng thứ bảy lại chảy mũ ra (mũ chảy ra rồi thì lại ăn chơi bình thường). Em đang nẫu cả ruột ra đây vì lo và thương Kem quá chừng nhưng cũng chưa biết phải làm sao cả. Em cũng điều trị ngay từ đầu rồi mà uống thuốc cũng nhiều (tổng cộng 17 ngày toàn ks chống viêm), BS nào cũng nói thấy Kem mập mạp chắc là sức đề kháng cao sẽ khỏi bệnh thôi, vậy mà .
    Mẹ TN tích cực điều trị cho TN đi nhé, không thì tội nghiệp lắm.Cầu mong sao TN gặp may hơn Kem để chóng lành bệnh !

Ih5Tp7
    • 15 năm
    • 504 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị Hạnh ơi! Bé Thảo Nguyên đã lành chưa vậy? Sao không thấy chị lên tiếng nữa?

Ih5Tp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 235 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Vậy bé Kem đã hết bệnh chưa?

Nếu tình hình còn xấu thì bạn cho bé Kem vào SG một chuyến đi , khám ở TT Tai mũi họng, xin nằm lại 2, 3 ngày cũng được, sau đó BS sẽ cho toa về nhà uống thêm, bạn tranh thủ xin số ĐT của BS điều trị bé , về nhà theo dõi và gọi cho BS nhờ tư vấn tiếp.

Chúc bé Kem và bé Thảo Nguyên mau hết bệnh nha.

BICH THUY
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,136 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Cac me oi, kinh nghiem the nay nhe, trong truong hop be bi cac benh lien quan den Tai - Mui - Hong : tot nhat la nen dua be den BS chuyen Khoa Tai-Mui - Hong, vi cac BS nay co cac dung cu chuyen dung de kham va dieu tri cac loai benh nay ,
    Minh gioi thieu 1 dia chi BS TMH o HN, kham rat tot va dieu tri chu yeu bang xong, hut, xit thuoc truc tiep vao tai, hong, han che dung khang sinh (dieu nay rat tot cho cac be con nho qua) : GS Cành - Ngo 195 Minh Khai. Rat dong nguoi den kham day, nen neu phai dua be di thi nen dua som mot chut. BS kham cac buoi chieu tu 4h30 den 8h30. Benh viem tai giua rat nguy hiem vi khi benh moi chom thi minh kho phat hien ra, khi be keu dau, nhuc tai, quay khoc, sot cao thi cac me moi dua di kham, luc nay thuong thi trong tai da co mủ roi, chua cung lau hon. Hang ngay khi tam goi (nhat la goi dau, can dac biet chu y de nuoc vao tai be), cac me nhe. Nhung be hay bi viem mui hong rat de bi an len thanh viem tai day. Hau qua thi co the tro thanh man tinh, giam thinh luc... Noi chung la can can than voi cac trieu chung ban dau cua benh de phat hien som, kip thoi dieu tri.
    • 15 năm
    • 504 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn chị BICH THUY và Mẹ Echcom, Be Kem nhà em đợt này cũng thấy đỡ nhiều rồi, chi cầu mong sao không bị tái phát. Nhờ trời là dù bị chảy mũ cả hai tai rồi nhưng Kem vẫn nghe bình thường, không thấy biểu hiện giảm thính lực gì cả và cũng không bị sốt nhiều nên vẫn ăn uống bình thuờng.

Ih5Tp7
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 129 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Buồn quá các mẹ ơi, Bi nhà mình bị sốt mất hai hôm đi khám thì bảo là bị viêm đường hô hấp dưới, uống coje và opedroxyl được ba ngày Mình không để ý đến tai của bé, chỉ chăm chăm vào họng và mũi thôi. Tối qua bé kêu đau tai, quấy khóc mình đi khám thì bác sĩ bảo là viêm tai giữa cấp vì có mủ và máu chảy ra. Mình lo quá đi mất. Có ai đã từng trong cảnh này không chia sẻ với mình đi. Thuốc thì đang uống theo đơn bác sĩ cho rồi nhưng chẳng biết sẽ thế nào nữa. Bé chẳng chịu ăn gì cả mà lại uống ks liều cao, tuần trước cũng nã kháng sinh rồi chưa hết thì lại đến tuần này. Mình cứ ân hận mãi vì chẳng quan tâm đến con để đến mức chạy lên tai như vậy, mẹ gì mà tệ quá đi mất.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,399 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Thương bé quá, bọn trẻ con hay bị viêm mũi họng thường dẽ bị viêm tai giữa lắm mẹ Van ơi. Phiền một nỗi là bọn nó hay bệnh quá làm bố mẹ đôi khi cũng lơ là, nghĩ cũng thường thường như mọi khi. Hôm nay Tim nhà mình sáng đến lớp cứ mệt mệt, ko chơi phá phách như mọi khi mà chỉ nằm. Cô gọi mẹ đến đem về, lý do vì "nó ko giống thằng Tim của ngày thường", thế mà suốt dọc đường đi, mẹ cháu cứ như bị thần kinh, nghĩ đến các tình huống khác nhau, mà sợ nhất là con bị quai bị, (chưa được chích ngừa vì bác sy ko cho, cứ nói phải khỏi viêm họng hoàn toàn mới cho chích). may quá đến trường đã thấy nó đang chơi phá ngoài sân, hò hét như thằng điên rồi. Nhưng cẩn tắc vô áy náy, cứ tha nó về nghỉ buổi chiều ở nhà đã...

ÔI, lại luyên thuyên rồi. Mẹ Vân Bi ơi, có cu Bo dễ thương và Biteo đã bị viêm tai giữa đấy, hy vọng các mẹ giúp mẹ Vân thêm tý kinh nghiệm chăm con...
    Một ngày mới nắng lên!
    • 1,566 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

mẹ Vanbi ơi, bạn đưa con vào TMH- Trần Quốc Thảo ngay lập tức, không chần chừ gì hết (8h tối vẫn còn khám dịch vụ)
    Đợt trước Biteo bị viêm tai giữa cấp đó. Tình hình chuyển bệnh nhanh không ngờ luôn đó.
    + tối thứ 4 : quấy, bắt mẹ ôm mới ngủ cả đêm
    + thứ 5 : viêm họng, sổ mũi (mũi nước thôi)
    tối thứ 5 : sốt cao, không hạ
    + sáng thứ 6 : bình thường
    chiều thứ 6 đi khám bác Cam : viêm hô hấp
    tối thứ 6 : sốt cao, không hạ
    + sáng thứ 7 : bình thường
    chiều thứ 7 : chảy mủ tai (rất ít); bác cam chuyển chuyên khoa TMH bên nhi đồng 1
    + sáng chủ nhật : nhi đồng 1 không khám chuyên khoa, nhờ mẹ Kỳ Anh giới thiệu, mình chuyển vào TMH được bác Hồng khám & bắt nhập viện cấp cứu , Bác phong phòng cấp cứu cho về uống theo toa bác cam cho (vì CN không có bác sĩ)
    + sáng thứ hai : nhập viện (chính 2 mũi đặc trị - kháng sinh), chiều sưng mặt
    + sáng thứ ba : mổ cấp cứu

Mình ghi rõ cho mẹ vanbi và các bạn tham khảo, khi bé sốt cao khogn nên chủ quan cho uống thuốc lung tung, nêu Biteo khogn đưa đi bệnh viện kịp thời, thì có lẽ giờ này mình không còn ngồi đây đâu.
    Số phone của mình : 0903 600 355; nếu cần bất cứ việc gì bạn cứ gọi cho mình.
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

biteo1-1biteo2-1biteo3-1biteo4-1biteo5-1
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 998 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Đúng rồi đó mẹ vanbi à (hình nh Vanbi ở HN), đưa đến TT TMH gấp, ở đấy chuyên khoa. Hồi Bo bị viem họng, sốt , đem đến NĐ cứ bảo là VH, sau minh rút kinh nghiệm từ Biteo, nhờ khám tai. Lúc đó tai Bo chỉ bị đỏ thôi, nếu mình ko phát hiện kịp thì từ đỏ tai sang có mũ là rất rất gần nhau đấy!
    Me Bo (TP.HCM)
    • 486 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Me Van Bi thu dua be den kham cho ong bac sy o Trung Tu (thap nuoc trung tu) xem sao, ong do la giao su chuyen khoa tai - mui - hong day. Gio kham la tu sang den 12h trua, chieu tu 3h den 7h toi. Minh quen mat ten bac day, nhung neu can minh se xin so dien thoai cho
    • 248 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Chào mẹ Vân Bi. Xin chia sẻ cùng bạn nỗi lo lắng bạn đang gánh chịu.

Mình cũng có bé bị viêm tai giữa. Đau lòng lắm, bé uống kháng sinh đến hơn 2 tháng mới hết lận Mình ở Tp.HCM. Đem con đi hết nơi này đến nơi khác. Đến BV tai mũi họng thì bé được rửa tai, hút mủ nhưng không hiểu sao BS ở đó cho uống bao nhiêu kháng sinh không bớt (từ Opedroxin đến Augmentin đến Curam đến...) mà làm thằng nhỏ tiêu chảy cấp phải cấp cứu ở BV Nhi Đồng 1. Eo ơi, bây giờ nghĩ lại mình còn sợ. Ngày nào cũng bế con đi, vừa đi vừa khóc, vừa cầu Trời khấn Phật cho con hết bệnh. Đi BS Tập - Trưởng khối phòng khám BV Tai Mũi Họng, cũng không hết. Sau đó mình cho con đi BS Đông - phó khoa tai mũi họng BV Nhi Đồng 1 thì hết bệnh. Có lẽ đủ loại kháng sinh phát huy tác dụng chăng !! Vì sau đó bé bị viêm mũi họng chữa trị ở bác Đông cũng không hết. Sau này cứ bé bị viêm mũi họng là mình nhờ BS kiểm tra tai của bé luôn. Mẹ Vân Bi đừng tự trách mình. Em bé chuyển bệnh rất nhanh, bạn đã chăm sóc con tốt lắm rồi, đến BS mà còn chẳng phát hiện được nữa mà. Cố lên bạn ơi, rồi bé sẽ khỏe thôi mà. Sau khi bé nhà mình hết bệnh, mình ăn chay đúng 1 tháng để tạ ơn Trời Phật đó. Nói như vậy để bạn hiểu tình hình em bé nguy đến vậy. Nhưng rồi cũng qua bạn ơi.

Bạn của tôi ơi, chúc bé của bạn mau hết bệnh.

À, bé nhà mình uống thuốc Zinnat thấy hợp và chuyển biến tốt đó, bạn thử tham khảo ý kiến BS nhé.
    • Đã bị khóa
    • 15 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 499 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi bé bị viêm tai giữa thì có biểu hiện như thế nào, bé có khóc vì đau không hay vẫn bình thường mà vẫn có biểu hiện khác như sờ tai chẳng hạn, hoặc vò đầu bứt tai? Cảm ơn các mẹ nhiều. Mong bé nhà mẹ Vân Bi chóng khỏi nhé!
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3