TIN TÀI TRỢ.

Bé bị viêm mũi dị ứng

• 1 Lượt chia sẻ
  • 39.9K Lượt đọc
  • 57 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 844 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Cháu em 2 tuổi bị viêm mũi dị ứng, biểu hiện là bị chảy mũi mà nước mũi màu trắng chứ ko phải màu xanh. Các mẹ có kinh nghiệm chỉ cho em cách chữa và chữa ở đâu với. Em nghe nói BV Việt Pháp có thuốc chữa tương đối hiệu quả nhưng em ko rõ như thế nào. Có mẹ nào đưa con tới đây khám chưa hay cho bé đi khám ở đâu ạ? Các chị giúp em với nhé. Em cảm ơn nhiều.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 220 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bốtoon&susu
    Ái chà, Susu của bố cháu mới 5 tháng tuổi cũng đang bị sổ mũi, nhỏ nước muối sinh lý và Otrivin mấy hôm rồi ko khỏi, hút mũi bằng dụng cụ có 2 cái ống và 1 cái bình thông nhau cũng ra 1 ít, nhưng ko ăn thua, mà Susu cũng kêu toáng lên, khóc 1 lúc là lại sinh ra 1 lượng nước mũi tương đương thế nên quá tội.

Các mẹ có biết bác sỹ thế nào chữa cái bệnh này tốt hay dùng biện pháp gì ko, nhỏ mũi dùng thuốc gì tốt..., mấy hôm nay rồi tịt mũi ăn uống ngủ chơi đều khó khăn nên căng lắm
    Bố cháu vào link này đọc bài của cucxoi nhé.
    https://www.webtretho.com/forum/showt...809#post574809
    • 35 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babe
    Cháu em 2 tuổi bị viêm mũi dị ứng, biểu hiện là bị chảy mũi mà nước mũi màu trắng chứ ko phải màu xanh. Các mẹ có kinh nghiệm chỉ cho em cách chữa và chữa ở đâu với. Em nghe nói BV Việt Pháp có thuốc chữa tương đối hiệu quả nhưng em ko rõ như thế nào. Có mẹ nào đưa con tới đây khám chưa hay cho bé đi khám ở đâu ạ? Các chị giúp em với nhé. Em cảm ơn nhiều.
    Cún nhà mình cũng thế. Đi khám, bs cho uống thuốc Phenergan cảu Cty dược trong nước sx. Đọc thấy nhìu tác dụng phụ lắm mà thuốc lại dùng cho trẻ từ 1-2 tuổi cơ (cún nhà mình mới 9 mth) nhưng ko cho uống thì ko thở được, ko ngủ, quấy khóc suốt đêm. VÌ cún nhỏ nên bs bảo cho uống ngày 2ml thôi. Uống được 5 ngày cũng thấy có vẻ đỡ hơn. Bạn cho cún đi khám và hỏi hộ mình xem thuốc đó uống lâu ngày có an toàn ko? thuốc gì tốt hơn
    • 588 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

các mẹ ơi, có ai biết về bệnh viiem mũi dị ứng ở trẻ sơ sinh ko? bé mình cứ ngẹtt mũi, khịt khịt hoài, nhất là buổi sáng, tối. trong ngày thi khi gắt ngủ cũng khụt khịt, thỉnh thoảng ho, tiếng ho, khóc có vẻ họng bị đờm. bé ko hề chảy mũi, hút mũi cũng ra rất ít. mình đi khám thì bsĩ bảo viêm mũi dị ứng, họng sạch, ko đỏ, cho uống acemuc, polaramin cũng ko đỡ, thở khí dung 3 ngày rùi mà thấy ko biến chuyển. mình nghiên cứu thì thấy viêm mũi dị ứng thì phải hắt xì nhiều, ra nước mũi nữa. mọi người ai có kinh nghiệm thì chia sẻ mình với. mỗi lần bé hp là hay ói nên mình xót quá. bé mới 2 tháng thôi
    • 177 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

CHào các mẹ, con giai e 3tuổi, bị viêm mũi dị ứng từ nhỏ, liên tục bị xổ mũi rồi ho khù khụ, mỗi khi thấy con ho là e quặn cả ruột gan, các mẹ có KN chia sẻ e với ah. Cám ơn các mẹ.:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 35 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Bác ơi, viêm mũi dị ứng thì phải sống chung với nó thôi, k có thuốc nào đặc trị được. hai thằng cu nhà em thuộc dạng này, tháng nào mẹ cũng phải tốn một khoản tiền đáng kể biếu bác sỹ đấy. Tuy nhiên, bệnh này có thể phòng được khá tốt nếu mẹ chịu khó (khoảng 10 lần hai thằng nhà em ốm thì 4 lần tự khỏi k cần đưa đến bác sỹ): buổi sáng bắt buộc phải đánh răng sạch sẽ, ngậm nước muối nóng cho sạch họng, tốt nhất là bé phải súc vào được vào đến vòm họng (thằng nhà em 2 tuổi em đã luyện được rồi), nhỏ nước muối ấm vào mũithường xuyên 2-3 lần/ngày nếu vào thời tiết lạnh, bé đi ra đường về, súc họng và nhỏ nước muối ấm thường xuyên thì rất tốt. Em nghiệm tất cả các cách rồi, chỉ có nước muối là tốt nhất, mật ong thì nóng mà các loại lá thì có đứa hợp, đứa thì k hợp mà có phải lúc nào cũng có thời gian mà hấp, chưng, nước muối chỉ cần muối và ít nước nóng pha là ok rồi… Ngoài ra, khi bé bắt đầu có dấu hiệu có đờm, mũi hay ho phải tích cực súc miệng, làm sạch mũi (chị phải ngửa đầu bé xuống nhỏ đầy hai mũi, hút mũi, làm đến khi nào bé sạch hết mũi thì mới được), vỗ rung cho bé ho hết đờm, kết hợp với các loại lá: ví dụ em hay xay cả diếp cá, húng chanh… vào nấu cháo cho bé, khi bé khàn giọng thì cho ăn giá…nếu đợt nào bé đề kháng tốt thì sẽ tự khỏi, nếu bị nặng thêm thì chắc phải đưa đi bác sỹ rồi chị ạ.
    • 177 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ tin tũn nhiều nhé, ah mà bé nhà e chưa biết súc miệng kiểu ấy nhưng ku cậu lại thích uống nc muối mới lạ chứ, uống nhiều thì sợ hại thận, ít thì lại k hiểu quả lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 153 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Có bé nào bị như bé nhà em không? Cứ thay đổi thời tiết (ví dụ đêm qua mưa to), là sáng nay rửa mũi đã thấy nhiều vô kể mũi xanh lè, mặc dù bé không hề bị thò lò ra ngoài và hqua vẫn còn rất bthường...
    Hoặc bé chỉ cần bị hắt hơi là bắt đầu báo hiệu 1 quá trình bệnh: Hắt hơi rồi mũi, mũi xuống họng, họng xuống pq. (như các bé bthường có khi chỉ cần tí siro là ok, nhưng bé nhà em ko hiểu sao ko thể tự khỏi được)

1 tháng không biết bao lần thay đổi thời tiết và không biết bao lần bé bị như vậy, chưa khỏi hết đã lại gối đầu sang đợt sau và cái vòng luẩn quẩn ấy cứ tiếp diễn không biết đến bao giờ... Mũi --> Họng, Đờm --> Tai --> Kháng sinh --> Rối loạn tiêu hoá...

Thực sự là em cực mệt mỏi vì đã đưa bé đi khám không biết bao nhiêu bác sỹ, từ Bs bệnh viện Nhi, bs bv Việt Nam Cu ba, bs TMH TW, nhưng vẫn chưa dứt điểm được. Hiện bé đã fải đặt OTK trong tai, chờ khi nào khỏi được mũi họng thì mới nạo được VA (mà không biết nạo VA trong trường hợp này có tốt không đây), mà mãi mấy tháng vẫn chưa có đợt nào khỏi dứt điểm. Các mũi tiêm phòng cũng chưa hoàn thành hết vì liên tục bị viêm đường hô hấp, mà viêm là không tiêm phòng được...

Các loại thuốc phải nói là mẹ cháu thuộc lòng công dụng. Ai nói gì hay tốt là tìm hiểu ngay để áp dụng cho con. Từ rửa mũi, ngâm chân nước muối, ăn yến... nhưng dường như bé chưa gặp được đúng thuốc :-(

Có bé nào bị như bé nhà em mà chữa khỏi được thì các mẹ mách cho em với. Em cám ơn nhiều lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hic, chia sẻ với chị, bé nhà chị không biết đã bao nhiêu tháng? con gái em 19 tháng, cháu bị từ nhỏ. Bây h lớn rồi vẫn cứ liên tục bị. Gần đây bị mũi xanh đến 10 ngày, ngày nào em cũng phải hút 3 lần và nhỏ arygon. Em cũng thử đủ thuốc, brochom vaxom đã dùng chỉ được 1 tháng không ốm, tháng sau lại bị lại. Hiện tại em đang cho bé uống thuốc đông y cùng với uống singulair. Em nghĩ 2 bé đều thuộc cơ địa dị ứng với thời tiết. Thuốc singulair là thuốc uống dự phòng hen và chữa cả viêm mũi dị ứng. Em cũng rất lo vì viêm mũi dị ứng dễ biến chứng thành viêm xoang và hen phế quản
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 153 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Bé nhà tớ được 2 tuổi
    Broncho Vaxom tớ đã dùng cho con vỉ này là vỉ thứ 10 (tức là 1 năm 3 đợt, mỗi đợt 3 tháng, mỗi tháng 1 vỉ 10 viên - 10 ngày), bs khuyên nên dùng trong 2 năm. Vẫn chưa thấy tác dụng mấy
    Singulair dùng thường xuyên, không thấy tác dụng. Bs bảo nếu cảm thấy không có tác dụng thì cũng không nên dùng làm gì nữa vì dùng quá nhiều rồi.

Có ai cho em lời khuyên???
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 87 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Hic, con mình cũng hay bị sổ mũi nhưng ko thường xuyên bằng con bạn. Phải nói là xì trét kinh khủng khi cứ cái điệp khúc đấy, nhanh thì 5 ngày đến 1 tuần, lâu thì kéo dài cả tháng. Mà lâu thì thế nào cũng xuống họng, rồi tiêu hóa.

Con mình có vẻ hợp siro decolgen. Cứ sáng r hắt hơi xổ nc mũi trong là mình cho uống decolgen + rửa nc muối tích cực thì may ra khỏi nhanh.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 84 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Con mình thuộc loại di ứng thời tiết, mất cả 1 năm mình mới tìm được BS vừa ý. Hiện tại con mình khá lên rất nhiều sau khi dùng Nasonex (đây là thuốc xịt vào mũi) xịt 1 lần/1 ngày liên tục cho đến khi triệu chứng giảm dần, rồi ngưng hẳn.(con mình xịt hết 3 bình như vậy)

Chắc các mẹ phải tìm BS dị ứng giỏi chút, cứ mang con đến BS nhi, rồi lại kháng sinh, thuốc sỗ mũi, ho, mình khổ với cái vòng lẩn quẩn này 1 năm.

PS: Mình không ở VN (vì trước kia có mẹ hỏi BS mà con mình khám)
    • 148 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của mẹ cháu né, hàng ngày vệ sinh mũi cho bé bằng nước muối sinh lý. Cháu nhà mình ngàu trước mũi xanh quanh năm, sốt ruột lắm. Sau đó, mình vệ sinh thường xuyên cho bé. Trộm vía, cháu bây giờ ít khi bị viêm lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,632 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Mình cũng có con gái hiện giờ gần 3 tuổi nhưng cứ thay đổi thời tiết là sổ mũi, đầu tiên là mũi trong, sau đó nếu để dài ngày hơn là sang mũi xanh và ho, chưa dứt đợt này đã sang đợt khác. Mình nghĩ là thường xuyên rửa, hút mũi cho con bằng nước muối sinh lý tốt đấy, kể cả lúc bình thường. Có những đợt con bị sổ mũi, uống thuốc mãi ko khỏi, mình dừng thuốc và chỉ hút mũi bằng nước muối nhiều lần trong ngày thì vài ngày sau là con tự khỏi.
    DlcTp7
    VZMUp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 57 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi machuboy Xem bài viết
    Có bé nào bị như bé nhà em không? Cứ thay đổi thời tiết (ví dụ đêm qua mưa to), là sáng nay rửa mũi đã thấy nhiều vô kể mũi xanh lè, mặc dù bé không hề bị thò lò ra ngoài và hqua vẫn còn rất bthường...
    Hoặc bé chỉ cần bị hắt hơi là bắt đầu báo hiệu 1 quá trình bệnh: Hắt hơi rồi mũi, mũi xuống họng, họng xuống pq. (như các bé bthường có khi chỉ cần tí siro là ok, nhưng bé nhà em ko hiểu sao ko thể tự khỏi được)

1 tháng không biết bao lần thay đổi thời tiết và không biết bao lần bé bị như vậy, chưa khỏi hết đã lại gối đầu sang đợt sau và cái vòng luẩn quẩn ấy cứ tiếp diễn không biết đến bao giờ... Mũi --> Họng, Đờm --> Tai --> Kháng sinh --> Rối loạn tiêu hoá...

Thực sự là em cực mệt mỏi vì đã đưa bé đi khám không biết bao nhiêu bác sỹ, từ Bs bệnh viện Nhi, bs bv Việt Nam Cu ba, bs TMH TW, nhưng vẫn chưa dứt điểm được. Hiện bé đã fải đặt OTK trong tai, chờ khi nào khỏi được mũi họng thì mới nạo được VA (mà không biết nạo VA trong trường hợp này có tốt không đây), mà mãi mấy tháng vẫn chưa có đợt nào khỏi dứt điểm. Các mũi tiêm phòng cũng chưa hoàn thành hết vì liên tục bị viêm đường hô hấp, mà viêm là không tiêm phòng được...

Các loại thuốc phải nói là mẹ cháu thuộc lòng công dụng. Ai nói gì hay tốt là tìm hiểu ngay để áp dụng cho con. Từ rửa mũi, ngâm chân nước muối, ăn yến... nhưng dường như bé chưa gặp được đúng thuốc :-(

Có bé nào bị như bé nhà em mà chữa khỏi được thì các mẹ mách cho em với. Em cám ơn nhiều lắm
    Triệu chứng bạn tả Sao mà giống con nhà tớ thế. từ lúc 1 tuổi đến bầy giờ gần 3 tuổi rùi mà ko đõ 1 chút nào hết bệnh viện nhi, TMH, việt pháp các phòng khám tư rồi đông tây y đủ cả ai mách gì làm đấy, nước muối thì cả hàng nghìn chai cũng chẳng ăn thua. mũi ko chảy ra ngoài nhưng lúc nào cũng xanh và ho nặng tiếng rùi chuyển thành hen phế quản. cũng ăn yến, đã nạo VA và đặt OTK rùi nhưng nạo VA vẫn ko tác dụng. nên tớ khuyên bạn với trường hợp này đừng nạo VA tốn tiền mà vẫn ko tác dụng
    Hiện giờ tớ đang bsỹ đang cho uống singulair đợt này là đợt thứ 3 uống singulair. và tớ cho uống thêm nứoc gừng + mật ong, quả la hán hãm uống thay nước cả ngày và uống bài thuốc của mẹ chuotini là: 5 quả táo đen+ 5 quả táo đỏ+ 3 tai mộc nhĩ+ 5 tai nấm đồng cô sắc uống cả ngày và dừng hút mũi chỉ xịt và yêu cầu cháu xì ra ngày 2 lần sáng và tối(vì hút nhiều mà ko tác dụng nên dừng biết đâu con mình ko hợp với hút mũi nhiều) trộm vía nghìn lần con 2 tuần nay thấy ổn, còn kquả thế nào thì phải đợi thêm time nữa. hy vọng và hy vọng
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 57 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

gặp bsỹ nhiều đến mức con nhà tớ bảo mẹ ơi đùng cho con đi học mẹ cho con đi bsỹ khám và tiêm cũng được. còn bsỹ thì bảo có lẽ phải dùng chiêu đông tay y kết hợp với cúng thì con nhà em mới ok được. chán
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 153 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã cho em thêm kinh nghiệm.
    Rửa nước muối thì ngày nào em cũng rửa cho bé ít nhất 2 lần, vì bé liên tục bị mà, mà phun bằng xilanh mới ra được cả đống mũi chứ xịt bằng sterimar thì chẳng ra được gì.

Hiện bác sỹ TMH đang giục em cho bé nạo VA, mà em lăn tăn quá, cũng có 1 số mẹ nói với em nạo VA xong cho bé cũng chẳng ăn thua...

Mẹ meinto cho em hỏi bài thuốc của mẹ chuotini là: 5 quả táo đen+ 5 quả táo đỏ+ 3 tai mộc nhĩ+ 5 tai nấm đồng cô sắc uống cả ngày ở topic nào thế ạ? Em muốn đọc kỹ lại, nếu có thể áp dụng được cho bé nhà em thì em sẽ làm ngay.
    Mong tin meinto ạ.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 13 năm
    • 1,088 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Trời, sao giống con nhà tớ thế. Con tớ dùng tây y uống kháng sinh liên tục nhưng cứ đều đặn 2 tuần bị 1 lần, mỗi lần bị cũng hết khoảng 10 ngày. Sau này tớ cho dùng thử thuốc đông y cụ Lang Cách, trôm vía 1000 lần con cũng đỡ, vẫn bị nhưng khoảng thời gian không bị dãn cách ra, khoảng 1 tháng mới bị một lần.
    Mẹ nó thử cho con uóng thuốc đấy xem biết đâu lại hợp, vì nhiều khi bé bị viêm mũi do nấm chẳng hạn thì kháng sinh uông cũng khó khỏi, còn thuóc đông y lại chữa được cả nấm.
    • 231 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Mình xin chia sẻ với mẹ nó một số thông tin sau:
    V.A là một đám tổ chức lympho nằm ở trần vòm họng (còn gọi là amiđan Luschka) và quanh loa vòi nhĩ (còn gọi là amiđan Gerlach), chúng cùng với amiđan khẩu cái (mà ta quen gọi là amiđan) và amiđan đáy lưỡi tạo thành một vòng bạch huyết quanh họng (vòng bạch huyết Wandayer).

Chức năng của V.A chủ yếu là việc nhận biết và định dạng các tác nhân gây bệnh từ bên ngoài xâm nhập vào cơ thể qua đường hô hấp, tiêu hoá, giúp cho hệ thống miễn dịch của cơ thể có đươc khuôn mẫu của kháng nguyên (tác nhân gây bệnh); làm cơ sở để sản xuất ra kháng thể chống lại các tác nhân này.

Có nên nạo V.A cho trẻ?

Đây là câu hỏi được đặt ra thường xuyên đối với các thầy thuốc chuyên khoa tai - mũi - họng khi khám cho một trẻ bị viêm VA, cũng là câu hỏi thường trực trong đầu cha mẹ của bệnh nhi.

Các bậc cha mẹ thường nghe ai đó nói rằng, V.A cũng có chức năng và không nên nạo đi, ngay cả khi nó bị viêm nặng, rằng nạo V.A sẽ làm suy yếu hệ miễn dịch của trẻ...

Đây thực sự là những quan niệm hết sức sai lầm và thật là đáng tiếc. Trên thực tế, như đã nói ở trên, V.A chỉ có một chức năng giới hạn trong vòng bạch huyết Waldayer và không phải là cơ quan duy nhất thực hiện chức năng sản sinh hệ miễn dịch.

Mặt khác, khi V.A đã bị bệnh, viêm đi viêm lại nhiều lần thì nó cũng không còn khả năng để thực thi chức năng của mình nữa. Trái lại, một V.A bị quá phát sẽ làm bít tắc lỗ mũi sau, cản trở sự thở bằng mũi của trẻ, làm ứ đọng dịch và mủ ở mũi.

Những hiện tượng này gây ra rất nhiều hậu quả tai hại cho tre. Trẻ thường xuyên bị thiếu oxy não, ảnh hưởng đến sự phát triển thể chất và trí tuệ và là tiền đề để gây ra các biến chứng đã kể trên.

Chưa hết, bản thân một V.A bị viêm nhiễm nhiều còn là nơi trú ngụ lý tưởng của vi khuẩn gây bệnh (foyer d’infection), để rồi từ đó gây ra các viêm nhiễm ở các khu vực lân cận như mũi, xoang, họng, tai giữa, phế quản...

Tất nhiên nói như thế không có nghĩa là mọi trường hợp viêm VA đều phải nạo V.A. Như đã nói ở trên, quá trình viêm V.A ở trẻ là một hiện tượng gần như tất yếu, vậy nếu như một năm trẻ bị viêm V.A cấp 3 hay 4 lần, với các triệu chứng thông thường như đã kể, diễn biến không quá một tuần và không có biến chứng thì không có lý do gì để nạo V.A cho trẻ cả. Cụ thể hơn, các chỉ định của nạo V.A bao gồm:

- Viêm V.A tái đi tái lại nhiều lần trong năm : nhiều hơn 5 lần/ 1năm.

- V.A bị quá phát gây bít tắc cửa mũi sau (phát hiện qua nội soi).

- Viêm V.A đã gây biến chứng.

Nạo V.A là một thủ thuật khá đơn giản, có thể được thực hiện dưới gây mê hoăc gây tê tại chỗ. Thủ thuật chỉ diễn ra trong vòng vài phút và bệnh nhi có thể về nhà, sau đó chừng nửa giờ đồng hồ, trẻ sau khi được nạo V.A có thể ăn uống bình thường, không cần kiêng nói.

Tuy nhiên, khi thực hiện việc nạo V.A phải có sự chuẩn đoán, xét nghiệm và được thực hiện đúng quy trình bởi các nhà chuyên môn.

Mẹ nó cứ vệ sinh mũi cho bé thường xuyên bằng nước muối nhé. Con nhà mình khi thời tiết thay đổi cũng hay bị viêm hô hấp lắm, ngày trước mình cho con uống 2 đợt Broncho nhưng ko hợp với loại này nên ko thấy hiệu quả. mình thấy các mẹ khen cái thuốc Sarbokids rất hiệu quả để phòng bệnh viêm hô hấp ở trẻ em nên mình cũng mua về cho con uống, mới cho con uống hết 1 hộp.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 713 Bài viết

• 1,111 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã cho em thêm kinh nghiệm.
    Rửa nước muối thì ngày nào em cũng rửa cho bé ít nhất 2 lần, vì bé liên tục bị mà, mà phun bằng xilanh mới ra được cả đống mũi chứ xịt bằng sterimar thì chẳng ra được gì.

Hiện bác sỹ TMH đang giục em cho bé nạo VA, mà em lăn tăn quá, cũng có 1 số mẹ nói với em nạo VA xong cho bé cũng chẳng ăn thua...

Mẹ meinto cho em hỏi bài thuốc của mẹ chuotini là: 5 quả táo đen+ 5 quả táo đỏ+ 3 tai mộc nhĩ+ 5 tai nấm đồng cô sắc uống cả ngày ở topic nào thế ạ? Em muốn đọc kỹ lại, nếu có thể áp dụng được cho bé nhà em thì em sẽ làm ngay.
    Mong tin meinto ạ.
    N thấy, nếu thời tiết thay đổi và dịch mũi rửa ra không phải là trong veo, thì phải rửa liên tục trung bình 3 tiếng/lần thì mũi mới sạch. Còn ngày rửa 2 lần, thậm chí 3 lần cũng không ăn thua. Khi mũi bị viêm, sẽ rất nhanh chóng chuyển từ nhẹ sang nặng, có khi chỉ trong một buổi sáng, vì vậy đến chiều bạn rửa mũi lại cho con, hoặc thậm chí đến tối nữa, thì tình trạng niêm mạc mũi bị nhiễm khuẩn đã nặng lên rất nhiều. Mũi phải khỏi thì họng và phế quản mới may ra không bị. Chứ chỉ cần nó vàng vàng thì một trong hai thằng bên dưới thể nào cũng phát bệnh. Với cơ địa dị ứng, mũi khỏi hẳn vào mùa này thật là khó, mà phế quản vốn đã chưa lành hẳn, gặp tác nhân từ mũi xuống gây sự là sẽ lăn đùng ra ngay. Chữa phế quản mình thấy khó hơn chữa họng nhiều. Khổ sở với nó. Vì vậy, tiêu chí số 1 cứ là rửa mũi, 3 tiếng/lần, bằng xilanh hoặc chai nhỏ mắt rửa. Xịt muối biển chỉ làm để hỗ trợ, phun sâu vào trong làm ẩm khoang mũi chứ không thấy rửa bằng cách này là hiệu quả.
    Bác sỹ TMH rất hay giục nạo VA, N thấy nhiều trường hợp như vậy. Thực ra họ có lý của họ, vì nếu VA bị viêm đi viêm lại quá nhiều lần thì nó sẽ trở thành ổ chứa vi khuẩn, là nguyên nhân gây lại các bệnh về đường hô hấp. Nhưng với cơ địa dị ứng thì nạo VA hay uống Broncho chỉ giải quyết được một phần, làm hạn chế phát tác của vi khuẩn chứ không tiệt được tận gốc, vì gốc là cơ địa- cái mà cả VA và Broncho không thể tác động đến. N hình dung là nếu với bé có cơ địa dị ứng, khi thay đổi thời tiết, bé bị tăng tiết dịch--> dễ nhiễm khuẩn. Nếu có VA khỏe mạnh--> hỗ trợ diệt vi khuẩn, có Broncho làm hệ miễn dịch đã được "đánh thức" trước các mẫu vi khuẩn được biết--> việc nhiễm khuẩn được hạn chế, bệnh không trở nặng. Nếu có phương pháp điều trị đúng (rửa mũi, kháng sinh, chống viêm...) thì bé sẽ chóng lành bệnh. Ngược lại, nếu VA ốm--> vi khuẩn không bị khống chế mà còn được tăng cường lực lượng thì hệ miễn dịch, dù đã được "đánh thức" bằng Broncho, vẫn không đủ sức để khống chế bệnh. Nên có bé uống Broncho đáp ứng rất tốt, mình nghĩ là do cơ địa bé không quá nhạy cảm. Còn những bé cơ địa dị ứng thì không hiệu quả nhiều.
    Vậy vấn đề là giải quyết cơ địa. Mà cái này thì ... N cũng đang đi tìm giải pháp bằng Tây y mà chưa biết cách nào. Có cách hỗ trợ tốt là corticoid, nhưng tác dụng phụ của nó thì quá đáng ngán nên chưa dám mạnh tay áp dụng. Bạn meinto giải thích rõ hơn về bài thuốc của chuotini được không? mình cũng rất quan tâm.
    "Sự phản bội bắt đầu khi mà lẽ ra vợ phải là người đầu tiên mà ta muốn nói một điều gì đó quan trọng thì ta lại "khát khao được nói ngay lập tức với một người phụ nữ khác""
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3