TIN TÀI TRỢ.

Bé bị viêm bao tử/ dạ dày

• 4 Lượt chia sẻ
  • 46K Lượt đọc
  • 102 Trả lời

• Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 215 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Con em da tung noi soi o Vien Nhi TW, ket qua: Viem loet da day do vi khuan HP roi a!Da uong thuoc theo don cua BV ma khong khoi. Gio dau nang hon, nhin con om bung di khom ren dau ma thay toi.E dang mong con thi hoc ki xong de dua con di kham va dieu tri dut diem. Mong cac Me chi dum a!
    Xin loi vi khong go duoc Tieng Viet a!Khong hieu vi sao?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 215 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Các Chị ơi, giúp em với ạ! Con em vẫn chưa đi khám và điều trị ở đâu cả. Mong các Chị tư vấn dùm em nên đi khám, xét nghiệm và điều trị bệnh viêm loét dạ dày ở đâu tốt ạ! Em định tuần này nghỉ hè đưa con đi mà.
    • 317 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maihuong200206 Xem bài viết
    Bạn ơi! cho tớ hỏi .Con bạn chữa ở bác sĩ Ngoạn đã khỏi chưa? nội soi còn con vi khuẩn HP (+++) không?
    Con Tớ cũng đang điều trị ở đó. Hiện tại thì bé nhà mình không bị đau bụng và nôn lâu rồi nhưng vẫn còn HP ++ nên tớ cho bé đến điều trị tại bsĩ Ngoạn không biết có hết vi khuẩn HP không? bạn có kinh nghiệm chia sẻ với tớ nhe, Tớ đang lo quá. Cảm ơn bạn nhiều.
    Con mình cũng có HP +, BS cho uống kháng sinh, không biết con mẹ maihuong20020 đã khỏi hẳn bệnh chưa??? Khổ thân, nhà còn một bé em 14 tháng tuổi, suốt ngày 2 đứa nó cứ hôn hỉt nhau, la hoài không được, không khéo thằng anh hết thì đến thằng em.
    • 184 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Vẫn dang điều trị bạn a.chắc hết tuần sau. Mong cháu nhanh khỏi bệnh chứ uống thuốc kháng sinh nhiều sót lắm. Nhà tớ cũng có bé nhỏ 6 tháng phải cấm không được hôn em.
    • 317 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CA NHA LA TIEN SY Xem bài viết
    Vẫn dang điều trị bạn a.chắc hết tuần sau. Mong cháu nhanh khỏi bệnh chứ uống thuốc kháng sinh nhiều sót lắm. Nhà tớ cũng có bé nhỏ 6 tháng phải cấm không được hôn em.
    Nhưng mà bé uống thuốc mấy ngày rồi thấy tình hình có khả quan hơn không bạn, có đáp ứng thuốc tốt không, tức là bớt ói và đau bụng ấy.:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,242 Bài viết

• 905 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình kéo cái top nay lên
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,242 Bài viết

• 905 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bé nhà mình mới nội soi tuần trước và phát hiện bị viêm hang vị - hành tá tráng do vi khuẩn HP +++. Hiện cháu đang uống thuốc theo phác đồ, BS cho 3 loại KS và 2 loại dạ dày nhưng có 1 loại KS đắng quá cháu k uống dc nên chỉ kết hợp 2 loại thôi, uống trong vòng 14 ngày và khám lại. Mình đang lo quá vì biết bệnh nay phải dùng nhiều KS. Các mẹ có bé đang và đã điều trị bệnh này cho mình xin chút kinh nghiệm với. Có mẹ nào chữa cho con khỏi chưa? ôi sao mà lo lắng quá. XIn cảm ơn và mong tin nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,242 Bài viết

• 905 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà các mẹ khỏi hết rồi à? chúc mừng nhé. Vì mình thấy các mẹ bỏ top này lâu quá rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 227 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình 30 tháng tuổi cũng bị viêm dạ dày xuất huyết do HP, điều trị theo phác đồ điều trị của bác sỹ Ngoan bv Nhi hơn 1 tháng, uống kháng sinh đợt 1 trong 2 tuần ko khỏi, đợt 2 uống tiếp kháng sinh 2 tuần nữa, trộm vía giờ có vẻ đỡ đỡ rồi. Định mấy hôm nữa cho con đi khám lại xem thế nào may quá có bạn post địa chỉ nhà riêng của BS Ngoan lên. Giờ chỉ lo lắng mỗi một điều là ko biết bé lây từ nguồn nào nếu là trong gia đình có người bị thì phải chữa dứt ko thì lại lây lại cho bé. Mà 2 vợ chồng mình thì ko thấy có biểu hiện gì về dạ dày cả mình cũng có hỏi kỹ bác sỹ về dấu hiệu nhận biết bệnh này nên loại trừ khả năng mình và chồng mình bị. Bé nhà mình đi học ở trường cả ngày chỉ lo cháu bị lây ở trường hoặc các cô giáo bị rồi lây cho bé thôi, híc
    "Chỉ cần mình biết những gì mình làm là đủ..."

Sinh nhật ỉn con tháng 11:https://vn.myblog.yahoo.com/quyenoliver :Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 255 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lên đây mới thấy nhiều bé bị khổ thế, con nhà em uống 3 đợt KS mỗi đợt kép dài cả tháng mà vẫn ko khỏi, giờ em cũng chẳng biết phải làm sao, bs chuẩn đoán là do bé kháng thuốc nên uống thuốc k ăn thua phải đi nội soi lại để cấy phác đồ KS nhưng vì xót con nên ko dám cho con nội soi lại . Giờ thì ko thấy kêu đau bụng nhưng ăn uống vẫn là cực hình của cháu, 5 tuổi rồi mà có 14kg hix, có mẹ nào điều trị cho con mà bị như con em ko cho e xin kinh nghiệm với?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Bé nhà mình được 5t, gần đây cũng thường kêu đau bụng, đi khám ở BV nhi đồng 2 BS chỉ định nội soi. minh đang lo quá, người thì khuyên ko nên nội soi, người thì nói nội soi để biết điều trị. mình thì thấy bé nhỏ quá nên cũng lo lắng. các mẹ nào có kinh nghiệm trong nội soi và điều trị bệnh xin tư vấn cho mình với. rất mong nhận được hòi âm của các mẹ. xin cảm ơn
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 61 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Bé nhà mình hiện 7 tuổi, trước đây 3 tháng thấy con hay đau cho ra viện Nhi khám, làm đủ các xét nghiệm không sao, họ cho đi nội soi, kết quả là viêm dạ dày hành tá tràng do virus HP (+++), điều trị kháng sinh, đi nội soi lại vẫn nguyên +++ có nghĩa là kháng thuốc, nuôi cấy làm kháng sinh đồ không được, bác sĩ nói đành phải chữa dựa vào kinh nghiệm thôi, uống hết thuốc rồi hẹn 4 tuần sau khám lại, mà thỉnh thoảng vẫn thấy con kêu đau, ăn kém vô cùng, bắt đầu vào năm học rồi mình lo quá chẳng biết chữa chạy thế nào cho khỏi bây giờ. Không biết tại sao làm kháng sinh đồ không thành công nhỉ, ai biết chỉ giúp mình với.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình sinh tháng 12/2003, tháng 8/2010 vừa rồi thấy bé thỉnh thoảng đau bụng, vẫn ăn uống bình thường nhưng sút cân nhìn thấy, mình cho đi khám ở viện nhi TW, BS cho xét nghiệm máu thấy có vi khuẩn HP (do mình đề nghị vì nhà cũng có một cháu con bác bị), BS nói muốn kê thuốc thì phải nội soi, nhưng bé đang bị viêm họng thì không làm được, phải đợi khỏi viêm họng, sau đó mấy lần đến kiểm tra họng nhưng không lúc nào cháu khỏi hẳn, không làm được. Thời gian sau thấy cháu không đau bụng nữa nên mình lại thôi, không đến kiểm tra nữa. Nhưng thời gian gần đây mình thấy lo quá vì sau đợt phát hiện cháu nhiễm vi khuẩn HP, cháu sút gần 2kg và từ đó đến nay cháu không tăng một lạng nào, người bé lắm (20kg). Có mẹ nào có kinh nghiệm gì về vấn đề này không, tư vấn cho mình với nhé, cám ơn nhiều lắm đấy. À mình đang định cho đi khám ở Viện Dinh Dưỡng được không nhỉ??
    • 139 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

1. Vấn đề dd: Bạn cho con đi khám dd là được. Nhưng phải nhớ " nghe nhạc điệu đoán chương trình đấy nhé". K chỉ riêng gì bs ở Viện dd mà cả các bs phòng khám tư vẫn hay "cài" thực phẩm chức năng vào lắm đấy. Nếu bs kê thuốc thì cứ các hãng của Ấn Độ, Anh, Pháp, Hàn Quốc mà xài. Những loại thuốc có giá 500-1tr thì đề nghị bác kê thuốc khác rẻ hơn. Sữa cho trẻ suy dd thì bạn mua Pediasure, k mua mấy cái loại bs hay kê như pediacare, gì gì nữa tớ k nhớ. Mấy sữa đó đắt ngang Abott mà chất lượng Mường tè.
    2. Vấn đề dạ dày: Con bạn chỉ thỉnh thoảng đau bụng chưa chắc đã bị dạ dày. Bạn xem con có hay bị ợ hơi, ợ chua, có bị đầy bụng khó tiêu k? Nếu có 1 trong các triệu chứng đó thì khả năng bị dạ dày cao. Hồi con tớ bị rất hay ợ hơi, đầy bụng, đau bụng vặt, chốc lại đòi đi ị, thường đau nhiều khi bé bắt đầu bữa ăn được khoảng 10 phút. Còn để biết chính xác con có bị viêm dd hay k thì chỉ có cách là nội soi.
    Tớ bận việc rồi, sẽ viết tiếp sau nhé.
    • 71 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Hiện nay vấn đề nhiễm HP là như một đại dịch rồi. Lây lan kinh khủng qua đường ăn uống. Người lớn lây cho con nít. Tội nghiệp. Tìm hiểu về HP thì TT được biết đó là một trong những nguyên nhân hàng đâu gây ung thư dạ dày. Nguy hiểm. Một số ca kháng thuốc khi đã điều trị bằng nhiều phát đồ phải qua tận Singapore điều trị. Tốn kém và khó hết. Bé còn nhỏ quá mà đã bị lây như thế. Chị nên đến bệnh viện chuyên khoa uy tín trong lĩnh vực dạ dày mà tư vấn + điều trị. Bé còn nhỏ nên uống các loại thuốc trị HP cũng phải căn nhắc ( không tự ý mua thuốc nhé). Vân đề trị dứt bệnh, bé ăn ngon ngủ yên thì sẽ tăng cân lại. Em chúc bé mau hết bệnh.

Để xét nghiệm HP có nhiều cách. Cách hiện tại là xét nghiệm máu, nội soi không đau ( gây tê giá tầm 800-1tr ), hà hơi vào bịch bóng ( cái này không biết ở Việt Nam có chưa? chứ ở nước ngoài là chỉ cần ngồi ở nhà, sử dụng bịch bóng chuyên khoa và hà hơi vào sau đó gửi mẩu đến bệnh viện xét nghiệm ---> tiện lợi kinh khùng không phải đi tới đi lui như mình).
    Mãnh vỡ của những giấc mơ xa vời biến mất
    Ta ở lại trong nỗi bàng hoàng vô vọng
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 139 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Kết quả nội soi dạ dày của con tớ: viêm hang vị, hành tá tràng do khuẩn HP ***. Khi đó bé mới 2.5 tuổi. Sau 3 đợt điều trị thuốc bs bảo cho con đi làm test thở để xác định xem có còn khuẩn HP trong dạ dày con k. Bs còn tư vấn là muốn chữa khỏi cho con thì trong nhà phải k có người nhiễm HP. Thế là cả nhà tớ cùng tham gia test thở. Để khi làm được phải nhịn ăn, k uống 1 loại ks hay 1 loại thuốc có liên quan đến dạ dày trong vòng 3 tuần. Trước khi làm bs cho uống 1viên thuốc rồi thổi hơi vào bịch bóng, bs cho vào cái máy kêu "tít"_--->KL: vẫn còn HP. Nhà tớ 3 người "tít" 3 phát mất toi 1.8tr. Xong bs bảo: " Nếu cho tôi thử thì máy vẫn báo có HP. Trong cơ thể người hầu như ai ( đến 90%) đều có khuẩn HP". Gia đình tớ test ở Viện Nhi. Giờ cái máy đó bỏ đi vì k chính xác. Thế là mất tiền oan
    • 139 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Bs tiếp tục kê thuốc uống. Con đã đỡ bị đau bụng , ăn uống tốt hơn. Quay lại khám, bác bảo ổn, k cần uống thuốc nữa. Được koảng 5 tháng con lại bắt đầu kêu đau bụng, ợ hơi, đầy bụng. Tớ lại đưa con đến khoa tiêu hóa bv Nhi khám. Bs cho đi làm test thở. Lần này Bs chỉ định test ở BV Đại học Y. KQ: vẫn còn HP. THế là bác lại cho đi nội soi, lấy mẫu sinh thiết làm kháng sinh đồ. Cứ thế, sau mỗi đợt điều trị lại đi làm test thở. KQ dạ dày con tớ vẫn có khuẩn HP. Nhưng giờ con tớ k còn các triệu chứng của viêm dạ dày nữa. Sau gần 2 năm chữa trị cho con tớ nhận thấy:
    - Không phải người nào có khuẩn HP cũng đều bị viêm dạ dày
    - Phác đồ điều trị của bệnh viện hiện nay vẫn đang trong gian đoạn nghiên cứu, chưa có pp nào khả quan hơn
    - Phí test thở rất cao, hiện nay là 570.000đ/lần ( Tớ làm lần đầu ở Viện Nhi là 600) mà k biết có chính xác k.
    Thôi thì có bệnh phải chữa. Con tớ giờ đã ổn nhưng k biết đã khỏi hẳn chưa. Cứ nhớ lại những lần đưa con đi test thở, Bs kết luận vẫn còn khuẩn HP là mặt tớ lại ngắn tũn vào. Đến làn cuối khi bs kê thuốc tớ đã thẳng thắn trao đổi với bs xem có nên dùng thuốc nữa k khi mà con tớ đã điều trị tích cực như vậy, khi mà con tớ k còn triệu chứng đau dạ dày mà cái máy vẫn cho ra kết quả dương tính.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 893 Bài viết

• 2,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình rầu ruột quá!

Hôm trước đọc bài khuyến cáo nên cảnh giác khi con đau bụng vặt, đã thấy lo lo. Đang định đưa con đi khám thì lại thấy con không kêu đau bụng nữa. Mình thật sự sợ bệnh viện, sợ bác sĩ vì mình cảm giác họ chữa trị cho trẻ con theo kiểu máy móc, kết quả là ăn may.

Chiều nay con đi học về, nói chuyện với mẹ qua điện thoại, con lại mách là con bị đau bụng khi đang ăn miến ở lớp. Chán quá! Đọc bài của meminhkiet trên đây lại càng chán, càng không muốn đưa con đi bệnh viện.

Mình thật sự không biết con có bị đau dạ dày hay không? Nếu đau thật, tiên lượng của nó là thế nào? Những câu hỏi này, mình cũng chẳng hy vọng là bác sĩ trả lời được. Con lớn nhà mình (giờ 5 tuổi) một dạo rất hay kêu đau bụng khi ăn. Lại thỉnh thoảng đang ăn thì nôn. Nếu hồi đó đọc bài báo nói trên thì thế nào cũng hoảng hốt. Lâu rồi chẳng thấy con kêu đau bụng nữa (trộm vía). Nó vẫn rất lười ăn, nhưng vẫn ép được, và không đến nỗi suy dinh dưỡng (lại trộm vía), giờ chắc được 21 kg (5 tuổi rưỡi).

Từ kinh nghiệm con lớn, mình cũng nghĩ con em (3 tuổi rưỡi) chắc giống con chị. Tuy nhiên, đọc báo xong thì lo, bởi chẳng dám tin nó sẽ "tai qua nạn khỏi" như con chị. Mà đi bệnh viện như meminhkiet kể thì chán quá!

Vừa lang thang trên mạng đọc được bài báo này, đang định thử xem có ăn thua gì không, mẹ nào có kinh nghiệm rồi cho ý kiến nhé:

Chữa đau dạ dày bằng màng mề gà

Ngày: 03-08-2010

Màng mề gà (kê nội kim) là lớp màng màu vàng phủ mặt trong của mề gà. Khi mổ gà, lấy mề gà mổ ra, bóc ngay lớp màng bao quanh mề gà, đem rửa sạch rồi phơi. Loại màng tốt có màu vàng nâu, trên mặt có nhiều vết nhăn dọc khi phơi khô chất giòn, dễ vỡ vụn, vết bẻ có cạnh bóng. Khi dùng đem sao với cát cho phồng lên, lấy ra rây bỏ cát là được, bảo quản nơi khô ráo, kín, tránh đè nặng làm vỡ nát.

Chữa đau dạ dày bằng màng mề gà

Theo y học cổ truyền, kê nội kim có vị ngọt, chữa các bệnh rối loạn tiêu hóa, chữa cam tích trẻ em, biếng ăn, ăn không tiêu, bụng đầy trướng, ăn vào muốn nôn, đại tiện lỏng, viêm dạ dày, ruột, sỏi tiết niệu, tiểu rắt, tiểu và đại tiện ra máu, mụn nhọt…

Chữa cam tích (bụng đầy, ít ăn), đái rắt, đái buốt: màng mề gà sao 60g, tán bột, mỗi lần uống 4-6g, ngày 2 lần với nước cơm hoặc nước ấm.

Trẻ tiêu hóa không tốt: Lấy gạo 100g nấu cháo; màng mề gà 15g sao phồng, tán bột cho vào cháo, thêm gia vị (muối hoặc đường). Mỗi ngày ăn 2-3 lần.

Món ăn, bài thuốc dùng cho trẻ biếng ăn: Màng mề gà 6g, thịt lươn 250g. Cách chế biến: Lươn dùng muối tuốt cho hết nhớt, mổ bỏ hết phủ tạng rửa sạch, thái thành từng khúc. Màng mề gà sao khô tán nhỏ, thêm chút muối và gia vị trộn đều với thịt lươn hấp chín, dùng làm thức ăn cho trẻ trên 3 tuổi.

Ho gà: Màng mề gà 10g (sao vàng thành bột), mật ong 50g, tỏi 10 nhánh (ép lấy nước), mã thầy 500g (ép lấy nước). Cho tất cả vào nước (lượng vừa phải) đun sôi. Mỗi ngày uống 2 lần, mỗi lần 3 thìa con.

Chữa sỏi đường tiết niệu: Màng mề gà 30g, đảm tinh 10g, sơn tra 30g. Tất cả đem tán nhỏ. Cách dùng: Mỗi lần uống 3g với nước đun sôi, ngày 2 lần.

Viêm đại tràng mạn tính: Màng mề gà (sao) 10g, bạch truật 10g. Tán bột, trộn đều. Ngày uống 2 lần, mỗi lần 4 – 6g.

Chữa đau dạ dày: Bột mịn kê nội kim 4g, bột mịn mai mực 4g, bột gạo nếp rang thơm 2g, bột cam thảo đã khử 0,2g. Tất cả trộn thành 1 gói, mỗi ngày uống 2 gói sau bữa ăn.

Trẻ tiêu chảy kéo dài, suy dinh dưỡng: Màng mề gà 1 cái, hoài sơn (khoai mài) 30g, hai thứ sao vàng tán bột. Gạo nếp 50g nấu cháo. Mỗi lần cho 5g bột nấu cùng cháo, ăn ngày 1-2 lần, ăn liền trong một tuần.
    http://meyeucon.org/11086/chua-dau-d...ng-mang-me-ga/
    Sáng đúng chiều sai mai lại đúng
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con minh 5 tuoi cung bi nhiem hp trong bao tu,minh da đieu tri cho chau hon 1 thang nay,chau bi nang lam,mot ngay ma chau đau bung tung con khoang 10 lan va dau tung con nua.4 ngay nay chau đa het đau bung roi,minh hoi vui va bot lo lang hon.luc đau chau benh minh can thang lam,minh tim hieu nhieu ve benh nay va tim bac si dieu tri chuyen khoa,minh cho ban đia chi ma đieu tri cho chau:bs.TRAN THIEN TRUNG.44 PHƯỚC HƯNG,Q.5,TP.HCM.0903645659,38538781.CHUC CON BAN SE HET BENH.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

CON minh 5 tuoi cung bi nhiem hp trong bao tu,minh da đieu tri cho chau hon 1 thang nay,chau bi nang lam,mot ngay ma chau đau bung tung con khoang 10 lan va dau tung con nua.4 ngay nay chau đa het đau bung roi,minh hoi vui va bot lo lang hon.luc đau chau benh minh can thang lam,minh tim hieu nhieu ve benh nay va tim bac si dieu tri chuyen khoa,minh cho ban đia chi ma đieu tri cho chau:bs.TRAN THIEN TRUNG.44 PHƯỚC HƯNG,Q.5,TP.HCM.0903645659,38538781.CHUC CON BAN SE HET BENH.
  • Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6