TIN TÀI TRỢ.

Bé bị u sắc tố (vết chàm) ở mặt

• 0 Lượt chia sẻ
  • 13.3K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 347 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Đi ra đường đã có ai bắt gặp một người với nửa bộ mặt khác màu da chưa? Trước đây em cũng thỉnh thoảng bắt gặp một người như vậy và không khỏi thương xót. Nhưng thật đau xót gấp bội lần khi trường hợp đó lại rơi trúng vào đứa con thân yêu của mình. Khi sinh bé ra thì mặt bé hoàn toàn bình thường, Đến khoảng 1 tháng tuổi thì bắt đầu xuất hiện vết xanh tím( như mình bị tím bầm khi bị đau) và cho đến nay thì lan dần xuống hết một bên má. Em có cho bé đến một số nơi để khám và xét nghiệm máu thì được kết quả là u sắc tố( dân gian hay goi nôm na là chàm) nhưng hiện nay o VN chưa có tần số sóng nào có thể chiếu để điều trị cho vết của bé cả. Em viết lên đây nhờ các chị ở trong nước hay nước ngoài có biết tin tức gì về việc điều trị vết " chàm" này của bé thì làm ơn chỉ giùm em nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 81 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nếu ở Hà nội, bạn nên cho bé đi khám ở Trung tâm laser của Bệnh viện K, có cơ sở 2 ở Tam Hiệp. Bé Tít nhà mình cũng bị u sắc tố màu đỏ ở môi và cằm dưới nhưng ko bị lan rộng ra như con bạn. Mình đã cho bé đi khám ở BV K và được giới thiệu đến Trung tâm laser đó. Các BS không khẳng định nhưng nói có khả năng dùng tia laser chiếu sẽ làm giảm u sắc tố đó.
    Mẹ Jun & Tít (HN)
    • ada
      Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 575 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Xin chia xẻ cùng bạn. Con gái mình cũng bị một vết chàm như vậy nhưng may mắn hơn là ở mông. Lúc phát hiện ra con bị như vậy mình rất buồn, chỉ lo bé lớn lên biết được sẽ tủi thân, mặc cảm. Jun&tít ơi, thế bé Tít chữa có mất được vết chàm không? Winne ơi, nếu tìm được chổ nào trị được báo cho mình biết với nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 81 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

A da à, nếu bị ở mông thì có nhiều bé bị lắm. Theo mình bạn cứ kệ nó. Chỉ có ở những chỗ như ở mặt mới cần quan tâm thôi. Tít nhà mình bây giờ đang giai đoạn ốm liên tục, chưa có được lúc nào ngơi ra để mẹ cho đi chữa.
    Mẹ Jun & Tít (HN)
    • 14 năm
    • 347 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Mẹ Jun & Tít a`, nếu là vết u sắc tố màu đen hoặc đỏ, không lan thì có rất nhiều nơi có thể chiếu tia laser được( viện 103, BV Việt Pháp, BV tai mũi họng SG...) và chỉ cần tia khoảng 3 đến 5 lần là khỏi. Nhưng vết màu xanh tím và lan như bé nhà em thì khó chữa lắm. BV K em chưa đưa con đến thử nhưng em cũng không có hy vọng mấy. Buồn quá các chị ơi........
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 158 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé con nhà mình cũng bị một vết chàm xanh nhỏ ở bàn tay, nhưng cu cậu là con trai nên mình cũng không lo lắm, hơn nữa vết đó không lan.
    Minh có anh bạn cùng cơ quan, con anh ấy cũng bị u máu ở ngay dưới mắt, u màu đỏ. Bác sĩ nói nếu không tia thì sẽ lan rộng và còn nguy hiểm nữa. Hiện anh ấy đang công tác dài hạn ở Singapore, anh ấy nói chuyện là vẫn phải đưa con đi chiếu.
    Bạn thử hỏi anh ấy cụ thể xem như thế nào, có gì nhờ anh ấy hỏi hộ bác sỹ bên Sing xem trường hợp con bạn thì như thế nào:
    Đ/c của anh ấy: tqhuy@yahoo.com
    Anh ấy tên là Huy. Nếu bạn viết cho anh ấy thì nói là Yến cho địa chỉ.
    Chúc bé con mau khỏi.
    Nụ cười tươi trên môi em thơ
    Là tiếng hát hân hoan cho đời...

• 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Be' nha minh khi sinh ra thi binh thường nhung sau 2tuan thi xuât hiên o tay 1 vết đỏ liền dưới da và ngày càng đậm va u sần lên mình rất lo và di khám rất nhiều nơi...o TTUB thì bao la bi bứu máu ( dai loai nhu các ban mo ta day )phai dán thuốc chiêu tia laser gi do... con o benh viên nhi dong 2 bác si DONG A ( chuyên khoa ) thi bao minh phai mo cho be neu không lan rong thi không tốt va nhất là neu de tray xước thi kho cam mau... nhung hiên tai minh hiên dnag o nước ngoai va BS o day ho bao không can phai lam gi hết tu dong 1 thoi gian 5 _10 nam sau no se hết... minh không biết nhu the nao nhung o day minh gáp rát nhiêu dua tre bi nhu con minh va ho cung noi la tu nhiên se hết minh không biết con cua các ban co bi giong nhu con minh không neu dung nhu vét cham ma các ban noi thi minh cung khuyên các ban nen yên tam nhe'... hiên tay con minh không phát triên them nua minh cung phan nao yên tam....xin chia se cung các ban
    • 14 năm
    • 347 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lechua
    Bạn thử hỏi anh ấy cụ thể xem như thế nào, có gì nhờ anh ấy hỏi hộ bác sỹ bên Sing xem trường hợp con bạn thì như thế nào
    Cảm ơn bạn Yến nhiều. Mình đã liên lạc được với anh Huy rồi. Hy vọng bé nhà mình sẽ mau khỏi.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ Ada ơi,

Cái vết chàm màu xanh nhạt ở bên mông rất nhiều bé có đó, mình nghe ở đâu là trẻ con da vàng đứa nào cũng bị. QA lúc sinh ra nhẵn nhụi không có 1 cái nốt ruồi, 1 cái vết nào, nhưng được vài tháng thì vết bớt đó mới hiện màu ở mông, nhưng giờ thì hết sạch rồi, mình ko biết nó hết từ lúc nào nữa.

Chị tealady ở CQ mình bị vậy đó, mặt chị ấy cũng đẹp mà bị 1/2 màu xanh, có đứa con gái mười mấy tuổi trông như hoa hậu nhí làm các chú ở CQ mắt hấp háy. Để mình thử hỏi chị ấy xem có từng thử đi chữa ko, hay hồi xưa chẳng có cách gì, giờ chị ấy cũng 40 rồi
    https://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình có một vết chàm đỏ ở trên má từ lúc mới sinh, hiện tại bé được 9 tháng vết chàm đó mờ đi một chút. Mình muốn hỏi các bạn lam thế nào để vết chàm đó không còn thấy rõ nữa?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tit256
    Bé nhà mình có một vết chàm đỏ ở trên má từ lúc mới sinh, hiện tại bé được 9 tháng vết chàm đó mờ đi một chút. Mình muốn hỏi các bạn lam thế nào để vết chàm đó không còn thấy rõ nữa?
    Bé nhà mình mới sinh cũng bị chàm đỏ ỏ hai bên mắt (ngay sát mí và lông mày), nhưng bây giờ thì hết rồi. Mình nghĩ bạn cứ để nguyên dần dần sẽ tự hết nếu nó đang mờ dần.
    Ngoài ra bạn có thể lấy tôm sống, bóc bỏ chấm với nước dừa và bôi vào vết chàm.
    Bạn cũng có thể đưa bé đến viện da liễu, ở đó cũng có thể trị được chàm (thông tin này mình được người quen cho biết).
    Thế nhé!
    Con là niềm vui, là hạnh phúc, là tình yêu của bố mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 170 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tit256
    Bạn ơi thử xem lại nhé. Nếu vết đỏ đó nổi lên trên mặt bé, tức là trông như bị sưng ấy thì có thể là bé bị u máu. Bên cạnh nhà mình có bé con nhà hàng xóm cũng bị như vậy nên phải đi đốt bằng tia la ze. Đốt khoảng 2-3 lần thì hết. Tốt nhất là bạn cho bé đi khám xem. Chúc bé khoẻ, ngoan.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bệnh này làm nhiều bà mẹ lo lắng , nhưng chữa không dễ đâu nhé ,cần đến chỗ bác sĩ chuyên khoa tạo hình thẩm mỹ hoặc da liễu để khám và tư vấn .không nên chữa khi chưa hiểu rõ ...
    Bạn tôi mách là nên đến bệnh viện đại học y Hà nội xin tư vấn đã , khi hiểu rõ rồi quyết định sau , đừng vội vàng nhé . chúc bạn may mắn .
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 745 Bài viết

• 670 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị 1 vết chàm nâu ở cằm bằng đốt ngón tay, không lan, xuất hiện khi bé được 1 tháng tuổi . Mình cũng không biết chàm nâu chiếu tia lade có chữa được không nhưng mình cũng có một người chị có con bị chàm mầu xanh chiếu tia lade cũng đỡ . Nhưng chiếu tia này cũng bị đau rát nên mình cũng không muốn chữa cho bé nhà mình vì còn nhỏ quá . Có mẹ nào đã chữa vết chàm mầu nâu chưa nhỉ? cho mình hỏi tý kinh nghiệm với:Thinking:
    :Laughing:Có lẽ nào anh ngây ngô không hiểu
    Rằng một ngày sỏi đá cũng cần nhau:Laughing:

Hài hước nickname vợ/chồng trong điện thoại
    • 8 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào các mẹ có chung nỗi lo. Bino nhà mình 27 tháng. Khi mới sinh cháu bị chàm đen dài thành vệt ngang dưới mắt, kéo sang mang tai trái, tạo thành mảng đen sậm, có lông ở mang tai. phía dưới mắt thành các mảng nhỏ.ban đầu có màu vang chát, sau chuyển dần thành đen. Khổ nhất là vết chàm của cháu bị lan rộng dần chứ không phải loại chỉ to theo kích thước khuân mặt khi bé lớn thông thường. Mình đã cho con đi khám hầu hết các bác sĩ hàng đầu ở Hà Nội và tất cả đều thống nhất là loại chàm của cháu ko điều trị được bằng laze mà phải phẫu thuật cắt bỏ. tháng 09 /2011 mình đã cho bé phẫu thuật ở SanhPon. bác Trần Thiết Sơn mổ cho cháu. Thông thường các bác sĩ sẽ lấy da ở đùi hay bụng vá lên mặt nhưng bác sĩ Sơn bảo làm như thế sẽ xấu, bé còn nhỏ nên dùng phương pháp giãn da tự nhiên.Cháu đã cắt bỏ được mảng da to bên gần tại. Quả thật ban đầu lúc mở băng cho bé, mình không thể tưởng tượng được là các bác sĩ có thể cắt 1 mảng da dài khoảng 7cm, rộng 5cm mà lại có thể khâu lại vừa khít, sau vài ngày khuân mặt trở lại như bình thường, không còn bị kéo méo nữa. vết khâu rất đẹp. Thế nhưng sau 2 tháng vết khâu giãn dần ra, một phần do cháu cơ địa lồi, 1 phần do miếng cắt lớn, chắc da giãn không kịp. và khổ nhất là từ chỗ vết khâu đó lại mọc lại các chấm đen, lan dần. Khoảng gần 2 tháng nữa mình sẽ cho con đến căt tiếp. Không biết bác Sơn có cắt hết được cho cháu không. Bác sĩ nói cắt hết chân thì sẽ không lan nữa. Mình cũng hy vọng thế. Có mẹ nào có bé giống con mình thì cho xin ít kinh nghiệm nhé! không biết cắt hết rồi thì có bị lại nữa không??! Nhìn con thương lắm! Chúc các mẹ vững tâm, làm chỗ dựa cho bé nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 30 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chị ơi, em đọc được bài viết của chị. cũng mong chị chia sẻ thông tin về bé. Bé nhà em bị chàm xanh ở mặt nhưng đang không biết là điều trị thế nào. bé nhà chị bây giờ điều trị có kết quả thế nào rồi ạ.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con nhà mình khi được một tháng tuổi phát hiện vết bớt màu xanh ở thái dương! Bây giờ cháu được hơn 3 tháng và nó đang lan xuống mặt (lan qua đuôi mắt rồi ạ)! Mọi người ai từng có kinh nghiệm chữa bớt lan rộng chưa ạ! Cho em xin ý kiến với! Em lo quá sợ bớt sẽ lan hết một bên mặt cháu mất ạ
    comment by WTT mobile view
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng sinh là có 1 chấm xanh ở má giờ 6 tháng lan rộng khắp má màu xanh nhạt. M cho con khám ở viện Nhi no bác sỹ ko đưa ra được j cả. Mn có kinh no khám ở đâu ko ạ? M ở HN
    comment by WTT mobile view
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ xinh gái, các bố đẹp zai, các chị/ em xinh tười ơi, giúp em với ạ
    Chẳng là, em có đứa cháu năm nay học lớp 2, bị vết chàm đen như đồng xu ở cánh mũi. Bố mẹ nó đang tính hè này cho lên Hà Nội làm, nhưng không biết đi đến bệnh viện nào làm thì tốt ạ? Người thì mách lên bệnh viện K, người thì bảo vào viện Nhi, cũng có người nói đi bệnh viện Da Liễu. Tuần sau cho bé lên rồi, các mẹ giúp em với nhé.
    Em chân thành cúi đầu cảm tạ !
    • 265 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi, con em có vết bớt ở tay như hình, chỗ đấy lông mọc dầy và còn dài nữa. Em sợ càng lớn đám lông đấy càng dài

Em bảo cho con đi khám để chữa thì mẹ chồng e ko cho, bà bảo kệ đấy, xóa đi nhỡ đâu nó ốm đau

Bà bảo vết này là do con em kiếp trước lộn đi lộn lại vào 1 nhà, người ta đắp miếng thịt chó vào cho khỏi lộn nữa, nên ko đc xóa

12031990_968933853167410_7684696020560866673_n
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2