TIN TÀI TRỢ.

Bé bị u (bướu) máu, làm sao???

• 4 Lượt chia sẻ
  • 40K Lượt đọc
  • 245 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 47 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Tit nhà mình ngay từ hồi đẻ ra đã bị một vết bớt đỏ ở môi dươi, hình dạng phẳng cùng với da măt. Hồi được 9 tháng mình cho đi khám ở BV Nhi TƯ và được chẩn đoán là u máu môi dưới và được tư vấn là nên tiêm tạo xợ Mình đã tiêm 1 lần nhưng sau đó lại thôi (bác sĩ bảo phải tiêm 1 tháng/1lần) vì mỗi lần tiêm xong lại phải uống kháng sinh,... rồi giữ gìn vệ sinh rất cẩn thận không thì sợ bị hoại tử, mà vết ấy lại ở dưới môi nên khó giữ lắm. Khoảng 2 - 3 tuần nay, mình có cảm giác chỗ ấy hơi sưng lên (bởi vì nhìn thấy 1 bên môi có vét bớt hơi tều ). Tuy nhiên Tít có vẻ ko đau đớn gì cả vẫn ăn ngủ bình thương.Thật sự là mình rất lo lăng. Có mẹ nào có kinh nghiệm hay có thông tin gì về vấn đề này cho mình biết với. Cảm ơn mọi người.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 317 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Zonzon nhà mình cũng có một khối u từ khi sinh ra, lúc đầu dạng phẳng, sau hơi nổi ở dưới cổ. Theo kinh nghiệm của mình, bạn nên cho bé đi khám một vài nơi nữa để có được thông tin chính xác , vì theo tư vấn của bác sĩ những khối u máu trên mặt nên phẫu thuật càng sớm càng tốt.
    Lúc đầu khối u nhỏ của zonzon cũng hơi sưng lên nhưng sau đó chuyển màu. Bé vẫn ăn ngủ và vẫn rất nghịch, nhưng thi thoảng có hơi ấm ấm. Mình và anh xã cứ nghĩ rằng bé mọc răng nhưng té ra là khối u đã bị nhiễm trùng, phải điều trị bằng kháng sinh đấy. Nếu có biểu hiện gì hơi khả nghi, cứ cho bé đi khám cho chắc bạn ạ.

Nếu cần gì liên lạc với mình - Yến 04-9433626
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 47 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

zonzon ơi, đã đi khám lại chưa? Tình hình thế nào rồi thông báo cho mọi người biết với.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé xí muội nhà tôi được 3 tháng tuổi,cháu bị nổi bưới máu (nhỏ thôi) ở mu bàn tay.
    Cho tôi được hỏi bác sỹ cũng như các chị ở diễn đàn này :
    - Bưới máu trên tay con tôi có ảnh hưởng gì đến bé không?
    - Có cần phải đi phẫu thuật không?
    - Khi lớn, bướu máu có tự hết không ?

Tôi xin chân thành cảm ơn.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 14 năm
    • 114 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Có fải Bé bị bẩm sinh ko bạn??? Bé trai hay gái?

Bạn có thể cho Bé đi khám ở khoa Ngoại BV NHi TW.

BS có thể sẽ cho bạn các fương fáp để bạn lựa chọn &theo dõi (vì chính các BS cũng ko dám chắc FF nào là ưu nhất) như sau:

-Nếu sợ ảnh hưởng đến thẩm mĩ, hoặc bướu máu PT nhanh thì tiêm (sẽ fải tiêm n` mũi trong n lân vào độ tuổi có thể đc), mổ vá da...

-Nếu nó ko PT, or PT to ra chả qua là do Bé lớn (có theo dõi) mà ko ảnh hưởng đến SK của Bé (VD: buóu ở mặt sợ lan lên mắt gây mù chả hạn...) thì BS sẽ khuyên nên để theo dõi (vì có Bé đến 1 hay 2 tuổi sẽ tự mất)

Thulm@bidv.com.vn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

- Cám ơn chị đã trả lời.
    - Cháu nhà tôi là cháu gái và bướu máu là bẩm sinh; Tôi sẽ mang cháu đến bác sỹ khám theo lời khuyên của chị.
    - Tôi hy vọng là nó sẽ không ảnh hưởng gì đến cháu sau này.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 22 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bé nhà em bị một u máu trên ngực phải khi mới sinh. Em đã hỏi thăm rất nhiều BS, nhưng mỗi người lại có cách sử lý khác nhau, em bối rối quá! Có BS khuyên nên đắp thuốc, có BS lại bảo nên phẩu thuật bằng tia lazer.(Nhưng lúc đó bé mới 1 tháng nên em không làm). Và cả một số BS bảo là nên để tự nhiên theo dõi có khi sẽ tự khỏi (?!). Em tham khảo rất nhiều sách, nói chung không có hướng giải quyết cụ thể. Nay bé đã 10 tháng, u to khoảng 2cm x 3cm. Có phát triển nhưng ít thôi. Nghe nói nếu u bị chảy máu sẽ rất nguy hiểm vì khó cầm máu được. Em lo quá! Bé bây giờ rất nghịch, không biết có lỡ đụng trúng không. Có chị nào biết xin chỉ em với !!!
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 896 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Bé nhà tôi bị khá nhiều u máu bẩm sinh trên người, mỗi bé khoảng 2 or 3 cái gì đó, đặc biệt 1 bé có một mảng u máu khá lớn ở bụng, khoảng gần nửa lòng bàn tay. Tôi cũng để theo dõi thì càng lớn u càng lợt màu dần, những u nhỏ nay đã gần bay hết, u lớn ở bụng thì cũng phai màu nhiều lắm, chỉ còn hồng hồng thôi (bé gần 4 tuổi).
    Nhưng trường hợp của tôi là may mắn. Còn nếu u phát triển thì phải đi khám viện ung bướu thôi. Nếu u lành thì đốt la ze sẽ hết, có bs nói với tôi là làm ở Sing khá tốt.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tanh
    Bé nhà em bị một u máu trên ngực phải khi mới sinh. Em đã hỏi thăm rất nhiều BS, nhưng mỗi người lại có cách sử lý khác nhau, em bối rối quá! Có BS khuyên nên đắp thuốc, có BS lại bảo nên phẩu thuật bằng tia lazer.(Nhưng lúc đó bé mới 1 tháng nên em không làm). Và cả một số BS bảo là nên để tự nhiên theo dõi có khi sẽ tự khỏi (?!). Em tham khảo rất nhiều sách, nói chung không có hướng giải quyết cụ thể. Nay bé đã 10 tháng, u to khoảng 2cm x 3cm. Có phát triển nhưng ít thôi. Nghe nói nếu u bị chảy máu sẽ rất nguy hiểm vì khó cầm máu được. Em lo quá! Bé bây giờ rất nghịch, không biết có lỡ đụng trúng không. Có chị nào biết xin chỉ em với !!!
    Cháu nhà mình cũng bị ở tay và ở đầu. đi khám ở bệnh viện nhi đồng , bsi cho bôi thuốc & theo dõi 1 thời gian xem bướu máu phát triển nhanh or chậm. May mắn la sau khi bôi thuốc cục bướu máu đó ko lan rộng nữa & gom lai. Sau đó bsi quyết định làm tiểu phẩu lúc bé được 1 tuối. Bạn cho bé khám ở bệnh viện nhi thử xem
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con tôi cũng mới sinh tròn 1 tháng, bé cũng có triệu chứng như vậy bên tay, BS cũng nói là cơ địa cũa mỗi cháu, thường là sẽ không hết vì thế tôi rất hoan mang cũng không biết làm như thế nào, các bạn cùng cảnh ngộ nếu có gì tiến triển tốt hay cách chữ trị như thế nào và ở đâu thì xin thông tin cho tôi được biết.
    Cảm ơn nhiều.
    nguyenhoangdat@yahoo.com
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hi,
    Về việc này mình có chút kinh nghiệm xin bàn. Chả là thằng ku nhà mình hồi sinh ra cũng có một cái U máu. Lúc đầu nó bé như cái đầu kim nhưng sau nó cũng lớn dần, đến 1 tháng tuổi thì to bằng nửa cái đầu đũa mà lại đúng ở môi dưới
    VC cũng lo lắm hỏi hết người này người kia, người thỉ bảo lấy chộm con tôm rồi chà và đó sẽ khỏi, người thì bảo lớn lên sẽ hết nhưng vc vẫn k tin hơn nữa bé mới được 1 tháng tuổi thì k thể bôi cái gì lên miệng được. Thế là sau thời gian đắn đo bèn quyết định đưa vào viện Nhi khám, cũng là vì có ngươì quên nên đi thẳng vào chỗ bác sỹ chuyên điều trị về cái này. Bà BS k cần mất thời gian lâu nói là u máu và kê luôn cho mình một cái đơn và bảo " đi thẳng ra ngoài cồng, đi qua đường thấy hàng thuốc XXX (quên mất tên) rổi mua. Thế là mua hết hơn 200k gồm cả kháng sinh, thuốc tiêm và thuốc chống sưng tấy. Chạy vào bà BS lạnh lùng tiêm thằng mấy phát vòng quanh cái U đó, máu tía ra mẹ nó khóc, bố nó than, ku thì khóc lặng đi....
    Mình có việc, sẽ back lại ngay
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà em khi sinh ra đã bị một u máu kích thước khoảng 1 x 1 cm ở da đầu sau tai, nay cháu đã được gần 4 tháng, nói chung là u không lớn lên, không đau. Nghe bác sỹ nói là cần đi lên viên Nhi TW để tiêm thuốc chóng sơ cho bé. Nhưng em thấy bé còn nhỏ quá lại chưa tiêm hết các loại vacxin nên chưa muốn cho cháu đi, dự định vài tháng nữa cháu lớn và tiêm xong các loại vacxin sẽ cho cháu đi tiêm. Có mẹ nào có con bị gióng em thì cho kinh nghiệm nhé. Thanks
    Yêu chồng thương con nhất trên đời!
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 373 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Mẹ philubungbu05 ơi, cách đây mấy năm con bạn tôi cũng có 1 u máu như con bạn vậy, bé bị ở trên mặt. Bạn tôi đưa con vào viện Nhi khám và được tiêm kháng sinh liều cao từ lúc bé cũng chỉ có 5-6 tháng và đã khỏi hoàn toàn. Nếu bạn áy náy vì bé nhà bạn còn nhỏ quá thì cũng vẫn nên cho bé vào viện để khám rồi mình có thể tư vấn thêm từ bác sỹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,163 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi philubungbu05
    Bé nhà em khi sinh ra đã bị một u máu kích thước khoảng 1 x 1 cm ở da đầu sau tai, nay cháu đã được gần 4 tháng, nói chung là u không lớn lên, không đau. Nghe bác sỹ nói là cần đi lên viên Nhi TW để tiêm thuốc chóng sơ cho bé. Nhưng em thấy bé còn nhỏ quá lại chưa tiêm hết các loại vacxin nên chưa muốn cho cháu đi, dự định vài tháng nữa cháu lớn và tiêm xong các loại vacxin sẽ cho cháu đi tiêm. Có mẹ nào có con bị gióng em thì cho kinh nghiệm nhé. Thanks
    Me philubungbu oi, ko co gi phải lo lắng quá đâu, nhưng để đề phòng những đáng tiếc ko nên có bạn phai chăm sóc em bé rất cẩn thận vì bản chất của u máu là nếu cháu bé bị 1 vết xước dù rất nhỏ ở đúng chỗ u máu đó thì máu sẽ chảy ko thể ngừng được và có thể dẫn đến tử vong. Con nhà mình sinh ra cũng bị u máu, nhưng ở lưng và hồi cháu được 4 tháng nhà mình đã phải cho cháu vào khoa nhi BV Việt Đức để tiểu phẫu rồi. Bây giờ thì mọi thứ trộm vía cũng OK rồi. Bạn ko nên lo lắng quá, u máu hoàn toàn có thể xử lí được bằng nhiều cách, tuỳ thuộc vài độ to nhỏ và các tính chất khác mà Bs sẽ quyết định xem nên lam ntn. Em bé nhà mình thì hồi đấy u có vẻ ngày càng to ra nên Bs khuyên là nên giải phẫu ngay, nếu ko sau này to quá ko có da mà đắp vào chỗ vết thương sau khi tiểu phẫu.
    Chúc em bé của bạn "xoá sổ" được vụ u máu này càng nhanh càng tốt nhé.
    • 267 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aroma
    Me philubungbu oi, ko co gi phải lo lắng quá đâu, nhưng để đề phòng những đáng tiếc ko nên có bạn phai chăm sóc em bé rất cẩn thận vì bản chất của u máu là nếu cháu bé bị 1 vết xước dù rất nhỏ ở đúng chỗ u máu đó thì máu sẽ chảy ko thể ngừng được và có thể dẫn đến tử vong. Con nhà mình sinh ra cũng bị u máu, nhưng ở lưng và hồi cháu được 4 tháng nhà mình đã phải cho cháu vào khoa nhi BV Việt Đức để tiểu phẫu rồi. Bây giờ thì mọi thứ trộm vía cũng OK rồi. Bạn ko nên lo lắng quá, u máu hoàn toàn có thể xử lí được bằng nhiều cách, tuỳ thuộc vài độ to nhỏ và các tính chất khác mà Bs sẽ quyết định xem nên lam ntn. Em bé nhà mình thì hồi đấy u có vẻ ngày càng to ra nên Bs khuyên là nên giải phẫu ngay, nếu ko sau này to quá ko có da mà đắp vào chỗ vết thương sau khi tiểu phẫu.
    Chúc em bé của bạn "xoá sổ" được vụ u máu này càng nhanh càng tốt nhé.
    Các mẹ có con bị u máu ơi, không có gì đáng lo lắm đâu! Mẹ Khoai có đứa cháu trai bị u máu ở lưỡi nên hai tuổi mà cu cậu vẫn chưa nói được. Vậy mà sau khi vào viện Nhi làm phẫu thuật, cu cậu đã nói như súng tiểu liên vậy đó. Bây giờ cu cậu cực kỳ OK, trộm vía bụ lắm!
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cám ơn tất cả các chị đã đóng góp ý kiến quý báu! Chúc tất cả mọi người và gia đình lươn manh khoẻ và hạnh phúc, đặc biệt là các Bé của chúng ta!
    Yêu chồng thương con nhất trên đời!
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 13 năm
    • 234 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mẹ Minhdat à,

lâu quá rồi ko thấy vào lại diễn đàn này nữa à. Hôm nay mình mới vào đọc Topic này. Con bé nhà mình cũng trong trường hợp giống BOOM nhà bạn đấy. Hồi được khoảng 10 ngày tự nhiên nó đỏ bằng đầu kim sau đo slớn dần lên bằn gđầu đũa lúc gần 1 tháng. Mình cũng cho vào viện Nhi và chắc cũng gặp bà bác sĩ giống con bạn. Tiêm được 3 lần đến tháng thứ 3 thì mình thấy nó ko to lên nữa( trộm vía con), từ lúc đấy đến bây giờ được gần 10 tháng rồi thì nó còn hai chấm , mỗi chấm bằng đầu kim. Xót hết cả ruột vì vừa phải tiêm cho tóe máu, vừ phải uốn gbao nhiêu là thuốc kháng sinh.

Con bạn tình hình như thế nào rồi thì post lên diễn đàn nhé.

• Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 347 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mongtoi2005
    Mẹ Minhdat à,

lâu quá rồi ko thấy vào lại diễn đàn này nữa à. Hôm nay mình mới vào đọc Topic này. Con bé nhà mình cũng trong trường hợp giống BOOM nhà bạn đấy. Hồi được khoảng 10 ngày tự nhiên nó đỏ bằng đầu kim sau đo slớn dần lên bằn gđầu đũa lúc gần 1 tháng. Mình cũng cho vào viện Nhi và chắc cũng gặp bà bác sĩ giống con bạn. Tiêm được 3 lần đến tháng thứ 3 thì mình thấy nó ko to lên nữa( trộm vía con), từ lúc đấy đến bây giờ được gần 10 tháng rồi thì nó còn hai chấm , mỗi chấm bằng đầu kim. Xót hết cả ruột vì vừa phải tiêm cho tóe máu, vừ phải uốn gbao nhiêu là thuốc kháng sinh.

Con bạn tình hình như thế nào rồi thì post lên diễn đàn nhé.
    Ôi lạ nhỉ, theo mình biết thì nếu là vết bẩm sinh và không bị lan (chỉ to lên theo diện tích da bé phát triển, lớn lên)thì rất nhiều trường hợp tự nó biến đi. Còn nếu can thiệp thì đốt tia Laze hoặc phẫu thuật (vì vết này không đau) chứ sao lại tiêm kháng sinh nhỉ??? Nó có làm sao đâu mà phải tiêm kháng sinh? Chỉ trường hợp vết bị lan thì mới phải chữa càng sớm càng tốt( vì ngăn chặn chân của nó lan ra và ăn sâu hơn), và cũng không phải điều trị bằng KS vì đây là vấn đề sắc tố hay nói đúng hơn là da liễu ( u máu chỉ là từ chuyên môn thôi chứ thực chất k lải là "u" như mọi người thường nghĩ)còn nếu là vết bẩm sinh thì tốt nhất để các cháu qua tuổi dạy thì( ít nhất là tuổi 13) thì mới nên can thiệp.Đây chỉ là suy nghĩ của mình và những gì mình đã tìm hiểu. Chúc các bé mau hết bệnh!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cu Bo nhà mình cũng bị như thế hồi mới đẻ ra, sau khoảng 6 tháng nó to khoảng bằng 10.000 VNĐ (2 đồng xu 5N) , nhưng sau cho xuống cơ sở 2 của bệnh viện K ở Thịnh liệt, (gần văn điển ấy) chiếu mấy lần là khỏi bây giờ ngon giai lắm rồi. Nhiều người chữa ở Viện Nhi mãi không khỏi về đấy là xong luôn (tin này nhập hàng lúc ngồi đợi đến lượt)
    Chúc các mẹ thành công.
    Booooooooooo......
    • 36 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_bobo
    Cu Bo nhà mình cũng bị như thế hồi mới đẻ ra, sau khoảng 6 tháng nó to khoảng bằng 10.000 VNĐ (2 đồng xu 5N) , nhưng sau cho xuống cơ sở 2 của bệnh viện K ở Thịnh liệt, (gần văn điển ấy) chiếu mấy lần là khỏi bây giờ ngon giai lắm rồi. Nhiều người chữa ở Viện Nhi mãi không khỏi về đấy là xong luôn (tin này nhập hàng lúc ngồi đợi đến lượt)
    Chúc các mẹ thành công.
    the me bo bo oi, lúc bo di chiêu la be bao nhiêu thang, cu nha minh dước 8 thang roi, nhung minh o TP. HCM co