TIN TÀI TRỢ.

Bé bị tiêu chảy virus, ai có kinh nghiệm xin chia sẻ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.17K Lượt đọc
  • 40 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 703 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Con tôi được 18 tháng, cách đây 3 ngày có hiện tượng sụt sịt, đến tối ăn xong thì bị trớ, đến đêm đang ngủ thì bật dậy và nôn thốc tháo, lúc đó cứ nghĩ con bị cảm, nhưng cháu vẫn tiếp tục bị nôn đến sáng, lo quá nên 2 vc tôi cho cháu vào viện VN- Cuba, bs khám và chẩn đoán cháu bị tiêu chảy do virus, bs kê cho thuốc chống co bóp dạ dày, men tiêu hoá và ozeron, gần hết sáng thì cháu mới bắt đầu đi ngoài, nhưng do nôn nhiều mà ko ăn được nên cháu mệt lả, cả nhà lại đưa cháu vào St. Paul để truyền nước, hết chai nước thì viện cho cháu về và tiếp tục uống đơn thuốc đã cho, bs cũng có nói là bệnh này sẽ tự khỏi chứ chưa có thuốc nào điều trị cả. Hnay đã 3 ngày tuy đã đỡ nôn nhưng cháu hầu như ko ăn uống được, ngày đi ngoài khoảng 3 - 4 lần phân lỏng, nhưng bụng thì trướng và thỉnh thoảng chân tay rất lạnh, tôi kể dài dòng quá nhưng rất lo cho con, mà đưa vào viện thì ko có thuốc điều trị chỉ có thể truyền nước, mong có bạn nào hiểu về bệnh này chia sẻ cho mình chút kinh nghiệm chăm sóc cháu để mau bình phục, xin cảm ơn nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 161 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

Bạn cho bé ăn cháo nấu với lườn gà và cà rốt. Các bác sỹ vẫn nói là cho uống sữa bình thường nhưng theo kinh nghiệm của mình (đã được một số người khác confirm) thì nên dừng uống sữa một vài hôm thì bé sẽ nhanh khỏi hơn.
    Còn một cách nữa là bạn dùng vỏ quả măng cụt phơi khô, rang với gạo sau đó sắc nước (cả vỏ và gạo rang) cho bé uống, tác dụng trông thấy đấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,072 Bài viết

• 572 Được cảm ơn

Mẹ nó bình tĩnh nhé, ăn cháo thịt nạc cà rốt là tốt, ăn ít một thôi, uống oresol bù nước nhưng ko uống nhiều một lúc, uống ít một mới hiệu quả nhé. Đừng dùng thuốc gì cầm, cầm ko tốt đâu. Phải để nó ra hết thì mới ổn được. Phải bình tĩnh thôi mẹ nó ạ. Con sau ốm sẽ ăn bù.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 663 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hpbird Xem bài viết
    Con tôi được 18 tháng, cách đây 3 ngày có hiện tượng sụt sịt, đến tối ăn xong thì bị trớ, đến đêm đang ngủ thì bật dậy và nôn thốc tháo, lúc đó cứ nghĩ con bị cảm, nhưng cháu vẫn tiếp tục bị nôn đến sáng, lo quá nên 2 vc tôi cho cháu vào viện VN- Cuba, bs khám và chẩn đoán cháu bị tiêu chảy do virus, bs kê cho thuốc chống co bóp dạ dày, men tiêu hoá và ozeron, gần hết sáng thì cháu mới bắt đầu đi ngoài, nhưng do nôn nhiều mà ko ăn được nên cháu mệt lả, cả nhà lại đưa cháu vào St. Paul để truyền nước, hết chai nước thì viện cho cháu về và tiếp tục uống đơn thuốc đã cho, bs cũng có nói là bệnh này sẽ tự khỏi chứ chưa có thuốc nào điều trị cả. Hnay đã 3 ngày tuy đã đỡ nôn nhưng cháu hầu như ko ăn uống được, ngày đi ngoài khoảng 3 - 4 lần phân lỏng, nhưng bụng thì trướng và thỉnh thoảng chân tay rất lạnh, tôi kể dài dòng quá nhưng rất lo cho con, mà đưa vào viện thì ko có thuốc điều trị chỉ có thể truyền nước, mong có bạn nào hiểu về bệnh này chia sẻ cho mình chút kinh nghiệm chăm sóc cháu để mau bình phục, xin cảm ơn nhiều
    Nếu bạn ở Hà nội sao không thử gọi đến số 0987520004 để được tư vấn và trợ gúp miễn phí
    Chắc con bạn sẽ ổn thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 42 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cách đây mấy tháng,khi con mình được 18th cũng bị như con bạn,và bác sỹ cũng kê đơn thuốc như con bạn nhưng kèm với thuốc kháng sinh viêm họng vì con trớ nhiều dễ bị viêm họng.Bạn cố gắng cho con uống nhiều nc ozeron vào,uống từng thìa một,một lần 1 ít,k nên cho con uống nước,uống sữa liên tục vì nhanh dễ trớ và đi ngoài nhanh hơn.Con sẽ có hiện tượng sốt nếu mệt quá nên mẹ nó theo dõi và cho con uống thuốc hạ sốt.Bé nhà mình đi ngoài kéo dài 5ngày mới đỡ,do con k ăn dc gì nên mình cho con uống sữa,anh bác sỹ bảo mình mua sữa dành cho bé đi ngoài,nhưng mình k nhớ loại gì nen cho con uống Pediasure.Phải mất ít nhất 7ngày con mới đỡ dc nên mẹ nó cố gắng nhé.Nhóc nhà mình bị xong thì đi Nha trang cùng gd nhưng vẫn khỏe,vui chơi thoải mái(trộm vía).Chúc bé nhà bạn nhanh khỏi bệnh nhé.
    • 2,625 Bài viết

• 1,192 Được cảm ơn

Uống Ceelin đi mẹ nó ơi. Của đáng tội con mình đến hôm thứ 3, sau khi uống nước oresol và đi ngoài rạc người ra mới cho uống Ceelin, hôm sau khỏi luôn. Chả hiểu có phải do thuốc ko. Nhưng tuyệt đối ko cho uống các thuốc làm phân cứng nhé, Mình thấy có bài thuốc cháo chuối + cà rốt + thịt gà chữa bệnh này đó. MẸ nó thử tìm trong box này xem.
    Closed !
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,487 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thảo quyên Xem bài viết
    Uống Ceelin đi mẹ nó ơi. Của đáng tội con mình đến hôm thứ 3, sau khi uống nước oresol và đi ngoài rạc người ra mới cho uống Ceelin, hôm sau khỏi luôn. Chả hiểu có phải do thuốc ko. Nhưng tuyệt đối ko cho uống các thuốc làm phân cứng nhé, Mình thấy có bài thuốc cháo chuối + cà rốt + thịt gà chữa bệnh này đó. MẸ nó thử tìm trong box này xem.
    Ceelin là vitamin C làm tăng lực thôi bạn ạ. Còn bệnh này đúng là phải từ 3-7 ngày thì mới hết, tùy nặng hay nhẹ, chỉ có biện pháp uống men tiêu hóa và bù nước thôi. Truyền nước sẽ giúp bé khỏi nhanh hơn. Men tiêu hóa bio acimin rất tốt nhé, bé nhà tớ hợp men này hơn antibio.
    • Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 703 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Cảm ơn tất cả các mẹ đã chia sẻ với mình, đúng là nhìn thấy con cứ mệt lừ đừ, ko ăn uống gì chỉ quấy khóc chắc mẹ nào cũng sốt ruột lắm đúng ko? Mình cũng được bsĩ nói là con mình chỉ có uống ngần đấy thứ rồi 5 - 7 ngày nữa mới khỏi, chắc hnay về nhà mình sẽ mua lườn gà + cà rốt nấu cháo cho cu con ăn, nhưng con mình đi ngoài 1 ngày chỉ khoảng 2 - 3 lần thôi mà bsĩ nói là đi ngoài nhiều thì sẽ nhanh khỏi hơn, ko đi ngoài nhiều nên bụng bé cứ trướng lên, sốt ruột với con quá các mẹ ạ. Thôi cố gắng chờ đợi thêm vài ngày nữa, ép con uống orezol nhiều lên vậy, hic, cảm ơn các mẹ lần nữa nhé
    • 14 năm
    • 1,487 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

[quote=hpbird;2944385]Cảm ơn tất cả các mẹ đã chia sẻ với mình, đúng là nhìn thấy con cứ mệt lừ đừ, ko ăn uống gì chỉ quấy khóc chắc mẹ nào cũng sốt ruột lắm đúng ko? Mình cũng được bsĩ nói là con mình chỉ có uống ngần đấy thứ rồi 5 - 7 ngày nữa mới khỏi, chắc hnay về nhà mình sẽ mua lườn gà + cà rốt nấu cháo cho cu con ăn, nhưng con mình đi ngoài 1 ngày chỉ khoảng 2 - 3 lần thôi mà bsĩ nói là đi ngoài nhiều thì sẽ nhanh khỏi hơn, ko đi ngoài nhiều nên bụng bé cứ trướng lên, sốt ruột với con quá các mẹ ạ. Thôi cố gắng chờ đợi thêm vài ngày nữa, ép con uống orezol nhiều lên vậy, hic, cảm ơn các mẹ lần nữa
    Sau mỗi lần con bị nôn hay đi ngoài thì mới uống orezon để bù nước bạn nhé, lượng từ 50-100ml, đừng ép con uống nhiều quá, tội nghiệp. Vì loại đó khó uống lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con em cũng vừa dính chưởng này xong, mới xuất viện sáng nay. Triệu chứng i hệt như con bác. Đến bệnh viện, bác sĩ cho truyền nước, uống smecta, kháng sinh đường ruột arce', men tiêu hoá và oresol. THế mà đến ngày thứ 6 mới khỏi. Sót hết cả ruột.
    • 1,072 Bài viết

• 572 Được cảm ơn

[quote=lethutra;2944809]
    Cảm ơn tất cả các mẹ đã chia sẻ với mình, đúng là nhìn thấy con cứ mệt lừ đừ, ko ăn uống gì chỉ quấy khóc chắc mẹ nào cũng sốt ruột lắm đúng ko? Mình cũng được bsĩ nói là con mình chỉ có uống ngần đấy thứ rồi 5 - 7 ngày nữa mới khỏi, chắc hnay về nhà mình sẽ mua lườn gà + cà rốt nấu cháo cho cu con ăn, nhưng con mình đi ngoài 1 ngày chỉ khoảng 2 - 3 lần thôi mà bsĩ nói là đi ngoài nhiều thì sẽ nhanh khỏi hơn, ko đi ngoài nhiều nên bụng bé cứ trướng lên, sốt ruột với con quá các mẹ ạ. Thôi cố gắng chờ đợi thêm vài ngày nữa, ép con uống orezol nhiều lên vậy, hic, cảm ơn các mẹ lần nữa
    Sau mỗi lần con bị nôn hay đi ngoài thì mới uống orezon để bù nước bạn nhé, lượng từ 50-100ml, đừng ép con uống nhiều quá, tội nghiệp. Vì loại đó khó uống lắm.
    Mẹ này hướng dẫn thế ko ổn đâu nhé, uống ít một thôi, rải đều ra trong ngày nhé, uống 1 lúc 50-100 thì một lúc sau ra hết đấy.
    • 14 năm
    • 1,487 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

[quote=Mít và Nem;2952245]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lethutra Xem bài viết

Mẹ này hướng dẫn thế ko ổn đâu nhé, uống ít một thôi, rải đều ra trong ngày nhé, uống 1 lúc 50-100 thì một lúc sau ra hết đấy.
    hihi, tùy từng bé bạn ơi. Nếu bé kg uống được lượng đó một lúc thì phải uống rải rác từng thìa một rồi. Nhưng ý tớ là chỉ khi bé bị nôn hoặc tiêu chảy thì mới phải bù nước. Một lần tiêu chảy, nôn trớ, lượng bù sẽ là 50-100ml. Bé lớn thì cần nhiều hơn. Bé nhà tớ thì toàn uống luôn nước sau khi nôn thôi, vì bé khát đòi uống mà, mà chỉ uống nước chứ không chịu uống cái thứ nước mặn này đâu. Bao giờ cũng phải pha nguyên 1 gói với 200ml nước, nên sẻ ra để bé uống dần, hoặc pha gói khác cho lần sau, không nên tiếc pha nửa gói một nhé
    • 14 năm
    • 1,487 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecutao Xem bài viết
    con em cũng vừa dính chưởng này xong, mới xuất viện sáng nay. Triệu chứng i hệt như con bác. Đến bệnh viện, bác sĩ cho truyền nước, uống smecta, kháng sinh đường ruột arce', men tiêu hoá và oresol. THế mà đến ngày thứ 6 mới khỏi. Sót hết cả ruột.
    sao bác sĩ lại kê smecta nhỉ ? vì theo tớ biết phải để bé đi ngoài được thì mới thải chất độc ra được mà.
    • 14 năm
    • 1,487 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

tiện đây tớ còn ít gói bù nước hydrit, mẹ nào cần tớ đưa cho ( không phải loại cam đâu nhé, nhưng bác sĩ nói loại này tốt hơn)
    • 454 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    [QUOTE=lethutra;2952663]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mít và Nem Xem bài viết
    hihi, tùy từng bé bạn ơi. Nếu bé kg uống được lượng đó một lúc thì phải uống rải rác từng thìa một rồi. Nhưng ý tớ là chỉ khi bé bị nôn hoặc tiêu chảy thì mới phải bù nước. Một lần tiêu chảy, nôn trớ, lượng bù sẽ là 50-100ml. Bé lớn thì cần nhiều hơn. Bé nhà tớ thì toàn uống luôn nước sau khi nôn thôi, vì bé khát đòi uống mà, mà chỉ uống nước chứ không chịu uống cái thứ nước mặn này đâu. Bao giờ cũng phải pha nguyên 1 gói với 200ml nước, nên sẻ ra để bé uống dần, hoặc pha gói khác cho lần sau, không nên tiếc pha nửa gói một nhé
    Đúng đấy, cái này tuỳ từng bé 1. Mít nhà mình hồi xưa bị rota. Sau khi nôn ói, hoặc đi ngoài, mình xúc Oresol cho hắn uống, xúc chậm là hắn kêu ầm lên ngay. Theo bác sỹ kê mỗi ngày bé phải uống 500-600ml Oresol cơ mà. Nếu bé bị nôn ói, hoặc đi ngoài nhiều còn phải truyền nước
    • 49 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình đang bị tiêu chảy do Rota vius đấy chứ. Con mình 16 tháng rồi. Chiều thứ 6 cho vào SP truyền nước. BS cũng kê Smecta, Oresol, men tiêu hoá, Mutilum. Đến hôm nay cháu chỉ đi có 2-3 lần một ngày thôi. Mình cho con ăn cháo cà rốt, thịt thăn hoặc cà rốt, khoai tây. Vẫn uống sữa như bình thường chỉ khác là lượng ít hơn. Bố chồng mình còn cho cháu uống nước củ cải sống ép. Thế hoá ra cứ để con đi tiêu chảy thì tự cầm hay sao?
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các Mẹ và mẹ hpbird,
    Thật đau khổ....
    Hôm rồi bé gái nhà em (11 tháng) bị tiêu chảy đúng 15 ngày, 1 ngày di hơn 10 lần, nước và lợn cợn, đi BS, cũng bảo là tự hết, chỉ cho uống men tiêu hoá. Xót ruột và thương con quá, vì đi cầu nhiều nên đít bị đỏ, rất đau và rát.
    Cũng may có bà cô làm bên đông y, chỉ bài thuốc đơn giản nhưng hiệu quả như sau (áp dụng khoảng 1 ngày có kết quả, sau 3 ngảy phân có khuôn và tốt:
    Rau Húng Cây ( 1loại rau thơm) khoảng 5 cọng, rửa sạch, nướng sơ trên lửa, cho vào ly, chế nước sôi vào, đậy nắp lại (giống như pha nước trà), cho uống như nước (cũng dễ uống, mình thấy bé nhà mình uống bình thường như nước) khoảng 1 ngày là có kết quả liền. Bên cạnh đó, bạn thoa dầu (dầu gìanh cho em bé) từ chấn thuỷ xuống hết bụng, và ngược lại từ bụng này sang bụng kia thành hìn chữ thập, làm khoãng 4,5 lần/ngày, mỗi lần làm khoảng 20cái, bé sẽ cảm thấy thoải mái và dễ chịu hơn.
    À, trong thời gian này vẫn cho bé uống sữa bình thường, nhưng có thể thì ăn cháo gạo rang và muối (vì thịt cá sẽ làm khó tiêu).
    Chúc Bé con mau khoẻ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,072 Bài viết

• 572 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lethutra Xem bài viết
    tiện đây tớ còn ít gói bù nước hydrit, mẹ nào cần tớ đưa cho ( không phải loại cam đâu nhé, nhưng bác sĩ nói loại này tốt hơn)
    Nhà mình mua hydrit con nhất định ko uống, chỉ uống oresol cam thôi đấy nên hydrit để cho người lớn thôi, có vẻ khó uống hơn mà dù tốt hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 47 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình đã từng bị như thế lúc 1 tuổi. Theo kinh nghiệm mình rút ra thì phài bù nước thật nhiều cho bé, nếu uống không đủ thì phải truyền nước. Và uống men tiêu hóa, mình thấy men Lactomin Plus rất tốt.
    bạn cố gắng chăm cho bé nhanh khỏi nhé.
    • 144 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Triệu chứng của con bạn giống bé nhà mình. BS gọi là tiêu chảy mùa đông. Theo mình bạn không nên ngừng cho con uống sữa mà nên chia nhỏ sữa làm nhiều lần cho con uống. Cần tăng cường ăn, uống nước để bù điện giải thì bé mới chóng khỏi được.
    Đấy là kn của mình. Mong các bé chóng khoẻ. :Smiling:
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3