TIN TÀI TRỢ.

Bé bị thiếu máu

• 0 Lượt chia sẻ
  • 27.5K Lượt đọc
  • 57 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé Su của em bị thiếu máu từ nhỏ, nay đã được bảy tháng, em muốn cho bé ăn một số thức ăn để bổ sung sắt nhưng không biết phải chế biến như thế nào, không biết có chị nào mách dùm em với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 955 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Mẹ bé Sumo ơi, bé bị thiếu máu (?) là do bạn tự thấy thế hay do xét nghiệm và được BS chẩn đoán? Nếu do BS, bạn hỏi BS xem bé có cần bổ sung thuốc có chất sắt gì không? Còn thức ăn thì theo mình biết thịt bò bổ máu, bạn bổ sung thêm vào thực đơn của bé cháo thịt bò + cà chua ; hoặc cho bé ăn rau salad soong cũng giàu chất sắt lắm đó!

Nhìn cái tên Sumo của bé mình nghĩ chắc là mẹ sung sướng lắm rồi , sao mẹ lại than thở thế kia (???)
    MBKB (T/P HCM)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 94 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Xin bổ sung thêm một loại thức ăn rất giàu sắt nữa, đó là gan, cật, tim lợn. Ở tuổi này bạn có thể quấy bột gan cho Sumo ăn được rồi.

Ngoài ra, để hấp thụ sắt được tốt, bạn nên cho Sumo ăn thêm các loại trái cây có nhiều vitamin C nhé. Chúc Sumo chóng giã từ " thiếu máu do thiếu sắt" !
    PhamN.Bich/Ha Noi
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

sở dĩ gọi là Su-mô vi khi sanh bé nặng 4kg lận, nhưng từ đó đến giờ bé rất chậm cân, mỗi tháng chỉ tăng tối đa 500g có tháng chỉ tăng 100g thôi, khi bé được 2 tháng thì BS chẩn đoán bé bị thiếu máu mà chỉ được uống thuốc bổ sung sắt khi bé trên 4 tháng. Bé Su của em đã uống thuốc cả tháng trời mà thấy không khả quan lắm .. mà mẹ bé Tom oi, muốn mua bột gan thì tìm ở đâu vậy? điều rất may là bé Su của em rất thích uống nước cam và ăn sữa chua.
    • 94 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

He he, mẹ Sumo ơi, bột gan không có bán sẵn đâu, tự mình phải xắn tay lên mà làm thôi...

Bạn chọn loại gan lợn ngon, chỉ lấy khoảng 20 - 25gr (bằng cỡ 2 miếng mỏng). Sau đó băm thật nhuyễn, ướp với chút xíu nước mắm và chút gừng cho đỡ tanh. Quấy bột như bình thường, khi bột gần chín thì cho gan vào quấy đều (nhớ nhặt bỏ gừng ra). Đợi tới khi gan chín hẳn thì thêm dầu ăn & bắc ra. Có thể nấu kết hợp với các loại rau như bí đỏ, cà rốt, rau muống...

Sao Sumo giống Tôm nhà mình vậy, khi sinh ra là 3.9kg, sau đó lên cân rất chậm, bây giờ hơn 3 tuổi rồi mà chỉ có 14 kg thôi, lười ăn số một. Trước đây khi Tôm khoảng 6 tháng cũng bị BS chẩn đoán thiếu máu thiếu sắt đấy, mặc dù ăn thịt bò & gan đều đều. Sau đó phải uống thêm Tothéma đấy, Sumo có phải uống thêm thuốc gì không?
    PhamN.Bich/Ha Noi
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Con nhà mình rất ít ăn gan, vì gan cũng tốt nhưng mua phải mua lá gan khoẻ, chứ ăn phải gan lợn bệnh thì còn tệ hơn, lục phủ ngũ tạng là thứ bọn tây ít hoặc hầu như ko ăn, VD thận là cơ quan bài tiết độc nên từ khi biết mình ko ăn luôn.
    Con mình ăn đa dạng, mỗi ngày 1,5 lạng thăn vừa ninh nước vừa ăn một phần thịt, cuối tuần thì tôm, cá, các loại rau, uống nhiều sữa, mỗi ngày một quả cam, chẳng bị thiếu sắt tí nào (BS bảo thế). Thế nên mình nghĩ tốt nhất là đa dạng món ăn chứ ko phải chú trọng ăn nhiều thứ chứa nhiều sắt.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé con nhà em kén ăn lắm, mỗi khi cho bé ăn là cả nhà ầm lên giống như hai mẹ con đánh nhau vây. Mà mẹ Tom ơi, gan trộn với bột thì làm sao nhuyễn được? bé ăn rất dễ bị nôn oẹ, nếu nấu gan rồi lấy nước để pha bột có được không?
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 83 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, hồi trước em cho bé nhà em đi khám thì bác sĩ bảo là hầu như đứa bé nào bú mẹ cũng thiếu sắt hết, chỉ đến khi ăn bột, cháo, ăn được nhiều thứ thì có nhiều chất hơn, sẽ bổ sung sắt. Lúc đấy mẹ phải cho bé ăn đa dạng nhiều thứ thì bé sẽ ổn thôi.

Các mẹ đừng ép các bé ăn mà tội nghiệp. Như thé bé càng sợ và càng không ăn đấy. Nếu bé không ăn thì các mẹ cứ cho bé ăn món mà bé thích nhất ấy, như sữa chua, hoa quả... Hôm sau bé sẽ lại ăn lại thôi. Có những món mà mẹ cầu kỳ nấu nhưng bé lại không thích thì đừng ép bé. Mẹ lại đi nấu món mà bé thích ấy. Em bé nhà em cũng thế. Có hôm mẹ nấu món mà cứ tưởng là bé sẽ ăn nhiều đây, ai ngờ vừa đút vào mồm cái nó đã nhè ra rồi, thế là lại đành phải di luộc khoai tây lên cho nó ăn vì nó rất thích món này mà. Hôm mà nhà hết khoai tây thì cho nó ăn hoa quả, sữa chua thay thế rồi uống thêm tí sữa, thế là xong .Thế là yên tâm, không có gì phải lo lắng. Mà bé không sợ bị mẹ ép ăn, cứ đén giờ ăn mà mẹ đút cho là há to mồm. Cái gì thích thì nuốt ngay, cái gì không thích thì nhè ra, mẹ biết thế là không cho ăn nữa, đi kiếm cái khác cho nó ăn. Hôm không kiếm được cái gì cho nó ăn thêm thì cho nó uống sữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 955 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Tinh thần mẹ thoải mái, nên con cũng được thoải mái! Thế nên mới thấy cái mặt Pim tròn xoe, 2 má phúng phính (trộm vía) thấy thương ghê chưa!!!
    MBKB (T/P HCM)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 83 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cảm ơn Mẹ Rennes nhiều. Mẹ Rennes ơi, trông cháu thế thôi nhưng cũng không được bụ bẫm cho lắm đâu. Nghịch kinh khủng luôn. Đi đâu cũng nghịch ngợm làm cho người ta cũng tưởng nó là con trai
    • Cau
      Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 82 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

hết cúm gà rồi thì cho bé ăn gan gà đi, thơm & mềm hơn gan lợn đó be sumo à. Bạn luộc or hấp chín gan lên, dùng thìa tán ra là nhuyễn như bột rồi. Ko biết các loại lục phủ ngũ tạng khác thế nào chứ mình thấy sách nấu ăn cho trẻ của "bọn tây" hay dùng gan gà cho bé bắt đầu ăn dặm lắm.
    Me Cau
    • 46 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình có cháu gọi bằng thím mới 3 tháng tuổi
    mấy hôm nọ có biểu hiện sốt, da xanh, người run run trước lúc sốt, cho uống thuốc hạ sốt thì cứ hết thuốc lại sốt lại
    Đã cho nhập viện điều trị kháng sinh, cho thử máu thì phát hiện thiếu máu khoảng gần nửa, nhưng hiện tại BS vẫn chưa XĐịnh được nguyên nhân tại sao thiếu máu, và bé bị bệnh gì?
    Bé bú mẹ hoàn toàn 3 tháng nặng 7 KG, cao 65cm
    không có biểu hiện ho, sổ mũi gì cả. Có mẹ nào biết về bệnh có hiện tượng như trên không? Post lên cho mình biết với nhé.
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

quai biết triệu chứng thiếu máu như thế nào không?
    chỏ mình ở không có xét nghiệm
    :1: :1: :1:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào các bạn,

Bé Sam nhà tôi hiện nay được 27 tháng tuổi. Lúc bé 20 tháng tôi đưa bé đi khám sức khỏe định kỳ BS nhìn thấy da bé hơi xanh và cho đi xét nghiệm máu, phát hiện bé bị thiếu máu thiếu sắc nặng mặc dù bé cũng rất bụ bẫm.

Qua bạn bè tôi đưa bé đến khám BS Lâm Thị Mỹ, Q.4 Tp HCM. Bé được BS cho uống thuốc sắt liên tục 3 tháng, XN máu lại thì các chỉ số khả quan hơn. Xem như ổn.

Nhưng sau hơn 2 tháng tôi đưa bé đi khám lại và BS cho XN máu thì các chỉ số lại sụt giảm trầm trọng mặc dù chúng tôi luôn bồi dưỡng các thức ăn chứa nhiều sắt cho bé. BS đồng thời cho xét nghiệm phân kết quả là có máu ẩn trong phân.... BS nghi Sam bị một chứng bệnh khác nữa...

Tôi thật sự đang rất hoang mang. Nếu ai có kinh nghiệm hoặc thông tin gì về trường hợp này xin chia xẻ.

Nếu ai biết BS nào về huyết học giỏi ở miền Nam xin chỉ dùm để tôi đưa bé đi khám để kết quả thêm chắc chắn.

Chân thành cám ơn.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Lâu lắm rồi mình mới vào lại trang web. Thấy đề tài này đăng đã lâu rồi nhưng mình biết một trường hợp thiếu máu đã trị được nhờ đi chữa
    bên đông y, BS kê toa thuốc uống 851R, bé uống hết một chai, sau đó kiểm tra lại, thấy tình hình rất khả quan.

Các mẹ thử đi bên đông y xem như thế nào nhé.

Nhớ là phải đi khám BS đông y đàng hoàng nhé, đừng tự ý đi ra tiệm thuốc Bắc, thuốc Nam mua thuốc về uống vì cơ thể của mỗi bé đều khác nhau. Phải khám bệnh thì BS mới biết bệnh gi và kê toa đúng thuốc thì bé mới màu hết bệnh.

Chúc các mẹ không còn lo lắng gì về bệnh tật của các bé nữa.

Christina
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con nhà mình bị khò khứ mình cho cháu đi khám ở Nhi TW bác sỹ có cho thử máu nói là cháu bị thiếu máu, các mẹ có biết phải cho cháu ăn gì để tăng lượng máu không? hàm lượng sắt của cháu lại không bị thiếu
    giúp mình với cháu mới 1,5 tuối
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 82 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bạn nên cho cháu đi khám ở Viện NHi trung ương chuyên khoa huyết học cho yên tâm. Thiếu máu ko rõ nguyên nhân đôi khi đơn giản nhưng đôi khi cũng rất phức tạp. Bạn có thể đến khám tại nhà bs Trực trưởng khoa huyết học Nhi TW. Điện thoại của bs 0904114100. Nhà bác sỹ ở Làng quốc tế Thăng Long. Bạn gọi điện cho bs hỏi điạ chỉ nhé.
    Chúc bé mạnh khỏe.
    • 4,795 Bài viết

• 597 Được cảm ơn

Bạn vào đây xem này , có topic tương tự rồi
    https://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=2370
    Món ăn cho trẻ thiếu máu
    https://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=20710
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

BoiBoi1
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 456 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Đừng quá lo lắng bạn ạ. Tớ đã gặp nhiều trường hợp trẻ em dưới 2 tuổi xét nghiệm máu bị thiếu máu. Bản thân con tớ 9 tháng tuổi xét nghiệm máu cũng bị thiếu máu. Con 2 người bạn tớ ốm vào VIện Nhi k hám, xét nghiệm cũng bị thiếu máu. Theo tớ, cứ cho bé uống thuốc theo đơn của bs, mẹ tăng cường các món ăn có chứa nhiều sắt như tim, gan, rau cải ... Sau 1 thời gian khám lại xem sao.

Chị Lương Tâm có bầy cho tớ 1 cách, đó là vạch thật nhanh mi mắt của con xuống. Nhớ là vạch lúc con ko để ý, và nhìn thật nhanh, nếu thiéu máu mi mắt con sẽ trắgn hơn, ko hồng như bt. Nhớ là p hải vạch thật nhanh, lúc em bé ko kịp phản ứng, gồng mình lên, vì nếu thế, mi mắt lúc nào cũng hồng. Bạn nên tự vạch mi mắt của mình hoặc của bé khác để có đối chứng
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn Meyeuminh nhé, bạn có thể cho mình biết bác sỹ khám cả ngày hay chỉ khám ngoài giờ được không? hôm mình cho cháu đi khám bác sỹ Lộc phó giám đốc bệnh viện nhi TW bác khám cho, bác có cho thuốc uống và hẹn 1 tháng sau đến khám lại mình hiện đang cho cháu uống thuốc theo đơn của bác.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3