TIN TÀI TRỢ.

Bé bị táo bón - phần 2

• 0 Lượt chia sẻ
  • 82.9K Lượt đọc
  • 651 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 16 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Post cho các mẹ quan tâm:

Táo bón ở trẻ em là một triệu chứng khá phổ biến trong số những rối loạn tiêu hóa thường gặp trên lâm sàng. Táo bón là trường hợp trẻ đi ngoài với đặc điểm là số lượng phân rất ít hoặc khoảng cách giữa hai lần đi ngoài quá lâu. Táo bón kéo dài gây chán ăn, chậm lên cân, thậm chí gây tình trạng đau bụng kéo dài hoặc nôn trớ.

Chế độ ăn uống là nguyên nhân chủ yếu

Số lần đi ngoài hàng ngày khác nhau theo lứa tuổi. Đối với trẻ dưới 1 tuổi: 2-3 lần/ngày (nếu trẻ đi 1 lần/ngày nhưng phân vẫn mềm, dẻo và khối lượng bình thường thì vẫn không gọi là bị táo bón). Đối với trẻ lớn hơn đi ngoài 1 lần/ngày là bình thường (có khi đi 2-3 lần/ngày nhưng phân rắn và ít thì vẫn gọi là táo bón).

Xét về nguyên nhân gây bệnh cũng cần chia trẻ em ra thành hai độ tuổi là trẻ còn bú và trẻ lớn.

Đối với trẻ còn bú, có hai loại táo bón: Táo bón đột xuất và táo bón thường xuyên. Táo bón đột xuất là triệu chứng thường gặp của nhiều bệnh như tắc ruột, lồng ruột, viêm màng não... Còn đối với táo bón thường xuyên nguyên nhân chủ yếu là do chế độ ăn và uống không hợp lý.

Ở trẻ còn bú, có thể do trẻ thiếu ăn, hoặc mẹ của trẻ bị táo bón. Trẻ bú sữa bò, đặc biệt là những loại sữa có độ ngọt nhiều cũng dễ gây táo bón nếu trong sữa không bổ sung chất xơ như sữa đặc có đường hay một số sữa không chứa chất xơ có bán trên thị trường. Nếu thời tiết nóng nực, trẻ cần uống đủ nước, nếu uống quá ít nước sẽ tăng khả năng bị táo bón.

Ngoài ra, các nguyên nhân khác cũng được xem xét như: Giảm trương lực ruột do bị còi xương, suy dinh dưỡng, liệt cơ bụng, bị tật bẩm sinh gây táo bón sớm, bắt đầu từ ngay sau đẻ, thường kéo dài hàng tháng và hay bị nứt hậu môn...

Đối với trẻ lớn, yếu tố tinh thần là nguyên nhân chính. Khi đi vệ sinh một số trẻ thường sợ bẩn, sợ thối, nên thường không chịu đi, hoặc đi dối, lâu ngày sẽ bị táo bón. Ngoài ra, còn do chế độ ăn uống ít nước, hay trẻ không chịu ăn rau và quả chín nên lượng chất xơ hàng ngày ít. Trường hợp trẻ uống nhiều kháng sinh cũng dễ gây táo bón.

Bệnh nặng cần “thụt tháo”

Để phòng chống táo bón cho trẻ, đầu tiên cần điều chỉnh chế độ ăn không hợp lý cũ. Chế độ thay thế có thể sử dụng như sau: Cho trẻ ăn và uống đủ, tập thói quen và tăng cường cho trẻ ăn thêm rau và quả chín. Các loại rau giúp nhuận tràng: Rau khoai lang, mồng tơi, rau dền hay củ khoai lang giúp trẻ đi ngoài rất tốt.

Các loại quả chín giúp trẻ chống táo bón: đu đủ chín, cam, xoài, nho, thanh long, bưởi, quýt (nhớ ăn cả xơ múi và xơ). Không nên cho trẻ ăn cà rốt, chuối tiêu chín, hồng xiêm, táo. Nếu trẻ dùng sữa bột hàng ngày: Nên lựa chọn các loại sữa bột trong thành phần có tăng cường chất xơ (tiếng Anh là fibre) chống táo bón. Nếu mẹ bị táo bón mà cho con bú thì trước tiên mẹ phải được điều trị táo bón.

Cần cho trẻ thường xuyên vận động ngoài trời và tập thói quen đi ngoài hằng ngày theo khoảng thời gian nhất định. Không nên cho trẻ ngồi bô hay hố xí quá lâu. Thường xuyên xoa bóp bụng cho trẻ: Xoa bụng của trẻ từ phải sang trái 3-4 lần trong ngày, vào khoảng thời gian như sáng ngủ dậy, hoặc giữa các bữa ăn để kích thích tăng nhu động ruột.

Khi trẻ bị táo bón nặng, dùng các biện pháp trên không có kết quả, biện pháp hữu hiệu nhất là thụt tháo, dùng nước ấm có pha Glyxerin 30-100ml (trẻ dưới 1 tuổi) và 100-250ml (trẻ trên 1 tuổi).

---------------------------------------

Link topic phần 1: https://www.webtretho.com/forum/f87/be-bi-tao-bon-2052/
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà em dạo 1, 2 tháng ko đi dc phải thụt bằng mật ong ko đó
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 18 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

hầu như bé nào cũng bị, phải ăn nhiều rau, trái cây
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 23 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

uống nước ép đu đủ tốt lắm, có kế quà sau mất tiếng thôi:Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 83 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi với, bé nhà mình 1 tháng nay cứ 3-4 ngày mới đi ị 1 lần, phân vẫn mềm và không nhiều, mấy ngày gần đây mỗi ngày đi 1 lần nhưng rất ít. Bé nhà mình được 4,5 tháng, bú mẹ hoàn toàn. Như vậy là bé bị làm sao, khắc phục như thế nào hả các mẹ?
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 16 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomega81 Xem bài viết
    Các mẹ cho mình hỏi với, bé nhà mình 1 tháng nay cứ 3-4 ngày mới đi ị 1 lần, phân vẫn mềm và không nhiều, mấy ngày gần đây mỗi ngày đi 1 lần nhưng rất ít. Bé nhà mình được 4,5 tháng, bú mẹ hoàn toàn. Như vậy là bé bị làm sao, khắc phục như thế nào hả các mẹ?
    nghĩa là bình thường, chỉ cần bé đi phân mềm và đẹp là bình thường, nhiều bé hấp thu tốt nên ko còn chất xơ luôn, bé nhà mình lúc trước cũng thế, 4 ngày mới đi. phân mềm thì ko sao, cục mới là bị bón
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 23 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

mẹ bé cũng nên ăn nhiều rau và trái cây vào cho bé có chất xơ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 656 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bé 4,5th thì cho uống nước ép trái cây dc rồi, tinh hình sẽ cải thiện
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà minh được 02 tuổi rồi, bé rất kén ăn, thường hay bị táo bón nữa. bé chỉ uống sửa trắng và ăn chuối thôi ngoài ra không chịu ăn trái cây khác. mấy ngày nay bé lại bị lỡ miệng ông ăn được
    xin hỏi các anh chị em có cách nào giúp bé ăn các loại trái cây để tránh táo bón?
    làm sao cho bé uống chịu uống các loại sữa khác?
    Làm sao để bé không bị lỡ miệng.
    Minh còn trẻ, mới có 01 bé thôi
    :Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 18 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Táo bón ở trẻ em là một triệu chứng khá phổ biến trong số những rối loạn tiêu hóa thường gặp trên lâm sàng. Táo bón là trường hợp trẻ đi ngoài với đặc điểm là số lượng phân rất ít hoặc khoảng cách giữa hai lần đi ngoài quá lâu. Táo bón kéo dài gây chán ăn, chậm lên cân, thậm chí gây tình trạng đau bụng kéo dài hoặc nôn trớ.

Chế độ ăn uống là nguyên nhân chủ yếu

Số lần đi ngoài hàng ngày khác nhau theo lứa tuổi. Đối với trẻ dưới 1 tuổi: 2-3 lần/ngày (nếu trẻ đi 1 lần/ngày nhưng phân vẫn mềm, dẻo và khối lượng bình thường thì vẫn không gọi là bị táo bón). Đối với trẻ lớn hơn đi ngoài 1 lần/ngày là bình thường (có khi đi 2-3 lần/ngày nhưng phân rắn và ít thì vẫn gọi là táo bón).

Xét về nguyên nhân gây bệnh cũng cần chia trẻ em ra thành hai độ tuổi là trẻ còn bú và trẻ lớn.

Đối với trẻ còn bú, có hai loại táo bón: Táo bón đột xuất và táo bón thường xuyên. Táo bón đột xuất là triệu chứng thường gặp của nhiều bệnh như tắc ruột, lồng ruột, viêm màng não... Còn đối với táo bón thường xuyên nguyên nhân chủ yếu là do chế độ ăn và uống không hợp lý.

Ở trẻ còn bú, có thể do trẻ thiếu ăn, hoặc mẹ của trẻ bị táo bón. Trẻ bú sữa bò, đặc biệt là những loại sữa có độ ngọt nhiều cũng dễ gây táo bón nếu trong sữa không bổ sung chất xơ như sữa đặc có đường hay một số sữa không chứa chất xơ có bán trên thị trường. Nếu thời tiết nóng nực, trẻ cần uống đủ nước, nếu uống quá ít nước sẽ tăng khả năng bị táo bón.

Ngoài ra, các nguyên nhân khác cũng được xem xét như: Giảm trương lực ruột do bị còi xương, suy dinh dưỡng, liệt cơ bụng, bị tật bẩm sinh gây táo bón sớm, bắt đầu từ ngay sau đẻ, thường kéo dài hàng tháng và hay bị nứt hậu môn...

Đối với trẻ lớn, yếu tố tinh thần là nguyên nhân chính. Khi đi vệ sinh một số trẻ thường sợ bẩn, sợ thối, nên thường không chịu đi, hoặc đi dối, lâu ngày sẽ bị táo bón. Ngoài ra, còn do chế độ ăn uống ít nước, hay trẻ không chịu ăn rau và quả chín nên lượng chất xơ hàng ngày ít. Trường hợp trẻ uống nhiều kháng sinh cũng dễ gây táo bón.

Bệnh nặng cần “thụt tháo”

Để phòng chống táo bón cho trẻ, đầu tiên cần điều chỉnh chế độ ăn không hợp lý cũ. Chế độ thay thế có thể sử dụng như sau: Cho trẻ ăn và uống đủ, tập thói quen và tăng cường cho trẻ ăn thêm rau và quả chín. Các loại rau giúp nhuận tràng: Rau khoai lang, mồng tơi, rau dền hay củ khoai lang giúp trẻ đi ngoài rất tốt.

Các loại quả chín giúp trẻ chống táo bón: đu đủ chín, cam, xoài, nho, thanh long, bưởi, quýt (nhớ ăn cả xơ múi và xơ). Không nên cho trẻ ăn cà rốt, chuối tiêu chín, hồng xiêm, táo. Nếu trẻ dùng sữa bột hàng ngày: Nên lựa chọn các loại sữa bột trong thành phần có tăng cường chất xơ (tiếng Anh là fibre) chống táo bón. Nếu mẹ bị táo bón mà cho con bú thì trước tiên mẹ phải được điều trị táo bón.

Cần cho trẻ thường xuyên vận động ngoài trời và tập thói quen đi ngoài hằng ngày theo khoảng thời gian nhất định. Không nên cho trẻ ngồi bô hay hố xí quá lâu. Thường xuyên xoa bóp bụng cho trẻ: Xoa bụng của trẻ từ phải sang trái 3-4 lần trong ngày, vào khoảng thời gian như sáng ngủ dậy, hoặc giữa các bữa ăn để kích thích tăng nhu động ruột.

Khi trẻ bị táo bón nặng, dùng các biện pháp trên không có kết quả, biện pháp hữu hiệu nhất là thụt tháo, dùng nước ấm có pha Glyxerin 30-100ml (trẻ dưới 1 tuổi) và 100-250ml (trẻ trên 1 tuổi).
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chị cho bé uống nước ép trái cây xem, hay cắt hạt lựu nhỏ nhỏ cho be dễ ăn
    bé nhà chị uống sữa gì?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm ơn lời tư vấn của các mẹ.
    Be nhà minh dùng sửa Enfa, sử này dùng lâu rồi. trước đây thì không bị tao bón nhiều như vậy đâu. Nhưng khoản 02 tháng nay cứ khoản 02 đến 03 ngày bé đi 01 lần toàn là phân khô và to nữa chứ, có hôm còn có máu nữa.
    Minh cố tập cho bé uống nhiều nước và an trái cây nhưng bé lại chịu ăn. bí chỉ ăn chuối mà thôi. mình thì sơ bé ăn nhiều chuối wá sẽ bị dư kali nên không dám cho ăn nhiều.
    Không biết có phải do bé đi nhà trẻ nên chế độ ăn uống có khác nên bé mới bị như vậy không nữa. cả tuần nay bé hay cáo gắt, nhỏ nhẻo và còn khóc đêm nữa chứ.:Sigh:
    • Điều hành
    • 15 năm
    • 2,104 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Từ đầu tháng năm, mỗi ngày khoa Tiêu hóa – Bệnh viện Nhi đồng 2 luôn có từ 110-130 bệnh nhi nằm điều trị nội trú, chiếm phần đông là bệnh tiêu chảy. Tại Bệnh viện Nhi đồng 1, trung bình mỗi ngày có 5,000 ca đến khám, chủ yếu là các bệnh liên quan đến đường tiêu hóa, chiếm khoảng 60%. Dự đoán của các bác sĩ, con số này còn tăng nhiều trong thời gian tới. Viêm não, sốt rét, tay chân miệng cho dù đang là dịch, vẫn phải nhường chỗ cho các bệnh truyền nhiễm trong thời điểm giao mùa này.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4,236 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

Con em từ hồi ra tháng là 3 ngày đi ị 1 lần, giờ đã 4 tháng mà tình hình kg cải thiện, vừa rốiau 1 trận tiêu chảy, bs cho uống thuốc thì 7 ngày kg đi em đành phải thụt phân cho con. Hôm nay là nàgy thứ 4 rồi mà con cũng kg ị nữa. EM matxa hoài àa kg tốt hơn. Đi phân mềm màu vàng, con có vẻ kg rặn mấy. Đi khám bs lúc thì bảo bé bị bón, giờ lại bảo kg sao. EM hỏi nhiều bs ai cũng bảo bình thường, nhưgn em lo lắm. Các chị có cách nào hay chỉ em với ạ. mà tình hình hình như em cũng hơi bón. EM có ăn rau lang nhiều lắm, mồng tơi rau dền nữa, chỉ ít ăn trái cây thôi. Do bảo con còn nhỏ nên hạn chế
    • 21 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hi cả nhà
    em cũng đang đau đầu về vụ táo bón của con đây.
    Đã xoay đủ kiểu nhưng vẫn táo, em đã cho uống Tùng lộc cũng không ăn thua, chỉ uống thuốc mát của hiệu tùng lộc là con ị được ngay nhưng thuốc ý không dùng được lâu dài, mà dừng lại là con lại táo. Em chuyển sang Malt Extract eo ôi vừa đắt mà con lại nặng thêm từ 3 ngày ị lên 4 ngày roài các mẹ ạ, chán, chả biết làm thế nào nữa, nghe các mẹ nói râu ngô rau má gì đấy chiều nay về em sẽ mua cho con thử, lại còn thuốc Sinh địa gì đấy nữa, các mẹ mua ở đâu đấy. Con em bị táo nặng quá cứ ai nói gì hay là làm liền.
    Các mẹ nếu mẹ nào có con táo quá thì ra Tùng lộc bảo họ bán cho mấy gói thuốc mát về đảm bảo đi được ngay (phân mềm chứ không nát đâu), nhưng thuốc này không dùng lâu được chỉ tối đa 8 ngày thôi. Em đang đi tìm xem có thuốc nào uống được lâu dài không đây.
    à hôm trước có mẹ mách cho mình là uống Inovati + trà thảo dược nhưng mình đi hỏi bao nhiêu là hiệu thuốc họ đều bảo không có hu hu các mẹ mua ở đâu đấy mách mình với...
    • 91 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meonheonhim Xem bài viết
    Hi cả nhà
    em cũng đang đau đầu về vụ táo bón của con đây.
    Đã xoay đủ kiểu nhưng vẫn táo, em đã cho uống Tùng lộc cũng không ăn thua, chỉ uống thuốc mát của hiệu tùng lộc là con ị được ngay nhưng thuốc ý không dùng được lâu dài, mà dừng lại là con lại táo. Em chuyển sang Malt Extract eo ôi vừa đắt mà con lại nặng thêm từ 3 ngày ị lên 4 ngày roài các mẹ ạ, chán, chả biết làm thế nào nữa, nghe các mẹ nói râu ngô rau má gì đấy chiều nay về em sẽ mua cho con thử, lại còn thuốc Sinh địa gì đấy nữa, các mẹ mua ở đâu đấy. Con em bị táo nặng quá cứ ai nói gì hay là làm liền.
    Các mẹ nếu mẹ nào có con táo quá thì ra Tùng lộc bảo họ bán cho mấy gói thuốc mát về đảm bảo đi được ngay (phân mềm chứ không nát đâu), nhưng thuốc này không dùng lâu được chỉ tối đa 8 ngày thôi. Em đang đi tìm xem có thuốc nào uống được lâu dài không đây.
    à hôm trước có mẹ mách cho mình là uống Inovati + trà thảo dược nhưng mình đi hỏi bao nhiêu là hiệu thuốc họ đều bảo không có hu hu các mẹ mua ở đâu đấy mách mình với...
    bé nhà mình uống Sinh Địa 1 tuần cho ra sp rất mềm, thành khuôn, mẹ k phải dùng thụt, mình chỉ cho bé dùng 1 tuần thôi, uống giảm dần, sau 1 tuần mình k cho bé uống nữa vì thấy bé tự đi được rồi.
    bạn ra cửa hàng thuốc ở phố Lãn Ông mua 20k Sinh Địa thôi (các cửa hàng thuốc bắc cũng có), (k phải mất hơn 200k như Malt Extract) về cho bé uống nhé.
    1 chút kinh nghiệm muốn chia xẻ và mong các bé sẽ hết táo(trộm vía giống bé nhà mình)
    • 21 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ chuottui nhé
    Vụ Malt Extract ....Eo ôi không phải là 200K như mẹ nó nghĩ đâu mà là 380K được mỗi một lon bé tí tẹo (ăn đúng theo hướng dẫn chỉ được 20 ngày thôi) he he mà con lại táo thêm, mình thấy me3contrai nói nên mình mua thử, nhưng mẹ 3 con trai bán malt Extract thảo nào quảng cáo ghê quá, mình search trên mạng chỉ thấy mỗi mẹ 3 con trai khen sản phầm nảy thôi. Cũng có thể con nhà mình không hợp với sản phẩm này chăng.
    Hôm qua mình đã cho con uống thử râu ngô rau má để đợi xem thế nào, cuối tuần mình sẽ ra lãn ông mua sinh địa
    mà mình hỏi mẹ chuột túi chút uống sinh địa lâu có hại gì không???
    • 91 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meonheonhim Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ chuottui nhé
    Vụ Malt Extract ....Eo ôi không phải là 200K như mẹ nó nghĩ đâu mà là 380K được mỗi một lon bé tí tẹo (ăn đúng theo hướng dẫn chỉ được 20 ngày thôi) he he mà con lại táo thêm, mình thấy me3contrai nói nên mình mua thử, nhưng mẹ 3 con trai bán malt Extract thảo nào quảng cáo ghê quá, mình search trên mạng chỉ thấy mỗi mẹ 3 con trai khen sản phầm nảy thôi. Cũng có thể con nhà mình không hợp với sản phẩm này chăng.
    Hôm qua mình đã cho con uống thử râu ngô rau má để đợi xem thế nào, cuối tuần mình sẽ ra lãn ông mua sinh địa
    mà mình hỏi mẹ chuột túi chút uống sinh địa lâu có hại gì không???
    thực ra nếu có đắt hơn 380k mà con hết táo thì chắc bạn và các mẹ ở đây cũng k tiếc để mua cho con? mình cũng có khac bạn đâu,mình mua 1 hộp 10 gói 220k mà về con đã táo lại càng táo, k hiểu bổ sung chất xơ kiểu gì nữa.
    mình làm đủ kiểu với con chỉ mong con hết táo, ai mách gì cũng làm, nhưng ngày nào cũng phải dùng đến cái thụt và con cho ra sp đen như dê đang ị vậy.nói thật với bạn là lúc đầu khi mua SĐ trên phố Lãn Ông mình cũng k thấy yên tâm vì bác bán SĐ nói là thuốc làm mát trong cho trẻ con thôi, k phải thuốc sổ phân (nghĩ bụng con ăn rau, hoa quả, uống nước mà còn chưa mát),20k thì có ăn thua gì nhưng trộm vía bé nhà mình k còn phải dùng thụt nữa,đun nứơc uống 6 ngày, uống giảm dần ngày sau ít hơn ngày trước rồi mình dừng hẳn, 10 ngày nay thì con vẫn đi bt, ngày nào 7-8 h tối mẹ cũng cho con ngồi bô. con k táo là mẹ mừng rồi.
    bạn hỏi mình có hại k thì mình cũng chỉ biết trả lời như vậy và mình gửi cho bạn bài báo mình search trên mạng:
    .

"SINH ĐỊA

Tên thuốc: Radix Rehmanniae.

Tên khoa học: Rehmannia glutinosa (Gaertn.) Libosch

Họ Hoa Mõm Chó (Scrophulariaceae)

Bộ phận dùng: thân rễ (vẫn gọi là củ). CHọn củ to mập, vỏ vàng mỏng, mềm, cắt ngang có màu đen nhánh, nhiều nhựa không thối nát là tốt. Loại to mỗi cân được 16 - 80 củ, loại nhỏ 40 - 60 củ.

Thành phần hoá học: có manit, rehmanin, chất đường và caroten.

Tính vị: sinh địa (địa hoàng) còn tươi mát, đắng.

Sinh địa đã chế biến: mátÙ hơi đắng, ngọt, tính hàn.

Quy kinh: Vào kinh Tâm, Can và Thận.

Tác dụng: bổ chân âm, thanh hoả, mát huyết nhiệt.

Chủ trị: trị lao thương, hư tổn, ứ huyết, đái ra huyết, bổ ngũ tạng, thông huyết mạch, thêm khí lực, sáng tai mắt.

- Nhiệt tà xâm nhập phần huyết biểu hiện như khô miệng, lưỡi đỏ sẫm và rêu lưỡi mỏng: Dùng Sinh địa với Huyền sâm, Tê giác và Mạch đông.

- Âm và dịch cơ thể bị tiêu hao ở giai đoạn cuối của bệnh do sốt gây ra biểu hiện như sốt về đêm, giảm về sáng và không ra mồ hôi: Dùng Sinh địa hoàng với Tri mẫu, Thanh hao và Miệt giáp.

- Xuất huyết do nhiệt thịnh biểu hiện như nôn ra máu, chảu máu cam, tiểu ra máu, tiêu ra máu và chảy máu tử xung chức năng: Dùng Sinh địa hoàng với Trắc bách diệp và Hà diệp.

- Bệnh do sốt kèm nhiệt độc quá mức trong máu, chảy máu cam và xuất huyết dưới da: Dùng Sinh địa hoàng với Tê giác, Mẫu đơn bì và Xích thược.

- Bệnh do sốt kèm tiêu hao dịch của cơ thể biểu hiện như lưỡi đỏ miệng khô, khát và uống nhiều nước: Dùng Sinh địa hoàng với Ngọc trúc, Mạch đông, Sa sâm và Thạch hộc. Nếu có táo bón dùng Sinh địa hoàng với Huyền sâm và Mạch đông.

Liều dùng: Ngày dùng 12 - 64g.

Kiêng ky:.không dùng cho người Tỳ Vị hư hàn và thấp nhiệt.

Cách Bào chế:

Theo Trung Y: Lấy 10kg sinh địa tươi, cHọn riêng củ to béo độ 6kg (600 gam mà được 4 – 6 củ là thứ tốt), rửa sạch, phơi nắng cho se vỏ lại; còn 4kg loại bé nhỏ vụn thì cũng rửa sạch cho vào cối giã nát, đổ vào 300ml rượu, lại giã, vắt lấy nước tẩm vào 6kg trên, phơi sấy hoặc sấy khô (Bản Thảo Cương Mục).

Khi dùng Sinh địa thì ủ một ngày, dùng dao bằng đồng thái lát mỏng, phơi khô.

Theo kinh nghiệm Việt Nam: có 3 giai đoạn;

Sấy lần 1: rễ củ đào về không bị sứt mẻ, không rửa nước, cHọn riêng thành 4 loại to, nhỏ, rải riêng từng loại cho vào lò sấy, thứ to để dưới, thứ nhỏ để trên, ngày đầu sấy nhẹ lửa 35 - 40o cho se vỏ ngoài, ngày thứ hai và những ngày sau giữ nhiệt độ 50 - 60o, hàng ngày trăn trở luôn cho khô đều, trong 6 – 7 ngày; thấy củ nào mềm dẻo như cao su thì bóp nắn cho mềm (thịt đã đen lại) để ra ngoài, củ nào còn rắn cứng thì tiếp tục sấy cho đến khi mềm mới thôi.

Ủ: các loại củ đã mềm rồi, rải mỏng tất cả ra sàn nhà, nơi khô ráo, thoáng gió trong 5 - 6 ngày, rồi xếp lại lấy bao bố tời ủ lên. Hai, ba ngày sau, giở ra xem thấy vỏ ngoài ngả màu xám, có lên meo mốc trắng, bẻ ra, trong có tiết ra một chất nhựa đen: lấy thử vài củ vê sẽ giữa hai ngón tay, thấy mềm nhũn như chuối chín là được.

Sấy lần 2: ủ được rồi đem sấy lại lần nữa ở nhiệt độ 40 -50o khi vỏ ngoài khô độ 80% là được.

Phẩm chất: Sinh địa khô, vỏ xám đen, thịt đen, giữa củ hơi vàng là tốt.

Bảo quản: dùng để nấu ngay thành Thục địa thì không cần bảo quản , nhưng muốn để lâu phải bảo quản cho tốt.

Lấy đất phù sa hay đất sét khô tán nhỏ mịn, rây qua, đổ vào cái nong rồi cho các củ Sinh địa vào chà lăn cho đều, bóp nắn cho tròn củ, đừng để củ dài dễ gãy. Cho vào thùng đậy kín.

Ghi chú:

- Khi đào rễ củ về thì không được rửa nước, không đào lúc trời mưa.

- Củ nhỏ bé quá, vứt đi lãng phí, dùng để trồng thì không tốt nên đem sấy để riêng, sau này nấu thành nước sắc đặc tẩm vào Thục địa càng tốt.

Kiêng kỵ: không dùng trong trường hợp suy và thấp nặng ở Tỳ, đầy bụng hoặc tiêu chảy

chúc bé nhà bạn và các bé khác k còn bị táo nữa( mình k bán thuốc Sinh Địa nhé, bạn thấy mình cứ nói SĐ, SĐ lại hiểu nhầm mình bán nên mới nói hay...)
    • 100 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Me chuoi tui oi cho minh hoi, cai cu Sinh Dia no ra lam sao. Minh o tận Bình Dương lận. Hoi k cai biet SInh Dia la cai gi, chi biet Sanh Dia thoi. Cai cu nay no den den nhu thuoc tể vậy, Được dùng để nấu chung voi rong biển cho mát
    Con minh cung táo dữ lắm. Uống Duphalac hơn 2tháng nay. Minh ngưng chung khoảng 3ngày thì bé đi ị k được, phân to và cứng dữ lắm