TIN TÀI TRỢ.

bé bị táo bón kéo dài

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.5K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 159 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Các mẹ ơi

Bé nhà mình (gần 6 tháng tuổi) bị táo bón kéo dài đã hơn 3 tháng này rồi. Mình đã thử nhiều cách mà chẳng thấy đỡ. Nay tình trạng có vẻ bi đát hơn. Các mẹ có kinh nghiệm gì hay địa chỉ khám nào tốt thì chỉ cho mình với. Mình stress quá rồi.

Cảm ơn các mẹ nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 180 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Ôi, sao bạn để bé bị táo bón lâu ngày thế??? Mình thì chưa có em bé nên không rõ lắm chuyện nuôi con trẻ, nhưng như cách nuôi mấy đứa cháu nhà các anh mình thì cứ mỗi lần chúng nó bị táo bón thì đặc biệt cho ăn thêm những thứ mát, ngoài ra phải uống nước bột sắn kèm với ăn thanh long. Hiệu quả lắm, mẹ cháu thử xem sao không thì khổ bé lắm. Mẹ cháu nhớ động viên cho cháu ăn nhiều thanh long vào, công dụng lắm. Người lớn như mình mà mỗi lần bị táo bón chỉ cần ăn mấy miếng thanh long là có kết quả tốt ngay.
    Chúc bé nhanh khỏi để mẹ cháu hết bị stress.
    Em - Hoa cúc vàng giữa cỏ dại hoang sơ,
    Em - Hạt cát giữa muôn vàn hạt cát.
    Có còn in đáy mắt, mùa thu vàng hoa cúc của riêng anh.
    • 14 năm
    • 159 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

MÌnh toàn cho bé ăn thứ mát thôi. Bé chỉ ăn rau khoai lang, rau cải xanh, susu, khoai lang, nấu với thịt lợn hoặc thịt bò. Ngoài ra bé cũng ăn thêm ngày 2 bữa đu đủ hoặc nuóc cam. Thế mà vẫn táo bón quá cơ. Mình ko biết phải làm gì cho con nữa bây giờ

Trích dẫn Nguyên văn bởi songthuong113
    Ôi, sao bạn để bé bị táo bón lâu ngày thế??? Mình thì chưa có em bé nên không rõ lắm chuyện nuôi con trẻ, nhưng như cách nuôi mấy đứa cháu nhà các anh mình thì cứ mỗi lần chúng nó bị táo bón thì đặc biệt cho ăn thêm những thứ mát, ngoài ra phải uống nước bột sắn kèm với ăn thanh long. Hiệu quả lắm, mẹ cháu thử xem sao không thì khổ bé lắm. Mẹ cháu nhớ động viên cho cháu ăn nhiều thanh long vào, công dụng lắm. Người lớn như mình mà mỗi lần bị táo bón chỉ cần ăn mấy miếng thanh long là có kết quả tốt ngay.
    Chúc bé nhanh khỏi để mẹ cháu hết bị stress.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 220 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitconcoi
    Các mẹ ơi

Bé nhà mình (gần 6 tháng tuổi) bị táo bón kéo dài đã hơn 3 tháng này rồi. Mình đã thử nhiều cách mà chẳng thấy đỡ. Nay tình trạng có vẻ bi đát hơn. Các mẹ có kinh nghiệm gì hay địa chỉ khám nào tốt thì chỉ cho mình với. Mình stress quá rồi.

Cảm ơn các mẹ nhiều
    Cu nhà 2 tháng đã bắt đầu táo bón, ăn mát, ăn nhiều rau cũng ko khỏi. Đu đủ, nước cam,... đủ cả. Bây giờ 3 tuổi ăn được cơm thì đỡ hơn, đi ngoài đều hơn. Mình chỉ có cách duy nhất là cho uống men tiêu hóa theo từng đợt táo, đỡ lại thôi. Dùng antibio dễ uống và hiệu quả nhanh.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 179 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 8 tháng rồi, cũng bị táo bón suốt, mình cũng đã đọc rất nhiều tài liệu về chữa táo bón, cũng đã hỏi bác sỹ nhưng cũng không có cách nào khác ngoài điều chỉnh chế độ ăn uống của bé. Mình chỉ cho bé ăn những thức ăn nhuận tràng, thậm chí còn ko dám cho ăn xu hào, rau ngót, cà rốt... Nhiều lúc bé ăn mãi mấy thức ăn đó chán biểu tình ko ăn, nhưng mà cứ đổi sang loại khác là lại bị táo. Mình nghĩ là ko nên cho bé uống men tiêu hoá, vì uống nhiều ruột bé sẽ ko tự sản sinh ra những men có lợi cho tiêu hoá nữa, sẽ làm hỏng đường tiêu hoá của bé
    • 14 năm
    • 159 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Me birua oi, thế bạn cho bé ăn các thức ăn gì vậy? Bé nhà mình đặc biệt ko ăn được các thức ăn nóng như: Bí đỏ, carot, etc. Mấy cái này mà ăn vào là biết ngay. Mình cũng sai lầm quá cơ. Hồi bé mới bắt đầu tập ăn dặm, mình toàn cho ăn carot nên táo kinh lắm. Có lẽ bé bây giờ táo bón nặn thế này là do mình đây. Buồn quá về tình trạng của con

Trích dẫn Nguyên văn bởi biRua
    Bé nhà mình được 8 tháng rồi, cũng bị táo bón suốt, mình cũng đã đọc rất nhiều tài liệu về chữa táo bón, cũng đã hỏi bác sỹ nhưng cũng không có cách nào khác ngoài điều chỉnh chế độ ăn uống của bé. Mình chỉ cho bé ăn những thức ăn nhuận tràng, thậm chí còn ko dám cho ăn xu hào, rau ngót, cà rốt... Nhiều lúc bé ăn mãi mấy thức ăn đó chán biểu tình ko ăn, nhưng mà cứ đổi sang loại khác là lại bị táo. Mình nghĩ là ko nên cho bé uống men tiêu hoá, vì uống nhiều ruột bé sẽ ko tự sản sinh ra những men có lợi cho tiêu hoá nữa, sẽ làm hỏng đường tiêu hoá của bé
    • 2,381 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Các mẹ có cho các bé uống nước hoa quả không? Các bé dưới 1 tuổi có thể uống khoảng 3, 4 oz nước hoa quả, tốt nhất là nước lê, táo (mình đọc trên mạng thì thấy nói không nên cho bé dưới 1 tuổi uống nước cam, chanh (citrus juices)), như thế sẽ giúp các bé tiêu hoá tốt hơn và chống táo bón.
    08042007545-1-1PICT0101-126052007597-1a21042007580-1
    • 2,381 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Các mẹ tham khảo thêm bài này nhé
    http://www.babycenter.com/refcap/bab...pation/79.html

Mình bổ sung thêm nước mận nữa (prune juice) vào list các loại nước hoa quả nên cho bé uống.
    08042007545-1-1PICT0101-126052007597-1a21042007580-1
    • 14 năm
    • 103 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Ngoài việc cho cháu ăn nhiều rau hoa quả tươi, em cũng thử đổi sữa cho bé xem vì nhiều khi sữa không hợp cũng dẫn đến tình trạng táo bón của bé.
    • Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn mua cải sà-lách, lấy lỏi cây cải sá lách, nấu lên, lấy nước pha sữa cho bé uống. Mình đọc trên báo, nhưng chưa thực nghiệm. Nghe nói là công hiệu lắm. Bạn thử xem. Chúc thành công nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đã hỏi bên diễn đàn sau khi sinh nhưng chẳng có ai trả lời cho mìmh cả nên mình lại chuyển sang đây hởi các anh, chị. Hi vọng sẽ có người tư vấn cho mình và admin thông cảm hộ.
    Con mình chỉ đi được bình thường trong 3 tuần đầu sau khi sinh từ đó đến giờ bé không tự đi được toàn phải thụt mật ong hoặc thuốc thụt thôi.
    bây giờ bé mới được 2,5 tháng mình đưa đi khám chỗ BS Ngoan ở Vương Thừa Vũ, bsĩ cho uống thuốc forlax và yêu cầu mẹ bé cho ngón tay vào ngoáy hậu môn ngày 1 lần vào giờ cố định nhưng mình thấy cứ dừng ko uống thuốc thì be ko tự ị đc còn uống thì hôm đi đc hôm ko. Đã có ai điều trị như cách mình nói chưa cho mình học hỏi kinh nghiệm với. (bé chủ yếu uống sữa mẹ ngoài ra uống thêm sữa Nan).
    Cảm ơn các mẹ nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 374 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi

Cảm ơn các mẹ nhiều
    Ôi thương bé quá! Cu nhà mình cũng bị táo nên mình biết rồi.
    Theo mình nghĩ không phải là do bị bẩm sinh đại tràng dài, ít hoạt động bởi vì mấy tháng đầu bé có bị sao đâu. Có thể là do chế độ ăn chưa hợp lý đấy. Bé mà bị táo nhiều thì mẹ nên cho ăn nhiều chất tanh như cá rô đồng, lươn, cua... cùng với rau, khoai tây, khoai lang, cà chua, đừng cho ăn thịt (thịt lợn mua ngoài chợ bây giờ không tốt lắm đâu) nhiều và cũng đừng ninh nước xương để quấy bột. Mình thấy nhiều mẹ cho bé dùng thêm cốm vi sinh Biobaby cũng tốt lắm.
    Con mình cũng bị táo, mình phải đổi sữa và bổ xung rau vào các bữa ăn, cho ăn nhiều chất tanh, thỉnh thoảng quấy bột sắn dây cho bé ăn nữa.

Hy vọng là bé sẽ nhanh khỏi và ăn nhiều nhé!

BPNdm7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 179 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Me birua oi, thế bạn cho bé ăn các thức ăn gì vậy? Bé nhà mình đặc biệt ko ăn được các thức ăn nóng như: Bí đỏ, carot, etc. Mấy cái này mà ăn vào là biết ngay. Mình cũng sai lầm quá cơ. Hồi bé mới bắt đầu tập ăn dặm, mình toàn cho ăn carot nên táo kinh lắm. Có lẽ bé bây giờ táo bón nặn thế này là do mình đây. Buồn quá về tình trạng của con
    Mẹ vitconcoi ơi! mình cho bé ăn chủ yếu rau lá màu xanh (có vẻ nhiều xơ hơn), bắp cải, cải thảo, cà chua, bầu, bí xanh... đều được, xu hào cũng nhiều chất xơ nhưng hình như nhiều quá bé cũng ko tiêu hoá được. Nhưng bạn lưu ý cả chất đạm và rau cho bé ăn vừa phải thôi, nhiều quá đều bị táo. Thịt mình cho chỉ ăn 50g-70g/2 bữa/1 ngày, trứng 1/2 lòng đỏ/1 bữa. Rau đừng xay quá nhuyễn. Hàng ngày cho bé ăn sữa chua, uống nước bưởi ngọt (nước cam càng tốt), hôm nào có thời gian mình mới cho ăn đu đủ, chuối. Bạn đừng bao giờ cho bé ăn dưa hấu, chocolate... táo kinh khủng. Mỗi lần bé ị xong bôi Bepanten cho bé đỡ đau. Mà ngoài sữa mẹ ra bạn cho bé ăn sữa gì vậy? Tránh những sữa quá nhiều đạm ra nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,454 Bài viết

• 1,446 Được cảm ơn

oi sao con ban giong con minh the.be nha minh cung chi i duoc trong thang dau sau do cu phai thut bang mat ong hoac thuoc moi i duoc, den nay de gan 2 thang roi. minh stress khong chiu duoc, cung moi bac sy den kham roi, bac sy bao hang ngay xoa bung va ngoay ngon tay vao hau mon be vao mot gio nhat dinh nhung chang an thua gi. con minh cung chi bu me va uong them 60ml/ngay sua Nan thoi. Minh thi bi dau dai trang nen cu an mat vao la di ngoai. minh duoc moi nguoi khuyen nen dua be vao vien nhi kham de ho chup dai trang va nhung bo phan lien quan khac xem co van de gi k?minh dinh tuan nay dua be di kham nhung cu so be con nho qua, chup chieu khong biet co hai gi k?hang ngay minh cung cho be uong them nuoc cam hoac quyt nhung k an thua gi ca. be duoc 2,5 thang uong nuoc cam khong biet co sao khong nhi?
    • TTP
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 42 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Sao giống em bé nhà mình thế, từ lúc 3 tuần đến giờ là 2 tháng rồi mà bé không tự đi ị được. Khong biết phải làm sao bây giờ, ai có kinh nghiệm vụ này chỉ cho em với. Cứ khoảng 3 ngày lại thụt một lần, có đêm nằm mơ con mình tự đi được mừng quá nhưng khi tỉnh lại thì không phải, lo quá cơ chứ.
    • 14 năm
    • 159 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bé nhà mình thì 2 tháng đầu vẫn đi phân hoa cà hoa cải. Từ 2-2,5 tháng thì đi phân mình rất đẹp, ngày 1-2 lần. Đến lúc bé được 2.5 tháng thì mình phải uống 2 đợt thuốc, hình như là có thuốc kháng sinh và chống phù nề do lúc sinh bé dùng forcep, khâu nhiều quá nên đau mãi chẳng khỏi. Thế là từ đấy bé khó đi ngoài rồi sinh ra táo bón. Ban đầu mình cũng phải thụt nhiều, cố chờ đến khi bé được hơn 3 tháng thì cho bé ăn thêm hoa quả, rau cho dễ đi. Sai lầm lớn nhất của mình khi cho bé ăn thêm rau quả lúc bé được 3 tháng 10 ngày là cho bé ăn carotte, ban đầu thì cũng đi được, sau lại càng táo bón và phải tiếp tục dùng thuốc xịt.

Đến khi bé được gần 4 tháng thì mình cho bé dùng thuốc Nam ở 56 Lãn Ông. Phải đến 1 tháng là rất OK, mỗi ngày uống 1 chút thuốc và bé đi dều 1lần/ngày, phần vàng đẹp. Nhưng sau đó thì có vẻ nhờn thuốc nên mình ko cho bé uông nữa.

Bé được 5 tháng, mình bắt đầu cho ăn bột mặn + rau. Đồng thời cho ăn thêm khoai lang trộn sữa. Kết quả có vẻ ổn. Đã hơn 1 tuần nay bé tự đi được. Nhưng hiện tại ngày nào cũng phải ăn khoai lang vì mình sợ bỏ đi thì bé ko đi được.

Đợi khi bé được 6 tháng, mình sẽ cho ăn sữa cho xem có khả quan hơn. Có kết quả gi thì mình sẽ chia sẻ cho các mẹ nhé.

Chúc các mẹ 1 ngày làm việc vui vẻ và hiệu quả. Chúc các bé sớm tụ đi được để các mẹ còn yên tâm làm việc.

Trích dẫn Nguyên văn bởi meviet
    oi sao con ban giong con minh the.be nha minh cung chi i duoc trong thang dau sau do cu phai thut bang mat ong hoac thuoc moi i duoc, den nay de gan 2 thang roi. minh stress khong chiu duoc, cung moi bac sy den kham roi, bac sy bao hang ngay xoa bung va ngoay ngon tay vao hau mon be vao mot gio nhat dinh nhung chang an thua gi. con minh cung chi bu me va uong them 60ml/ngay sua Nan thoi. Minh thi bi dau dai trang nen cu an mat vao la di ngoai. minh duoc moi nguoi khuyen nen dua be vao vien nhi kham de ho chup dai trang va nhung bo phan lien quan khac xem co van de gi k?minh dinh tuan nay dua be di kham nhung cu so be con nho qua, chup chieu khong biet co hai gi k?hang ngay minh cung cho be uong them nuoc cam hoac quyt nhung k an thua gi ca. be duoc 2,5 thang uong nuoc cam khong biet co sao khong nhi?
    • 105 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hiên sla
    Mình đã hỏi bên diễn đàn sau khi sinh nhưng chẳng có ai trả lời cho mìmh cả nên mình lại chuyển sang đây hởi các anh, chị. Hi vọng sẽ có người tư vấn cho mình và admin thông cảm hộ.
    Con mình chỉ đi được bình thường trong 3 tuần đầu sau khi sinh từ đó đến giờ bé không tự đi được toàn phải thụt mật ong hoặc thuốc thụt thôi.
    bây giờ bé mới được 2,5 tháng mình đưa đi khám chỗ BS Ngoan ở Vương Thừa Vũ, bsĩ cho uống thuốc forlax và yêu cầu mẹ bé cho ngón tay vào ngoáy hậu môn ngày 1 lần vào giờ cố định nhưng mình thấy cứ dừng ko uống thuốc thì be ko tự ị đc còn uống thì hôm đi đc hôm ko. Đã có ai điều trị như cách mình nói chưa cho mình học hỏi kinh nghiệm với. (bé chủ yếu uống sữa mẹ ngoài ra uống thêm sữa Nan).
    Cảm ơn các mẹ nhiều
    Ban Hiên Sla ơi,
    Con mình cùng cảnh ngộ với con của bạn đây, làm cách nào, ăn uống cớ nào con cũng không tự ị được, mà cứ phải thụt. COn mình bây giờ đã được 3.5 tuổi rồi.
    Thực ra mình cũng đi khám bác sĩ Ngoan ở Vương Thừa Vũ, mình cũng đã kiên trì làm theo lời bác sĩ dặn là cho uống Forlax cộng với nong hậu môn, nhưng 3 tháng rồi 4 tháng cũng không thấy đỡ như lới bác sĩ nói. (BS số lần phải nong hậu môn sẽ thuyên giảm và dần dần con đi ị như bình thường) nhưng thực sự cứ dời nong hậu môn là con mình không ị. Mẹ thì rất lo lắng, nong cho con thì không ngại, nhưng ngại nhất là cu cậu kêu đau và khóc lóc, có lần còn chảy cả máu hậu môn, mình thương con quá và lo lắng không biết tình trạng này kéo dài đến bao giờ.
    Cuối cùng mình mang con đến khám bs tây ở BV Việt Pháp. Sau đây là lời giải thích của bs, hy vọng làm bạn phần nào bớt lo lắng và áp dụng tốt với con của bạn:
    1. Tình trạng trẻ em bị táo bón như vậy rất là phổ biến, không riêng gì với con của bạn cả. Nguyên nhân có thể do đại tràng con của bạn hơi dài, nên phân đọng lại ở đấy nhiều hơn so với trẻ bình thường. Hơn nữa trẻ em chưa có ý thức rặn ị, cứ thấy khó không đi được là thôi. Mà phân càng để lâu thì nước càng hấp thụ trở lại cơ thể (không có lợi), phân ngày càng khô và cứng lại --> càng khó ị. Như vậy tạo ra một vòng luẩn quẩn. Hơn nữa trẻ con khi thấy khó ị là chúng sợ, mỗi lần buoonf ị là lại cố lảng tránh --> đây là vấn đề tâm lý.
    2. Cách chữa trị; Chỉ cho uống Forlax, không nong hậu môn. Forlax là một thứ thuốc uống không có hại, không thấm vào máu, ảnh hưởng đến hệ thần kinh, có thể uống tối đa 4 gói một ngày. Tác dụng của thuốc: làm cho phân loãng ra và tống ra ngoài. Thuốc uống có thể cho giảm dần liều lượng, tuỳ thuộc vào tình trạng phân của con bạn. Mẹ chính là người thầy thuốc tốt nhất của con.
    Tuyệt đối không nong hậu môn, như vậy tạo ra tâm lý sợ hãi nơi trẻ con, càng lảng tránh việc ị.

Mình đã cho con mình uống thuốc forlax từ rất nhiều tháng nay và tình hình rất ổn.
    Từ chỗ cháu không chịu ngồi bô ị (vì sợ ị), đến nay cháu đã tự rặn ị và ngồi vào toalet để ị.

Chúc mẹ Hiên Sla thành công với cháu nhỏ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 251 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Hôm trước mình có đọc trên www.docbao.com.vn, số bào sức khoẻ và đời sống ngày 13/10/2006 có bài thuốc trị bệnh táo bón cho trẻ khá đơn giản và hiệu quả, chẳng cần đến thuốc tây. Đó là mua rau khoai lang về, luộc lên ăn cả cái lẫn nước, tuần từ 2 đến 3 lần. Đảm bảo sẽ hết táo bón. Mình đã thử cho bé nhà mình rồi. (bé nhà mình thường xuyên bị táo bón từ khi mới đẻ). Mọi người thử xem sao.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,649 Bài viết

• 1,446 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cucxoi
    Cu nhà 2 tháng đã bắt đầu táo bón, ăn mát, ăn nhiều rau cũng ko khỏi. Đu đủ, nước cam,... đủ cả. Bây giờ 3 tuổi ăn được cơm thì đỡ hơn, đi ngoài đều hơn. Mình chỉ có cách duy nhất là cho uống men tiêu hóa theo từng đợt táo, đỡ lại thôi. Dùng antibio dễ uống và hiệu quả nhanh.
    Giống Bông nhà tớ rồi các cách như trên tớ đều thực hiện hết.
    Thế thì kể cho mẹ cucxoi nghe hậu quả nhé, đến tháng 8 vừa rồi khi tớ đưa con tớ đi chụp X-ray đại tràng (vì sốt ruột quá con đỡ táo rồi nhưng khuôn phân vẫn to và đi ị vẫn khó), BS kết luận là đã chớm phình đại tràng nếu kéo dài tình trạng sẽ bị dài đại tràng (tức là phải cắt), do vậy phân xuống chậm hơn bình thường và do lưu lâu nên thường bị khuôn to. Về lâu dài dễ sinh ung thư đại tràng, trĩ ... BS nói nhiều bệnh liên quan lắm.
    Gđ tớ hoảng quá, nhìn con mà thương ghê, BS nói do các mẹ cũng hay lạm dụng men tiêu hóa và phương pháp thụt nên làm cho bé mất phản xạ tự đi ị, phải chờ có tác động. Lúc đó "trăm sự nghe theo BS hết", thế mà lại rất đơn giản.
    Hàng ngày cứ đúng 1 giờ nhất định, tớ lại đeo găng tay cao su, bôi trơn ngón tay bằng dầu Paraphine rồi "ngoáy" đít bé, lúc đầu bé rất khó chịu và la khóc ghê lắm mà tớ thì cũng sợ chẳng dám ngoáy sâu thấy mềm mềm sợ... thủng ruột lại rút ngón tay ra (tuần đầu dùng ngón út sang tuần kế tiếp thì dùng ngón trỏ cắt sạch cả móng tay), rồi mình dụ bé bằng mọi cách kể cả cho bé đeo 1 cái găng giống mẹ để bé đỡ sợ, thử đủ mọi tư thế ngồi cho bé thoải mái,... Kết quả nhé, 5 ngày đầu không sờ thấy phân nhưng bé rất bứt rứt muốn ị chắc cũng do sợ nữa, các lầu sau đó chỉ 2 ngày là sờ thấy phân xuống sát rồi rút ngón tay ra 1 lát sau bé ị ngay. Tớ làm như vậy đều đặn trong vòng gần 1 tháng dần dần sau ngày bé ị thì tớ không làm để cho bé thấy là nếu ị được thì mẹ sẽ không "ngoáy đít nữa".
    Ngoài ra tớ cũng tăng cường thêm rau xanh vào bữa ăn cho bé bỏ hẳn sữa công thức chỉ cho bé uống sữa lít Mộc Châu không đường. Bây giờ thì bé đi đều đặn rồi (lại còn đúng giờ nữa chứ), hôm nào mệt biếng ăn thì cách 1 ngày đi 1 lần và cũng dễ dàng, lần nào cả nhà cũng "động viên khen thưởng" đầy đủ :4: :4: , bé còn bảo: "Con ị rồi mẹ đừng ngoáy đít con nữa nhé".

Đấy là trường hợp của nhà tớ nhé, vừa mới xong chứ chưa xa xôi gì đâu, cả nhà tớ vẫn theo dõi rất kỹ, sắp tới sẽ cho bé đi chụp lại X-ray xem đại tràng đã co lại chưa? (BS hẹn sau 1 tháng mà).
    Nói chung thì các mẹ cứ phải cho con đi khám cẩn thận, còn nong hay uống thuốc còn tùy vào bé có thích nghi với việc đó không thôi. Bé nhà tớ thì dễ dụ nên chỉ cần tạo thành 1 câu chuyện gì đó là bé cho ngoáy thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 421 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Không biết ý kiến các mẹ thế nào chứ theo mình thấy thì tốt nhất nên đi khám bác sĩ.Co1 một lần mình thắc mắc với bs về việc bón này và bà ấy nói là không nên tự động mua thuốc xổ uống và nhất là không nên dùng thường các loại thuốc bơm hậu môn.Bo7m nhiều mất phản xạ tự nhiên của hậu môn và nếu chị thử bơm cho mình khi bị táo bón đi thì sẽ thấy thuốc nó nóng ra sao và kích thích ruột làm quặn đau như thế nào......
    Em nghỉ tốt nhất đưa đến bs tư vấn và cho thuốc thích hợp vì bé còn nhỏ tội nghiệp lắm

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2