TIN TÀI TRỢ.

Bé bị tắc tuyến lệ

• 1.94K Lượt chia sẻ
  • 101K Lượt đọc
  • 199 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con trai tôi được hơn 50 ngày tuổi, cháu bị tắc tuyến lệ, phải đi thông tuyến lệ hai lần, mỗi lần nhìn cháu bị chích vào mắt để thông tắc tôi rất thương. Xin hỏi có chị nào có cháu cũng bị như cháu nhà tôi không? Việc phải đi thông tuyến lệ hai lần gần nhau có ảnh hưởng gì cho cháu không? Nếu không đi thông thì có làm sao không.
    Xin các chị cho lời khuyên.
    Châm thành cảm ơn.
    Cường

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 958 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Khi đứa con đầu của mình bị, mình hòan tòan không biết. Do đi khám dinh dưỡng mà bác sĩ phát hiện ra. Bác sĩ thấy bé không khóc mà có chảy nước mắt. Khi đó bé 2 tháng tuổi. Bác sĩ nói chịu khó lấy hay ngón tay cái và trỏ day day sống mũi (gần mắt) sẽ làm thông tuyến lệ. Nếu nặng sẽ phải thông. Nghe bác sĩ tả cái vụ thông đau lắm. Mình sợ quá về nhà ngày đêm day cho bé, lúc bé ngủ cũng như lúc bé bú mẹ. Rất may bé khỏi mà không cần thông chắc do phát hiện sớm hay bị nhẹ. Con người bạn mình cũng bị và nặng nên mắt có gỉ luôn phải thông đấy nhưng 1 lần là khỏi luôn. Anh Cường nên vào bệnh viên mắt, những nơi chuyên khoa để làm cho tốt tránh làm nhiều lần. Chẳng biết có hại gì không nhưng nghe kể người ta cho cái dây sọc thẳng vào chẳng có gây tê gì hết thì thương bé lắm.

Chúc con anh chóng khỏi.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 17 năm
    • 176 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

doc mail cua A.Cuong, minh thay thuong con anh qua, bi thong toi 2 lan. Con minh hoi nho cung bi ban tac le dao, va cung phai thong va chi 1 lan. Minh con nho nhu in tieng het cua be con minh (luc ay be 3 thang tuoi), no lam minh nhoi tim, con het ben trong me khoc tuc tuoi ben ngoai. Dau lam A.Cuong oi, co gang dung de be bi thong them lan nua, anh day hai khoe mat theo vong tron, luc choi voi be, luc cho be bu, cang nhieu cang tot.

Bay gio con anh con do ghen khong ? Anh phai dua den vien mat kham lai ngay, dung di BS. tu, day la tu kinh nghiem cua minh. Mat be khong the bi tac nhu the mai duoc, nhung co di thong nua hay khong thi chi co BS. chuyen khoa mat kham va cho y kien thoi.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn các chị đã chia sẻ kinh nghiệm. Con trai tôi đã hết ghèn mắt rồi. Trộm vía nó cũng rất đàn ông, chỉ khóc lúc bị thông tuyến lệ thôi, khi bác sỹ rút kim ra là cu cậu cũng nín khóc. Tôi cũng đưa cháu lên Viện Mắt để khám và thông tuyến lệ đấy chứ. Đáng lẽ ra tôi cũng chỉ cần đưa cháu đi thông một lần thôi, lần thứ hai là do chúng tôi cẩn thận quá thôi.
    Bây giờ cu cậu suốt ngày mở mắt thao láo và nằm chơi thôi.
    Tôi sẽ áp dụng kinh nghiệm của các chị, vuốt mũi và day mi mắt, để phòng ngừa cho chấu khỏi bị tắc tuyến lệ lần nữa.
    Chúc các chị và cháu mạnh khỏe.
    Rgđs,
    Cuong
    • 69 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bé nhà mình thỉnh thoảng mắt bên phải chảy 1 giọt nước mắt ra (bé không khóc mà chảy nước mắt) như vậy có phải là tắc tuyến lệ không vậy. Bé bị như thế được khoảng 1 tháng nay rồi, bây giờ bé 3 tháng tuổi mà thỉnh thoảng mình thấy có gèn mắt (ít thôi) ở mắt bên phải. Mình phải làm thế nào đây ?
    Mẹ đan tấm áo nhỏ,
    Bây giờ đang mùa xuân,
    Mẹ thêu vào chiếc khăn,
    Cái áo và cái lá . . .
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con trai mình sau khi thông tuyến lệ xong bây giờ mắt đẹp lắm, không bị một tý ghèn nào cả. Theo mình bạn nên đi khám bác sỹ cho bé đi. Nếu bị nhẹ thì chỉ cần rửa niệu đạo mắt thôi, nếu để lâu có khi lại phải thông tuyến lệ như con mình đấy.
    Chúc bé khỏe.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 711 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Bé Beem nhà em từ khi sinh được mấy ngày đã bị đau mắt, mãi không khỏi, đi khám ở Viện Mắt TW thì BS bảo là bị viêm kết mạc, và cho thuốc nhỏ mắt. Nhưng rồi 2 tuần sau lại bị lại, em đi khám lại thì BS nói đi soi và phải thông tuyến lệ. Thương lắm , bé khóc lóc ầm ỹ, mà em thì thậm chí chẳng dám nhìn, phải gọi ba nó vào giữ con hộ. Em không biết bị bệnh này thông 1 lần có được chưa hay phải nhiều lần? Vì đã 3 hôm rồi nhưng mắt của bé vẫn có hơi hơi dỉ mắt. Hơn nữa, BS nói nguyên nhân của bé bị tắc tuyến lệ là do lông mi bé dài quá, mi dưới chọc vào mắt làm ra dỉ mắt vào tuyến lệ, gây tắc. Vậy thì làm thế nào để trị tận gốc được? Cắt mi dưới thì em không dám, mà mi dài là do di truyền mà?
    Các mẹ thông thái giúp em với!

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 65 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bé nhà mình lúc mới sinh cũng bị tắc tuyến lệ, hai mắt lúc nào cũng kèm nhèm. Bác sĩ nói khi bé lớn sẽ tự hết, nếu không hết mới phải đi thông tuyến lệ. Hàng ngày mình chỉ day nhẹ hai hốc mắt bé và nhỏ nước muối thôi. Và đúng như bác sĩ nói, khi bé khoảng > 2 tháng thì khỏi hẳn.
    Nếu con bạn đã đuơc thông tuyến lệ rồi thì chắc sẽ khỏi ngay thôi. À thỉnh thoảng bạn banh nhẹ mí mắt dưới của bé giúp cho lông mi không đâm vào mắt, sợi nào cứng đầu quá thì nhổ nó đi nhé. :1:
    • 912 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Hồi bé nhà em trong tháng cũng bị tắc tuyến lệ. Mình cũng cho bé đi khám ở BVPSQT,BS cũng nói nhỏ nước muối,mãi mà không hết, ngày càng nặng hơn,ghèn tùm lum. Đến khi đem bé đến BV Mắt của BS Thái Thành Nam(100 Lê Thị Riêng Q1),chỉ nhỏ thuốc Oflovid vài ngày là hết ngay. Tốt nhất là bạn nên đưa bé đến BV chuyên về mắt.
    Ba Mẹ là lá chắn,che chở suốt đời con:Kiss: :Kiss: :Kiss: :Kiss:

Tìm hiểu về đá phong thủyThạch đá trị liệu
    • 2,588 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Bé nhà mình hồi nhỏ cũng phải thông tuyến lệ, một phẫu thuật đơn giản trong 2 phút, bé càng nhỏ thì càng dễ làm. Trộm vía bé chỉ thông 1 lần là ổn ngay thôi. Nhưng hàng xóm nhà mình có bé phải thông đến 3 lần mới khỏi hẳn đấy bạn ạ. Mình nói vậy để bạn theo dõi thêm, nếu tiếp tục chảy dịch thì nên đưa bs kiểm tra lại xem sao. Theo mình nên giải quyết triệt để từ sớm để bé khỏi khó chịu.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 158 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con nhà mình lúc mới sinh mắt cũng kèm nhèm, nhỏ nước muối sinh lý mãi không khỏi thì ra bị tắc tuyến lệ, phải đi thông 3 lần mới khỏi, mỗi lần bác sĩ hút ra khá nhiều mủ. Trộm vía sau đó thì mắt trong veo. Bạn nên cho bé thông tuyến lệ sớm vì mình thấy bác sĩ nói để tình trạng đó kéo dài dẫn đến trẻ bị cận thị, nặng hơn còn bị lác nữa đấy.
    Nụ cười tươi trên môi em thơ
    Là tiếng hát hân hoan cho đời...

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các bạn cẩn thận nhé. Hồi bé nhà mình chưa được 2 tháng bị ra gỉ mắt kèm nhèm mãi không khỏi, mình đưa bé đến Viện Nhi khám. Bs xem qua loa xong bảo bị tắc tuyến lệ và cho thuốc Tobrex để nhỏ rồi dặn khi nào ngoài 2 tháng thì đến để thông. Mình về nhỏ Tobrex vài lần thì hết hẳn kèm nhèm và cũng chả có triệu chứng gì khác thường thế là thôi không đưa đi thông tuyến lệ nữa. Về sau thấy bé khóc vẫn chảy nước mắt như thường, hoá ra có bị tắc đâu.
    • B&J
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,236 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @ Thỏ mẹ: Tắc tuyến lệ là tắc đường rút đi, nên bé bị tắc biết ngay vì lúc nào cũng thấy nước mắt kèm nhèm (không phải do bé khóc). Đó là dịch mắt, giúp mắt bé không bị khô và sạch... Dịch đó bình thường luôn tiết ra và tự chảy xuống theo lỗ nhỏ ở sát khóe mắt dưới ấy. Bé bị tắc tuyến lệ vẫn khóc được như thường bạn ạ.

Nếu bé không bị ghèn, nhất là ghèn vàng hay xanh mà chỉ bị chảy nước mắt thì chỉ bị tắc tuyến lệ thôi. Bệnh đó rất phổ biến đối với trẻ dưới 1 tuổi. Con mình 2 bé đều bị cả. Bé lớn phải 5-6 tháng mới hết. Bé nhỏ thì 2-3 tháng. Cả hai bé mình đều chỉ nhỏ nước muối sinh lý thường xuyên và hàng ngày day nhẹ phần mi dưới sát mũi, chỗ có tuyến lệ để nó tự thông thôi, chứ không đi thông.

Còn nếu đã có ghèn xanh hay vàng là mắt bé đã nhiễm khuẩn, bắt buộc phải khám bác sỹ để kê đơn, tra thuốc theo tuổi và theo bệnh. Như con mình bị một lần hồi hơn tháng thì cũng được kê nhỏ Tobrex. Nhưng nhỏ hơn tuần bé vẫn không khỏi hẳn, mình mới phát hiện ra bé như bị viêm mi mắt, chứ không phải viêm trong mắt nên tự lấy bông sạch, nhỏ Tobrex vào lau cả mi mắt và lông mi nữa thì chỉ 2 ngày là khỏi.
    Ngày mai là một ngày mới!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi B&J
    @ Thỏ mẹ: Tắc tuyến lệ là tắc đường rút đi, nên bé bị tắc biết ngay vì lúc nào cũng thấy nước mắt kèm nhèm (không phải do bé khóc). Đó là dịch mắt, giúp mắt bé không bị khô và sạch... Dịch đó bình thường luôn tiết ra và tự chảy xuống theo lỗ nhỏ ở sát khóe mắt dưới ấy. Bé bị tắc tuyến lệ vẫn khóc được như thường bạn ạ.

Nếu bé không bị ghèn, nhất là ghèn vàng hay xanh mà chỉ bị chảy nước mắt thì chỉ bị tắc tuyến lệ thôi. Bệnh đó rất phổ biến đối với trẻ dưới 1 tuổi. Con mình 2 bé đều bị cả. Bé lớn phải 5-6 tháng mới hết. Bé nhỏ thì 2-3 tháng. Cả hai bé mình đều chỉ nhỏ nước muối sinh lý thường xuyên và hàng ngày day nhẹ phần mi dưới sát mũi, chỗ có tuyến lệ để nó tự thông thôi, chứ không đi thông.

Còn nếu đã có ghèn xanh hay vàng là mắt bé đã nhiễm khuẩn, bắt buộc phải khám bác sỹ để kê đơn, tra thuốc theo tuổi và theo bệnh. Như con mình bị một lần hồi hơn tháng thì cũng được kê nhỏ Tobrex. Nhưng nhỏ hơn tuần bé vẫn không khỏi hẳn, mình mới phát hiện ra bé như bị viêm mi mắt, chứ không phải viêm trong mắt nên tự lấy bông sạch, nhỏ Tobrex vào lau cả mi mắt và lông mi nữa thì chỉ 2 ngày là khỏi.
    Ồ bà phait hật cẩn trọng với Tobrex nhé, không biết ở hn thế nào chứ sài gòn là b/z không cho xài đâu đấy đặc biệt là với con nít vì trong thành phần có chứa chất.. gì đó mà tui không nhớ sẽ không tốt cho mắt của bé. Bé nhà mình hồi mới sinh cũng bị tắc tuyến lệ, ghèn ra liên tục, rất may mình gặp được b/z chuyên trị cho các bé sinh non, thiếu tháng bằng phương pháp vật lý trị liệu, massage và day huyệt Bà chỉ cần liên tục day huyệt ở cuối mắt, phía gần mũi đấy bất cứ khi nào rảnh, cắt hết móng tay đi nhé nếu không sẽ làm đau bé đấy, và liên tục ấn, đảm bảo bé sẽ hết trong một thời gian. dĩ nhiễn là bà vẫn phải nhỏ thuốc mắt cho bé, loai nước muối sinh lý đấy. bà thử xem nhé
    • B&J
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,236 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yenbiz_2005@yahoo.com.vn
    Ồ bà phait hật cẩn trọng với Tobrex nhé, không biết ở hn thế nào chứ sài gòn là b/z không cho xài đâu đấy đặc biệt là với con nít vì trong thành phần có chứa chất.. gì đó mà tui không nhớ sẽ không tốt cho mắt của bé. Bé nhà mình hồi mới sinh cũng bị tắc tuyến lệ, ghèn ra liên tục, rất may mình gặp được b/z chuyên trị cho các bé sinh non, thiếu tháng bằng phương pháp vật lý trị liệu, massage và day huyệt Bà chỉ cần liên tục day huyệt ở cuối mắt, phía gần mũi đấy bất cứ khi nào rảnh, cắt hết móng tay đi nhé nếu không sẽ làm đau bé đấy, và liên tục ấn, đảm bảo bé sẽ hết trong một thời gian. dĩ nhiễn là bà vẫn phải nhỏ thuốc mắt cho bé, loai nước muối sinh lý đấy. bà thử xem nhé
    Mình nhỏ nước muối sinh lý thường xuyên rồi, nhưng với bệnh nhiễm khuẩn thì chả ăn thua. Đọc hướng dẫn thì không thấy gì, Tobrex ngoài HN rất phổ biến, hay được kê đơn lắm.

Cũng may, bé nhà mình mỗi lần đó là phải nhỏ thuốc thôi, còn thì toàn dùng nước muối sinh lý. Mình cũng day vậy đấy, chứ không phải thông tuyến lệ đâu. Tắc tuyến lệ đa số tự khỏi sau 1 tuổi mà.
    Ngày mai là một ngày mới!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con toi bị tac tuyen lệ, bây giờ đã được gần 14 tháng rồi , liệu để lâu như thế này thì có sao không? Bay giờ đi thông thì có khỏi không?
    Cháu bị từ lúc một hoặc hai tháng tuổi...

Tôi ở HN thì nên đi khám & chữa ở đâu? Cảm ơn các bạn nhiều..
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 289 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cutid
    Con toi bị tac tuyen lệ, bây giờ đã được gần 14 tháng rồi , liệu để lâu như thế này thì có sao không? Bay giờ đi thông thì có khỏi không?
    Cháu bị từ lúc một hoặc hai tháng tuổi...

Tôi ở HN thì nên đi khám & chữa ở đâu? Cảm ơn các bạn nhiều..
    Ban tham khao them o day nhe
    https://www.webtretho.com/forum/f87/dau-mat-o-tre-so-sinh-6078/
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 13 năm
    • 1,088 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Bé bị lâu như thế thì bạn phải đưa bé đi thông tuyến lệ thôi. Nếu để lâu quá sẽ dẫn đến áp se tuyến lệ đấy. Bạn ở Hà nội thì vào Viện Mắt TW mà thông. Đừng thông lung tung ở phòng khám tư nhân. Ở Viện mắt chỉ có Bs Vân là thông tuyến lệ cho trẻ em giỏi thôi. Bạn đăng ký khám Bs Vân ý.
    Con bé nhà mình bị tắc tuyến lệ từ hồi mới sinh, khi bé được 1.5 tháng mình mới cho bé đi thông. Đến bệnh viện còn bị Bs mắng là sao đưa con đi khám muộn thế. Khi thông mủ ở tuyến lệ phụt ra cả mũi, mồm nhiều lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thuc ra con tôi hồi mới sinh thì không bi, mãi sau mới có nước mắt... Đến khi được khoảng 4 thang gì đó thì bị chảy nước mắt, đến bây giờ thì bị nhiều.
    Cảm ơn các bạn đã tư vấn.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 814 Bài viết

• 386 Được cảm ơn

Con của Bety cũng bị lúc bé được 1.5 tháng, sau đó cho đi vào chuyên khoa dành cho Bé, thì các cô ở đó bảo là không sao cả, về nhà bety vẫn còn ấm ức, lại "vác" con ra gặp bác sĩ, thì bác sĩ bảo không sao, vì bé bị tắc tuyến lệ, nhưng lớn lên sẽ hết, còn nếu mẹ cứ sợ quá thì bác sĩ cho loai thuốc về nhỏ, nhưng nếu nhỏ loai thuốc đó thì phải để bác sĩ theo dõi, bety bảo thôi có sao không thì bs bảo không sao cả
    thế là vê yên tâm cho đến giờ. Thấy bé không có biểu hiện gì chảy nước mắt nhiều như trước, bety yên tâm lắm!