TIN TÀI TRỢ.

Bé bị sốt phát ban

• 4 Lượt chia sẻ
  • 133K Lượt đọc
  • 294 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 2,643 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Phô Mai nhà mình sốt 3 hôm liên tục, cho đi bác sỹ thì bác sỹ không tìm thấy bệnh gì, chỉ bảo bé bị cảm thôi. Đến hôm qua, bé đã hết sốt, nhưng bắt đầu ra những nốt nhỏ màu đỏ như rôm sảy, bắt đầu từ đầu , cổ , hôm nay thì xuống lưng bụng, có lẽ mai lại đến chân !

Như thế có phải là sốt phát ban không các mẹ? Mình sợ sốt xuất huyết thì cũng có kiểm tra, nhấn các nốt đỏ thì lặn đi, chứ không đỏ nguyên. Bé không bị lừ đừ, tuy làm biếng ăn, nhưng vẫn vui cười.

Các mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giúp mẹ Phomâi gấp nhé, có cần phải làm gì, uống thuốc gì không? Kiêng cữ gì???? Có phải kiêng tắm bé không nhỉ?

Ban này có phải là sởi? Bé chưa chích ngừa sởi, vì mới 8 tháng thôi, phải đủ 9 tháng mới chích ngừa được.

Nhờ các mẹ giúp thông tin cho mình nhanh nhanh với nhé. Cám ơn nhiều.
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 52 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Em bé nhà mình lúc được 6 tháng cũng bị sốt, đi khám bác sỹ thì bác sỹ bảo không viêm họng, không bị làm sao cả, nên chỉ cho dùng thuốc hạ sốt. Ngày hôm sau bé vẫn sốt cao trên 39 độ, mình sốt ruột quá lại mời một chị bác sỹ khác đến khám, chị ấy cũng bảo thế, và bảo theo dõi nếu khi nào hết sốt mà thấy nổi mẩn đỏ thì có thể là sốt phát ban. Ngày hôm sau nữa thì cháu hết sốt và nổi mẩn đỏ khắp người như rôm giống như bạn kể. Mình gọi điện cho chị bác sỹ ấy thì chị ấy bảo cho uống si rô Phenergan, cháu uống được mấy hôm thì hết mẩn. Tuy nhiên, tốt nhất bạn phải hỏi lại bác sỹ.
    Mẹ cu Tít (Hà Nội)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 1,152 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Em bé mình hồi nhỏ cũng thế, có khác là đã được tiêm ngừa sởi mà vẫn bị. Mình có đưa bé đi BS và cho bé uống thuốc, chủ yếu là thuốc hạ sốt và thuốc dị ứng cho bé dễ ngủ và đỡ ngứa. Hình như phải kiêng gió và kiêng tắm đấy, nếu không em bé sẽ bị ngứa. Lau người cho bé bằng nước ấm có pha rượu trắng. BS bảo ban sẽ nổi từ mặt xuống người rồi đến chân. Khi ban đã lan xuống đến chân thì em bé sẽ hết sốt. Khi các nốt đỏ lặn đi thì sẽ để lại vết thâm, đừng lo vì 1-2 tháng sẽ tự hết (đấy là BS bảo thế nhưng em bé nhà mình thì không bị). Tốt nhất bạn cứ đưa bé đi khám cho yên tâm.
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Bông nhà mình hồi 6 tháng cũng bị sốt phát ban, BS bảo cái này lành, chỉ cần kiêng gió nước cho bé đến khi hết mẩn, mình cẩn thận cứ kiêng thêm vài ngày sau nữa cho chắc. Nhưng mặt mũi chân tay thì vẫn phải lau rửa nhé (chỉ cần nhanh và kín gió thôi) . Mẹ Phomai yên tâm chửa?
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 15 năm
    • 2,643 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã trả lời mẹ Phô Mai, nghe các mẹ nói thế thì cũng tạm yên tâm rồi, yên tâm là nó không đến nổi kinh khủng lắm cho bé nhà mình.

Ngày mai mình vẫn bế bé đi khám cho yên tâm. Cám ơn các mẹ nhiều lắm nhé.
    "Nam quốc sơn hà

• 34 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Đọc bài này làm mình nhớ đến lần mình ôm con đến BV vào phòng khám rồi mà vẫn còn nước mắt ràn rụa làm BS phải trấn an đấy, theo như mẹ phomai kể thì bé bị sốt phát ban đấy, bệnh naythật thất sự là bệnh khi trong thời gian sốt, còn khi những mẩn đỏ nổi lên là sắp hết rồi, nên bạn cũng đừng lo quá, khi nào nổi xuống tới chân là sẽ hết thôi.
    Tuy nhiên có một số vấn đề BS dặn mình hôm nay mình truyền đạt lại: nên cho bé uống nhiều sữa càng tốt, có thể bớt cháo để tăng cường sữa cũng được, vì trong sữa có chất gì đấy có thể lọc được cái triệu chứng bệnh này, mình không rành lắm nhưng BS đã dặn dò như thế, siêng tắm cho con chứ không phải kiêng cử đâu đấy nhé, vì sạch sẽ sẽ giúp da bé bài tiết tốt hơn, tuy nhiên cần phải tắm nước ấm và tắm nhanh, tắm ở nơi kín gió và lau khô nhanh cho bé khi tắm xong, tránh cơ thể bé tiếp xúc với gió ngay cả gió quạt máy, ngay bây giờ bạn phải thường xuyên kiểm tra xem trong lòng bàn tay, bàn chân của bé có nổi lên những mụn nước trắng không, nếu có thì phải đưa đến BS ngay, vì đó có thể là triệu chứng của Ban đỏ, rất nguy hiểm. Tuy là hết sốt rồi nhưng cũng cần uống thuốc, loại thuốc gì thì mình quên mất rồi vì ghi trong sổ khám bệnh của bé, bạn nên đưa bé đi BS ngay hôm nay để điều trị cho họp lý, đừng chủ quan vì BS nói với mình bệnh này là đời con cháu của Ban đỏ đấy, không nguy hiểm nhưng điều trị không đúng cách thì sẽ rất nguy hiểm.
    Chúc bé phomai nhanh chóng hết bệnh nhé.
    Nhắn các mẹ khác: mình đã xem một chương trình trên tivi bảo rằng hạ sốt cho bé bằng cách lau người cho con bằng nước có pha với rượu là không tốt đâu đấy, vì như thế sẽ còn làm cho bé tăng sốt thêm mặc dù da bé sờ thấy mát, cách hạ sốt như vậy rất nguy hiểm, chỉ nên lau bằng nước ấm thôi.
    bichhanh(Tp.HCM)
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,154 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Mẹ Phomai ơi,
    Đã cho Phomai đi khám bsĩ chưa?
    Mong bé chỉ bị phát ban nhẹ và chóng khỏi để mẹ còn yên tâm lên diễn đàn 8 nhé !
    Bạn có thể tham khảo thêm ở đây: https://www.webtretho.com/w/sk.php?nID=700
    • 15 năm
    • 2,643 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Cám ơn các mẹ đã thăm hỏi, chiều qua mẹ đã xách Phô Mai đi bác sỹ Trần Thành Trai, bác sỹ bảo đó là sốt siêu vi, chứ không phải ban đỏ (Ban đỏ = sởi). Bé hết sốt rồi, thì không sao nữa. Vẫn phải tắm rửa nước ấm cho sạch sẽ, vệ sinh răng miệng, mũi là sẽ OK thôi.

Mình nghe bác sỹ bảo thì chỉ biết vâng theo chứ biết sao bây giờ. Hy vọng bé sẽ từ từ hết. hôm nay những nốt đỏ đã đến xuống chân rồi. Cu cậu đã....xấu xí , nay lại càng.....xấu xí hơn
    "Nam quốc sơn hà

• 15 năm
    • 2,643 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bác sỹ bảo đó là sốt siêu vi chứ không phải sởi, nhưng sao mình vừa vào bài viết trên WTT (do mẹ Tít chỉ) về sởi thấy triệu chứng giống giống sởi thế? Mình thấy bối rối quá, chẳng hiểu phân biệt thế nào?

Vậy đến tháng sau, Phô Mai 9 tháng vẫn phải đi chích ngừa sởi chứ nhỉ? Chắc mai lại bế đi hỏi bác sỹ khác nữa cho yên tâm (Bác sỹ Trần Thành Trai giỏi lắm, nhưng.......ít nói quá, làm mình cũng chẳng dám hỏi nhiều, vì có hỏi nhiều bác sỹ cũng không trả lời !)
    "Nam quốc sơn hà

• 34 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mẹ phomai ơi, bé phomai đã khoẻ chưa, các mẫn đỏ đã lặn hết chưa?
    bichhanh(Tp.HCM)
    • 15 năm
    • 2,643 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Thảo Nguyên đã hỏi thăm.

Hôm nay Phô Mai đã khoẻ lại rồi, hết nổi đỏ hẵn và không còn sốt. Chỉ có điều chú ta vẫn làm biếng bú như.....xưa , nhưng khoản quậy vẫn..vô tư

Cám ơn các mẹ nhé
    "Nam quốc sơn hà

• 139 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bé nhà em bị sốt mấy ngày rồi tự nhiên nổi đầy mẩn đỏ lên mặt và cả người nữa. Trong mấy ngày đó em chỉ hạ sốt bằng lá dấp cá thôi hỏi bác sĩ thì bác sĩ bảo chỉ mấy ngày là tự hết thôi, nhưng nhìn thấy mặt bé đầy nốt như vậy, thương lắm. Các chị ơi phải làm sao để bé nhanh hết nổi mẩn và đỡ bị ngứa nữa?
    Rất mong sự góp ý của các chị.
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Xin chao!
    Theo mình, bác sĩ nói dúng đấy. Em bé nhà mình ngày xưa cũng bị như thế chỉ một hai ngày là khỏi. Không nên uống thuốc, có thể cho bé uống thêm nước cam (nếu đã uống được) để giải các chất độc ra. Có thể chiều nay về lấy thấy hết bị phát ban đấy.
    Chúc bé mau khỏi
    2n
    • 486 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mẹ Bongbong ơi!
    Đừng lo lắng nhiều quá vì như thế không sao đâu, nhưng để cho bé đỡ ngứa Mẹ có thể mua lá xuyên tâm liên (khô) về đun nước tắm cho bé cho mát.
    • 15 năm
    • 5,177 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

Gấu con hồi 6 tháng cũng bị sốt cao. Sau 2 ngày bác sỹ đến khám bảo bị viêm họng cho uống kháng sinh, mẹ Gấu không cho uống vì không thấy ho, cũng không chảy nước mũi. Sang hôm sau hết hẳn sốt tự nhiên ban nối đầy người, lại khám tiếp. Bác sỹ bảo sốt phát ban. Hai ngày sau thì ban lặn, mẹ Gấu tích cực cho tắm mướp đắng, da dẻ Gấu con không có hiện tượng gì nữa. Mẹ Bongbong yen tâm đi.
    • 15 năm
    • 289 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Yên tâm đi vậy là con bạn sắp khỏi rồi. Ban sẽ lan dần xuống và từ từ biến mất không để lại dấu vết gì. Nên cho bé uống nhiều nước cam để tăng sức đề kháng.
    • 15 năm
    • 1,153 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Me BongBong oi, sot phat ban rat binh thuong o tre nho. Be Bi nha minh cung vua bi sot phat ban, Khi nao ban lan xuong chan la be se khoi thoi. Nhin chung chi khoang 72h. Nhung me nho cho be dung nuoc chin khi lau rua nhe (day la de kieng cho triet de thoi ma). Chuc be mau lanh benh.
    Meo Tom
    • 139 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Đúng như các mẹ nói, hôm nay ban ở mặt bé đã lặn bớt, nhưng ở chân đã dày lên(chắc là sắp khỏi rồi).
    Mừng quá các mẹ ạ, em cứ lo là nhưng cái nốt đỏ đó bung ra rồi để lại sẹo thì eo ôi xấu lắm.
    Cảm ơn các mẹ đã giúp mẹ BongBong bớt lo lắng.
    Nhưng các mẹ ơi, trên mặt BôngBống vẫn còn các nốt nhỏ không phải là đỏ mà nó thâm lại, em sợ nó cứ thâm mãi như thế thì gay go quá.
    Hy vọng một hai ngày nữa mặt BôngBống lại nhẵn nhụi như "da em bé"
    • 15 năm
    • 5,177 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

Phương thuốc diệu kỳ chữa thâm sao khi sốt phát ban, tắm bằng mướp đắng, nước cốt dùng để rửa mặt. Gấu con đã dùng và có tác dụng. Không tin hả, đến mà coi.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    1 phương thuốc kỳ diệu nữa là ... kệ, trong vòng 1 tuần là ko còn dấu tích. Da em bé mà
    https://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)