Bé bị sốt… hỏi xin kinh nghiệm của các mẹ.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 35.2K Lượt đọc
  • 115 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 101 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé nhà em mấy hôm nay sốt quá, ban ngày thì chỉ khoảng dưới 38 độ thôi, nhưng ban đến thì lên đến 39,5 độ, bé hay buồn nôn lắm . Các mẹ ơi, có biết bác sĩ khám tại nhà, hay phòng khám nào không (khu vực gần đường Trường trinh càng tốt), bé bị sốt thế thì ăn uống như thế nào… và nhiều vấn đề khác nữa, mẹ nào có kinh nghiệm share cho em với, em cám ơn các mẹ nhiều nhiều. Đây là lần đầu bé bị sốt nên mẹ còn lơ mơ lắm, rất mong được các bác chia sẻ với mẹ con em nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,034 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mẹ bé ơi, Bé sốt thế sao không cho đi BV ngay đi.
    Mà mẹ bé không nói nguyên nhân sốt, bé bao nhiêu tuổi, bé có bỏ ăn không
    Hàng Việt Nam Chất Lượng Cao Đây

gato
    --------------------------------------------------
    Tôt cho cả gia đình https://www.truyenhinhvcd.com.vn/Film/BTV4_DuocThao.wmv
    • 2,381 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BlueOcean
    Các mẹ ơi, bé nhà em mấy hôm nay sốt quá, ban ngày thì chỉ khoảng dưới 38 độ thôi, nhưng ban đến thì lên đến 39,5 độ, bé hay buồn nôn lắm . Các mẹ ơi, có biết bác sĩ khám tại nhà, hay phòng khám nào không (khu vực gần đường Trường trinh càng tốt), bé bị sốt thế thì ăn uống như thế nào… và nhiều vấn đề khác nữa, mẹ nào có kinh nghiệm share cho em với, em cám ơn các mẹ nhiều nhiều. Đây là lần đầu bé bị sốt nên mẹ còn lơ mơ lắm, rất mong được các bác chia sẻ với mẹ con em nhé.
    thường trẻ em sốt đến 39 độ rồi thì phải cho đi bs ngay nhé. bạn nên cho bé đi bs đi để mà lấy uống thuốc cho dứt sốt đi.
    08042007545-1-1PICT0101-126052007597-1a21042007580-1
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,080 Bài viết

• 1,778 Được cảm ơn

Nếu bé sốt, kèm theo các triệu chứng cảm cúm như hắt hơi, sổ mũi thì bạn cho bé uống decolgen siro. nếu chỉ sốt đột ngột trên 38,5 độ thì cho uống hạ sốt efferagan theo cân nặng. mặc đồ thoáng mát, lau nước ấm vào cổ, bẹn, gan bàn tay chân, uống nhiều nước, ăn loãng hơn, chia làm nhiều lần.
    Cho bé đến bs để tìm nguyên nhân.
    • 269 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Chị ơi, chị nên cho bé đi khám bác sỹ đi. Đến thẳng viện Nhi ý. Bé sốt mấy ngày liền rồi, nếu không phải sốt do tiêm chủng thì phải đi khám thôi chứ để lâu là biến chứng sang những cái khác mà mình không biết thì nguy hiểm lắm.

Mà đêm sốt 39.5 độ là phải uống hạ sốt hoặc dùng viên nhét hậu môn rồi.

Về ăn uống, chị vẫn cho cháu ăn uống bình thường, nhưng phải cho uống thêm nước để bù điện giải cho bé (uống Oresol ý) vì sốt cao dễ dẫn đến mất nước mà mất nước sẽ rất mệt.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,252 Bài viết

• 777 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Hiện đang có dịch sốt virut đấy, con mình cũng vừa mới hết sốt. Bạn không nên chủ quan, vì nếu để sốt cao quá sẽ bị co giật. Con nhà mình sốt cao cho uống hạ sốt, truyền rồi mà lúc nào cũng ở mức trên 39 độ, tốt nhất bạn nên đưa con vào Viện Nhi khám để tìm nguyên nhân gây sốt. Mình nghĩ con bạn sốt có thể bi viêm nhiễm ở đâu đó trong cơ thể. Vì BS nói sốt Virut thường sốt rất cao, và không hạ sốt khi dùng thuốc hoặc có hạ thì cũng không đáng kể. Cách tốt nhất là chườm cho bé vào 2 bên bẹn, nách và đắp khăn mát lên trán, thay khăn liên tục . Mặc quần áo thoáng mát, con mình BS còn bắt cởi hết quầo áo ra đấy. Ngoài ra thì bạn phải cho con uống thật nhiều nước để chống mất nước. Nếu con bạn ăn vào hay bị nôn thì nên cho ăn ít một, ăn làm nhiều bữa. Tốt nhất nên đưa con vào Viện khám bạn ạ, chúc bé chóng khỏi bệnh.
    ĐAM MÊ là phẩm chất có sẵn trong mỗi con người, nó làm phong phú đời sống, làm giàu cảm xúc và đam mê đã gắn kết chúng tôi lại với nhau.

đánh dấu cho dễ tìm---Ngôi nhà nhỏ
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 101 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Cám ơn các bác, sáng hôm qua , em cũng cho bé đi khám viện nhi rồi, nhưng đông quá, chỉ vào khám đến phần xét nghiệm, thấy lúc đi bé khỏe hơn, khi vào đó đông người bé lại nóng và mệt hơn, thế là đưa bé về, bé chưa có hiện tượng gì về phổi, như ho, viêm họng (BS ở viện nhi ghi thế), chiều nay em cũng định đưa bé đến khám ở Phòng khám ở BS Việt (ở Vũ Ngọc Phan), ban ngày bé cũng chỉ khoảng từ 37,4 đến 37,7 độ. Mà các bác ơi, thế bé ốm thế này thì tắm ntn nào, hiện tại em chỉ thay áo và lau thôi. Cám ơn các mẹ nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 254 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Cám ơn các bác, sáng hôm qua , em cũng cho bé đi khám viện nhi rồi, nhưng đông quá, chỉ vào khám đến phần xét nghiệm, thấy lúc đi bé khỏe hơn, khi vào đó đông người bé lại nóng và mệt hơn, thế là đưa bé về, bé chưa có hiện tượng gì về phổi, như ho, viêm họng (BS ở viện nhi ghi thế), chiều nay em cũng định đưa bé đến khám ở Phòng khám ở BS Việt (ở Vũ Ngọc Phan), ban ngày bé cũng chỉ khoảng từ 37,4 đến 37,7 độ. Mà các bác ơi, thế bé ốm thế này thì tắm ntn nào, hiện tại em chỉ thay áo và lau thôi. Cám ơn các mẹ nhiều.
    Con nhà mình cũng mới bị sốt virus xong đấy. Triệu chứng cũng giống con bạn. Ban ngày chơi bình thường chỉ có khi ăn cháo là nôn ra hết, nên mình phải nấu cháo loãng bớt ăn ít hơn bình thường, tăng thêm sữa và đồ ăn lỏng. Đến chiều tối là bắt đầu sốt lên ầm ầm 39, 40 độ. Nếu chưa đến 38 độ rưỡi thì mình chỉ lau người bằng nước ấm cho bé. bắt đầu 38 độ rưỡi là uống siro hạ sốt (vì con mình còn đi lỏng mất 2 ngày đầu nên không dùng được viên nhét hậu môn), đắp trán cho mát. cho bé mặc đồ thoáng mát, nằm điều hoà khoảng 26 độ, cho bé uống nhiều nước. mình mời bác sỹ đến nhà khám cho cháu nhưng cũng không uống thuốc kháng sinh vì bé không bị viêm gì cả... be sốt khoảng 3 ngày thì hết, sau đó nổi ban đỏ khắp người và không sốt nữa. Bắt đầu mọc ban từ trán xuống, cũng khoảng 3 ngày thì lặn hết. Tính khoảng 1 tuần mình mới dám cho bé tắm và gội đầu bằng nước hạt mùi, kín gió, tắm nhanh. Bé ăn ít nên mình cho bé uống sữa Pedia Sure để bổ sung.

Kinh nghiệm thực tế của 2 mẹ con mình như thế không biết có thêm được thông tin gì cho bạn hay không?

Chúc bé nhà bạn mau khoẻ và lại sức nhé!
    maRO

t0Uu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 239 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Mà các bác ơi, thế bé ốm thế này thì tắm ntn nào, hiện tại em chỉ thay áo và lau thôi. Cám ơn các mẹ nhiều.

2 Cu tý sinh đôi nhà mình cũng vừa mới bị sốt 3 ngày xong 1 cậu do tiêm chủng còn 1 cậu do viêm tai giữa, mình vẫn tắm đều cho cháu vì mình đọc thông tin ở nhiều nơi ngay cả trên tờ giấy hướng dẫn sử dụng của thuốc nhét hậu môn Efferalgan 80gr cũng có nói một cách hạ sốt cho con là có thể tắm cho bé nước ấm thấp hơn nhiệt độ của bé là 2 độ C. Mà mình thấy sau khi tắm xong cho con 2 cu tý thấy dễ chịu hơn và ngủ ngon hơn. Nếu bạn không thấy sợ thì bạn thử xem nhé, vì đôi khi mình cũng thấy mình liều nhưng kết quả thì thấy khả thi hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 61 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹLanh
    Nếu bé sốt, kèm theo các triệu chứng cảm cúm như hắt hơi, sổ mũi thì bạn cho bé uống decolgen siro. nếu chỉ sốt đột ngột trên 38,5 độ thì cho uống hạ sốt efferagan theo cân nặng. mặc đồ thoáng mát, lau nước ấm vào cổ, bẹn, gan bàn tay chân, uống nhiều nước, ăn loãng hơn, chia làm nhiều lần.
    Cho bé đến bs để tìm nguyên nhân.
    Nhà mình cũng ở TX, có fải nhà Mẹ Lanh ở 262 Ng.Trãi k? Bé nhà mình cũng bị sốt, chảy nước mũi, hắt xì hơi liên tục, đi mua decolgen siro như bạn nhưng k có, cô bán thuốc đưa cho Tiffy siro, không biết uống thứ này có được không bạn?
    • 4,736 Bài viết

• 1,419 Được cảm ơn

Theo như các triệu chứng mà bạn tả thì bé nhà bạn bị sốt vi rút rồi. Sốt vi rút thường phải 3 - 5 ngày mới khỏi. Bạn không nên quá lo lắng vì đây là bệnh thường gặp nhất ở trẻ em. Hầu như năm nào vào giai đoạn chuyển mùa các bé rất dễ bị. Biểu hiện: ban ngày thường sốt nhẹ từ 37,5-38 độ, chiều tối thường sốt cao từ 39-40 độ, đôi khi có kèm theo nôn ói và đi ngoài với các bé dưới 2 tuôỉ. Cách điều trị: chỉ dùng thuốc hạ sốt khi bé sốt > 38,5 độ, chú ý giữ cho bé không bị bội nhiễm dẫn đến viêm mũi họng (nhất là khi hạ sốt, bé thường toát mồ hôi nên rất dễ nhiễm lạnh). Còn về việc tắm cho bé thì chưa nên bạn ạ, bạn chỉ nên lau người cho bé = nước ấm trong thời gian bé đang sốt (lau người có tác dụng rất tốt: vừa vệ sinh cho bé, vừa có tác dụng hạ sốt nữa đấy). Khi bé khỏi bệnh 1 - 2 ngày bạn có thể tắm cho bé bình thường.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 101 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã share kinh nghiệm nghiệm chăm sóc bé khi bé bị sốt với mẹ con em nhiều nhé, bé nhà em đã hết sốt được 2 ngày nay rồi, nhưng hiện tại bé ăn còn ít lắm.
    @ Bebongyeu: sữa Pedia Sure là loại gì vậy hả bác, thế uống loại này là thôi uống sữa thường à, hay chỉ uống khi mới vừa mới ốm dậy, ??? dùng ntn hảt Bác.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,080 Bài viết

• 1,778 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TUNKOI
    Nhà mình cũng ở TX, có fải nhà Mẹ Lanh ở 262 Ng.Trãi k? Bé nhà mình cũng bị sốt, chảy nước mũi, hắt xì hơi liên tục, đi mua decolgen siro như bạn nhưng k có, cô bán thuốc đưa cho Tiffy siro, không biết uống thứ này có được không bạn?
    Mình ở G5/ 477 Nguyễn Trãi mẹ TunKoi ạ.
    Tiffy cũng là một loại thuốc trị cảm cúm. NHưng mình cũng không rõ vì Lanh chưa uống bao giờ.
    Nhà mình lúc nào cũng có một lọ decolgen siro trong tủ lạnh. Mình thấy uống loại này nhanh hạ sốt lắm, bé cũng đỡ hắt xì hơi và sổ mũi hơn.
    • 1,197 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Tiffy siro cũng có tác dụng hạ sốt và giảm các triệu chứng của bệnh viêm đường hô hấp trên tương tự như decolgen siro, nên nếu không mua được decolgen thì uống tiffy cũng được. Mình thì hay giữ vài gói Effaragal để đề phòng khi BiBốc bị sốt, loại này cũng dễ uống và hiệu quả.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 77 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con mình hơn 6 tháng tuổi, cháu bị sốt nhẹ khoảng 37,5 không thấy hắt hơi, sổ mũi hay ho gì cả. Mình đoán nguyên nhân là do mấy hôm thay đổi thời tiết, tối mình lại để quạt nên cháu bị lạnh. Mình đã cho uống Decogel siro thì thấy hết sốt, tối ngủ ngoan. Nhưng mình băn khoăn triệu chứng của cháu như vậy cho uống decogel siro có đúng bệnh không? Loại thuốc này có ảnh hưởng gì không?

Mình không có kinh nghiệm nhờ các mẹ giúp với.
    • 100 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ cứu với - cháu tớ mới có 1 tháng tuổi - nó sốt đùng đùng thì làm thế nào được - nó quấy quá à, cho uống thuốc gì nhỉ - viên đạn đút đít được không?Tại nó bé quá nên ko biết làm sao hết á
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 30 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vậy mẹ BlueOcean ạ, bé đang sốt cao toàn 38, 39 độ thôi. Bé sốt li bì và ho, nôn ra hết thức ăn. Mình cũng sơ xuất nên để bé bị viêm mũi họng cấp. Vào viện Nhi khám BS bảo thế, uống thuốc không đỡ và lại ho nặng hơn, mình cho bé vào Viện khám lại, BS cho tiêm luôn 5 ngày - mỗi ngày 2 mũi. Bây giơd bé mới tiêm được 1 ngày thôi. Các mẹ nên cẩn thận khi con ho và sốt nhé, đừng để kéo dài....
    • 4,454 Bài viết

• 579 Được cảm ơn

các mẹ ơi decolgen siro cho bé từ mấy tháng vậy???
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 170 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cún To
    Các mẹ cứu với - cháu tớ mới có 1 tháng tuổi - nó sốt đùng đùng thì làm thế nào được - nó quấy quá à, cho uống thuốc gì nhỉ - viên đạn đút đít được không?Tại nó bé quá nên ko biết làm sao hết á
    Bạn ơi, cháu mới 1 tháng tuổi thì bạn nên cho cháu đi khám bác sĩ chứ đừng tự chữa tại nhà.
    Thuốc hạ sốt tính theo cân nặng của trẻ. Thông thường trẻ sốt trên 38,5 độ mới dùng thuốc hạ sốt. Thuốc efferalgan viên đặt hậu môn hoặc dạng bột uống được tính như sau: 15mg/1kg cân nặng, viên efferalgan đặt hậu môn có liều lượng 80mg thích hợp cho trẻ cân nặng từ 4 đến 6kg. Nếu cần đặt hoặc uống nhắc lại sau 6h nhưng không quá 4 lần đặt hậu môn trong 1 ngày và nên thay thế sớm nhất có thể bằng đường uống. Mình trích trong tờ hướng dẫn sử dụng thuốc ra đấy. Nếu cần, bạn mua thuốc và đọc kỹ hướng dẫn sử dụng nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 170 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Con_chim_hư_hư
    các mẹ ơi decolgen siro cho bé từ mấy tháng vậy???
    Mình thấy trong tờ hướng dẫn sử dụng nói là dùng được cho trẻ sơ sinh
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6