TIN TÀI TRỢ.

Bé bị rò tủy răng cửa hàm trên có ai biết không giúp mình với

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.44K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 84 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Bé nhà mình có một cục ở lợi trên, hôm qua con sốt tiện thể đi khám hỏi bác sỹ bác bảo bé bị dò tủy răng cửa hàm trên, giờ phải ra bác sỹ răng để có thể sẽ phải nhổ cái răng đó đi mà bé mới gần 4 tuổi. Có ai biết cái này là cái gì không và điều trị như thế nào chỉ mẹ cháu với sợ quá

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 305 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bị dò tủy là thế nào hả mẹ nó. COn e hình như bị sâu hai răng cửa hàm trên nhưng h nó bé quá ( mới được 3 tuổi) nên bác sĩ cũng không nhổ cho. Thỉnh thoảng tự nhiên lợi của con sưng vêu hết mồm lên, đưa đi khám bác sĩ bảo bây h phải cho mũi khoan vào khoan , lấy sạch tủy đi thì nó mới hết sưng. MÀ cháu còn bé quá nên chưa chắc nó đã chịu ngồi cho bác sĩ làm. Bác sĩ bảo cứ để thế, lúc nào mà đau quá không chịu được nữa thì ra xử lý. E chẳng biết thế nào, bây g cứ tối hoặc sáng trước khi đi ngủ e pha nước muối rồi lấy gạch tiệt trùng lau sạch răng cho cháu, e thấy cũng đỡ nhiều, mà không thấy kêu đau nữa.
    Mấy hôm con đâu không cắn được nhìn đến là thương.H cứ chịu khó lau răng hàng ngày cho con, kéo dài được thêm bao nhiêu thì tốt bấy nhiêu, bất đắc dĩ mới phải nhổ vì cháu còn bé quá. 5-6 tuổi nhổ thì k sao
    Hạnh phúc là khi có hai con ở bên. Bố mẹ yêu hai con nhiều lắm:Kiss::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mẹ Hacun0607 thân mến . Không có bệnh dò tủy , thường các cháu bé do nô nghịch nên bị ngã vập vào răng cửa , thwowngf là các răng hàm trên . Gây ra một sang chấn có mức độ nặng nhẹ khác nhau , từ đó có thể làm cho cháu bị viêm tủy không hồi phục dẫn đến chết tủy . bẹnh này để lâu sinh ra bị viêm quanh cuống răng bởi các vi khuẩn yếm khí . áp xe nhỏ này làm mủ ,lâu lâu vỡ ra một lần nên mẹ nhầm là dò tủy.
    Cách xử trí là đem bé đến cơ sở Nha Khoa uy tín có kinh nghiệm về răng trẻ em để điều trị . Bệnh này khó khỏi triệt để mà răng cháu chưa đến tuổi thay ( thường là 6t ) nên cần có kế hoạch điều trị tốt và phải có khám định kỳ . Mẹ nên hỏi bs để nắm thông tin rõ hơn . chúc mẹ và bé khỏe
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 84 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi GLARITUS Xem bài viết
    Mẹ Hacun0607 thân mến . Không có bệnh dò tủy , thường các cháu bé do nô nghịch nên bị ngã vập vào răng cửa , thwowngf là các răng hàm trên . Gây ra một sang chấn có mức độ nặng nhẹ khác nhau , từ đó có thể làm cho cháu bị viêm tủy không hồi phục dẫn đến chết tủy . bẹnh này để lâu sinh ra bị viêm quanh cuống răng bởi các vi khuẩn yếm khí . áp xe nhỏ này làm mủ ,lâu lâu vỡ ra một lần nên mẹ nhầm là dò tủy.
    Cách xử trí là đem bé đến cơ sở Nha Khoa uy tín có kinh nghiệm về răng trẻ em để điều trị . Bệnh này khó khỏi triệt để mà răng cháu chưa đến tuổi thay ( thường là 6t ) nên cần có kế hoạch điều trị tốt và phải có khám định kỳ . Mẹ nên hỏi bs để nắm thông tin rõ hơn . chúc mẹ và bé khỏe
    Mẹ cháu có biết dò tủy răng là gì đâu, đi khám bác sỹ bảo vậy làm mẹ cháu sợ xanh mặt, dò trên mạng cũng chẳng có bài nào về bệnh này cả, càng sợ. Bác sỹ bảo phải ra bác sỹ răng để nhổ rồi điều trị gì đó, có thể chiếc răng bị dò tủy đó sẽ không mọc được nữa vì hỏng tủy rồi. Ôi con gái "cái răng cái tóc là góc con người" lại có mỗi một đứa mà lại thế thì biết làm sao bây giờ, cái răng đó của con đen sì. Có ai biết bác sỹ nha khoa nào tốt chuyên điều trị trẻ con không bảo mẹ cháu với.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mẹ hacun0607 thân mến . tuyệt đối không nhổ r cho con lúc này vì răng sữa hướng dẫn mọc cho răng vĩnh viễn .nếu nhổ sớm sẽ gây rối loạn mọc răng cửa ( lệch lạc răng ) . nếu mẹ ở Hà Nội thì đưa bé đến khoa răng bv Nhi TW ( đê la thành ) gặp bs Huyền hoăc phòng khám tư của bs trên đường đào tấn . thân
    • 5,694 Bài viết

• 4,155 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mẹ hacun0607 thân mến . tuyệt đối không nhổ r cho con lúc này vì răng sữa hướng dẫn mọc cho răng vĩnh viễn .nếu nhổ sớm sẽ gây rối loạn mọc răng cửa ( lệch lạc răng ) . nếu mẹ ở Hà Nội thì đưa bé đến khoa răng bv Nhi TW ( đê la thành ) gặp bs Huyền hoăc phòng khám tư của bs trên đường đào tấn . thân
    Chị ơi,cho em hỏi tí.Bé nhà em có cái răng cửa bị mòn giờ bị sâu rồi.Mà cái răng ấy bị mòn gần hết luôn í.Em tính cho đi khám để bíêt hướng giải quýêt mà ở SG em chưa kíêm ra nơi tin cậy.hic
    Chị tư vấn cho em với.
    Cảm ơn chị!
    • 84 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi giúp mình cho chót đi, Bs Huyền phòng khám cụ thể ở chỗ nào và số điện thoại của bác ấy số bao nhiêu, cảm ơn mẹ nó nhiều lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hang_dohoa Xem bài viết
    Chị ơi,cho em hỏi tí.Bé nhà em có cái răng cửa bị mòn giờ bị sâu rồi.Mà cái răng ấy bị mòn gần hết luôn í.Em tính cho đi khám để bíêt hướng giải quýêt mà ở SG em chưa kíêm ra nơi tin cậy.hic
    Chị tư vấn cho em với.
    Cảm ơn chị!
    Chị ơi cho cháu qua Pk răng đương sư vạn hạnh hoặc nha khoa lAn anh chị nhé . Thân
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hacun0607 Xem bài viết
    Mẹ nó ơi giúp mình cho chót đi, Bs Huyền phòng khám cụ thể ở chỗ nào và số điện thoại của bác ấy số bao nhiêu, cảm ơn mẹ nó nhiều lắm
    Số đt mình không có nhưng phòng mạch của Bác ấy hình như ở 40 hay 43 Đào Tấn thì phải mẹ cháu cứ qua xem thế nào nhé . Thân
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 506 Bài viết

• 603 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meBeanhoi Xem bài viết
    Xin lỗi bác sỹ nhé, em cứ đếm theo răng của em! (hì hì), nó là cái răng hàm thứ 2 tính từ trong ra đấy ạ. Như 1 cái giếng, ở giữa là lợi. còn răng hàm trong cùng thì to =2 cái răng (em gọi nó là sinh đôi,hic). 1/2 thì phẳng, 1/2 thì là như 1 răng hàm bình thường! Mong bác sỹ tư vấn!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Kuong_Rang Xem bài viết
    Theo như bạn nói thì răng răng của bé nhà bạn bị sâu răng và ảnh hưởng đến tủy răng, phía trọng là tủy viêm nó phì đại hoặc thủng cả đáy buồng tủy nên tổ chức lợi đùn lên, tình trạng răng của con bạn khá nguy hiểm nó ảnh hưởng đến các răng vĩnh viễn sẽ mọc sau này .
    Nên bạn cho bé đi đến nha sỹ càng sớm càng tốt
    Hic, bé nhà mình bị thế này này. Ko hiểu là sao nữa. Có lẽ nào bé bị viêm tuỷ ngay từ trong mầm răng hả các mẹ. Thế này thì biết đằng nào mà phòng. Vì từ bé mình chú ý vệ sinh răng cho bé. 5 tháng bé đã ko bú sữa đêm rồi! hic
    Ôi có đôi khi nằm nghe những cơn mưa

Muốn sống cô đơn cùng chăn ấm trong phòng

Chỉ thấy mái hiên và ta đứng co ro

Buồn nhả khói lên trời

Lòng nhịp rối tơi bời
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 51 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nguy hiểm quá. nếu ở hà nội các mẹ tham khảo cho bé đến nha khoa Shinbi vì có bác sĩ ở Harvard về nên giỏi lắm, bé nhà mình thì ko đến mức bị rò tủy răng nhưng sâu răng nặng nên đến đây được tư vấn và bác sĩ nhổ cho giờ bé ăn uống bình thường, ko thấy bé kêu đau buốt gì cả