TIN TÀI TRỢ.

Bé bị rò trực tràng âm đạo

• 1 Lượt chia sẻ
  • 8.16K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 35 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cháu gái em chưa đầy 3 tháng. Nó khóc suốt ngày, nhất là lúc làm vệ sinh cho bé. Sau cả nhà mới phát hiện ra cháu bị sưng vùng kín, đưa đến bệnh viện nhi Thụy Điển khám bác sỹ chẩn đoán cháubị Viêm trực tràng âm đạo, phải mổ. Hix hix, liệu có phương thuốc nào khác ngoài việc phải mổ không? Cháu em còn bé quá.:Sad:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 35 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hix, có mẹ nào biết về bệnh này không, chỉ cho em với.
    • 14,577 Bài viết

• 1,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chipchil Xem bài viết
    Cháu gái em chưa đầy 3 tháng. Nó khóc suốt ngày, nhất là lúc làm vệ sinh cho bé. Sau cả nhà mới phát hiện ra cháu bị sưng vùng kín, đưa đến bệnh viện nhi Thụy Điển khám bác sỹ chẩn đoán cháubị Viêm trực tràng âm đạo, phải mổ. Hix hix, liệu có phương thuốc nào khác ngoài việc phải mổ không? Cháu em còn bé quá.:Sad:
    Bác sĩ đã khám và họ bảo phải mổ thì mình nghĩ là họ cũng cân nhắc lắm rồi..Vì ai cũng biết là bé còn nhỏ quá mà...Bạn thử hỏi bs xem các khả năng mổ và không mổ thế nào nhé. Nên điều trị sớm để bé yêu chóng khỏe lại hay ăn chóng lớn nào :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,022 Bài viết

• 317 Được cảm ơn

thường cái đó gọi là apxe.chỉ rạch ra rồi nạo ổ apxe và dẫn lưu mủ.chứ không cắt cái gì đâu.vì người ta sợ nó sẽ trở thành đường rò và sau này có thể gây rò hậu môn ở trẻ.thuốc thì có nhiều nhưng nếu thật sự là apxe thì nên rạch dẫn lưu để phòng biến chứng :Smiling:
    đang tu tâm dưỡng tính :Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 96 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Chào bạn chipchil,mình sẽ cho bạn xem một hình minh hoạ bệnh dò trực tràng âm đạo .mình lấy trên net và vẽ lại
    bạn cứ tưởng tương hình đang cắt ngang cớ thể theo chiều dọc phần dưới
    bộc lộ được âm đạo ,trực tràng .vách ngăn âm đạo trực tràng .qua hình này bạn sẽ hiểu bề bệnh con mình và có hướng cho cháu

oknymfmjqyrlgzznzfdw
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 96 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

mũi tên đen là âm đạo ,mũi tên xanh là trực tràng (chổ thoát phân),
    thông thường giữa hai chổ này có một vách ngăn ,không cho phân thoát qua âm đạo ,khi cơ vòng hậu môn khép kín
    nhưng vì một lý do nào đó ,lại có một hay nhiều lỗ thông (mũi tên đỏ ) thì phân sẽ thoát qua ngã âm đạo một ít hay nhiều tuỳ thei lổ thông lớn nhỏ ,có khi để xác định bao nhiêu lổ và lổ lớn nhỏ ngừôi ta còn phải bơm thuốc cản quang để xác định
    -đây là một bệnh tế nhị,theo mình bạn nên xử trí sớm cho bé ,càng sớm càng tốt và ít gây biến chứng về sau ,dĩ nhiên bệnh của cháu cần phỉa được chữa trị ở một bệnh viện nhi có khoa ngoại nhi
    Chào bạn
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 96 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

qt3w0bzyytjzwgyjm4zm

thêm chú thích cho bạn dễ hiểu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 35 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cháu em bị Dò trực tràng âm đạo chứ không còn là Viêm nữa. Bác sĩ bảo phải vá lại nếu không có thể ảnh hưởng đến sinh sản sau này. Giờ cháu còn bé quá lại yếu (vì chị em đẻ non) nên chưa mổ được, phải chờ mấy tháng nữa. Khổ thân cháu, mỗi lần đi vệ sinh là lại khóc, không rửa cẩn thận thì lại sưng tấy lên.
    Em đã vào net tìm hiểu về bệnh này, họ nói là thực ra có vá rồi sau này cũng có thể bị dò lại, có 1 em gái vá đến 3 lần rồi mà vẫn chưa được. Liệu có đúng thế không?
    Em không dám nói điều này với chị em, chỉ động viên chị là mổ rồi sẽ khỏi thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 35 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ megatre. Em cũng đang định hỏi lại vì chưa hiểu lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 96 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

mình vẽ lại hình khác trên hình nền cũ ,cái khuôn chử nhật màu xanh chính là vách ngăn trực tràng vâ âm đạo,nếu có lỗ dò thì nó phải xuyên qua vách này như hình cái ống minh hoạ ở hình 1

nmixcmzt5tuj2ftm2i1m
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình cũng đang lo quá, nhóc nhà mình 10 tháng rồi nay lại mọc 1 nốt đỏ cục rất to ở hậu môn, trông giống nhọt, mọng đỏ nhưng lại ko có ngòi. minh ko biet cho kham tu cho con o đâu thi tôt, vi rất ngai đưa con vao bệnh viện. các mẹ chỉ giùm với
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 35 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mẹ zinboy đã đưa bé đi khám chưa? Nốt đỏ ở hậu môn của cháu thế nào rồi. Cái này chắc là phải khám ở khoa ngoại. Cháu gái mình mấy hôm nữa sẽ được đưa lên bệnh viện kiểm tra lại. Mong có phép nhiệm màu
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 96 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zinboy Xem bài viết
    Các mẹ ơi, mình cũng đang lo quá, nhóc nhà mình 10 tháng rồi nay lại mọc 1 nốt đỏ cục rất to ở hậu môn, trông giống nhọt, mọng đỏ nhưng lại ko có ngòi. minh ko biet cho kham tu cho con o đâu thi tôt, vi rất ngai đưa con vao bệnh viện. các mẹ chỉ giùm với
    có thể bạn ngần ngại nhưng nếu có cái hình chụp tổn thương(mụn nhọt đó) có thể giúp bạn Zinboy đôi chút (gửi pm mình cũng được)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình cũng bị rò âm đạo giống cháu bạn vậy,đi khám bs hẹn 3 tháng tái khám.mình chưa biết cách thức mổ như thế nào nghe đâu phải mở hậu môn tạm.Bạn có thể cho mình số điện thoại của bạn được ko mình muốn trao đổi với bạn về bệnh tình của con mình và tìm hiểu cách chăm sóc cho bé.cảm ơn bạn nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

............
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 118 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mary149 Xem bài viết
    Con mình cũng bị rò âm đạo giống cháu bạn vậy,đi khám bs hẹn 3 tháng tái khám.mình chưa biết cách thức mổ như thế nào nghe đâu phải mở hậu môn tạm.Bạn có thể cho mình số điện thoại của bạn được ko mình muốn trao đổi với bạn về bệnh tình của con mình và tìm hiểu cách chăm sóc cho bé.cảm ơn bạn nhiều
    con bạn mấy tuôit rồi...? Nếu bạn cần tìm hiểu thêm thì có thể alo cho mình 01686361771 mình sẽ hướng dẫn cho bạn nhé
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cháu em bị Dò trực tràng âm đạo chứ không còn là Viêm nữa. Bác sĩ bảo phải vá lại nếu không có thể ảnh hưởng đến sinh sản sau này. Giờ cháu còn bé quá lại yếu (vì chị em đẻ non) nên chưa mổ được, phải chờ mấy tháng nữa. Khổ thân cháu, mỗi lần đi vệ sinh là lại khóc, không rửa cẩn thận thì lại sưng tấy lên.
    Em đã vào net tìm hiểu về bệnh này, họ nói là thực ra có vá rồi sau này cũng có thể bị dò lại, có 1 em gái vá đến 3 lần rồi mà vẫn chưa được. Liệu có đúng thế không?
    Em không dám nói điều này với chị em, chỉ động viên chị là mổ rồi sẽ khỏi thôi.
    Mom ơi cháu mom thế nào rồi , con mình cũng bị mình cần thông tin quá mom đọc đc giúp mình nhé