Có nên hù dọa bé

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.97K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 1,012 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Mình chẳng biết post bài này vào mục nào thích hợp, thôi thì nếu có sai Admin / Mod chuyển dùm nhé
    Bé Pooh...dữ quá, mình thì chẳng muốn hù dọa bé, nhưng cứ mỗi lần hắn nổi cơn lên, chỉ cần mình nói "ba kìa" thì hắn tạm ngừng, rồi nhìn xem có ba thật sự hay không mới tính tiếp, chỉ cần AX mình nói "Pooh", nhẹ nhàng thôi là hắn xọp ngay
    Nhưng cu cậu cũng đáo để lắm, biết chắc là trong ngày ba đi làm nên dù có bị hù "ba kìa" cũng chả ăn thua :evil:
    Mục đích mình muốn hỏi rằng nên hay không nên hù dọa bé như vậy?
    Pooh & Dumbo
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,742 Được cảm ơn

Eo, câu này chị Pooh hỏi khó thế?? Tất cả các sách đều nói là không nên. Nhưng tất cả các phụ huynh em từng gặp trên đời đều dùng cách này ít nhất 1 lần. Trẻ con bao giờ cũng có ai đó, cái gì đó làm chúng sợ, đôi khi chẳng vì lí do gì. Mà người lớn thì luôn "tận dụng" nỗi sợ hãi đó. Nhưng có điều đừng nên hù dọa quá nhiều vì điều đó có thể làm bé nhờn hoặc trở nên nhút nhát. Ví dụ như bé Pooh biết là ba không có nhà thì chẳng sợ ai nữa. Có lẽ đến lúc bọn mình phải thay đổi chị ạ. Thay vì bảo là ngoan đi không thì ba/ông cụ/chú công an... mắng thì mình nói "Ngoan đi, mẹ rất yêu con" "Con làm được như vậy thì tài thật", "Con hư mẹ buồn lắm"... Hoặc cứng rắn mời con vào góc ngồi suy nghĩ coi sao.

Có 1 điều em không hiểu. Sao mọi người sợ trẻ con khóc thế nhỉ? Không dám để chúng khóc nếu mình bắt chúng làm gì đó nên phải chiều theo nó hoặc hù dọa để nó nghe mình. Con em có thể khóc thoải mái. Thậm chí em còn chủ động để nó khóc 1 lát và nó tự nguôi giận trước khi mình đến dỗ nó nữa. Chẳng biết thế nào là phải nữa.
    Success is a journey, not a destination.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 629 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Ừ phải đấy mình cũng như Kiki, sẵn sàng kệ con khóc và thấy một lúc là tự nín. Nhưng ở với ông bà & osin khó quá! Suốt ngày dỗ dành, hơi khóc một tí là muốn gì được nấy!
    Mình không thích dọa, nhưng mà toàn phải dọa lúc ăn...
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 112 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chị Pooh ơi , bọn nhóc bây giờ khôn lắm. Tụi nó biết có ông bà làm hậu thuẫn cho nên có dọa hay gì gì đi nữa cũng không sợ đâu. Em cũng đang ngán ngẫm cái vụ dạy con này đây. Ở với ông bà có nhiều cái lợi nhưng cũng nhiều cái khó nói quá.
    To KiKi : Mình cũng không sợ bé khóc đâu nhưng bé mà vừa khóc là ông bà ngoại la mình liền hà. Nhiều lúc bực mình vì không được dạy con theo ý mình lắm lắm.....
    • hnm
      Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,297 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Có nhà cháu nữa đây ! Con khóc một lúc rồi, "có uống nước không?" khóc quá ra nhiều mồ hôi, thay áo! Khóc một thôi một hồi, mẹ định lại "giáo huấn", đặt con ngồi trước mặt ngay ngắn, nhìn vào mắt con (đúng theo sách )mới nói được: "Con à, con có biết..." thì con ngủ gục luôn. & được ông bà "phong" là mẹ...dã man
    Chị Pooh ơi, em cũng chẳng muốn dọa con em điều gì hết & em đã thấy tác hại của việc dọa nạt rồi. Khi còn bé, Huệ Anh nhà em rất thích nhìn con thạch thùng trên trần nhà, lớn lên chút nữa, nó đòi bà bắt chơi, không thể bắt được, nên bà dọa...sẽ bị cắn v.v. Bây giờ nó không chịu đi vào phòng tối, lên giường một mình....vì sợ có con thạch thùng rơi xuống. Dù đã mất rất nhiều công cải chính nhưng vẫn không "ép phê" gì, nên em thấy dọa được 1 vài lần cho mục đích gì đấy, nhung sẽ để lại những ấn tượng không hay cho bé.
    (P/S: Mà nếu có dọa thì phải lôi ai đó khác ra chứ để AX thì ba thành con "ngoa'o ộp" mất thôi)
    • 497 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Em thấy áp dụng kiểu giáo dục SuperNanny của chị Liên (lienrom) cũng là một cách rất hay đấy chị Pooh.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hù doạ thường là nói dối để đạt được mục đích của người lớn. Thường thì khi hù doạ bé ta không cân nhắc đến các hậu quả lâu dài cho nên dần dần bé hiểu được tính thiếu trung thực của ta trong mỗi lần hù doạ.

Như vậy lòng tin của bé sẽ giảm.

Trong những trường hợp khẩn, ta có nói thật với bé thì bé lại nghĩ ta hù doạ nên không tin và điều này có thể cho kết quả không tốt.

Ở nhà tôi, mọi người đều trung thực với bé và chúng tôi cũng yêu cầu những người lớn khác khi chơi với bé không nên hù doạ.
    -Polly (Hà Nội)
    WWW.LAMCHAME.COM