TIN TÀI TRỢ.

Bé bị nôn trớ sau khi ăn cháo trứng

• 2 Lượt chia sẻ
  • 7.14K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 777 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con em giờ được hơn 9 tháng. Hôm qua sau khi cho con em ăn cháo trứng cà chua xong, khoảng 2 tiếng sau cháu bị nôn hết, phun ộc ra, người lả đi. Em sợ quá. Sau khi ăn xong cháu còn chơi mãi, ko có biểu hiện gì cả.
    Cách đây khoảng 2 tháng gì đó, em cũng 1 lần cho cháu ăn cháo trứng cà chua, ăn xong chơi bình thường, khoảng 2 tiếng cháu cũng bị nôn y như hôm qua.
    Các mẹ ơi, vậy có phải do ăn trứng ko ạ. Híc, em hầu như ko cho cháu ăn trứng, 2 lần ăn thì bị nôn. Híc. Đi khám BS cũng chả kết luận được gì. Hồi trứơc còn bị cho uống kháng sinh và truyền nước.
    ticker5
    Chíp hôi album - Chíp hôi của mẹ ơi, hôm nay trời nắng tươi, mèo con đi học ko mang theo cái gì, mèo con đi đánh giặc ko mang theo cái gì

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 896 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Bé chưa sẵn sàng để ăn trứng, vậy thôi. Trước đây 2 bé của mình cứ mỗi lần ăn bột/ cháo gà là ói liên tục, uống nước cũng ói từ sáng tới chiều, sau đó mới ăn lại từng chút một được. Bà ngoại mới đầu không tin, nói mẹ cháu mua phải gà ôi, nhưng đến khi bà ngoại mua gà về, kỳ cạch làm cho cháu ăn cũng bị như vậy thì bà sợ hết hồn, phải mời BS về gấp vì lo cháu bị ngộ độc hoặc dị ứng với thịt gà. Đến khi bé được trên 1,5 tuổi, mình bắt đầu cho ăn lại dần dần từng ít một, và bây giờ thì OK, cái gì cũng xơi.
    • 8,334 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthanxanh
    Các mẹ ơi, con em giờ được hơn 9 tháng. Hôm qua sau khi cho con em ăn cháo trứng cà chua xong, khoảng 2 tiếng sau cháu bị nôn hết, phun ộc ra, người lả đi. Em sợ quá. Sau khi ăn xong cháu còn chơi mãi, ko có biểu hiện gì cả.
    Cách đây khoảng 2 tháng gì đó, em cũng 1 lần cho cháu ăn cháo trứng cà chua, ăn xong chơi bình thường, khoảng 2 tiếng cháu cũng bị nôn y như hôm qua.
    Các mẹ ơi, vậy có phải do ăn trứng ko ạ. Híc, em hầu như ko cho cháu ăn trứng, 2 lần ăn thì bị nôn. Híc. Đi khám BS cũng chả kết luận được gì. Hồi trứơc còn bị cho uống kháng sinh và truyền nước.
    Đúng như mẹ trucmai nói là bé chưa sẵn sàng ăn trứng hoặc cà chua đấy, mẹ nó chờ đến khi bé lớn thì tập lại sau, với cả tớ cũng comment là cà chua có rất nhiều bé ăn bị ói đấy...(bé nhà tớ mấy lần đầu ăn cà chua cũng bị như vậy, sau này tập dần dần, cho ăn tí một thì lại OK)./.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 777 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tun & Box
    Đúng như mẹ trucmai nói là bé chưa sẵn sàng ăn trứng hoặc cà chua đấy, mẹ nó chờ đến khi bé lớn thì tập lại sau, với cả tớ cũng comment là cà chua có rất nhiều bé ăn bị ói đấy...(bé nhà tớ mấy lần đầu ăn cà chua cũng bị như vậy, sau này tập dần dần, cho ăn tí một thì lại OK)./.
    Cám ơn các mẹ đã trả lời, nhưng em nghĩ có lẽ do bé nhà em bị dị ứng với trứng thôi, vì em vẫn cho bé ăn cà chua mà, ko sao cả. À, và 1 lần lâu lắm rồi, em có cho bé ăn trứng, nhưng em đập 1 lòng đỏ vào nồi cháo (dành cho 2 lần ăn) thì bé ăn cũng ko thấy bị hiện tượng nôn trớ như vậy. Híc, chả hiểu sao nữa, híc híc.
    ticker5
    Chíp hôi album - Chíp hôi của mẹ ơi, hôm nay trời nắng tươi, mèo con đi học ko mang theo cái gì, mèo con đi đánh giặc ko mang theo cái gì
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,372 Bài viết

• 860 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có lẽ nào bé chưa ăn được trứng trong giai đoạn này ta, bữa bé nhà mình được 7 tháng, cũng hì hụt đập trứng lấy lòng đỏ nấu cháo cho ăn, con chả thiết tha gì đến món cháo trứng, thế là mẹ ngưng luôn tới giờ. Còn nôn thì ko bị, hay là các mẹ cho trứng cùng với cà chua nên xãy ra hiện tượng đó chăng?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthanxanh Xem bài viết
    Có thể bé chưa sẵn sàng ăn trứng hoặc bé dị ứng với trứng chăng. Lần sau mẹ có thể cho bé ăn thử ít thôi xem phản ứng thế nào. Nguyên tắc khi cho bé ăn những món mới là ăn ít để bé làm quen, sau tăng dần thì bé sẽ dễ dàng thích nghi hơn. Bé nhà mình cũng vậy nè, bé rất dễ ăn nhưng khi ăn đến món cháo hến là bé nôn ngay sau 30 phút, 2 lần đều bị như vậy. Nên khi cho ăn bất cứ món gì mới mình đều phải lưu ý và loại trừ, kẻo không con bị nôn tội nghiệp, mà khi đã bị nôn thì lần sau bé lại dễ bị nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,109 Bài viết

• 12,360 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị xem có khi nào bé bị dị ứng với trứng không chị. Mà chị cho bé ăn 1 lần bao nhiêu trứng. Bé mới tập ăn dặm chỉ nên cho ăn 1 lần 1/2 lòng đỏ trứng gà thôi, nếu không cũng sẽ làm bé bị đầy bụng khó tiêu, dẫn đến rối loạn tiêu hóa, gây nôn ói đó chị.
    • 969 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lúc mới tập ăn trứng em chỉ cho bé ăn 1/3 lòng đỏ trứng thôi, rồi theo dõi xem bé có dị ứng hay nôn ói gì không, vì ăn trứng dễ gây dị ứng lắm, nhất là bé còn nhỏ mới tập ăn dặm. Trước khi tiêm ngừa cúm, bs cũng dặn về cho ăn lòng đỏ trứng, ko dị ứng thì mới được tiêm. Mà dưới 1 tuổi chỉ cho ăn lòng đỏ thôi. Lòng trắng trên 1 tuổi mới được ăn. Chị xem có thể bé ăn nhiều quá, nên gây nôn ói đó.
    • 571 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Nếu bé hay nôn nhiều quá, chị cho bé đi khám xem có phải bị đầy bụng vì ăn nhiều trứng quá ko, vì dưới 1 tuổi, hệ tiêu hóa bé còn yếu, không ăn được lòng trắng, cũng ăn được rất ít lòng đỏ. Như bé nhà em cũng hay bị nôn sau ăn hay bú lắm. Mà mẹ thì ít sữa, nên từ bé đã dùng thêm sữa công thức. Vinamilk mới ra dòng sản phẩm sữa dành cho bé bị nôn trớ đó, em đang dùng thử cho bé nhà em, thấy cũng ok lắm, đỡ được nôn trớ ấy chị. Có con ăn uống hay bị nôn trớ, đúng mệt luôn ấy.
    Yêu Trúc Phong của mẹ
    • 8,667 Bài viết

• 5,005 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ nó ơi nếu cả 2 lần bé ăn cháo trứng cà chua đều bị nôn với mức độ nguy hiểm như vậy mình nghĩ là do bé bị dị ứng với 1 trong 2 món đấy, hoặc bị ngộ độc cà chua. Mẹ nó tạm thời ngưng 2 món đó không cho bé ăn 1 thời gian để hồi lại đã sau đó thì lại thử lại từng món 1 để loại trừ nhưng nhớ là thử ít 1 thôi nhé.
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: https://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

uxRCOUjuxRCp7 TT03j8PTT03p7
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Tubonghe359 Xem bài viết
    Lúc đầu các mẹ cho con ăn làm quen từng chút một thôi, nếu thấy con có vẻ ko hợp thì ngưng, chứ cho ăn tiếp tục con bị rối loạn tiêu hóa thì tội lắm í.Cơ bản là trứng thì ko phải dễ hấp thu mà nhất là bé còn quá nhỏ nữa, lại kết hợp với cà chua làm cho dạ dày càng trở nên hơn.
    • 11,124 Bài viết

• 5,372 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trường hợp này mình nghĩ bé nahf bạn bị dị ứng với lòng trắng trứng, các bé dưới 12 tháng mẹ ko nên cho bé ăn lòng trắng nhé vì hệ thống miễn dịch của bé gây phản ứng với các protein có trong lòng trắng, có thể gây nôn ói, dị úng gấy ngứa.... Mẹ phải hết sức chú ý nha!
    Lời động viên đúng lúc sẽ chẳng khác gì một dạng "doping" giúp bạn vượt qua khó khăn Love%20Struck
    • 405 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huynhdoanthuc Xem bài viết
    Trường hợp này mình nghĩ bé nahf bạn bị dị ứng với lòng trắng trứng, các bé dưới 12 tháng mẹ ko nên cho bé ăn lòng trắng nhé vì hệ thống miễn dịch của bé gây phản ứng với các protein có trong lòng trắng, có thể gây nôn ói, dị úng gấy ngứa.... Mẹ phải hết sức chú ý nha!
    Vậy thì bạn chủ top nên ngưng cho bé ăn trứng ạ, đợi một thời gian bé lớn tí rồi mẹ tập cho bé ăn lại thử một ít thôi xem sao, với lại nhiều khi bé còn nhỏ, hệ tiêu hóa chưa sẵn sàng để tiếp thu những món lạ khó tiêu nên bé dễ bị nôn. Nếu bé có bú thêm sữa ngoài thì mẹ thử mua loại sữa giảm nôn trớ của Vinamilk mới ra trên thị trường đấy, giờ các mẹ mua loại sữa này cho con uống thử tuần đầu, thấy có hiệu quả nên tin dùng lắm. Cũng là Optimum, họ hàng với Optimum Gold đấy nhưng Gold màu xanh dương, hỗ trợ tiêu hóa, còn bạn mới ra là đặc trị nôn trớ, màu xanh lá cây
    • 571 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Dưới 12 tháng ko nên cho bé ăn lòng trắng trứng đâu ạ. Lòng trắng chỉ ăn khi bé được 1 tuổi thôi. Em nghĩ bé bị dị ứng nên nôn ra liên tục rồi. Hic khổ thân con quá. Nhà em bé cũng hay nôn, nhưng do là bị trào ngược dạ dày bẩm sinh, mẹ thì ít sữa nữa, nên đang dùng thêm sữa dành cho bé nôn trớ của Vinamilk, em thấy sữa được nghiên cứu của VDD chứng minh, mà có bổ sung Prebiotic nữa, nên tốt cho hệ tiêu hóa của bé. Các bé nhỏ hệ tiêu hóa còn non, nên ăn uống gì cũng phải cẩn thận hết ấy ạ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenquyen25 Xem bài viết
    "Vậy thì bạn chủ top nên ngưng cho bé ăn trứng ạ, đợi một thời gian bé lớn tí rồi mẹ tập cho bé ăn lại thử một ít thôi xem sao, với lại nhiều khi bé còn nhỏ, hệ tiêu hóa chưa sẵn sàng để tiếp thu những món lạ khó tiêu nên bé dễ bị nôn. Nếu bé có bú thêm sữa ngoài thì mẹ thử mua loại sữa giảm nôn trớ của Vinamilk mới ra trên thị trường đấy, giờ các mẹ mua loại sữa này cho con uống thử tuần đầu, thấy có hiệu quả nên tin dùng lắm. Cũng là Optimum, họ hàng với Optimum Gold đấy nhưng Gold màu xanh dương, hỗ trợ tiêu hóa, còn bạn mới ra là đặc trị nôn trớ, màu xanh lá cây".
    Yêu Trúc Phong của mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,109 Bài viết

• 12,360 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lnsm Xem bài viết
    Có lẽ nào bé chưa ăn được trứng trong giai đoạn này ta, bữa bé nhà mình được 7 tháng, cũng hì hụt đập trứng lấy lòng đỏ nấu cháo cho ăn, con chả thiết tha gì đến món cháo trứng, thế là mẹ ngưng luôn tới giờ. Còn nôn thì ko bị, hay là các mẹ cho trứng cùng với cà chua nên xãy ra hiện tượng đó chăng?
    Trứng mà nấu ko dễ có mùi tanh, bé nào khó ăn, sẽ khó chịu ko ăn đâu ạ. Như nhà em là cho ít hành tím băm nhỏ vào nồi cháo, rồi mới cho lòng đỏ trứng, cháo ko tanh, mà thơm, con dễ ăn hơn. Mà có khi bé bị dị ứng thì nên ngưng lại, qua 12 tháng rồi cho ăn lại xem sao ạ.
    • 908 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huynhdoanthuc Xem bài viết
    Ngày trước mình cũng được bác sỹ dặn không được cho con ăn lòng trắng trứng khi chưa được 1 tuổi vì dễ gây dị ứng và đầy bụng cho trẻ, nếu cho trẻ ăn trứng ở giai đoạn này thì chỉ ăn lòng đỏ thôi và không quá 1 tuần 1 quả đâu nhé nên các mẹ hết sức chú ý.
    • 8,667 Bài viết

• 5,005 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenquyen25 Xem bài viết
    Vậy thì bạn chủ top nên ngưng cho bé ăn trứng ạ, đợi một thời gian bé lớn tí rồi mẹ tập cho bé ăn lại thử một ít thôi xem sao, với lại nhiều khi bé còn nhỏ, hệ tiêu hóa chưa sẵn sàng để tiếp thu những món lạ khó tiêu nên bé dễ bị nôn. Nếu bé có bú thêm sữa ngoài thì mẹ thử mua loại sữa giảm nôn trớ của Vinamilk mới ra trên thị trường đấy, giờ các mẹ mua loại sữa này cho con uống thử tuần đầu, thấy có hiệu quả nên tin dùng lắm.
    Mẹ nó nói mới nhớ đấy, các mẹ có con bị nôn trớ thử cho con uống bổ sung sữa dành cho trẻ bị nôn trớ của Vinamilk mới ra ý, trộm vía mình thấy cháu mình uống hiệu quả lắm, từ bữa uống đến giờ thấy tình trạng nôn trớ giảm hẳn luôn ý.
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: https://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

uxRCOUjuxRCp7 TT03j8PTT03p7
    • 582 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tina_vic Xem bài viết
    Trứng mà nấu ko dễ có mùi tanh, bé nào khó ăn, sẽ khó chịu ko ăn đâu ạ. Như nhà em là cho ít hành tím băm nhỏ vào nồi cháo, rồi mới cho lòng đỏ trứng, cháo ko tanh, mà thơm, con dễ ăn hơn. Mà có khi bé bị dị ứng thì nên ngưng lại, qua 12 tháng rồi cho ăn lại xem sao ạ.
    Khổ thân, bé còn nhỏ nên khi mình cho bé ăn món gì mới cũng phải cho ăn ít một rồi theo dõi bé tiêu hóa có tốt không, lần sau mới dám cho ăn lại chứ còn nhỏ mà cứ nôn như thế sốc cả ruột thấy thương quá. Mọi người cứ bảo lớn tí rồi hết, biết vậy nhưng em vẫn tìm hiểu, nghiên cứu thêm các phương pháp chăm sóc phù hợp vì nôn trớ nhiều cũng dễ làm cơ thể con mệt mỏi, ốm yếu.
    • 1,457 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi metrucphong Xem bài viết
    Dưới 12 tháng ko nên cho bé ăn lòng trắng trứng đâu ạ. Lòng trắng chỉ ăn khi bé được 1 tuổi thôi. Em nghĩ bé bị dị ứng nên nôn ra liên tục rồi. Hic khổ thân con quá. Nhà em bé cũng hay nôn, nhưng do là bị trào ngược dạ dày bẩm sinh, mẹ thì ít sữa nữa, nên đang dùng thêm sữa dành cho bé nôn trớ của Vinamilk, em thấy sữa được nghiên cứu của VDD chứng minh, mà có bổ sung Prebiotic nữa, nên tốt cho hệ tiêu hóa của bé. Các bé nhỏ hệ tiêu hóa còn non, nên ăn uống gì cũng phải cẩn thận hết ấy ạ.
    Thực ra, các mẹ có con đang trong giai đoạn ăn dặm thì nên tìm hiểu kỹ trước khi cho con ăn 1 món mới. Trứng là 1 loại thực phẩm tưởng như lành tính nhưng đối với các bé thì ko phải vậy. Thậm chí các bé trên 1 tuổi nếu lần đầu cho ăn lòng trắng trứng thì mẹ cũng chỉ nên cho ăn 1 ít để thăm dò thôi. Còn về các bé bị trào ngược thì mẹ cần phải cẩn thận rất nhiều trong việc cho bé ăn món mới và cho con uống sữa chống nôn trớ của Vinamilk là điều cần thiết.
    • 1,303 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lnsm Xem bài viết
    Trẻ mới ăn dặm thì chỉ nên ăn lòng đỏ trứng thôi, mỗi lần khoảng 1/3 còn lòng trắng thì phải 12 tháng trở đi mới ăn được và lần đầu tiên mẹ phải cho ăn 1 ít để thăm dò xem con có bị dị ứng ko nha.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2