Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bé bị nổi nhiều nốt trắng trên mặt. Có ai biết cái này là thế nào không ạ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 18K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mặt bé nhà em nổi nhiều nốt giống đầu mụn trứng cá nhưng không có sưng đỏ, như nốt bỏng ý... nhưng bên trong có màu trắng, trên trán thì nhiều nốt li ti bé như đàu kim như thế. Quanh mắt có thưa hơn nhiều và một vài nốt to. Em cảm giác như có mủ ở trong
    :Worried:
    Một số người bảo là nốt sữa, không ssao cả tự nó hết, nhưng em không yên tâm lắm... ai biết chỉ cho em với ...
    Thnk nhiều...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,312 Bài viết

• 601 Được cảm ơn

Bé nhà bạn mới sinh hay mấy tháng rồi. Nếu mới sinh thì là mụn sữa không đáng ngại. Nếu mấy tháng rồi thì có thể là viêm da cơ địa, nên cho đi BS để kê đơn thuốc. Bạn cũng nên dùng các lá mát để tắm cho bé nhé.
    Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    Ta có thêm ngày nữa để yêu thương...
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 168 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

ko sao đâu! mọi người bảo bạn đúng đấy! đó là mụm sữa nó lên một thời gian rồi tự hết đi mà!không cần phải đi bác sĩ đâu!mình cũng giống bạn lo lắng quá cho đi bác sĩ chờ đợi, tốn kém ra chẳng giải quyết việc gì trong thời điểm đang nhiều bệnh dịch thế này hạn chế cho bé ra ngoài nhé!
    • 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cám ơn các mẹ
    Bé nhà em mới sinh được 4 ngày...
    - Mẹ nào biết rõ triệu trứng của các cái nốt đó chỉ em với. Đại loại như là hình dáng, màu sắc thế nào thì bình thường và thế nào thì không bình thường > :Nerd:
    • 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ảnh mặt cháu như đây các mẹ ạ.
    link: http://202.92.4.143/aaa/DSC05791.JPG
    src:
    DSC05791
    các mẹ xem giúp em có đúng nốt sữa không với ...
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,312 Bài viết

• 601 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi [KimChung] Xem bài viết
    ảnh mặt cháu như đây các mẹ ạ.
    link: http://202.92.4.143/aaa/DSC05791.JPG
    src:
    DSC05791
    các mẹ xem giúp em có đúng nốt sữa không với ...
    Ôi, mẹ nó ơi hình như không phải mụn sữa đâu? Tớ nghĩ là viêm da đấy. Cho cháu đi BS nhi ngay nhé.
    Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    Ta có thêm ngày nữa để yêu thương...
    • 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em sinh cháu được 10 ngày rồi.mấy ngày đầu do đau quá và ko có sữa nên em cho cháu uống sữa ngoài.giờ việc ép cháu bú mẹ rất khó khăn.em toàn phải vắt sữa ra cho vao bình cho bé bú.rồi uống thêm cả sữa ngoài. Các mẹ cho em lời khuyên với, nên chọn sữa nào cho bé hả các mẹ?Các mẹ giúp em với.
    banner
    • 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho em hỏi thêm với ạ.E dùng miếng lót newborn 1+ quần đóng bỉm cho bé bằng cotton. Không biết việc dùng như vậy có thích hợp với bé dưới 1 tháng tuổi ko hả các mẹ?
    banner
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 36 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cái này hình như là dị ứng da đấy mẹ nó ạ...có thể bác sĩ sẽ cho dùng cetafil (viết ko đc chính xác lắm)...bé nhà mình dùng cái này thấy cũng đỡ nhiều rồi...mẹ nó đừng lo lắng quá nhé....:Smiling::Smiling::Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 82 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi [KimChung] Xem bài viết
    Cho em hỏi thêm với ạ.E dùng miếng lót newborn 1+ quần đóng bỉm cho bé bằng cotton. Không biết việc dùng như vậy có thích hợp với bé dưới 1 tháng tuổi ko hả các mẹ?
    Bạn yên tâm, bạn làm thế là đúng rồi đó:Rose:
    • 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà em mới được có >10 ngày.một hai hôm nay bé rất hay bị chớ, em ko đủ sữa nên phải cho bé uống sữa ngoài,bé cũng khá ham ăn nhưng lại bị chớ do hay rướn người.em phải làm sao hả các mẹ?
    banner
    • 2,209 Bài viết

• 4,558 Được cảm ơn

Cho con bú bạn phải thực sự kiên nhẫn. Bé đang còn bé thế thì bạn càng phải cố gắng, để lâu bé quen đi thì càng khó sửa đấy. Mới đầu có thể hơi khó khăn nhưng dần dần bé sẽ chấp nhận thôi bạn ạ. Dù ít sữa bạn cũng nên cho con bú mẹ, đó là niềm hạnh phúc của cả mẹ và con đấy. Khi cho bé bú sữa xong bạn nên bế bé cao đầu một chút, vỗ lưng nhẹ nhàng cho bé ợ hơi lên rồi cố gắng giữ cho bé ít vận động sau đó. Bé nhà bạn bị trớ có thể do bé vặn người nhiều khi đang còn no nên sữa bị trào ngược. Chúc hai mẹ con vui khoẻ :Smiling::Smiling::Smiling:
    Họa hổ, họa bì, nan họa cốt
    Tri nhân, tri diện, bất tri tâm
    • 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trời ơi!e, đến strés nặng mất.đêm qua bé nhà em ko thèm ngủ tí nào, tới 6 h mới ngủ!mỗi sáng ngủ dậy em như cái xác ve. Bé nhà em được 13 ngày rồi. Sang tuần này có vẻ hư hơn tuần trước,bé ăn chủ yếu là sữa ngoài.e đang dùng sữa XO của Hàn Quốc thì phải.Cũng ko có kinh nghiệm gì về các loại sữa cả. Bé cũng có vẻ háu ăn.h có lúc bé tu hết 80cc sữa nhưng hay chớ quá. Mỗi lần chớ nhiều và lại đòi ăn lại.hichic.ko cho thì bé khóc, mà cho ăn thì lại nguy cơ bị chớ.Các mẹ cho em lời khuyên với!
    banner
    • 114 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Theo tớ, bé 13 ngày tuổi mà bú 80cc là khá nhiều, bình thường ko sao nhưng nếu bé trớ nhiều thì nên chia nhỏ bữa sữa ra để bé đỡ trớ hơn, sau khi bú thì nên bế vác vai (người bé ấp vào ngực của mình) rồi khum bàn tay vỗ nhẹ vào lưng để bé ợ hơi, giảm đầy bụng thì bé đỡ trớ hơn.
    Các bé mới sinh thường chưa có khái niệm về thời gian đâu, bạn nên tranh thủ lúc bé ngủ (ban ngày lẫn ban đêm) thì mẹ cũng ngủ để nghỉ ngơi lấy sức, có ngủ được thì mới tạo được nhiều sữa cho con, và khi bé dậy chơi thì bạn mới có sức trông bé, rồi dần dần bé sẽ quen với nhịp giờ ngày đêm và sẽ ko quấy đêm nữa.
    Chúc bạn và bé mạnh khỏe nhé.
    À quên, còn cái vụ nổi mụn đầu trắng như trứng cá - tớ ko xem đc ảnh bạn gửi - nhưng nếu đúng như bạn tả, nó ko bị viêm, sưng thì bạn đừng nên lo lắng, cứ tắm rửa cho bé bình thường, đừng nặn nhé (sau này chỗ đó sẽ thành sẹo sâu), dần dần nó sẽ trồi lên hết rồi tự bật ra thôi, ko sao đâu, bé nhà tớ khi sinh cũng có, sau 1 vài tuần lại tòi lên các nốt khác, rồi cũng hết bay ý mà, ko để lại tì vết j
    • 249 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Bé nhà bạn lúc mới sinh bao nhiêu kg? Bé mình con trai 3.7kg, lúc mười mấy ngày tuổi cũng bú lần 80cc có khi 100cc, pha sữa không kịp là bé khóc toáng lên ầm ĩ, vừa ra tháng bé chê bình nên mình phải cho bé bú liên tục nên chỉ sau đó vài ngày sữa ra đủ cho bé bú, bỏ sữa bột luôn. Bé cũng ngủ ngày chơi đêm làm mình mệt mỏi stress mấy trận, nhưng dần dần đâu sẽ vào đấy. Trong khoảng 2 tháng đầu mụn trắng mụn đỏ cũng thi nhau nổi lên rồi tự bay mất (mụn bằng đầu tăm thôi). Trong tháng bé mình bú không bị trớ nhưng ra tháng lại bị, ban đầu mình cũng hoảng nhưng rồi quen dần thì bình tĩnh, bé trớ sau đó chưa đủ no bé lại đòi bú tiếp thôi..
    Chắc bạn cũng chăm con một mình nên có nhiều lo lắng, đó là tâm lý chung thôi, trẻ con thay đổi mỗi ngày đấy, ban thử tăng cho con bú mẹ và giảm bớt sữa bột dần, cố gắng kiên nhẫn và tranh thủ ngủ ngay lúc con ngủ để lấy sức, đừng lo lắng quá mức dễ stress, có gì cứ lên đây tham khảo rất nhiều kinh nhiệm hay của các mom tiền bối...
    Mình cũng vừa trải qua những giai đoạn lo lắng và stress quá mức nhưng bg bé nhà mình giờ được 2 tháng rưỡi và đã thay đổi rất nhiều so với tgian đầu, chỉ còn dậy 1-2 lần ban đêm để bú vài phút rồi lại ngủ ngay.

Bạn cứ bình tĩnh và kiên nhẫn chăm bé cưng nhé !
    • 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà em sinh ra được 3,1 kg, hôm nay tròn 2 tuần rùi, cái vụ mụn trắng xong rồi ạ, chúng tự vỡ ra rồi chuyển thành đỏ đỏ như rôm và biến dần đi, trên người bé h đã hết rồi chỉ còn ở 2 cánh tay, cũng đang hết dần. Cảm ơn các chị, em chỉ còn lo cái vụ ko cho bú được vì bé phản ứng rất quyết liệt, hic,em cứ cho bú là nó hậm hực rồi khóc toáng lên, chỉ được 5 phút là phải dừng lại. . .hichic!
    banner
    • 249 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bú mẹ 5p là ngừng thiu thiu ngủ luôn, bú bình thì lại tỉnh. Bạn cứ cố gắng, bé ngừng thì thôi, độ 1 lúc sau đó bé lại đói ngay mà, lại cho bé bú tiếp. Tâm lý mẹ lúc đầu thấy con la hét hay dễ hoảng lên, nhưng dần dần sẽ quen thôi, hét 1 chút cho nở phổi ấy mà :Smiling:. Còn nếu bé cứ nhất định chê ti mẹ thì bạn vắt sữa ra bình cho bé ti. Bé nhà mình mấy ngày đầu mới bỏ bình cứ bú lắt nhắt 5p- 5p, con chả ngủ được mấy, cứ khóc lóc, 2 mẹ con thi nhau vật vã, BMC và chồng còn nói là vì nó không đủ no, phải cho nó bú bình thôi, mình nhất định không chịu. Sau đó 2-3 ngày là lượng sữa mẹ tự động điều chỉnh mức cung, con muón bú lúc nào cũng ok.

Chúc Bạn khỏe, yên tâm và bình tĩnh chăm con nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 36 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Không sao đâu,mẹ nó c kiên nhẫn tý là ổn thôi,bé nhà mình mỗi lần bú là cu cậu la hét,chòi đạp lung tung nhýng tý thì đâu vào đấy cả thôi...chúc 2 mẹ con nhiều sức khỏe nhé...:Battin ey::Battin ey::Battin ey:
    • 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

trời ơi!bé nhà em ko phải bú 5 phút là ngủ mà là khóc thét lên, đỏ hết cả mặt, người!hichic!em vẫn phải vắt ra bình cho bé bú, n hưng mỗi lần chỉ được tầm 70-80 cc, ko đủ 1 bữa của bé. Kết quả là lại tu bình
    - E hỏi thêm với ạ, giờ bé còn hay ăn vặt, ngủ khoảng 30 min là tự dưng khóc thét lên, em chả hiểu tại sao nữa, dậy ăn vặt được 1 chút lại ngủ tiếp. Mà các giấc ngủ sâu tầm 3-4 h chỉ có 3-4 giấc 1 ngày còn lại là ngủ ko sâu. Ko như tuần đầu tiên, cứ 2- 3 h đồng hồ bé dậy ăn 1 lần, rất đúng h. Các chị cho em lời khuyên với?
    banner
    • 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hichic!các chị cứu em với. Chẳng hiểu sao bé nhà em mấy hôm nay cứ ngủ được 15 mins là lại khóc thét lên?có phải cháu bị giật mình ko ạ?em phải làm thế nào hả các chị?
    banner
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2