Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bé bị nổi gân (hay hạch) ở cổ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 33K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 663 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

GT nhà mình khoảng từ lúc khoảng gần 12 tháng mình phát hiện thấy trên cổ bé phía dưới tai - có nổi gân nằm tại điểm giữa tai và vai. Mỗi khi bé quay đầu gân lại càng nổi rõ hơn.
    Da ở chỗ đó màu sắc cũng bình thường. cả 2 bên cổ phía dưới tai đều như vậy.
    Bác của bé và ông bà ngoại đều nói các bé trai đều bị như vậy rồi lớn lên sẽ hết.
    Hiện nay bé đã được 2 tuổi nhưng gân (hay hạch?) vẫn nổi rất rõ (hay là do bé ko bụ bẫm?).
    Mình muốn hỏi các mẹ xem các bé trai của các mẹ có bé nào như vậy ko? và như vậy có phải là bình thường ko?

To bác Cowboy: Bé như vậy có vấn đề gì ko hả bác? Cảm ơn bác và các mẹ!
    Em sẽ cố gắng chụp ảnh rồi post lên để mọi người xem sau ạ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 124 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gấu trúc
    trên cổ bé phía dưới tai - có nổi gân nằm tại điểm giữa tai và vai ở trên cổ. Mỗi khi bé quay đầu gân lại càng nổi rõ hơn.
    Cu Bin nhà mình cũng bị nổi lên như vậy, nhưng cu Vip thì không. Mình cũng lo lắm, đang định đưa đi khám, nhưng bà ngoại, bà trông bé bảo tại nó còi hơn nên mới thấy chứ chẳng làm sao đâu.
    Mình cũng phân vân lắm.
    :Rose: MẸ, tiếng gọi từ khi bập bẹ. Đến tuổi trưởng thành con chưa hiểu hết chiều sâu
    MẸ, có nghĩa là bắt đầu. Cho sự sống - tình yêu - hạnh phúc
    MẸ, có nghĩa là duy nhất. Một bầu trời - một mặt đất - một vầng trăng.:Rose:
    • 2,448 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Chị ơi, không sao đâu ạ. Trẻ em hay ốm đau thường nổi hạch ở cổ, sau tai, hạch xuất hiện để...chuyên môn gọi là gì nhỉ! Chỉ cần lo khi hạch nổi càng ngày càng to, thấy đau thôi chị à.
    Trẻ con gầy gầy hay có hạch lắm, chắc vì dễ nhìn hơn trẻ bụ bẫm.
    Chị bớt lo nhé!
    0p30

Trang WEB cua YEN VI :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: (Do mẹ Yến Vi tự thiết kế :Battin ey: )
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 318 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Không sao đâu, bé nhà mình là bé gái mà cũng bị thế mà, hồi 2 tuổi ý. Minh cũng đã từng hốt hoảng khi sờ thấy 1 cục hạch to tướng ở cổ con bé, mỗi lần cháu nói to là gân cũng gồ hết cả lên, trông tội lắm. Mang con đến BS nhi trình bày, BS bảo hay bi viêm họng, VPQ nên cơ thể phản vệ bằng cách nổi hạch để làm gì ý nhỉ, tớ quên mất rồi :4:
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 679 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Bin nhà em cũng gầy nhưng ko nổi gân như vậy chị ạ. Nếu chị ko an tâm thì cứ cho GT đi bác sĩ khám đi. Nhưng chắc là ko có sao đâu, chị đừng quá lo lắng.
    Lisa
    • 283 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gấu trúc
    GT nhà mình khoảng từ lúc khoảng gần 12 tháng mình phát hiện thấy trên cổ bé phía dưới tai - có nổi gân nằm tại điểm giữa tai và vai. Mỗi khi bé quay đầu gân lại càng nổi rõ hơn.
    Da ở chỗ đó màu sắc cũng bình thường. cả 2 bên cổ phía dưới tai đều như vậy.
    Bác của bé và ông bà ngoại đều nói các bé trai đều bị như vậy rồi lớn lên sẽ hết.
    Hiện nay bé đã được 2 tuổi nhưng gân (hay hạch?) vẫn nổi rất rõ (hay là do bé ko bụ bẫm?).
    Mình muốn hỏi các mẹ xem các bé trai của các mẹ có bé nào như vậy ko? và như vậy có phải là bình thường ko?

To bác Cowboy: Bé như vậy có vấn đề gì ko hả bác? Cảm ơn bác và các mẹ!
    Em sẽ cố gắng chụp ảnh rồi post lên để mọi người xem sau ạ.
    ---------------------
    Chưa hình dung được;
    - Nếu có nhiều hạch quanh cổ, dưới tai (nhiều) mà ko phát hiện có viêm, nhiễm trùng ở đâu thì đi xét nghiệm măng-tu xem có bị lao sơ nhiễm ko?
    Mọi cái đều là của chung, chỉ có nỗi đau là của riêng!
    (0913223428)
    • 663 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thelastoldcowboy
    ---------------------
    chưa hình dung được
    -nếu có nhiều hạch quanh cổ,dưới tai(nhiều) mà ko phát hiện có viêm, nhiễm trùng ở đâu thì đi xét nghiệm măng-tu xem có bị lao sơ nhiễm ko?
    Cảm ơn bác! Em đã về kiểm tra kĩ lại thì thấy 2 bên cổ đều có nổi gân lên (có lẽ là gân chứ ko phải hạch vì ấn vào thấy mềm, hơi phồng)
    2 bên cổ đều có mỗi bên 1 gân nổi lên. ko phải là dưới tai mà nằm trên cổ ạ. (Nằm ở đoạn giữa tai và chỗ tiếp nối với vai)

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 116 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Thằng con em có nổi hai cái gân xanh ở hai bên cổ. Nhất là khi nó hét lên hoặc ngoái cổ lại nhìn thì cái gân ấy lại gồ lên. Không biết đó có phải là bệnh không ? Lo quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi giúp mình với. cho mình hỏi một chút nhé có mẹ nào sờ vào gáy con mà thấy những cục nhỏ như cục hạch chưa? cu tý nhà mình được 18 tháng rồi , mình sờ vào đằng sau gáy chỗ dây thần kinh chạy từ đầu xuống cổ ý thấy có những cục nho nhỏ . vậy có phải cu tý bị bệnh gì không?và nếu có vấn dề thì đi khám ở đâu ? có mẹ nào biết thì chỉ giúp mình nhé.Thanks
    • 278 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Sóc nhà này mẹ cũng để ý thấy có những cục hạch bé như thế từ hồi 1 tháng cơ. Hỏi bác sĩ thì bs nói có lẽ là bé phản ứng lại với môi trường. Để hôm nào đi khám định kỳ mình hỏi lại bs xem sao. Các bé khác có bé nào thế nữa kg?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 55 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Gold nhà mình cũng có một cục hạch sờ vào tròn tròn và chạy qua chạy lại, hỏi BS bảo không sao, hạch bình thường hầu như ai cũng có
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn thử cho con đến viện Ung Biếu( cạnh BV Thanh Nhàn khám xem). Ở đó họ khám cẩn thận lắm, họ chọc lấy dịch trong hạch để kiểm tra, nếu lành tính họ sẽ cho thuốc tiêu hạch. Mấy tháng trước con mình cũng từng bị như vậy, giờ ổn rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:Crying:
    Cu tý nhà mình 5 tháng tuổi tự nhiên sốt 3 ngày rồi cục hạch (dưới quai hàm trái) bị sưng lên to đùng. Uống kháng sinh 5 ngày kg bớt, tiêm kháng sinh 2 ngày rồi vẫn chưa ăn thua.
    Làm sao đây BS ơi.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 345 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Có thể là bé nhà chị bị viêm ở khu vực tai-mũi-họng nên mới bị sưng hạch như thế. Nếu chị cho uống và tiêm thuốc mà cháu hết sốt, hạch không bị sưng to lên nữa thì không đáng ngại, cứ tiếp tục dùng kháng sinh cho đủ liều theo đơn của bác sỹ. Phải sau nửa tháng hạch mới trở lại như cũ. Còn nếu đã dùng thuốc mà cháu vẫn sốt và hạch vẫn sưng to và đỏ thì chị nên đưa cháu đi khám ngay. Nhóc nhà em cũng bị sưng hạch, em tưởng bị quai bị nên hơi chủ quan, đến khi đưa đến bác sỹ thì bị viêm hạch cấp, suýt chút nữa phải mổ.
    Tình yêu bắt đầu từ đôi mắt.
    Ngày mai bắt đầu từ hôm nay.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé mình khi nói là hai cục ở phía cổ ngang vai nổi lên cục màu xanh khi bé nói mình sợ nói đứt gân cổ và còn hay bị khang tiếng. Không biết có phải bệnh không .Lo quá
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em chào các bác,
    Em cũng đang muốn hỏi về vấn đề này. Bác nào biết giúp em cái:
    Bé Bông nhà em được hơn 10 tháng rồi, nhưng còi lắm. Mấy hôm nay em sờ cổ và 2 bên bẹn cháu, thấy có 4-5 hạch bằng đầu ngón tay út. Em lo quá không biết cháu bị bệnh gì. Định đưa đi khám nhưng đang có dịch cúm H1N1 nên không dám đưa cháu đến chỗ đông người.
    Anh chị nào biết về bệnh này giúp em với. Em xin cám ơn nhiều nhiều
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con em được 10 tháng tuổi, cháu cũng bị hạch ở cổ nên mình đưa đến viện Nhi khám bs nói hạch lành ko sao. Nếu hạch ở dưới tai thì nên đi khám
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 85 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hôm qua ngồi chơi với cu Reng nhà mình, mình phát hiện có 1 cục hạch tròn bằng hạt lạc hơi nổi trên cổ phải, đoạn dưới tai ý. Sờ vào thì nó hơi trồi đi, và cu Reng có vẻ không thích mẹ sờ vào đấy.Mình sợ quá kêu ầm lên thì bố Reng lại bảo không sao đâu. Nhưng mình vẫn lo, vì ở trên gáy cu cậu cũng có 1 cục u bé xíu sờ mới thấy ( cái u này rất giống bố, nên bố R bảo không sao đâu). Mình lên đây hỏi xem có mẹ nào có em bé ở trường hợp giống con mình thì chia sẻ với mình. Đi khám thế nào và có làm sao không? Hễ có gì bất thường với con là mình sợ.
    Với lại mấy hôm nay cu cậu bị đi ngoài nhiều. Bình thường chỉ 1 hoặc cùng lắm là 2 lần 1 ngày, nhưng tầm 4 hôm trở lại đây có hôm đi 4 lần, mà phân lỏng. Mình đang sợ hay đi học ăn linh tinh. Cu Reng nhà mình đến 10.8 này mới dc 1 tuổi thôi. Nửa tháng trước ông Nội ốm phải nằm viện thế là bà Nội đi trông ông, không có ai trông nên Reng phải đi nhà trẻ. Trộm vía bình thường con ngoan lắm, ăn ngoan, ngủ ngoan, không ốm đau, k có gì phải phàn nàn. Tự dưng lại tòi ra mấy cái vụ này làm bố mẹ lo ơi là lo.
    Giúp mình với các mẹ ơi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 111 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Mẹ không nên quá lo, em bé nhà mình ngày trước cũng thế, tầm khoảng 7, 8 tháng, bà ngoại cũng sờ thấy 1 cục hạch nhỏ dưới tai, nhỏ bằng hạt lạc. Mình có nhờ chị trưởng khoa U bướu bệnh viện Nhi xem giúp tại nhà thôi, không làm xét nghiệm gì cả, chị ấy bảo không sao cả, khi lớn sẽ tự mất đi, và có khá nhiều bé bị như thế.
    Bây giờ bé nhà mình được hơn 3 tuổi rồi, trộm vía sờ không thấy nữa.
    Nếu bố mẹ vẫn không yên tâm thì tiện dịp nào đó cho con đi khám. Nhưng theo mình thì không sao đâu, trong này các mẹ đã có hẳn 1 topic nói về vấn đề này và đa phần là lành tính sẽ tự mất, mẹ nó có thể tìm đọc lại.
    Bé mới đi nhà trẻ, rất dễ bị đi ngoài vì chưa quen thức ăn, mẹ nên dặn cô để cô có chế độ ăn thích hợp trong những ngày con bị đi ngoài. Mẹ mua men tiêu hóa cho con uống sáng trước khi đi học và tối trước khi ăn tối (nhà mình hay dùng men tiêu hóa dạng ống của Pháp, mẹ hỏi ở hiệu thuốc ấy, mình không nhớ chính xác tên, khoảng 6k một ống), uống khoảng 1 tuần cho bụng con ổn định.
    Chúc con mau khỏi để bố mẹ đỡ lo.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 85 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ ty_còi rất là nhiều nhé. Thế là mình bớt lo rồi. Hix hix. Hôm nào rảnh sẽ đưa bé đi kiểm tra. Trộm vía cu Reng nhà mình từ tháng 5 đến giờ chưa phải đi bác sỹ lần nào.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2