TIN TÀI TRỢ.

Bé bị ngực hóp

• 0 Lượt chia sẻ
  • 20.9K Lượt đọc
  • 48 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các chị ơi có chị nào có em bé bị ngực hóp như bé con nhà em không? Cháu bé nhà em lúc mới sinh to cân, ngực nở nhưng lớn thì ngực lại bị hóp, xương sườn thì nhô ra. Không biết có làm sao không nhỉ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 222 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tusi
    Các chị ơi có chị nào có em bé bị ngực hóp như bé con nhà em không? Cháu bé nhà em lúc mới sinh to cân, ngực nở nhưng lớn thì ngực lại bị hóp, xương sườn thì nhô ra. Không biết có làm sao không nhỉ?
    Nếu bé nhà bạn ngực bị hóp 2 bên cạnh và nhô ra như ức gà thì có khả năng bé nhà bạn bị còi xương, bạn nên cho bé đi khám.
    • 217 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

theo như mình biết ngực hóp cũng liên quan đến đường hô hấp đấy bạn ạh!, tốt nhất bạn nên cho con đi khám.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn lời khuyên của các chị!
    Em cũng đã cho bé đi khám 1 lần ở Viện C. Bác sỹ nói là do đẻ có sang chấn (đẻ mổ) nên xương bị biến dạng, phải điều trị, đến lớn thì mổ. Em nghe mà khiếp quá đi mất! Nhưng cũng một bác sỹ khác ở Viện C khám lại nói là không vấn đề gì cả. Thật chẳng biết tin bác sỹ nào.
    Không biết nên cho khám ở đâu là chuẩn nhất các chị nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 421 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Có phải cái hõm ức ở giữa ngực lõm vào xâu hơn bình thường, xương sườn 2 bên nhô cao hơn không? Con bạn bao nhiêu tháng và bao nhiêu cân?

Mình mách bạn 1 địa chỉ: TS Trần Thu Hà, phòng khám ABCD, 29 Giang Văn Minh. Chị Hà chuyên về phục hổi chức năng cho các cháu. Mình đã đưa 1 đứa cháu của mình 6 tháng bị lõm xương ức bẩm sinh đến đó khám, BS Hà khám rất kỹ, đúng chuyên môn.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có mẹ nào biết về bệnh lõm sụn xườn ở trẻ em không. Bé nhà em lúc sinh ra chưa có biểu hiện gì, nhưng sau hai tháng em thấy bé có triệu chứng bị lõm lồng ngực, đi khám ở viện nhi bác sỹ kết luận là lõm sụn xườn, đây là bệnh bẩm sinh. Bác sỹ bảo sau 10 tuổi mới phẫu thuật, nhưng có người lại bảo có thể phẫu thuật khi bé được 2 tuổi. Em rất lo lắng, có ai biết về bệnh này không ạ, cả về thông tin phẫu thuật ở trong nước và nước ngoài nữa thì chỉ cho em với.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đúng rồi chị ạ, bé nhà em được10 tháng tuổi, nhưng chỉ được 8,5 kg. Cháu ăn được nhưng chậm tăng cân.
    Em cảm ơn chị, em sẽ cho bé đến khám bác sỹ Hà. Chị ơi thế cháu chị có phải phẫu thuật không ạ.
    • pnm
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tusi
    Mẹ của Tusi ơi! Cho mình hỏi với! Mẹ đã cho em bé đi khám bác sỹ Hà chưa? Em bé nhà mình gần 5 tháng rưỡi, 8kg. Mình thấy một bên xương sườn bé nhô hơn bình thường, ngực hơi hóp nhưng lại cho là do mình cho bé đứng sớm quá mà khi bé đứng hai tay giữ chặt hai bên nên mới thế... Mình cũng muốn đưa con đi khám mà..
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo lời khuyên mình đã cho bé đến khám bác sỹ Hà rồi. Theo bác sỹ thì vẫn chưa rõ là bé bị bẩm sinh hay do bị còi xương gây biến dạng. Xét nghiệm máu thấy tỉ lệ canxi trong máu bình thường, chụp Xquang thấy ngực hơi lõm, phần lớn là do hai bên xương sườn nhô quá cao, đã vậy còn bị biến dạng hai bên nhô không đều nữa. Bác sỹ bảo hai bên sương sườn nhô là do bị còi sương (điều này mình tin vì hôm mình cho bé ra khám ở viện dinh dưỡng có học lớp về còi sương). Bác sỹ cho uống thêm canxicorbie và về xoa bóp hai bên xương sườn, hẹn sau 1 tháng khám lại. Bác sỹ bảo có trường hợp khỏi đấy bạn ạ. Nếu bé nhà bạn chỉ mới bị thì bạn nên đưa đến bác sỹ khám đi. À cho mình hỏi, lúc mới sinh bé nhà bạn có hiện tượng thở rít không, bác sỹ giải thích đó là bé bị mền sụn thanh quản đấy, điều này cũng ảnh hưởng đến lồng ngực đó.
    • pnm
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuythupopye
    Theo lời khuyên mình đã cho bé đến khám bác sỹ Hà rồi. Theo bác sỹ thì vẫn chưa rõ là bé bị bẩm sinh hay do bị còi xương gây biến dạng. Xét nghiệm máu thấy tỉ lệ canxi trong máu bình thường, chụp Xquang thấy ngực hơi lõm, phần lớn là do hai bên xương sườn nhô quá cao, đã vậy còn bị biến dạng hai bên nhô không đều nữa. Bác sỹ bảo hai bên sương sườn nhô là do bị còi sương (điều này mình tin vì hôm mình cho bé ra khám ở viện dinh dưỡng có học lớp về còi sương). Bác sỹ cho uống thêm canxicorbie và về xoa bóp hai bên xương sườn, hẹn sau 1 tháng khám lại. Bác sỹ bảo có trường hợp khỏi đấy bạn ạ. Nếu bé nhà bạn chỉ mới bị thì bạn nên đưa đến bác sỹ khám đi. À cho mình hỏi, lúc mới sinh bé nhà bạn có hiện tượng thở rít không, bác sỹ giải thích đó là bé bị mền sụn thanh quản đấy, điều này cũng ảnh hưởng đến lồng ngực đó.
    Bạn ơi em bé nhà mình lúc mới sinh không thấy có hiện tượng thở rít như bạn nói đâu. Chỉ đến bây giờ mình mới để ý thấy là ngực bé hơi hóp hai bên (chứ không phải là lõm) và xương sườn hai bên hơi nhô nhưng cũng nhô không đều. Lúc nào bé ăn no bụng tròn thì không nhận thấy nhưng lúc ăn đói và nằm thì nhìn rất rõ. Nghe bạn kể thế này thì mình không thể chủ quan được nữa rồi . Cuối tuần phải đưa em bé đi khám thôi. Mà không biết họ có làm cuối tuần không bạn nhỉ?! Thế em bé nhà bạn sắp đi khám lại chưa? Có gì chia sẻ thông tin với mình với nhé! Cho bé đi khám lại và báo cho mình tin vui nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 68 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuythupopye
    Có mẹ nào biết về bệnh lõm sụn xườn ở trẻ em không. Bé nhà em lúc sinh ra chưa có biểu hiện gì, nhưng sau hai tháng em thấy bé có triệu chứng bị lõm lồng ngực, đi khám ở viện nhi bác sỹ kết luận là lõm sụn xườn, đây là bệnh bẩm sinh. Bác sỹ bảo sau 10 tuổi mới phẫu thuật, nhưng có người lại bảo có thể phẫu thuật khi bé được 2 tuổi. Em rất lo lắng, có ai biết về bệnh này không ạ, cả về thông tin phẫu thuật ở trong nước và nước ngoài nữa thì chỉ cho em với.
    Con nhà mình cũng giống như vậy, khi ngủ mình thấy lồng ngực phập phồng trông rất vất vả, giữa hai xương ức có một chỗ lõm vào. Mình đưa đến bác sỹ, bác sỹ cũng nói bé có thể bị còi xương, nhưng bé nhà mình từ bé đến phát triển bình thường, không thể coi là thiếu canxi được. Bác sỹ nói nếu không phải do thiếu canxi thì do bẩm sinh, bác sỹ nói là sụn mềm bẩm sinh, những trường hợp như vậy thường được phẫu thuật trong năm đầu tiên của bé. Nếu không phẫu thuật thì cũng không ảnh hưởng gì cả, chỉ có điều phần xương ở đó của bé bị mềm thì cẩn thận hơn khi va chạm, lớn lên nó sẽ cứng dần dần. Vấn đề chỉ là nếu mai mốt bé cởi trần thì trông sẽ không đẹp. Mình nghĩ nếu chỉ là thẩm mỹ như vậy thì cũng không trầm trọng nên có lẽ mình sẽ không làm gì cả, để cho bé tự phát triển.
    • pnm
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Lại thêm một đồng minh nữa rồi. Sao thế nhỉ các mẹ nhỉ! Em bé nhà mình đầu to này, xương sườn hai bên nhô này, ít tóc này, 6 tháng rưỡi rồi mà thóp còn rộng này. Bác sĩ khám xong nói tất cả những cái đó là biểu hiện của còi xương, thiếu canxi. Em bé đang bị ốm. Sau đợt ốm mình phải cho em bé uống bổ sung Vitamin D2 mới được. Con trai ơi nhanh khỏi ốm con nhé! Mẹ yêu con!
    To: thuythuypopye
    Mẹ Tusi ơi! Em bé nhà mình sau khi khám thì bác sỹ khuyên là nên bổ sung Vitamin D2 thôi. Thế Tusi nhà bạn thế nào rồi? Bạn đã cho bé đi khám lại chưa?
    • 175 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

mẹ tusi a, mình đọc topic này và thấy con mình cũng bị như vây. đi khám bác sĩ bảo la bị biến dạng lồng ngực bẩm sinh đấy. khi con được 3-5 tuổi phải mổ. mình vừa đọc báo tuổi trẻ thấy đưa tin có 1 ca phẫu thuật thành công cho bé gái 13 tuổi cũng bị biến dạng lồng ngực như vậy. Thế em bé nhà mẹ tusi thì thế nào rồi? có muốn đọc bài báo đó không cthì cho mình địa chỉ mail để mình forward cho.

Địa chỉ thư của mình là tranhoaitu@gmail.com
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,511 Bài viết

• 399 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! Cháu cũng có 1 ng` bạn bị lõm ngực,năm nay 17 tuổi rồi. Thế thì làm sao hở các mẹ????? Ko mổ thì sẽ có ảnh hưởng gì đến sau này????
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 66 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Cháu mình cũng bị lồng ngực lõm bẩm sinh, đã đi khám bác sĩ Trần Đông A và được tư vấn là nên mổ vì sợ khi lớn sẽ ép tim, ảnh hưởng đến hô hấp, khi nhỏ thì mổ tốt hơn. Năm nay bé đã 9 tuổi, nhưng phẫu thuật này phải có bác sĩ nước ngoài mới làm được, họ sẽ đặt 1 khung kim loại vào lồng ngực để định hình, sau một thời gian sẽ lấy ra. Nhưng đặt vào và lấy ra đều phải được thực hiện bởi bác sẽ chuyên môn cao của nước ngoài. Hôm rồi có đoàn Anh qua, bác Đông A gọi cháu mình lên mổ đặt khung vào, khổ nỗi bác bảo khi nào lấy ra thì phải qua nước ngoài lấy chứ không chắc có đoàn qua như thế này nữa mà chi phí thì lại rất đắt.

Cháu mình đang có hồ sơ bảo lãnh đi định cư ở Mỹ, dự định sang đó sẽ phẫu thuật vì thấy phẫu thuật này không quá khó khăn với các bác sĩ ở Mỹ. Các mẹ có thể search các bệnh viện ở Mỹ có nhận phẫu thuật loại này xem sao nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,511 Bài viết

• 399 Được cảm ơn

Làm sao để biết chắc chắn là có bị lõm ngực hay do phát triển ngực nên.....nhìn có vẻ vậy hả các mẹ????
    • 1,605 Bài viết

• 3,348 Được cảm ơn

Có bé nào bị tương tự không, các mẹ hoặc BS có kinh nghiệm trong vấn đề này hãy giúp tôi kinh nghiệm. Con trai bị biến dạng lồng ngực bẩm sinh nhưng khi mới sinh trông rất bt, vì nhìn thật kĩ mới nhận ra nhưng bây giờ bé càng lớn càng thấy rất rõ. Ba mẹ của bé đua bé đi khám BV chấn thương chỉnh hình mà nhận được câu trả lời của BS là: "biến dạng lồng ngực về theo dõi, 6 tháng sau tái khám! hết, người tiếp theo!" ( Hic, không thèm xem phim chụp X quang luôn)! Chán!!!:Sad::Sad::Sad: huhu!! Giúp em với các mẹ ơi!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 255 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 422 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Cho đi khám Viện Nhi TW đi bạn ơi, bạn không nói rõ về bé lúc sinh như nào nên không biết có giống con mình không. Mình kể bạn nghe nhé:
    Con trai đầu của mình sinh non, nhẹ cân, nhưng cháu lớn rất nhanh, tháng đầu lên 1,8kg, và cứ thế tăng đều đều, có khi còn hơn những đứa sinh đủ tháng khác. Lúc bé, ngực nở trông rất oách. Đến khi cháu hơn 1 tuổi, một lần bị viêm họng, bác sỹ đến nhà khám và bảo, cháu bị hơi ngực gà, tức là xương lồng ngực biến dạng nhẹ. Anh bs Viện Nhi TW cho uống vitamin D liều cao, và theo dõi nghiêm ngặt kèm ăn uống. Mình có hỏi là bệnh này thì có ảnh hưởng gì không, thì bs bảo, không sao, chỉ hơi xấu giai tý thôi. Cháu nhà mình bị ngực gà phải mấy năm ý, nó vồng lên Thế mà đến nay, cháu 6 tuổi, không còn tý xương vẹo nào, lại ngưc đô cân đối.
    Vậy nên bạn cho bé đến viện nhi tw khám nhé.
    • 24 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Con gái mình 22 tháng cũng bị lõm ngực bẩm sinh. Bạn vào google tra theo từ khoá "bệnh lõm ngực" sẽ có một số thông tin đấy. Mình cũng lo nhưng theo thông tin mình đọc được thì phải trên 5 tuổi mới nên can thiệp bằng cách phẫu thuật đặt thanh kim loại vào lồng ngực.
    Ở bệnh viện Chợ Rẫy đã làm được 22 ca rồi.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3