TIN TÀI TRỢ.

Bé bị ngón tay lò xo, có mẹ nào có kinh nghiệm gì không mách giùm em với ạ!

• 8 Lượt chia sẻ
  • 17.4K Lượt đọc
  • 47 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 67 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà em 18 tháng, từ hồi 8 tháng thì em phát hiện ngón tay cái của bàn tay trái của bé không mở thẳng ra được, lúc nào cũng cong vào trong. Vừa rồi em có đưa bé đi khám Saint Paut thì chẩn đoán là ngón tay lò xo, y/c chụp XQ nhưng vì cháu bé quá, hay rụt tay lại nên chụp 2 lần liền đều ko rõ phim. Buổi chiều khám lại gặp tay bác sỹ lởm khởm quá nên em cho cháu về luôn.
    Mấy tuần trước thì em nhờ bác sỹ đông y quen tới thăm cho, bác sỹ nắn một cái là nó thẳng luôn, như bình thường, không đau, không khóc, bác sỹ bảo băng lại để nó quen tư thế tay mới, nhưng bác sỹ về nó lại tự bóc ra. Thỉnh thoảng em nắn lại theo cách bác sỹ bảo thì nó cũng thẳng ra, nhưng chỉ 1 lát là lại gập xuống. Nó như là bị cứng khớp ý ạ . Lúc mở ngón tay ra cũng thấy khực một tiếng, có lúc thì cứng, em ko nắn được.
    Không biết đó có phải là bệnh ngón tay lò xo không các mẹ nhỉ? Em tìm hiểu thì thấy nói nếu là bệnh đó thì phải làm một phẫu thuật nhỏ để bóc cái lớp màng miếc gì đó bao quanh gân ngón tay thì nó mới cử động bình thường được . Các bác cho ý kiến nhé!!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 139 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Sao mẹ bé không đưa bé đi khám lại ở bệnh viện cho cẩn thận hơn???
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,850 Bài viết

• 3,115 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me be hiphop Xem bài viết
    Mấy tuần trước thì em nhờ bác sỹ đông y quen tới thăm cho, bác sỹ nắn một cái là nó thẳng luôn, như bình thường, không đau, không khóc, bác sỹ bảo băng lại để nó quen tư thế tay mới, nhưng bác sỹ về nó lại tự bóc ra.
    Dùng băng dính Urgo chun dãn (loại vẫn hay dùng khi bị trầy xước, đứt tay). Phía có gạc thì đặt ngang đoạn gập, sau đó quấn tròn. Làm độ 3-4 lớp như vậy sẽ có tác dụng hạn chế gập ngón. Thỉnh thoảng tháo ra xoa bóp nhẹ nhàng cho ngón cái và tập gập duỗi. 18 tháng mới phát hiện thì thời gian điều trị cũng phải rất lâu. Chị đã gặp trường hợp điều trị lâu nhât là 10 tháng. Kết hợp điều trị canci và một số loại vitamin. Thuốc thì phải khám mới kê đơn được.
    • 67 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị luongtam ơi, chị chỉ rõ thêm cho em với. Cháu vẫn ăn uống bình thường và trộm vía phát triển tốt, thỉnh thoảng em có cho uống thêm canxi sữa để phòng thiếu canxi. Chị có biết chỗ nào khám tốt mà không phải chụp XQ không ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,850 Bài viết

• 3,115 Được cảm ơn

Chị luongtam ơi, chị chỉ rõ thêm cho em với. Cháu vẫn ăn uống bình thường và trộm vía phát triển tốt, thỉnh thoảng em có cho uống thêm canxi sữa để phòng thiếu canxi. Chị có biết chỗ nào khám tốt mà không phải chụp XQ không ạ?
    Em cứ làm như chị hướng dẫn ở trên. một tháng sau khám lại
    • 67 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luongtam Xem bài viết
    Em cứ làm như chị hướng dẫn ở trên. một tháng sau khám lại
    Cảm ơn chị nhiều . Em sẽ làm và báo cáo kết quả ạ.
    • 625 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi còn một cách nữa nhé ngoài cách của chị luongtam. Vì tớ làm việc ở vp làm về phục hồi chức năng nên được các bạn làm kỹ thuật viên vật lý trị liệu chỉ cho cách này và tớ đã (trộm vía) thành công với ngón tay cái của con gái tớ đấy. Mà chỉ sau 1 tháng thôi, có lẽ vì con tớ mới 13 tháng.

Bạn làm thế này nhé: hàng ngày bạn kiên trì tập nắn tay và chơi với ngón tay cái của con. Bạn lấy một bàn tay nắm vào phần khớp giữa ngón tay cái và các ngón tay còn lại theo tư thế ngón tay cái của bạn nắm vào lòng bàn tay bé còn các ngón còn lại của bạn ôm khít vào mu bàn tay bé. Bàn tay còn lại nhẹ nhàng vận động "chơi" với ngón tay cái bị lò xo của bé, tập duỗi ngón tay ra, tập gập ngón tay lại theo hướng ngón tay cái của bé chạm vào các ngón còn lại như thể bé đang định cầm/ nắm một vật gì đó. Mỗi lần "chơi" thế khoảng 5 - 10 phút tùy bé chịu, mỗi ngày vài ba lần. Cố gắng để bé có cảm giác như mình đang chơi. Mình vừa tập vừa hát bài năm ngón tay xinh, đếm ngón tay nên con mình rất thích. Giờ thì trộm vía tay nó đã bình thường, thỉnh thoảng cũng có quen thói hơi cuộn ngón tay lại nhưng rồi lại trở về như cũ. Bạn mình nói cũng có đứa tự hết, nhưng cũng có đứa phải tập, thậm chí phải làm tiểu phẫu như bạn nói. Nhưng nói chung cứ tập thế này là tốt nhất vì không phải đụng dao kéo mà vẫn hiệu quả.

Chúc bạn thành công nhé! :Rose:

• 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Sóc nhé . Mình cũng đang cố gắng dành thời gian cho cu cậu nhiều hơn. Cậu thứ hai mà, nhiều khi cũng thiệt thòi vì không được ba mẹ chăm chút nhiều như anh đầu. Có kết quả khả quan sẽ báo tin để các mẹ vui cùng nhé . À, mà ở gốc ngón tay cái của cu cậu mình thấy hơi có vẻ gồ lên chứ ko suôn như ngón bên kia, mình nghĩ đó chắc là cái chỗ bị viêm bao gân, cản trở cử động của ngón, ko biết có phải không mẹ Sóc và chị lưongtam nhỉ ? Con của mẹ Sóc hồi trước có vậy ko?
    • 67 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hôm qua dùng nhờ nick của bố cháu. Các mẹ có ai có kinh nghiệm nào khác nữa về ngón tay lò xo thì share giùm nhé. Có vẻ bệnh này ít gặp nên không nhiều mẹ biết lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 706 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Cho em vào nhờ topic này tí nhé. Vì là mẹ em bị ngón tay lò xo. Bác sĩ xương thì khuyên bà đi phẫu thuật, bảo chích 10phút là xong, nhưng bà nhất quyết ko chịu động dao kéo. Đã uống thuốc kháng sinh celebrec và ossopan, ban đầu đỡ đau nhưng giờ lại đau. Bác luongtam ơi, bác giúp em với ạ? Có nên đi mổ ko ạ? Thanks bác nhiều ạ!
    Con hay ăn chóng lớn để bố mẹ vui lòng, con nhé!

gcOC

event
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,850 Bài viết

• 3,115 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BoboMevit Xem bài viết
    Cho em vào nhờ topic này tí nhé. Vì là mẹ em bị ngón tay lò xo. Bác sĩ xương thì khuyên bà đi phẫu thuật, bảo chích 10phút là xong, nhưng bà nhất quyết ko chịu động dao kéo. Đã uống thuốc kháng sinh celebrec và ossopan, ban đầu đỡ đau nhưng giờ lại đau. Bác luongtam ơi, bác giúp em với ạ? Có nên đi mổ ko ạ? Thanks bác nhiều ạ!
    Người lớn thì nên mổ. Trẻ em thì phải tập thôi.
    • 625 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ictelecoms Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ Sóc nhé . Mình cũng đang cố gắng dành thời gian cho cu cậu nhiều hơn. Cậu thứ hai mà, nhiều khi cũng thiệt thòi vì không được ba mẹ chăm chút nhiều như anh đầu. Có kết quả khả quan sẽ báo tin để các mẹ vui cùng nhé . À, mà ở gốc ngón tay cái của cu cậu mình thấy hơi có vẻ gồ lên chứ ko suôn như ngón bên kia, mình nghĩ đó chắc là cái chỗ bị viêm bao gân, cản trở cử động của ngón, ko biết có phải không mẹ Sóc và chị lưongtam nhỉ ? Con của mẹ Sóc hồi trước có vậy ko?
    Con tớ cũng vậy đó, trông ngón cái mất thẩm mỹ lắm. Vì nghe các cụ bảo trẻ con đứa nào chả thế nên tớ và AX cũng để thế xem sao mà đến 1 tuổi nó vẫn y nguyên. Lo quá vội hỏi ngay thì được tư vấn như vậy đấy. Vì các bé vẫn còn bé, kể cả xương cũng vẫn mềm nên mình có thể nắn lại được mà, nên cái gân này không đến nỗi khó trị đâu. Bạn cứ kiên trì làm xem sao nhé, hy vọng bạn cũng sớm báo tin vui với các mẹ ở đây nhé!

• 67 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luongtam Xem bài viết
    Người lớn thì nên mổ. Trẻ em thì phải tập thôi.
    Chị luongtam ơi, trẻ em ko mổ được hả chị? Dạo này em thấy có vẻ khó kéo ngón tay cháu thẳng ra như mấy tuần trước.

Với lại cho em lạc đề tí ạ, avatar của chị có phải là 2 cu nhà chị không ạ? Trộm vía 2 anh trông thích quá. Không biết ở đây có CLB các mẹ toàn con trai chưa, em muốn tham gia quá. Nhà em 2 thằng ku bướng kinh người, muốn có "đồng đội" để cùng kể tội "các thằng", hihi...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 134 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Giong het be nha minh. Do hoi so sinh be gap ngon tay cai vao trong do ma. Minh tu lay day vai bo tay be theo tu the moi, moi lan 3 phut thoi so be bi tim ngon tay ma, cu the gio be nha minh ko bi nua roi, may qua. Luc dau minh cung cot bang bang bong nhung no cu tuot ra, be lai dua len mom gam roi nuot vao may soi chi len ko dam dung nua ma thay bang day vai
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,850 Bài viết

• 3,115 Được cảm ơn

Chị luongtam ơi, trẻ em ko mổ được hả chị? Dạo này em thấy có vẻ khó kéo ngón tay cháu thẳng ra như mấy tuần trước.

Với lại cho em lạc đề tí ạ, avatar của chị có phải là 2 cu nhà chị không ạ? Trộm vía 2 anh trông thích quá. Không biết ở đây có CLB các mẹ toàn con trai chưa, em muốn tham gia quá. Nhà em 2 thằng ku bướng kinh người, muốn có "đồng đội" để cùng kể tội "các thằng", hihi...
    Ngón tay trẻ em nhỏ, nguy cơ chạm vào dây thần kinh rất cao nên hạn chế mổ lắm. Sau khi nắn cho thẳng thì băng chun lại giữ nguyên thế. Nới lỏng băng 2-3 lần/ngày ngày. Băng liên tục trong 2-4 tuần rồi kiểm tra lại.
    Chị không có con (gái), chỉ có 2 thằng thôi:Crying: :Crying: :Crying: . Chị bỗng nhiên trở thành thẩm phán bất đắc dĩ trong mọi sự vụ.:Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 126 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng bị ngón tay cái gập vào trong. Cách đây 2 tháng em cho bé đi khám ở Nhi, bác sỹ bảo là bệnh "ngón tay cò súng". Nhưng đọc topic này em thấy cũng giống "ngón tay lò so" của các bé. Chắc là một đúng không ạ? Bác sỹ bảo em về nắn bóp cho con chứ bé 2 tuổi thì chưa cần làm phẫu thuật. Cứ nắm bóp, đến 3 tuổi thì khám lại.Lúc đó nếu cần thì mới làm phẫu thuật. Em cũng lo lắm, cũng nắn bóp cho con nhưng hai tháng rồi mà hiệu quả chậm quá, nó chỉ hơi hơi đỡ cong thôi. Hay tại em chưa biết cách nắn bóp. Em cũng đang thử băng tay bằng urgo cho bé theo cach của chị lươngtâm nhưng cô nàng có vẻ khó chịu, cứ khóc lóc bắt mẹ bóc ra. Nhưng em vẫn cố để. Mà chị ơi, cho em hỏi dán urgo thế thì dán cả ngày hay chỉ dán tối thôi ạ. Có sợ nó bí da tay cháu không ạ?
    E m đọc ở trên có chị Sóc xinh hướng dẫn cách nắn nhưng em chưa hình dung ra được. Có chị nào tả cụ thể được hơn hay biết địa chỉ nào người ta hướng dẫn cách nắn thì chỉ cho em với ạ.
    Em cảm ơn các chị nhiều!
    • 67 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con nhà mình vẫn chưa ổn vụ ngón tay. Bây giờ mỗi lần cầm tay bé để nắn thì ngón vẫn thẳng ra, nhưng bé lại kêu đau và tự gập lại, vẫn khậc một cái ở khớp ngón tay. Mình sờ đốt ngón tay cái đó thì thấy gồ ghề hơn hẳn so với ngón kia. Bây giờ biết ngón tay bé có thể thẳng được khi mình nắn thì cũng đỡ lo, nhưng chắc cuộc chiến đấu còn dài, vì ban ngày thì bé không cho nắn, còn buổi tối khi đi ngủ thì mẹ và con đều mệt rồi, nằm là lăn quay khò khò luôn chứ. Không biết các mẹ khác có con bị ngón tay lò xo khắc phục bằng cách nào nữa thì chia sẻ nhé. Cảm ơn các mẹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào mọi người,
    Bé nhà mình mới đi khám, bs phát hiện cháu bị tật ngón tay bật và chỉ định mổ. Theo lời bs thì thủ thuật chỉ tiến hành trong 5 phút thôi nhưng phải gây mê cho bé. Có bố mẹ nào có kinh nghiệm trong chuyện này không, chia sẻ cho mình với nhé. Vì nghe phải gây mê nên mình cũng hơi lo lo.
    • 310 Bài viết

• 227 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé của mình cũng bị tật như vậy. Hồi nhỏ BS cũng chỉ định cho mổ, mình cũng nghe có thuốc mê nên quay về luôn đến giờ. Bây giờ bé 6 tuổi rồi, không ảnh hưởng gì đến tay cầm viết hay hoạt động gì khác, chỉ mất thẩm mỹ thôi. Không biết lớn lên thì sao chứ bây giờ tạm chấp nhận như vậy. Bé nhỏ mà chụp thuốc mê nghe ghê quá
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các Mẹ!!!!
    Cho mình hỏi đã có mẹ nào phẩu thuật cho bé khi ngón tay cái không duỗi ra được mà cứ cụp vào trong lòng bàn tay. Mình đưa con di khám ở bệnh viện nhi đồng 2 bác sĩ bảo mổ liền, đây là tiểu phẩu thuật mổ rồi về trong ngày, nhưng bé đang mọc 2 răng không biết ảnh hưởng gì không, mình có đọc 1 số bài bác sĩ bảo chờ bé 2 tuổi mới mổ, nhưng sao bác sĩ này lai bảo mổ mình lo quá. ngày 24/01 này mình sẽ đưa bé đi mổ, thương con quá nhưng phải làm. Mẹ nào có con bị như vậy cho mình thông tin để đủ can đảm đưa con đi mổ.
    Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều!!!
    may1
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3