TIN TÀI TRỢ.

Bé bị mưng mủ ở tay, có đắp cao tan dc ko?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 11.9K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 388 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

hi mọi người, cho em hỏi chút. Cu Bin nhà em bị một vết xước ở tay, chắc là trời lạnh nên nó cước và mưng mủ.. Nhưng bên ngoài lại đóng vảy. Em ko biết phải làm thế nào, chỉ giữ tay vệ sinh sạch sẽ. Nhưng có lẽ phải hút sạch mủ mới khỏi được.

Như người lớn thì hay đắp cao tan, 3 ngày sau là hút sạch mủ, khỏi ngay. Nhưng trẻ con bé thế thì ko biết da mỏng, có ảnh hưởng gì ko? Có cách nào khác ko, các chị chỉ cho em với.

Em cám ơn các chị nhiều

Mẹ Bin
    BinKem

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Quan trọng là nó sẽ ko để cao tay cho mình dán đâu Hương ơi ! Nó sẽ bóc ra đấy , mà da bé lại mỏng nữa , ko ổn lắm...
    Thương bé Bin quá , chắc nhức lắm đấy ! ôi mẹ nào biết chỉ với.
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 388 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Chị Loan ơi, em định dán xong dán tịt ego vào luôn. Cơ bản là ko biết có dùng được cho trẻ con ko nhỉ chị nhỉ?
    BinKem
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thôi đừng em ơi , da bé vẫn non nớt lắm. Làm thế nào nhỉ ! Lần trước chị bị ở chân móng quặp phải uống KS đấy. Sưng to lắm ko em , bé có kêu đau hay có biểu hiện đau gì ko?
    Mẹ nào ơi ! Có dán cao được ko?? hu hu thương con trai quá !
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,938 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Hôm vừa rồi xem ở nhà chủ nhật thấy nói không nên dùng các loại dầu, cao dán cho bé dưới 2 tuổi. Hương ơi em tư vấn bác sĩ đi. Thương anh Bin quá nhỉ. Anh Bin có ảnh mới xinh quá, hai má hây hây đỏ yêu ghê.
    • hnm
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,297 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Phải hút sạch mủ ra & trẻ nhỏ thì không được dùng cao dán tan đâu. Nếu bố mẹ đủ dũng cảm thì hãy chích nặn mủ ra cho con - mua 1 lọ Providine để sát trùng - sau đó mới băng lại; nếu run sợ không dám làm thì đưa con đến BS sẽ chích cho. Nên làm cho bé sớm đi, để lâu thành nhiễm trùng nguy hiểm lắm
    Mà Hương ơi, ở BV Việt-Pháp họ có 1 lọ thuốc dạng kem bôi phía ngoài để giảm đau cho bé khi chích nặn (nhưng hình như nó không tự bán thuốc mà phải mua theo đơn của BS - để có được cái đơn thì mất $20 tiền khám - ghét).
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 388 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Các chị ơi, hôm nay em lại thấy nó lặn lặn và bớt tấy đỏ rồi. May quá, em theo dõi thêm xem sao. Em chỉ rửa mỗi bằng nước muối loãng thôi. Nếu chưa khỏi em sẽ làm theo cách chỉ Huệ chỉ xem sao.
    BinKem
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 586 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Cái cao dán tan đấy mình tưởng chỉ dùng để hút mủ do mụn nhọt (nó có ngòi) thôi chứ nhỉ ! Mình ko nghĩ là vết xước bị mưng mủ do lạnh và cước đâu mẹ Bin à. Ko biết Bin bị va vào đâu mà xước tay ??? chỉ sợ cái vật sắc cạnh gây xước đó ko sạch, làm vết xước bị nhiễm trùng, mưng mủ. Bạn thử rửa vết xước cho bé bằng oxy già xem, oxy già sẽ hút, rửa sạch mủ mà ko xót lắm. Khi nào sạch mủ rồi thì bôi Providine như Huệ nói đấy, nó sẽ làm lành và khô vết thương rất nhanh. Mong là bé Bin chóng lành.
    Hương Giang (Hà Nội)
    • Mẹ Anh Minh Khách
    Đừng đắp cao nhé. Mưng mủ có nghĩa là bị nhiễm trùng đấy, mẹ hãy thử chữa cho bé bằng thuốc nam, vừa mát mà rất hiệu nghiệm. Ở ngoài hàng lá, có cây chân vịt (có nơi gọi là cây cỏ xước hay cây cỏ chửa), là loại thuốc sát trùng cực tốt. Mẹ mình đã bị nhiễm trùng, do đi làm ruộng, giẫm phải đinh rỉ, chân sưng vù lên. Thế mà chỉ nấu nước rửa vài lần là khỏi, chẳng phải uống thuốc thang gì cả.

Cái rau này bán nhiều ở hàng lá. Nếu tìm không được thì mẹ lấy lá chè xanh nấu nước, rồi rửa cho bé sẽ đỡ.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không nên dán cao tan kim đan các mẹ nhé, vì nó cứng, hầm bí và dính chặt vào làn da mỏng manh non nớt của trẻ, khuyên các mẹ nên tìm mua cao dán hút mủ Hoa Đà, Cao này thành phần 100% từ thảo dược, lành tính, không dính da, không hầm ngứa, dùng rất tốt để hút mủ cho con, tránh con bị đau phải trích mủ hoặc uống kháng sinh