TIN TÀI TRỢ.

Bé bị mù mắt.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.04K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 191 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi! tư vấn giúp em việc này với. Em có vợ chồng Chú thím đẻ sinh đôi thai non tháng mới được 26 tuần, bé trai nặng 1,1kg, bé gái nặng 800gr, phải nuôi trong lồng kính hơn 1,5 tháng mới cho ra ngoài với mẹ, lúc đó BS khám nói là mắt bé có vấn đề hình như bị võng mạc thì phải NOP phải nổ ở viện mắt TW, nhưng kết quả không khả quan, đến nay các bé đã được gần 20 tháng tuổi rồi, sức khoẻ vẫn bình thường, thể lực hai bé phát triển chậm so với các bé cùng độ tuổi, nhưng một điều còn tệ hại hơn nữa cả hai mắt của cả hai bé đều bị mù không nhìn thầy gì cả. Có mẹ nào biết cách chữa trị thế nào không hoặc có nên cho các bé vào Trung tâm nuôi dạy trẻ tàn tật không? Nhìn hoàn cảnh của chú thìm nuôi hai đứa con mù loà thương quá các mẹ ạ. Mong nhận được sự tư vấn của các mẹ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 459 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi APUCON
    Các mẹ thông thái ơi! tư vấn giúp em việc này với. Em có vợ chồng Chú thím đẻ sinh đôi thai non tháng mới được 26 tuần, bé trai nặng 1,1kg, bé gái nặng 800gr, phải nuôi trong lồng kính hơn 1,5 tháng mới cho ra ngoài với mẹ, lúc đó BS khám nói là mắt bé có vấn đề hình như bị võng mạc thì phải NOP phải nổ ở viện mắt TW, nhưng kết quả không khả quan, đến nay các bé đã được gần 20 tháng tuổi rồi, sức khoẻ vẫn bình thường, thể lực hai bé phát triển chậm so với các bé cùng độ tuổi, nhưng một điều còn tệ hại hơn nữa cả hai mắt của cả hai bé đều bị mù không nhìn thầy gì cả. Có mẹ nào biết cách chữa trị thế nào không hoặc có nên cho các bé vào Trung tâm nuôi dạy trẻ tàn tật không? Nhìn hoàn cảnh của chú thìm nuôi hai đứa con mù loà thương quá các mẹ ạ. Mong nhận được sự tư vấn của các mẹ.
    Theo mình biết thì trước đây ở bệnh viện Từ Dũ trong Sài Gòn cũng đã từng có trường hợp này. Thông thường các bé sinh đôi & sanh thiếu tháng rất hay mắc bệnh này. Sau đó bệnh viện tổ chức đưa các cháu đi chữa trị tại Thái Lan chứ ở Sài Gòn cũng không chữa được. Mình sẽ tìm lại các nguồn tài liệu rồi cung cấp cho bạn sau nhé !
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 31 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Co' thê? không phải mù ma` câ`n phải đeo kính đo'. Cô secretary làm ỏ chổ mỉnh cu~ng sinh con trai sỏ'm (ỏ 26 tuần thai thôi) nê'u cha'u không đeo ki'nh cu~ng "mù" luôn đo'.
    Ba.n noi' chu' thi'm cho 2 cha'u đi kha'm ba'c si~ để đeo ki'nh đi.
    • 459 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Link: http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2005/07/3B9E0442/

Đây là thông tin mà mình mới tìm được! Theo như trong đoạn cuối bài viết thì bệnh này được gọi là "bệnh lý võng mạc thường gặp ở trẻ sơ sinh non tháng" và bệnh có thể chữa được tại Hà Nội ! TP. Hồ Chí Minh thì mới chữa được bệnh này thời gian gần đây thôi ! Mình sẽ cố gắng tìm thêm thông tin và gửi ngay cho bạn nếu có gì mới nhất ! Rất mong bạn sẽ tìm được bệnh viện để chữa cho cháu !
    Nhanh lên bạn ạ ! Bệnh này phải chữa sớm mới có hy vọng phục hồi ! Tất nhiên là không thể nào 100% được nhưng càng sớm càng tốt, bạn nhé !
    • 459 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Thêm một số thông tin cho bạn tham khảo nhé !
    1. Ba bé thụ tinh trong ống nghiệm có nguy cơ bị mù http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2001/03/3B9AE665/
    2. Ba bé thụ tinh trong ống nghiệm đã được cứu chữa
    http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2001/03/3B9AE7BC/
    3. Điều trị bệnh lý võng mạc ở trẻ sơ sinh non tháng
    http://www.sggp.org.vn/ytesuckhoe/nam2004/thang7/10752/
    4. TP.HCM: ORBIS (Mỹ) tặng máy điều trị bệnh võng mạc ở trẻ
    http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/In...4&ChannelID=12

Một số thông tin tham khảo hy vọng sẽ giúp bạn được điều gì đó, và từ các bài báo trên thì mình biết là Viện Mắt trung ương có chữa bệnh này và sau đó là TP.HCM với máy mới nhập về !
    Mong nhận được tin khả quan từ Bạn !
    Thân,
    • 822 Bài viết

• 1,526 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_Tieu_Phung
    Viện Mắt trung ương có chữa bệnh này và sau đó là TP.HCM với máy mới nhập về !
    Mẹ Tiểu Phụng nói đúng đấy. Bạn thân của mình cũng sinh non 2 bé sinh đôi. Mỗi bé cũng xấp xỉ 1kg thôi và mắt cũng bị như tình trạng cháu của bạn. Hồi ấy ở TpHCM chưa chữa được, bạn mình phải đưa con ra Hà Nội. Các BS bảo chậm 1 ngày nữa thôi bé sẽ mù vĩnh viễn, may mà cứu kịp. Thoát trong gang tấc !

Bạn và gia đình phải chạy đua ngay đi, lập tức đem con đến bệnh viện khám liền. TpHCM đã chữa được rồi đấy. Bạn đi ngay đi kẻo không kịp thì tội nghiệp bé lắm lắm, bạn ơi !!!
    .
    • 459 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chou Chou 2005
    Mẹ Tiểu Phụng nói đúng đấy. Bạn thân của mình cũng sinh non 2 bé sinh đôi. Mỗi bé cũng xấp xỉ 1kg thôi và mắt cũng bị như tình trạng cháu của bạn. Hồi ấy ở TpHCM chưa chữa được, bạn mình phải đưa con ra Hà Nội. Các BS bảo chậm 1 ngày nữa thôi bé sẽ mù vĩnh viễn, may mà cứu kịp. Thoát trong gang tấc !

Bạn và gia đình phải chạy đua ngay đi, lập tức đem con đến bệnh viện khám liền. TpHCM đã chữa được rồi đấy. Bạn đi ngay đi kẻo không kịp thì tội nghiệp bé lắm lắm, bạn ơi !!!
    Thương Mẹ Chou Chou quá ! Chăm bé cực lắm nhỉ ! Thế nhưng, trộm vía, Chou chou trông xinh thế !
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,076 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_Tieu_Phung
    Thương Mẹ Chou Chou quá ! Chăm bé cực lắm nhỉ ! Thế nhưng, trộm vía, Chou chou trông xinh thế !
    Mẹ Tiêu Phung à, con của bạn mẹ Chou Chou bị chứ không phải Chou Chou bị đâu!!!!
    • 459 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be_momma
    Mẹ Tiêu Phung à, con của bạn mẹ Chou Chou bị chứ không phải Chou Chou bị đâu!!!!
    Mình chân thành xin lỗi bạn thật nhiều và cũng tự trách cái tội nhanh nhẩu đoảng của mình lắm lắm!
    Avatar mới của Chou chou đấy à ! Xinh quá !