TIN TÀI TRỢ.

Bé bị mòn răng phải làm thế nào các mẹ ơi?

• 3 Lượt chia sẻ
  • 44.4K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 13 tháng rồi, bé mọc răng từ hồi 7 tháng tuổi, đến bây giờ được 8 cái rồi, 4 cái trên và 4 cái dưới. Nhưng lạ 1 cái là bốn cái răng hàm trên của em bé nhà mình thì trắng đục, xỉn, và cứ bị mòn dần, mọc đến đâu mình lại thấy nó bị sứt mẻ rồi mòn dần nên bây giờ nhìn chỉ dài 1mm thôi.
    Còn 4 cái răng hàm dưới thì ngược lại: trắng trong và bóng, dài khoảng 2mm.
    Mình không biết răng bé nhà mình làm sao nữa, không biết có phải thiếu canxi không? bé nhà mình uống rất ít sữa (khoảng 200ml/ ngày + bú mẹ). Hơi còi. Bây giờ 13 tháng mới được 8.8kgs. Nhưng bé nhà mình biết đi từ 12 tháng tuổi.
    Có mẹ nào có em bé có răng bị như em bé nhà mình không?
    Mình muốn cho bé đi khám răng, có mẹ nào biết địa chỉ BS nhi khám răng tư không, chỉ cho mình biết với. Vì mình ngại đưa vào bệnh viện khám lắm. Rất mất thời gian.
    Mong các mẹ tư vấn giùm mình với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em bé nhà mình lại còn không biết cắn, nhai nữa cơ. Cho các thứ vào miệng chỉ há miệng ra, rồi lại ngậm lại, chẳng biết mút và cắn gì cả.
    • 40 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chán quá chẳng có mẹ nào trả lời vấn đề nóng bỏng này của mình cả, có lẽ ngày mai phải đưa be đi viện nhi khám thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 218 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ tí tồ
    chán quá chẳng có mẹ nào trả lời vấn đề nóng bỏng này của mình cả, có lẽ ngày mai phải đưa be đi viện nhi khám thôi.
    mẹ tí tồ ơi,
    Hôm nay mới thấy bài này của mẹ nó, mẹ nó đã cho con đi khám chưa?
    Hiện tượng này có vẻ giống bé 3 tuổi nhà mình mà lần trước mình cũng đau đầu, hỏi mãi cũng chẳng có mẹ nào biết mà chỉ giúp cả.
    Bé nhà mình cũng bị mòn răng cửa trên như vậy, mình cũng hơn chủ quan ko cho đi khám ngay, đến khoảng 1 tháng sau thì răng cửa ngay bên cạnh cũng bị. Lúc đó mình mới tá hoả cho đi khám thì đã bị sâu mất rồi, ở mặt trong của răng ấy, mẹ nó kiểm tra thử đi.
    Hôm trước mình cho con đi khám ở Viện Răng Hàm Mặt, ở đó cũng có phòng khám cho trẻ em đấy.
    Mà cú một cái là mình chăm sóc răng cho con gái rất cẩn thận đánh răng 2 lần mỗi ngày, có kem đánh răng hẳn hoi. Bác sĩ ko tìm ra được nguyên nhân nào ngoài men răng xấu. Giờ đang phải cho con uống canxi.
    Mẹ nó cho con đi khám ngay nhé! Đừng chần chừ nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 218 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

À quên, có thêm một địa chỉ phòng Khám Răng tư nhân này ở số 2 Nguyễn Du. Mình được một mẹ trên DD giới thiệu là rất có uy tín. Mẹ nó thử xem sao vì Phòng Khám Nhi của Viện RHM ko khám vào ngày nghỉ.
    Có gì thông tin lại nhé! Chắc vụ răng miệng này còn phải chăm sóc nhiều!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 618 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Bây giờ mới biết topic của mẹ Tí tồ. Răng bé bị mòn nhanh như vậy mà chỉ mòn hàm trên chứ không hàm dưới có thể do: 1. men các răng này xấu do khi răng này hình thành (khoảng tháng thứ 4 trong bào thai) có 1 chút rối loạn trong chuyển hoá, 2) títồ có thói quen mún thức ăn trong miệng? 3) mẹ títồ có hay cho con uông sữa đêm, ôm bình đi ngủ không? (có thể gây ra hiện tượng sâu răng do bú bình, cái này thì răng hàm trên cứ tự động mòn vẹt đi thôi). Răng dưới của bé dài 2mm cũng không bình thường đâu, vì bé 13 tháng rồi, răng cửa phải mọc hết chiều dài rồi.

Mẹ titồ đi khám cho bé đi nhé. Phòng khám 2 Nguyễn Du cũng được. Nếu mẹ nó rỗi tốt hơn lên khoa Răng trẻ em Viện RHM ở 40 Tràng thi, đừng lên viện nhi.
    • 40 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

@ mẹ Ha Minh và mẹ Na's Mom: cám ơn các mẹ nha, chắc chiều nay phải về sớm cho con đi khám thôi, nghe mẹ nó nói sợ quá. bé nhà mình mình phát hiện ra phải mấy tháng rồi cơ, thế mà vẫn chưa cho đi khám đấy. liều quá nhỉ.
    • 40 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hôm qua mình mới cho cu tí nhà mình ra Viện Răng Hàm mặt để khám răng, thấy BS bảo bị sún răng, BS bảo khi ăn xong thì phải vệ sinh răng sạch sẽ nếu không bị sún vào tuỷ thì đau lắm, phải đi hàn răng.
    Cu tí nhà mình thì ăn xong mình cũng toàn cho uống nước tráng miệng cho sạch, nhưng mà không thể cậy miệng nó ra để lau răng được. Thế mới chán chứ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 100 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Xin chia sẻ với các mẹ có con giống mình. Con gái mình được 2 tuổi rồi và cũng bị sâu rắng. Hôm vừa rồi mình cho đi khám bác sỹ RHM. Bác sỹ bảo: sâu răng do không giữ vệ sinh răng miệng, do con ăn nhiều đồ ngọt và uống sữa đêm(nhưng bé nhà mình ko thích ăn ngọt mà cũng ko thích sữa). Không còn cách nào khác cả. Con nhà mình còn bị mòn vẹt cả răng cửa gần đến lợi rồi. Bác sỹ nói chờ con lớn hơn 1 chút nữa thì quay lại bác trám răng cho đỡ bị ăn vào tủy thôi. Mình chưa biết phải giải quyết thế nào. Hiện tại, mình cho con đi khám đông y, bác sỹ cho thuốc (dạng thuốc cam răng) và bổ sung canxi, tối nay con bắt đầu uống. Đợi khoảng 1 tuần, kết quả thế nào mình báo cáo nhé
    • 220 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Con nhà mình thì lại bị mòn răng do nghiến răng mới đau chứ. Hôm qua vừa phải cho nàng đi làm một cái máng để đeo vào răng khi ngủ. Không hiểu có chịu đeo hay ko vì chưa lấy đc cái máng đó.
    Liên lạc: 0983 152 886 / YM-Skype: truonganhhoa1908
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 795 Bài viết

• 1,174 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Beasty Xem bài viết
    Xin chia sẻ với các mẹ có con giống mình. Con gái mình được 2 tuổi rồi và cũng bị sâu rắng. Hôm vừa rồi mình cho đi khám bác sỹ RHM. Bác sỹ bảo: sâu răng do không giữ vệ sinh răng miệng, do con ăn nhiều đồ ngọt và uống sữa đêm(nhưng bé nhà mình ko thích ăn ngọt mà cũng ko thích sữa). Không còn cách nào khác cả. Con nhà mình còn bị mòn vẹt cả răng cửa gần đến lợi rồi. Bác sỹ nói chờ con lớn hơn 1 chút nữa thì quay lại bác trám răng cho đỡ bị ăn vào tủy thôi. Mình chưa biết phải giải quyết thế nào. Hiện tại, mình cho con đi khám đông y, bác sỹ cho thuốc (dạng thuốc cam răng) và bổ sung canxi, tối nay con bắt đầu uống. Đợi khoảng 1 tuần, kết quả thế nào mình báo cáo nhé
    Dù là bé không thích ăn đồ ngọt hay uống sữa đêm thì vẫn có nguy cơ sâu răng do trẻ không vệ sinh răng miệng tốt. Răng bé bị mòn vẹt gần đến lợi thì có khi vào tủy từ lâu rồi, vậy bạn còn chở gì nữa mà không đưa bé đi khám và chữa răng. Đưa đến đông y thì không có tác dụng với trường hợp của con bạn đâu nhé, phí tiền vô ích.
    Gác kiếm
    • 265 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Zin nhà mình 20 tháng cũng bị mòn răng, mặt nhai của răng cửa có màu xám nâu và lởm chởm. Mình đã kiên quyết không cho cu cậu bú đêm nữa nhưng khổ nỗi không làm sao chà răng cho bé được vì bé không chịu há miệng cho mẹ chà răng và còn cắn rất đau. Giờ chỉ còn biết cho bé uống nước nhiều sau khi ăn và uống sữa thôi. Kiểu này chắc phải cho đi bác sĩ khám trước khi quá muộn.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,733 Bài viết

• 2,897 Được cảm ơn

Con em cũng thế. Ngay cạnh nhà có bác sĩ nha khoa, bác ấy bảo cứ bổ sung can xi cho tốt rồi khi thay răng bố mẹ chú ý đến dưỡng chất là ổn. Chẳng biết thế nào nữa. Con em bổ sung can xi thường xuyên, chỉ tội uống kháng sinh nhiều hỏng hết men răng.
    3idyp7

V8Msp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 305 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi cho e hỏi, con e được 11 tháng và đã mọc được 8 răng, hai răng cửa trên rất to, nhưng răng con e cứ bị mủn dần, men răng có vẻ kém, mặc dù cháu mới ăn bột, Răng cứ mủn dần, kiểu mòn dần mòn dần. E đang cho con uống thêm cãni, có mẹ nào biết về bệnh này chỉ cho e với ạ.
    Hạnh phúc là khi có hai con ở bên. Bố mẹ yêu hai con nhiều lắm:Kiss::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 305 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nhờ Mod xóa 1bài giúp e, e up lên nhưng tìm mãi không thấy nên lại up tiếp
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 704 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

cái này bạn nên cho đi bs khám, vì mình cũng mới nghe thấy lần đầu:Smiling:
    :Smiling: em là em chả ký kọt gì hết
    • 42 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Có lẽ nào bé ăn nhiều đồ ngọt quá ko mẹ?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 210 Bài viết

• 1,140 Được cảm ơn

Bạn nên đánh răng cho bé đi, mua kem đánh răng trẻ em có hàm lượng Flour 500ppm.
    Đời yên tĩnh quá khi không có tiếng nước mắt rơi
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 305 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hic, con e mới được có 11 tháng thôi ạ, cháu không ăn đồ ngọt gì cả. Có mẹ nào biết chỗ bác sĩ nha khoa nào khám cho trẻ con thì giới thiệu cho e với, đến các phòng khám nha khoa bình thường thì đa phần họ chỉ khám cho người lớn thôi ạ.
    • 4 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bệnh này phải đi khám bác sĩ nha khoa. Bên cạnh nhà em có 1 thằng bé, năm nay gần 5 tuổi rồi, cũng bị mòn đến tận lợi 4 cái răng cửa hàm trên. Bố mẹ nó kể phải đưa đi bác sĩ khám, rồi cho uống cái thuốc gì đó để phòng mòn răng vĩnh viễn sau này. Nếu ko, sau này, khi răng sữa rụng rồi, răng vĩnh viễn mọc lên sẽ lại bị mòn như cũ.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2