TIN TÀI TRỢ.

Bé bị mất ngủ, giúp tôi với !

• 0 Lượt chia sẻ
  • 16.3K Lượt đọc
  • 63 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 387 Bài viết

• 1,348 Được cảm ơn

Con tôi là con đầu lòng. Bé sinh mổ, đủ tháng (40 tuần, bé nặng 3,8kg). Bé được 28 ngày tuổi rồi. Hai tuần đầu tiên bé ăn ngủ tốt. 10 ngày nay bé mất ngủ. Hầu như mỗi ngày bé chỉ ngủ khoảng 3-4 tiếng ban ngày và 4-5 tiếng ban đêm mà toàn giấc ngắn thôi 15, 30 phút, 1 giấc dài 2 tiếng, có khi cả ngày không có giấc dài nào cả.

Bé dễ ngủ trên tay nhưng hễ đặt bé xuống giường là ngay lập tức hoặc 5,10 phút sau bé giật mình, khò khè, bé thở mạnh và gấp nữa, cựa quậy một hồi là khóc lên đòi bú. Rồi quá trình dỗ ngủ lại tiếp tục. Bé bú mẹ lung tung cả không có cữ 3 tiếng như mọi người nói, bé bị nôn trớ nữa. Tôi lo quá. Hình như có gì trong miệng và mũi bé.
    Đã 10 ngày nay tôi đã thử đủ mọi cách như rơ lưỡi bé ; đặt bé nằm sấp; cho bé ngủ thật sâu trên tay rồi mới rón rén đặt bé xuống, hi vọng bé ngủ yên, nhưng.... Thấy tội nghiệp bé quá, tôi khóc hoài, không biêt phải làm sao? Các mẹ có kinh nghiệm xin chỉ giúp với nhé. Xin cảm ơn.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 566 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Mẹ bé Hào ơi, không biết bạn có thử cách này chưa? Hồi trước lúc mới sinh bé nhà mình cũng ngủ không sâu, rất hay giật mình, và ngủ cũng ngắn lắm, tí là dậy, làm mẹ mệt nhoài .. Sau đó chị bạn mình có kinh nghiệm chỉ cách là lấy cái khăn bông to to đủ để quấn quanh mình bé. Vì trong bụng mẹ, bé đã quen với không gian chật chội, nay ra ngoài môi trường khác, rộng rãi, nhiều khi bé thấy bất an chăng??Mình đã làm thế, rồi bên cạnh cũng chèn thêm vài cái gối nhỏ nữa, và thấy bé ngủ ngoan hơn đấy..
    Về chuyện bé bú mẹ liên tục thì mình cũng thế thôi, theo mình, thì trong tháng đầu tiên or có khi cả tháng thứ 2 nữa, bộ máy tiêu hóa của bé chưa phát triển hoàn thiện, chưa tích lũy đủ năng lượng cho đủ 3 tiếng nên bé mới hay đòi bú, rồi lại ị đái liên xoành xoạch nữa.. vì thế mình cứ cho bé bú khi bé đòi thôi, rồi từ từ bé cũng sẽ tự điều chỉnh được khi bé lớn hơn...
    Tuy nhiên, mỗi bé mỗi khác, có thể cái này đúng với bé này lại không đúng với bé kia.. Nên theo mình, nếu lo lắng, tốt nhất bạn nên hỏi bác sĩ nơi bạn sinh or bác sĩ nhi khoa...cho yên tâm. Mình thì thế đây, em bé mà hơi khác thường là hỏi bác sĩ luôn..

Chúc em bé của bạn chóng ngủ ngoan, ngủ dài và bạn bớt lo lắng.. Có gì bạn cứ hỏi trên DĐ, toàn các mẹ có kinh nghiệm sẽ giúp bạn được nhiều lắm đấy..
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 387 Bài viết

• 1,348 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ bé Maeda. Mình cũng bớt lo lắng rồi khi đọc những chia sẽ của các mẹ trên diễn đàn. Thật ra khi bé Hào mới sinh ra bé cũng được quấn khăn lông quanh người như bạn nói (quấn cả tay bé) Nhưng sau khi bé được chích ngừa vào ngày thứ 3, thì bà nội bé không quấn tay nữa mà để tay bé ra ngoài, chỉ quấn thân người. Thế là từ đấy bé hay giật mình lắm. Bây giờ thì không thể quấn luôn tay bé được rồi, mình đã thử thì bé quậy dữ lắm.
    Mình có hỏi qua điện thoại bác sĩ sản khoa mổ cho mình thì BS kêu mình cho bé uống thuốc Đô Rê Mi. Mình chưa dám cho bé uống vì không biết có đúng bệnh bé chưa. Mình không biết BS nhi khoa nào giỏi hết. Có mẹ nào ở TPHCM có thể giới thiệu cho mình BS giỏi không? BS ở quận 3 hay lân cận càng tốt.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 293 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thật ra bạn đừng nên lo quá, trong tháng đầu bé chưa thích nghi được cuộc sống bên ngoài bụng mẹ nên giật mình, ko ngủ yên giấc là chuyện bình thường. Bé sẽ tự điều chỉnh và ngủ thẳng giấc sau khoảng 2 đến 3 tháng. Bé nhà mình lúc trong tháng ngủ cũng hay giật mình nên mình cứ phải bế bé ngủ suốt đêm đấy. Tuy nhiên khi được 1 tháng mình đi khám bsỹ có cho uống thêm canxi nên đỡ giật mình và ngu yên giấc hơn.
    Bạn thử đi khám xem sao chứ đừng bắt bé uống thuốc ngay. Trộm vía ZIm nhà mình từ lúc sanh ra không đau ốm gì cả nên mình chỉ lên BV DHYDuoc khám định kỳ thôi nên mình cũng ko biết bsỹ nhi nào tốt. Hay bạn chờ đến ngày khám định kỳ rồi hỏi luôn thể. Chúc bé nhà bạn ngủ ngoan nhé.
    Me cu Zim (TPHCM)
    • 1,566 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Mẹ Bé Hào ơi,
    Biteo lúc mới sinh cũng quậy mẹ dữ lắm (mẹ cũng sinh mổ), bạn yên tâm đi, với lại còn trong tháng sao bạn khóc làm gì, cố gắng bình thường, đừng lo lắng (dễ mất sữa), đừng khóc (hại mắt) và hình như là nhiều thứ không được làm lắm đấy
    Bé Hào sắp đầy tháng rồi, bạn đem vào phòng khám nhi định kỳ của BVPS, kiểm tra sức khoẻ định kỳ và nói tình trạng với các BS, BS sẽ cho thuốc vitamin D về uống. Biteo nhờ vậy mới khoẻ đó. Buổi tối, kêu người nhà bế bé cho bạn ngủ, mới sanh cần phải bồi dưỡng mẹ kỹ lắm đó.
    Còn nếu muốn đi BS tư thì đến BS Cam - 163 Nguyễn Văn Cừ Q5. BS mát tay lắm đó, mình khám cho biteo từ nhỏ đến giờ.
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

biteo1-1biteo2-1biteo3-1biteo4-1biteo5-1
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 387 Bài viết

• 1,348 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ cu Zim và Bi teo nhiều lắm. Nghe kinh nghiệm của các mẹ, mình cũng yên tâm nhiều. Kỳ khám sức khoẻ này, mình sẽ hỏi ý kiến bác sĩ. Hi vọng bé Hào sẽ ngủ ngon sau khi ra tháng và mình cũng khoẻ hơn nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 387 Bài viết

• 1,348 Được cảm ơn

Hôm qua bà nội bé Hào mua về một cái ghế dành cho bé lớn ăn và chơi giống như cái võng , có thể lúc lắc. Mình cho bé ngủ trên đó thì bé Hào ngủ ngon lành, cả đêm qua ngủ được 3 giấc, mỗi giấc 3 tiếng. Mình cũng phải chèn nhiều gối và chăn thì Hào không giật mình nữa. Mừng quá ! Tuy nhiên, mình lo không biết cái ghế đó có phù hợp cho bé ngủ suốt ngày không? Mai mốt quen rồi bé không chịu ngủ giường thì sao? Các mẹ có biết cái ghế đó không?
    Đúng là nhiều câu hỏi quá
    Ngày mai đầy tháng bé Hào rồi. Sắp qua một giai đoạn há, mừng ghê. :P
    • 15 năm
    • 293 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

MỪNG ĐẦY THÁNG BÉ HÀO NHÉ, CHÚC BÉ HÀO ĂN GIỎI, NGU NGOAN CHO MẸ ĐỠ MỆT NHÉ.

Ko biết cái ghế của bé hào có giống ghế của ZIm nhà mình ko? Zim nhà mình thì cũng có cái ghế vừa ngồi ăn được khi lớn vừa có thể nằm ăn sũa khi bé, bây h ăn sữa mình toàn cho Zim vào chiếc ghế đó. Đặc biết, hắn rất thích ngủ trên ghế đó, mỗi lần ngủ trên ghế đó rất là ngoan, ko hề bị giật mình. Nhưng mình cũng hạn chế cho nằm ghế đó ngủ vì sợ nóng và đau lưng (mặc dù cũng có nệm ở dưới). Nếu bé Hào ngủ trên ghế đó ngoan thì bạn cứ cho bé ngủ một thời gian, khi nào ngoài tháng nằm giường bé bớt giật mình thì thôi. Bạn đừng sợ bé quen, khoảng 3 tháng là cu cậu nằm ngủ giang tay giang chân to lắm, ghế đó ko đủ chỗ đâu.
    Me cu Zim (TPHCM)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 387 Bài viết

• 1,348 Được cảm ơn

Hôm đưa bé Hào đi khám sức khoẻ định kỳ , bé cân nặng 5,4kg dài 58cm, lên được 1,6kg lận các mẹ ơi. BS có cho bé uống canxi để ngủ khỏi giật mình. Thế nhưng mình cho uống 3 ngày nay, bé Hào vẫn vặn vẹo, vồ đầu bút tai và giật mình. Cái ghế đung đưa hôm trước giờ cũng mất tác dụng khi bé Hào cứ tung chân, tung tay đạp cho bằng được các gối và chăn mình chèn cho bé đừng giật mình và thế là không ngủ.
    Giờ cũng không biết phải làm sao?
    • 1,668 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Mẹ bé Hào ơi
    Trộm vía bé tăng cân và chiều cao như vậy là tốt đấy. Nhưng cũng vì vậy mà mình nghĩ đến một khả năng khác làm cho bé ngủ ko yên giấc. 2 tuần đầu vì bé con nhỏ nên lượng sữa của bạn đủ cho bé nên bé ngoan. Có lẽ sau đó sữa của bạn ko đủ hoặc bé thiếp đi khi ăn chưa đủ no. Mà bé lại tiêu hoá tốt nên mau đói, và thế là bé dậy đòi ăn. Nếu sữa bạn ko nhiều (vì bạn sinh mổ) bạn thử cho bé bú thêm sữa bình xem. Bú sữa bình thường no lâu hơn đấy. Mình nhớ có một người bạn kể cho mình thế này: Nó sinh con đầu, con trai lúc ở trong bệnh viện bác sĩ pha cho bé 30ml sữa mỗi lần vì nó cũng sinh mổ nên chưa có sữa. Khi về nhà nó cũng toàn pha như vậy. Mấy tuần sau thấy bé khóc ghê quá, khoảng cách giữa mỗi lần bú ngắn quá (khổ chưa có kinh nghiệm mà )May có bà chị họ đến chơi thấy vậy mắng cho một trận. Bé là con trai vốn dĩ ăn nhiều hơn con gái, nó tiêu hoá tốt thế mà lại cho nó ăn như hồi sơ sinh làm gì nó chả khóc. Bây giờ thì trộm vía bé đã 5 tháng rồi, bụ bẫm lắm. Bạn thử xem, à nếu bé bú mẹ thì bạn chịu khó ăn mấy thứ đồ bổ để tăng chất lượng sữa nhé. VỚi lại xem lại cách cho bé bú đã đúng cách chưa, vì đó cũng là nguyên nhân khiến bé bú ko nhiều, xem sữa có nhiều quá hay ít quá làm bé khó bú không. Ngoài ra bạn nên xem phòng ngủ có thoáng không đừng giữ bé trong phòng kín và nóng quá, đừng ủ bé nhiều quá, trẻ con thân nhiệt nóng lắm. Hồi bé nhà mình trong tháng, bà ngoại cứ ủ kín bé ko chịu nổi khóc suốt đêm. Sau mình mặc thoáng, quạt nhẹ nhàng là bé ngủ yên ngay.
    Chúc bé Hào mau lớn, ko khóc nhè nha
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 342 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

me cu Zim oi
    cai ghe chi noi co the mua o dau?? co to lam khong??? gia la bao nhieu ha chi?? vi em muon mua cho be nha em mot cai, be 3 thang tuoi roi. cam on chi lam
    HIEN (Singapore)
    • 1,668 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Hiền ơi, ở Singapore chị thấy bán ghế này trong các cửa hàng đồ chơi đồ dùng cho baby ấy. Trông nó gần như là cái võng nhưng mà phẳng hơn, có nhiều nấc để bé nằm hay ngồi. Trông nó giống phần trên của xe đẩy nhưng ko có bánh xe mà có giá đỡ cùng các nấc điều chỉnh.
    À, hồi nhận được tin nhắn của em chị có nhắn lại cho em, em có nhận được ko? Hôm ấy trang webtretho bị sao đó, chị gửi mấy lần mới được mà chẳng biết em có nhận đựoc ko? Bé nhà em thế nào rồi, bé đã biết làm gì rồi?
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 342 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

me Ngoc Mai oi,

em nhan duoc roi, nhung ban qua chua viet thu cam on chi duoc, be nha chi de thuong qua, may thuoi thibe choi dan duoc ha cih??? em dinh cho be nha em choipiano vi nha em cung co mot cai, anh xa em thi choi piano hay lam, guita, em cung choi so so thoi.
    chi oi cai ghe do hinh thu ra sao chi nhi??? em chua nhin thay bao gio.
    Be nha em van khoe, trom via hoi nay het khoc dem roi, mung ghe. cam on me ngoc mai nha
    HIEN (Singapore)
    • 15 năm
    • 293 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Hiền ơi chị mua cái ghế đó ở Vietnam, 650nghìn. Chi nghĩ ở Singapore cũng có đấy , hôm bữa mẹ Susu có chụp hình cái ghế đó lên mà chị ko có lưu lại. Để chi hỏi mẹ Susu rồi chị gửi hình cho em.
    Me cu Zim (TPHCM)
    • 15 năm
    • 293 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Hien oi, em xem hinh nay ne, ghe do giong trong hinh:

vo day coi them nhe
    https://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=3005&postdays=0&postorder=asc&star t=10
    Me cu Zim (TPHCM)
    • 342 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

cam on me cu Zim lam, em thay hinh roi, o ben nay cung co do, cam on cac me nhe. trom via cu Zim nha chi bu bam qua, me kheo nuoi ghe. be de thuong qua di.
    HIEN (Singapore)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 556 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Cái ghế ăn của SuSu đẹp quá, mình cũng đang phân vân trong việc lựa chọn mua ghế ăn cho Khuê, mình thích ghế nhựa hơn và miếng lót ngồi cho bé có thể thay đổi được để phòng hờ bé tè hay ị bất ngờ, nhưng mình đi tìm nhiều nơi chẳng thấy cái nào vừa ý và hợp túi tiền, có mẹ nào đang sử dụng loại ghế giống như mình nói không chỉ chỗ cho mình mua với.
    • Đã bị khóa
    • 15 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 231 Bài viết

• 469 Được cảm ơn

hic... mẹ bé Hào ơi, bé nhà mình cũng giống y như bé của bạn đấy. Thế hiện tượng của bé Hào thế nào, ngủ có vặn vẹo nhiều quá không? Bé nhà mình có những hôm ngủ khá yên, ít vặn vẹo. Còn có những hôm thì liên tục, cứ 5 phút/lần trông rất khổ sở nhìn thương lắm Mô tả cụ thể lúc đó thì giống như một người đang ngủ mê mộng du vậy, chân tay hoa lên như là múa võ ấy Mình cũng khóc mà chẳng biết làm sao, không hiểu có chuyện gì xảy ra không nữa

Cuối tuần này bé tròn tháng, mình sẽ đưa đi khám bác sĩ xem sao. Có gì mình trao đổi thêm nhé.

À bé nhà mình là bé trai nhé.

Cám ơn mọi người nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 387 Bài viết

• 1,348 Được cảm ơn

Chào mẹ các bé và mẹ Vịt,
    Bé Hào đến hôm nay đã 6 tuần tuổi rồi. Nhưng giật mình, vặn vẹo vẫn như trước, không giảm tí nào mặc dù bé vẫn uống canxi đều và tắm nắng buổi sáng. Mình đã áp dụng đủ chiêu để hạn chế bé giật mình, như là chèn gối và chăn xung quanh bé nhưng bé vẫy đạp rất mạnh và gắng sức đạp tung cho bằng được. Đến nỗi OX mình phải quấn bé trong chăn và gối (gần như buộc 2 tay bé lại ). Mình thì làm vậy không được, thấy tội nghiệp bé quá. Bé Hào cố hết sức, khóc và rên è è nhưng vung tay không được đành ngủ. Làm như vậy thì Hào ngủ được một giấc 2,3 tiếng đồng hồ. Thật sự mình không muốn dùng cách này vì lo lắng không biết có ảnh hưởng đến tâm lý của bé không?
    Còn 1 điều nữa là hôm nay bé có biểu hiện của những cơn co giật, nét mặt kinh ngạc, 2 tay vung thẳng lên, 2 chân cũng đạp thẳng ra và khóc thét lên. Mình đến ôm bé vào lòng thì hết. Mình lo lắng quá, đọc sách thấy giống như những cơn vắng. Không biết có phải do mình chèn ép bé ngủ quá, ảnh hưởng đến thần kinh bé không?
    Mẹ các bé có ý kiến gì giúp mình với.
    Chúc các bé 1-6 vui vẻ cùng gia đình,
    To Mẹ Vịt,
    Bé Hào cũng là con trai. Có lẽ bé Hào và bé Vịt có tính hiếu động ngay từ bé. Chúc Vịt sớm ngủ ngoan nhé.
    • Đã bị khóa
    • 15 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 231 Bài viết

• 469 Được cảm ơn

mẹ bé Hào ơi, mình cũng thấy bé nhà mình có những biểu hiện giống giống như vậy, không hiểu có phải không nữa. Thế bạn đã mang bé đi khám thần kinh chưa? Bây giờ bạn định xử lý thế nào?

Mình không có sách đọc nên tìm tài liệu trên internet thì thấy nói "cơn vắng" là biểu hiện của bệnh động kinh. Nhưng đa phần là do di truyền từ 2 gia đình bố mẹ, trong khi 2 họ nhà mình đều khoẻ mạnh. Gia đình bạn có thế không?

Mình sẽ đưa bé đi khám rồi trao đổi thêm. Sao tự dưng có chuyện buồn quá

Nếu được, bạn có thể cho mình biết địa chỉ email để trao đổi thêm được không?

Chúc bạn hạnh phúc.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4