TIN TÀI TRỢ.

Bé bị lông quặm bẩm sinh - Làm sao đây???

• 4 Lượt chia sẻ
  • 28.5K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 71 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ ơi!!!! giúp e với!!! có con mẹ nào bị mi mắt dưới quặm bẩm sinh chưa? hic cu Bi nhà e đẹp trai ơi là đẹp trai khoe các mẹ tí, mắt cu Bi cũng đẹp lắm cơ. Nhưng lúc mới sinh mắt cháu đã thấy có nhiều nhèm e cho đến Bác sỹ Tú viện phó viện nhi thì báccấy bảo viêm tuyến lệ về day mũi và nhỏ thuốc (Tobrex) là khỏi. Em làm như vậy gần 1 tháng thấy ko khỏi, đưa cháu đến viện nhi thì bác sỹ bảo bị mi dưới quặm bẩm sinh về kéo mắt thường xuyên+nhỏ thuốc nếu không khỏi đến nữa lớn fải mổ. Huhu, e kiên trì làm thấy cháu đỡ nhiều lắm nhưng bi giờ cháu dc 9 tháng thì e thấy vẫn còn mấy cái nó quặm vào làm cho cu Bi thỉnh thoảng lại rụi mắt và sáng ngủ dậy mắt có ít rử nhèm. Mẹ thông thái nào có con bị như vậy và có kih nghiệm chữa khỏi rồi thì chia sẻ cho e với, cho e xin cả cách kéo mắt sao cho khoa học nhất nữa nhé, không e sợ kéo nhiều lại sụp mí trên của cháu thì e ân hận cả đời

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,003 Bài viết

• 1,728 Được cảm ơn

Huhu lại có một bé chịu cùng cảnh như cún con nhà em rồi. Bé nhà em cũng có mắt đẹp lắm :cool: dưng mờ lông mi trên dài, cong, lông mi dưới cũng dài, và quặm
    Nói thật thì là em chịu ko nghĩ lại là quặm bẩm sinh mà nghĩ là tắc tuyến lệ, theo các mẹ day mắt và nhỏ tobrex nhưng chẳng ăn thua, cho con lên viện mắt khám thì bs phán i xì như bệnh của con chị rùi. Bé bị từ nhỏ đến giờ gân 7.5 tháng rùi ko đỡ mấy
    Mấy hôm nay mắt bé cứ đổ ghèn, bé dụi mắt nhiều lắm. Nhỏ thuốc nhiều em cũng sợ ko dám nhỏ quá lâu so với liệu trình điều trị, mà rửa mắt nước muối ko ăn thua. Kéo mi mắt thì năm thì mười họa vì bé nhà em phản xạ từ hồi đầu là đụng đến gần mắt là làm ầm lên ngay huhhu
    Có mẹ thông thái nào qua đc giai đoạn này không, mách cho em và mẹ Cu Bi vớiiiiiiiiiiiiiiiiii
    1-1203-14copy5
    ............................Mỗi ngày đều là ngày hạnh phúc:Rose:
    .................................................. ...............yêu cả hai cục cưng
    :Kiss::LoveStruc::Kiss:
    .................................................. .Y!M: snowflower_mtn .......0977.7575.96

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 97 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình không biết vụ này nhưng mình nghĩ là hai mẹ hãy đưa con vào viện mắt đi, họ chuyên khoa nên sẽ có tư vấn cho các mẹ. Chúc các con mau chóng hết bệnh nhé!
    • 71 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

hic, mình cũng đưa con vào viện mắt rùi nhưng bác sỹ cho tobrex và 1 loại thuốc mỡ ( mình ko nhớ tên) và bảo về nhỏ thuốc rồi cứ kéo mắt thôi vì cháu còn nhỏ ko thể mổ đc. Ngày đêm mình ra sức kéo, giờ lớn rồi khó kéo hơn thì luc nào cu cậu bú mình kéo, đi ngủ mình nhỏ muối sinh lý rồi láy tăm bông kéo mi dưới xuống và lại kéo. xuốt ngày hì hục cái vụ mắt của con mà vẫn thấy mắt con có mấy cái lông "hư" nó quặm vào . Thương con quá, thinh thoảng cu cậu lại rụi vào mắt sót lắm các mẹ ơi!!!!!!!!!!!! Các mẹ có kinh nghiệm vào đây warm up cái topic này giúp em và mẹ happy kat đi!!! thanks các mẹ nhiều lắm!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,003 Bài viết

• 1,728 Được cảm ơn

Hic vừa gõ dài rõ dài xong biến mất, tức!!!!
    Em lọ mọ cả tối qua google search, thì tình hình là thế này ạ:
    - Quặm bẩm sinh, có người lớn lên tự đỡ, có người do kéo mi dưới nhiều nên đỡ, và cũng có người ko đỡ phải nhờ can thiệp bằng cách mổ :Sick:. Muốn mổ phải đợi mắt phát triển hoàn thiện hơn, em thấy bảo tầm 5-6 tuổi, chưa xác minh lại nguồn tin nhé:Sick:
    - Kéo mi cho bé có nhiều cách, một là kéo mi từ hướng mắt kéo xuống phía má, kéo bằng tay nghe có vẻ không ăn thua cho lắm vì bé sẽ phản đối, và dù bé không phản đối dữ dội thì mẹ cũng chẳng thể ngồi kè kè mà kéo mãi được, nên:
    + Có thể dùng băng dán gạc y tế để cố định bờ mi dưới hơi trễ xuống (e giải thích hơi khó hiểu:Sigh. Em thử dùng băng dán ego thấy cũng tạm được, chỉ cắt một miếng be bé thôi dán phía dưới mi sau khi kéo mi xuống, đừng để lông mi con dính vào băng dính nhé, đau lắm đấy.
    + Có mẹ mách dùng bột dinh dính ( e chưa hiểu là bột gì???), dùng tăm bông tẩm một ít quệt dưới bờ mi bé để kéo bờ mi tách ra không dính lông mi vào mắt nữa. Em thì nghĩ hay thử dùng lòng trắng trứng gà nhỉ? Em đắp mặt nạ thấy nó dính tốt lắm. Để em thử rồi comment lại nhé!
    - Trong suốt quá trình phải vệ sinh mắt thật sự sạch sẽ, tránh nhiễm khuẩn. Rửa mắt bé bằng nước muối sinh lý, dùng bông y tế tẩm nước muối lau nhẹ nhàng bờ mi, và nhỏ vào mắt. Nếu mắt đổ ghèn, phải dùng thuốc nhỏ có khágn sinh thôi:Sick:. Em dùng tobrex or thuốc gì í, em quên tên rồi. Thuốc này chỉ dùng trong tầm 5-6 ngày thui Mà thuốc sau khi mở nắp chỉ nên dùng tầm nửa tháng ruì bỏ nhé, không tiếc được đâu ạ.
    - Và nữa, đừng quên vệ sinh tay bé thật sạch sẽ để lỡ bé dụi mắt, cũng không làm nhiễm khuẩn cho mắt.
    Vài chia sẻ cho các mẹ đang có chung tâm trạng như em. Mong các bé nhanh khỏe và có đôi mắt thật sáng, thật trong, thật yêu nhé! Các mẹ ơi, cố lên!!!
    1-1203-14copy5
    ............................Mỗi ngày đều là ngày hạnh phúc:Rose:
    .................................................. ...............yêu cả hai cục cưng
    :Kiss::LoveStruc::Kiss:
    .................................................. .Y!M: snowflower_mtn .......0977.7575.96

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con em bị tắc tuyến lệ, đưa ra viện mắt khám bác sĩ cho nhỏ Tobrex và chỉ dẫn về vuốt mắt. Thế mà k thấy khỏi, nay bé được hơn 5 tháng em lại đưa ra viện sáng nay để khám xem bác sĩ chỉ định có thông cho k. Lần này khám k những bị tắc tuyến lệ phải thông mà con bị lông quặm nữa. Hu hu hu. Thương Nghé nhà em quá, các mẹ có kinh nghiệm vệ sinh mắt cho bé bi lông quặm chỉ em với vì bé cứ dụi mắt hoài. Thế mà em k quyết liệt thì bà Nội cháu còn k cho đi, bảo ở nhà vuốt chứ ra đó thông sợ đau cháu
    • 59 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Không mẹ nào chia sẻ kinh nghiệm cho em cái sao.
    nghe

YÊU LẮM GIA ĐÌNH NHỎ!
    • 50 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vananhhn007 Xem bài viết
    Không mẹ nào chia sẻ kinh nghiệm cho em cái sao.
    Bạn à, thường thì nếu bé còn quá nhỏ thì ít khi có chỉ định thông mà chỉ dùng biện pháp day thì sẽ khỏi. Chỉ trường hợp nào hiện tượng bít tắc quá lâu, day không có kết quả thì bs mới có chỉ định thông. Thường những trường hợp như bé nhà bạn sẽ bị viêm và cần phải nhỏ thuốc. Nếu bé bị lông quặm bẩm sinh và không vệ sinh thường xuyên thì rất dễ gây viêm kết mạc (có hoặc không có hột), mắt đỏ, ngứa và hay có rỉ mắt. Bạn cũng nên vệ sinh mắt thường xuyên cho bé bằng nước muối NaCl 0,9%, 1 ngày nhỏ nhiều lần vào. Không biết bs của bạn đã có chỉ định cho bé như thế nào? dùng thuốc hay có can thiệp gì không?
    • 3,324 Bài viết

• 425 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NgheXinh1809 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, con em bị tắc tuyến lệ, đưa ra viện mắt khám bác sĩ cho nhỏ Tobrex và chỉ dẫn về vuốt mắt. Thế mà k thấy khỏi, nay bé được hơn 5 tháng em lại đưa ra viện sáng nay để khám xem bác sĩ chỉ định có thông cho k. Lần này khám k những bị tắc tuyến lệ phải thông mà con bị lông quặm nữa. Hu hu hu. Thương Nghé nhà em quá, các mẹ có kinh nghiệm vệ sinh mắt cho bé bi lông quặm chỉ em với vì bé cứ dụi mắt hoài. Thế mà em k quyết liệt thì bà Nội cháu còn k cho đi, bảo ở nhà vuốt chứ ra đó thông sợ đau cháu
    Bé nhà mình mới sinh cũng bị tắc tuyến lệ, 2 tháng mình cho đi khám ở 90 Tô Hiến Thành, phòng khám của bs Trưởng khoa Nhi bv Mắt TW. Mình nhỏ thuốc cho con 1 tháng liền không khỏi, 3 tháng thì bs bơm (chứ chưa thông), bơm mắt 2 lần không khỏi mới thông. Khổ thân bé Nghé, bạn dùng bông sạch nhỏ nưới muối lau cho con hàng ngày. Đừng dùng chung với các loại khăn khác, vì bé đã bị đau mắt nên phải giữ vs. Bé nhà mình cũng giụi mắt suốt nên mắt hay đau lắm.
    • 45 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị lông quặm, thương lắm, suốt ngày dụi mắt vì ngứa. Bé đã 3 tuổi rồi nên nhắc nhở bé dụi nhẹ thoi thì bé cũng biết nhưng nhiều lúc bé nói:" mẹ ơi nhưng con ngứa lắm". Mình cho đi khám cách đây 6 tháng ở Tô Hiến Thành chỗ Nghé khám đấy và bác sĩ cho nhỏ thuốc blueye và 1 loại kháng sinh nữa, nhỏ xong thì vuốt sống mũi và kéo mi mắt dưới khoảng 2 phút, sau đó cứ 1 tháng lại khám 1 lần. Sau 4 tháng liên tục như thê mà vẫn không tiến bộ. Lần khám thứ 4 lại còn phát hiện ra bé bị loạn thị và viễn thị lại phải cho đi tập mắt 10 ngày, mỗi ngày 2 tiếng. Khổ thân con lắm. Những hôm tập mắt, cứ bố mẹ về đến nhà lại mẹ ơi con không đi tập mắt đâu. May mà sau mười ngày tập mắt, thị lực của con ổn định nhưng vẫn phải đeo kính liên tục (vì có người tập mấy tháng mà vẫn không được). Còn khoản lông quặm vẫn tiếp tục nhỏ thuốc Blue eye, hôm vừa ròi đi khám lại bác sĩ bảo không biến chuyển gì, phải mổ, thời gian mổ thuỳ gia đình quyết định nhưng càng sớm càng tốt. Có mẹ nào có kinh nghiệm về "cái lông quặm" này thì chia sẻ cho các mẹ với nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 168 Bài viết

• 612 Được cảm ơn

hic, con nhà e cũng bị lông mi quặm bẩm sinh. Em cho bé đi khám ở Viện mắt TƯ thì bác sỹ cũng bảo về chịu khó kéo chỗ gần 2 cánh mũi cho cháu. Và e hì hục cứ lúc nào rảnh là kéo, buổi tối con đi ngủ dù mẹ buồn ngủ ko cưỡng lại được vẫn phải lồm cồm bò dậy kéo, em kết hợp kép mắt cho cháuà lấy tăm bông sạch nhở Natriclo 0.9% miết lông mi xuống. Trộm vía giờ cu nhà em mắt đã đỡ, sáng ngủ dậy mắt không thấy kéo nhử nữa . Các mẹ thử làm theo cách của em xem sao. Lạy trời phật là tất cả các con bị mi quặm bẩm sinh đều khỏi được nhờ cách kéo đơn giản này, chứ nghĩ đến con còn nhỏ mà đi phẩu thuật là e lại thấy nhói lòng.
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé lớn nhà mình từ lúc mới sinh cũng suốt ngày ra dử mắt, nhỏ mãi nước muối sinh lý với agyrol chả khỏi, 4 tháng cho đi khám ở viên mắt TƯ, các bác ấy bảo lông quặm bẩm sinh, hồi đấy mình cũng chả hiểu lông quặm bẩm sinh thì nó thế nào, nhưng về tra thuốc & vuốt cạnh mũi (gần mắt) như bác sĩ hướng dẫn mãi mà cũng chả khỏi. Đến 6 tháng, VC mình quyết định cho ra viện Nhi khám, thì các bác sĩ ở viện Nhi bảo bé tắc tuyến lệ nặng (do để lâu quá). Thế là phải đi thông 2 lần mới khỏi. Đến giờ này nghĩ lại cái kim thông tuyến lệ ở viện Nhi (vừa dài vừa đen đen...) mà mình vẫn còn hãi.

Nên chốt lại câu chuyện ở đây là gì? Theo mình bạn cho bé đi khám lại ở viện Nhi xem có phải tắc tuyến lệ không, vì hình như 2 bệnh này triệu chứng giống nhau nên bs dễ nhầm. Nếu tắc tuyến lệ chỉ cần thông là khỏi thôi.

Chúc bé mau khỏi bệnh!
    • 373 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Bé nhà mình mới 5 tháng 1 bên hay chảy nước mắt. Khi buồn ngủ hay đưa tay dụi mắt. Và 1 bên mắt 2 mí, 1 bên có 1 mí ko biét do lông mi quặt hay do tắc tuyến lệ nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng bị lông mi quặm, thật khổ ghê, mắt lúc nào cũng chảy nước mắt và đổ gèn mí mắt.
    • 281 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Con em trước đây cũng bị tắc tuyến lệ, day mãi đến khi đc 5.5 tháng thì khỏi. Nhưng mắt bên ấy thỉnh thoảng lông mi của bờ mi dưới cứ chọc vào mắt làm con dụi mắt suốt. Thương lắm. Cháu em cũng bị lông quặm bẩm sinh đến 6 tuổi chị em cho đi nạo, nên chắc khi con khoảng 5 or 6 tuổi em cũng cho đi chữa vậy. Giờ cũng cố gắng kéo mi dưới ra xem có đỡ không...
    zDwKp7
    EbFap72Zmpp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 82 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

các chị ơi triệu chứng của lông quặm là ntn?
    mMrkp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 30 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi doremi12 Xem bài viết
    các chị ơi triệu chứng của lông quặm là ntn?
    http://suckhoedoisong.vn/20121010041...m-bam-sinh.htm

Sau Tết, bé nhà mình hơn 1 tuổi, mình định cho bé đi mổ, liệu có sớm quá không nhỉ? Để lâu lại sợ ảnh hưởng đến giác mạc.
    • 70 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Bé nhà e cũng bị bẩm sinh đây. Giờ 4 tháng mới biết do lông quặm. Hic. Hy vọng giờ vuốt vẫn kịp. Cảm ơn cm đã chia sẻ
    • 91 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebecop2010 Xem bài viết
    Bé nhà mình mới 5 tháng 1 bên hay chảy nước mắt. Khi buồn ngủ hay đưa tay dụi mắt. Và 1 bên mắt 2 mí, 1 bên có 1 mí ko biét do lông mi quặt hay do tắc tuyến lệ nhỉ
    Bé nhà mình cũng y chang bé bạn này. Nghe các Mom nói mà mình thấy lo quá. Có mẹo nào trị lông mi quặm mà không phải mổ k vậy?
    • Sociu0707 Khách
    • 2 năm
    Trích dẫn Nguyên văn bởi happykat Xem bài viết
    Hic vừa gõ dài rõ dài xong biến mất, tức!!!!
    Em lọ mọ cả tối qua google search, thì tình hình là thế này ạ:
    - Quặm bẩm sinh, có người lớn lên tự đỡ, có người do kéo mi dưới nhiều nên đỡ, và cũng có người ko đỡ phải nhờ can thiệp bằng cách mổ :Sick:. Muốn mổ phải đợi mắt phát triển hoàn thiện hơn, em thấy bảo tầm 5-6 tuổi, chưa xác minh lại nguồn tin nhé:Sick:
    - Kéo mi cho bé có nhiều cách, một là kéo mi từ hướng mắt kéo xuống phía má, kéo bằng tay nghe có vẻ không ăn thua cho lắm vì bé sẽ phản đối, và dù bé không phản đối dữ dội thì mẹ cũng chẳng thể ngồi kè kè mà kéo mãi được, nên:
    + Có thể dùng băng dán gạc y tế để cố định bờ mi dưới hơi trễ xuống (e giải thích hơi khó hiểu:Sigh. Em thử dùng băng dán ego thấy cũng tạm được, chỉ cắt một miếng be bé thôi dán phía dưới mi sau khi kéo mi xuống, đừng để lông mi con dính vào băng dính nhé, đau lắm đấy.
    + Có mẹ mách dùng bột dinh dính ( e chưa hiểu là bột gì???), dùng tăm bông tẩm một ít quệt dưới bờ mi bé để kéo bờ mi tách ra không dính lông mi vào mắt nữa. Em thì nghĩ hay thử dùng lòng trắng trứng gà nhỉ? Em đắp mặt nạ thấy nó dính tốt lắm. Để em thử rồi comment lại nhé!
    - Trong suốt quá trình phải vệ sinh mắt thật sự sạch sẽ, tránh nhiễm khuẩn. Rửa mắt bé bằng nước muối sinh lý, dùng bông y tế tẩm nước muối lau nhẹ nhàng bờ mi, và nhỏ vào mắt. Nếu mắt đổ ghèn, phải dùng thuốc nhỏ có khágn sinh thôi:Sick:. Em dùng tobrex or thuốc gì í, em quên tên rồi. Thuốc này chỉ dùng trong tầm 5-6 ngày thui Mà thuốc sau khi mở nắp chỉ nên dùng tầm nửa tháng ruì bỏ nhé, không tiếc được đâu ạ.
    - Và nữa, đừng quên vệ sinh tay bé thật sạch sẽ để lỡ bé dụi mắt, cũng không làm nhiễm khuẩn cho mắt.
    Vài chia sẻ cho các mẹ đang có chung tâm trạng như em. Mong các bé nhanh khỏe và có đôi mắt thật sáng, thật trong, thật yêu nhé! Các mẹ ơi, cố lên!!!
    Mom ơi giờ con lớn r thì mí mắt con tnao r ạ? Bé nhà em mới 4 tháng thôi mà cùng chung cảnh như bé nhà chị... Thương con quá vì tìm hiểu thì toàn thấy phẫu thuật thôi ( chị chia sẻ giúp em với ạ em cảm ơn chị nhiều
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2