TIN TÀI TRỢ.

Bé bị loạn thị, các mẹ gíup em với

• 10 Lượt chia sẻ
  • 45.9K Lượt đọc
  • 118 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 52 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hôm qua bé nhà em đi khám, bác sĩ kết luận bé bị loạn thị. Em buồn quá, năm nay cu cậu mới chuẩn bị vào lớp 1, không biết là chữa có khỏi hẳn không các mẹ nhỉ? Có ai giống em không cho em lời khuyên từ thực tế của các mẹ đi.
    Em cảm ơn,

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 68 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cu bi nhà mình 3 tuổi rưỡi lại bị viễn. Bác sỹ khuyên nên đeo kính để không bị tăng số. Có mẹ nào có thông tin gì về cửa hàng kính thuốc nào tin tưởng ở Hà Nội không? Mình rất sợ mua phải kính chất lượng không ra sao thì khổ thân cu bi quá.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 278 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Mình theo dõi thấy bé nhà mình nhìn xa rất tốt, mẹ chỉ cây hoa ở tít xa mà bé vẫn nhìn và nói được màu sắc, nhưng khi nhìn gần như xem TV hoặc nhìn một ai đó là bé rất hay nheo mắt như kiểu của người bị cận ấy. Mình đã đưa bé đi khám ở Viện mắt thì bác sỹ đo khúc xạ, nhưng mỗi lần một kết quả và kết luận là bé bị loạn thị.
    Bé nhà mình mới 2.5 tuổi nên mình chẳng biết có nên theo bác sỹ đeo kính cho bé không? có ai có kinh nghiệm thì bảo mình với. Cảm ơn nhiều
    • 71 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình cũng đang rất quan tâm đến vấn đề nay, vì mình một trường hợp con của bạn mình mới 5 tuổi thôi nhưng bị loạn thị hay gì đó mà 1 mắt 1/10 và 1 mắt thì -1/10, và bây giờ rất nhiều trẻ em bị đấy... bạn hãy đưa cháu đi khám tại Viện mắt - Bà Triệu, nếu đúng là bị loạn thị hay có vấn đề nghiêm trọng thì các bác sỹ có những lời khuyên bổ ích cho từng trường hợp, con của bạn mình bây giờ đang tham gia điều trị tại bệnh viện (sử dụng các trò chơi xâu vòng... và phải luyện mắt với 5,6 loại máy gì đó) vào các buổi sáng hàng tuần, có thể trong vòng 2-3 tháng liên tục đấy. Bác sỹ bảo nếu phát hiện sớm thì khả năng bình phục là rất nhanh.
    Đến bệnh viện nhanh nhanh...
    • 172 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bagia
    Mình theo dõi thấy bé nhà mình nhìn xa rất tốt, mẹ chỉ cây hoa ở tít xa mà bé vẫn nhìn và nói được màu sắc, nhưng khi nhìn gần như xem TV hoặc nhìn một ai đó là bé rất hay nheo mắt như kiểu của người bị cận ấy. Mình đã đưa bé đi khám ở Viện mắt thì bác sỹ đo khúc xạ, nhưng mỗi lần một kết quả và kết luận là bé bị loạn thị.
    Bé nhà mình mới 2.5 tuổi nên mình chẳng biết có nên theo bác sỹ đeo kính cho bé không? có ai có kinh nghiệm thì bảo mình với. Cảm ơn nhiều
    Ngay xua Dim nha minh moi 4 tuoi ma da loan thi 3.5 do roi day, bs bao phai deo kinh thuong xuyen khong thi bi tang do day. Tu do den nay (10 tuoi) dung la khong tang do loan that, con do vien thi giam tu tu
    b3LN
    • 16 năm
    • 1,152 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Mình vừa dẫn bé đi khám mắt ở BV Cao Thắng, kết quả là một bên vừa viễn, vừa loạn rất nhiều Bây giờ đang nhỏ thuốc liệt điều tiết để vài hôm nữa đi đo kính.

Các mẹ tư vấn cho mình ở SG mua kính ở đâu tốt nhỉ? Với lại khám ở Cao Thắng có tin tưởng không hay phải sang Điện Biên Phủ? Điện Biên Phủ thì đông quá chừng, với lại lần trước mình đi khám lé cho con, mắt bé bị lé rõ ràng thế mà bà BS phán lé giả, báo hại mình cũng chủ quan nên bây giờ mới đi khám lại, không biết có phải vì vậy mà mắt bé bị viễn nặng hơn không
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KakaTit
    Hôm qua bé nhà em đi khám, bác sĩ kết luận bé bị loạn thị. Em buồn quá, năm nay cu cậu mới chuẩn bị vào lớp 1, không biết là chữa có khỏi hẳn không các mẹ nhỉ? Có ai giống em không cho em lời khuyên từ thực tế của các mẹ đi.
    Em cảm ơn,
    Chào các mẹ, mắt của trẻ con viễn và loạn - không đáng lo (trừ cận thị) vì khi mới sanh các bé đều bị viễn, dần quá trình lớn lên mắt phát triển rồi tự cân chỉnh lại (đang cân chỉnh - loạn). Các mẹ đừng nghe nhiều lời phán quá rồi tròng các thứ cho con tội nghiệp bé. Một bé bình thường mắt tự cân chỉnh khi tròn 6 tuổi để đi học, nếu vào tuổi này bé không cân chỉnh được mà ảnh hưởng đến việc đọc của bé thì BS sẽ chỉ định cho bé dùng kính để hỗ trợ khi đọc và viết, ngoài lúc đó ra không cần dùng. Thường sau 6 tháng hỗ trợ bé không cần kính này nữa. Nói cách nôm na bé bị chậm so với lứa tuổi nữa năm, hoặc có bé chậm hơn 1 năm (thường những bé tròn trịa quá hay còi quá nằm trong trường hợp này). Con một chị bạn cùng phòng làm việc của mình rơi vào trường hợp này (vào lớp 1 cao 1,2m nặng 35kg), bé cân chỉnh được 6 tháng thì ổn, bây giờ không dùng kính nữa.
    Bé của mình khi "tốt nghiệp" mẫu giáo cũng tình trạng như bé Katatit, 1 con bị loạn, một con bị viễn. Có điều khi khám mắt cho con mình khám tại khoa khám mắt chất lượng cao của bệnh viện mắt gặp BS (tốt) đã giảng giải cho mình (mình thắc mắc và hỏi), chứ khi trong phòng đo mắt kỹ thuật viên bảo là bé phải đeo kính. Do vậy bé không đeo kính. Hiện tại mắt bé rất tốt (bé đã học xong lớp 2). Tiền khám mắt 150 ngàn (khám trong 15 phút).
    Các mẹ có bé giống như con mình đừng vì thế mà lo lắng quá. Bé sẽ ổn thôi. Hiện tại mẹ có thể giúp bé là cho bé ăn thức ăn giàu A và D, cho bé ra ngoài trời nhiều (bé có không gian rộng để điều tiết mắt). Khi xưa mình chọn phương án cho bé đi bơi, khi vào lớp 1 bé "mù" 100% nhưng khi tốt nghiệp lớp 1 là học sinh giỏi (toàn bộ lớp là HS giỏi).
    Mình biết sao nói vậy nhằm chia sẽ với các mẹ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo U
    Mình vừa dẫn bé đi khám mắt ở BV Cao Thắng, kết quả là một bên vừa viễn, vừa loạn rất nhiều Bây giờ đang nhỏ thuốc liệt điều tiết để vài hôm nữa đi đo kính.

Các mẹ tư vấn cho mình ở SG mua kính ở đâu tốt nhỉ? Với lại khám ở Cao Thắng có tin tưởng không hay phải sang Điện Biên Phủ? Điện Biên Phủ thì đông quá chừng, với lại lần trước mình đi khám lé cho con, mắt bé bị lé rõ ràng thế mà bà BS phán lé giả, báo hại mình cũng chủ quan nên bây giờ mới đi khám lại, không biết có phải vì vậy mà mắt bé bị viễn nặng hơn không

BV mắt ĐBP là tốt nhất hiện nay ở SG, đây là bệnh viện đầu ngành cho cả khu vực phía nam (vì vậy đông). Nếu bạn sợ đông thì khám tại khoa chất lượng cao (các BS ở đây giỏi, mình khám ở đây, tiền khám hơi đau bụng nhưng mình được hỏi BS nhiều hơn, mắt của con là quý, bạn cứ bấm bụng 1 lần đi rồi sau này chịu khó xếp hàng chờ khám ở phòng khám thường). Thường thì những bệnh về mắt (trong đáy mắt, thần kinh mắt.... mới là điều đáng ngại, bạn cần yêu cầu BS nói rõ cho bạn điều này về mắt của bé). Theo mình hiểu việc nhỏ thuốc cho bé hiện nay nhằm giúp BS kiểm tra đáy mắt (có điều là làm trong bệnh viện, ngồi chờ 1/2h). Chứ bây giờ bốc bất cứ đứa trẻ nào 3-4 tuổi đi đo mắt mình bảo đảm với bạn loạn, viễn đầy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 38 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ở HN thì kiểm tra mắt cho các bé ở đâu hả các bạn? Bé nhà mình gần 3 tuổi nhưng khi xem ti vi cứ thấy bé nheo nheo mắt và thỉnh thoảng thấy bé nháy nháy mắt nhiều hơn bình thường. Ai biết thì chỉ giúp mình địa chỉ và BS tốt nhé.
    • 16 năm
    • 1,152 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freida
    BV mắt ĐBP là tốt nhất hiện nay ở SG, đây là bệnh viện đầu ngành cho cả khu vực phía nam (vì vậy đông). Nếu bạn sợ đông thì khám tại khoa chất lượng cao (các BS ở đây giỏi, mình khám ở đây, tiền khám hơi đau bụng nhưng mình được hỏi BS nhiều hơn, mắt của con là quý, bạn cứ bấm bụng 1 lần đi rồi sau này chịu khó xếp hàng chờ khám ở phòng khám thường). Thường thì những bệnh về mắt (trong đáy mắt, thần kinh mắt.... mới là điều đáng ngại, bạn cần yêu cầu BS nói rõ cho bạn điều này về mắt của bé). Theo mình hiểu việc nhỏ thuốc cho bé hiện nay nhằm giúp BS kiểm tra đáy mắt (có điều là làm trong bệnh viện, ngồi chờ 1/2h). Chứ bây giờ bốc bất cứ đứa trẻ nào 3-4 tuổi đi đo mắt mình bảo đảm với bạn loạn, viễn đầy.
    Em cảm ơn thông tin của chị. Nhưng vấn đề là mắt con em bị lé từ lúc sinh luôn (chỉ có 1 bên bị lé). Em cũng hy vọng là lớn lên sẽ tự điều chỉnh nhưng vẫn không thay đổi gì, mà nay bé đã 5 tuổi rồi. Hôm trước em đọc báo thấy nếu lé mà không can thiệp kịp thời sẽ dẫn đến nhược thị nên hoảng quá phải lôi bé đi khám. Lúc đầu BS bảo lé ngoài, nếu thị lực vẫn bình thường thì không cần can thiệp, nhưng sau khi kiểm tra thị lực thì BS bảo viễn rất nặng, phải đeo kính nếu không sẽ bị nhược thị.

Chị ơi khoa chất lượng cao của BV ĐBP ở cổng nào vậy chị? Sao lúc trước em hỏi ở khoa Bán công Kỹ thuật cao (cổng Trương Định) thì họ bảo không có khám lé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo U
    Em cảm ơn thông tin của chị. Nhưng vấn đề là mắt con em bị lé từ lúc sinh luôn (chỉ có 1 bên bị lé). Em cũng hy vọng là lớn lên sẽ tự điều chỉnh nhưng vẫn không thay đổi gì, mà nay bé đã 5 tuổi rồi. Hôm trước em đọc báo thấy nếu lé mà không can thiệp kịp thời sẽ dẫn đến nhược thị nên hoảng quá phải lôi bé đi khám. Lúc đầu BS bảo lé ngoài, nếu thị lực vẫn bình thường thì không cần can thiệp, nhưng sau khi kiểm tra thị lực thì BS bảo viễn rất nặng, phải đeo kính nếu không sẽ bị nhược thị.

Chị ơi khoa chất lượng cao của BV ĐBP ở cổng nào vậy chị? Sao lúc trước em hỏi ở khoa Bán công Kỹ thuật cao (cổng Trương Định) thì họ bảo không có khám lé.
    1- Bạn hãy gọi 1080 xin gặp BS xem họ tư vấn gì, khuyên gì, khám ở đâu.
    2- Theo mình bạn cần cho bé thăm khám tại BV mắt, việc này đúng ra bạn phải theo dõi lúc bé 1 tuổi, để đến giờ là cũng hơi chậm rồi. Tuy vậy lé mắt có thể không phải nguyên do của mắt mà là bé bị cái gì đó ở đầu làm ảnh hưởng đến dây thần kinh của mắt (có bé bị u trong não, cầu trời bé của mình không phải vậy). Theo mình bạn nên cho bé khám tổng quát và lưu ý mắt, nếu tổng quát không có gì đáng ngại thì chỉ còn lại mắt. Bây giờ là "trị" đấy. Khám cho con ở BV nói chung nên đi vào khoảng 10h sáng hoặc đầu giờ chiều (vắng, đỡ chờ đợi lâu). Khoa bán công kỹ thuật cao nằm ở cổng Bà Huyện Thanh Quan, khám mắt nói chung và các vấn đề về xử lý các bệnh của mắt bằng kỹ thuật cao, nên "giá cao".
    Mong mọi điều tốt lành nhất đến với bé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Gởi mẹ MEO U,

Mình cứ suy nghĩ hoài bé của bạn (sau khi thư mình sợ bạn đọc lại lo lắng, mình nói cho bạn điều này vì mình đã mát mọt đứa cháu yêu khi vừa 6 tuổi vì cả nhà cũng chỉ nghĩ đơn giản, khi phát hiện bị u não thì không thẻ cứu được, cháu mát tại ND1).
    Mình cho bạn mọt địa chỉ khám "tư" của BS viện trưởng BV mắt Điện Biện Phủ (xin nói với bạn ở đay cũng đong và chờ đợi , quy trình cũng như ở BV mắt thoi (vì bà ấy là viện trưởng). Tuy vạy những ván đè càn phải giải quyết BS viết giáy đẻ bạn vào Bẹnh viện điều trị. (bạn có thể đến lấy số trước rồi về cơm nước xong đến khám là vừa - Tên BS Trần thị Phương Thu)

Phòng mạch : 521A Điện Biên Phủ, F3,Q3, ĐT (08) 8300766
    Giờ khám bẹnh : 17h-19h, thứ bảy 15h-18h (chủ nhạt và ngày lẽ nghỉ)

(néu chỉ lé thoi việc phảu thuật hiện giờ rát đơn giản đẻ chỉnh mắt)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 38 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con bé nhà em cũng trong trường hợp tương tự, xem TV thì mắt cứ nheo nheo. Vợ chồng em cũng lo lắng lắm, đưa đi khám BS. Lê, BV Mắt TW, phố bà triệu thì thấy bảo cháu bị loạn thị, cả hai mắt đều 2/10, nếu đeo kính phải 3 diôp. Thế nhưng BS Lê nói, không cần cho cháu đeo kính, hãy để mắt cháu tự điều chỉnh, kê đơn cho thuốc nhỏ mắt và thuốc uống rồi hẹn 3 tháng sau đến khám lại. Khi ấy nếu cần thì mới cho đeo kính. Em lại thấy yên tâm hơn.
    Bây giờ lượn vào đây thấy mọi người hỏi em lại thấy lo lo thế nào ấy. Bây giờ mắt cháu vẫn nheo nheo khi xem TV. Nó lại còn dọa mẹ (mẹ cháu cũng cận mừ), "mắt mẹ cứ nheo thế kia, con với bố cho mẹ đi khám mắt bi h", thế có chít ko cơ chứ.
    Ông Lê còn nói, hiện tượng này không phải do các cháu xem TV nhiều đâu, đừng trách chúng nó mà tội nghiệp.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 68 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình sốt ruột quá. Thấy bác sỹ nói lúc như thế này,lúc lại thế khác. Cubi nhà mình cũng khám bác sỹ Viện măt TW. Người thì nói phải đeo kính, người nói không. 3 tháng rồi đi khám lại thấy lại tăng số mà bệnh viện thì đông trật người, nóng bức, lại toàn trẻ con. Không biết làm sao bây giờ. Thương con quá
    • 738 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    các me nói làm mình lo quá , con gái mình suốt ngày xem hoạt hình , đang bắt cô nàng xem theo giờ nhưng có vẻ hơi khó khăn , còn không cấm thì có lẽ 24/24h là thích xem hoạt hình. Liệu tình trạng viễn , loạn mà các bé còn nhỏ đã gặp , thì bao nhiêu phần trăm là do di truyền , bao nhiêu % là do xem TIVI ah, mẹ cháu lo quá , bây giờ phải có biện pháp mạnh với việc xem TV của con thôi.
    Simple life, simple things and complicated heart...

DSCN2323photo0067DSCN2302[IMG]
    • 127 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freida
    Chào các mẹ, mắt của trẻ con viễn và loạn - không đáng lo (trừ cận thị) vì khi mới sanh các bé đều bị viễn, dần quá trình lớn lên mắt phát triển rồi tự cân chỉnh lại (đang cân chỉnh - loạn). Các mẹ đừng nghe nhiều lời phán quá rồi tròng các thứ cho con tội nghiệp bé. Một bé bình thường mắt tự cân chỉnh khi tròn 6 tuổi để đi học, nếu vào tuổi này bé không cân chỉnh được mà ảnh hưởng đến việc đọc của bé thì BS sẽ chỉ định cho bé dùng kính để hỗ trợ khi đọc và viết, ngoài lúc đó ra không cần dùng. Thường sau 6 tháng hỗ trợ bé không cần kính này nữa. Nói cách nôm na bé bị chậm so với lứa tuổi nữa năm, hoặc có bé chậm hơn 1 năm (thường những bé tròn trịa quá hay còi quá nằm trong trường hợp này). Con một chị bạn cùng phòng làm việc của mình rơi vào trường hợp này (vào lớp 1 cao 1,2m nặng 35kg), bé cân chỉnh được 6 tháng thì ổn, bây giờ không dùng kính nữa.
    Bé của mình khi "tốt nghiệp" mẫu giáo cũng tình trạng như bé Katatit, 1 con bị loạn, một con bị viễn. Có điều khi khám mắt cho con mình khám tại khoa khám mắt chất lượng cao của bệnh viện mắt gặp BS (tốt) đã giảng giải cho mình (mình thắc mắc và hỏi), chứ khi trong phòng đo mắt kỹ thuật viên bảo là bé phải đeo kính. Do vậy bé không đeo kính. Hiện tại mắt bé rất tốt (bé đã học xong lớp 2). Tiền khám mắt 150 ngàn (khám trong 15 phút).
    Các mẹ có bé giống như con mình đừng vì thế mà lo lắng quá. Bé sẽ ổn thôi. Hiện tại mẹ có thể giúp bé là cho bé ăn thức ăn giàu A và D, cho bé ra ngoài trời nhiều (bé có không gian rộng để điều tiết mắt). Khi xưa mình chọn phương án cho bé đi bơi, khi vào lớp 1 bé "mù" 100% nhưng khi tốt nghiệp lớp 1 là học sinh giỏi (toàn bộ lớp là HS giỏi).
    Mình biết sao nói vậy nhằm chia sẽ với các mẹ.
    Con trai mình năm nay 6 tuổi và vừa bước vào lớp 1 được hơn 1 tháng. Hôm vừa rồi trường khám sức khoẻ thấy cả 2 mắt có 6/10 mình lo quá cho cháu đi kiểm tra mắt thì cháu bị loạn thị và có chỉ định phải đeo kính k thì sẽ bị nặng thêm. Mình muốn cho con đi khám thêm ở bác sĩ giỏi vì thấy có nhiều thông tin trái chiều như người thì bảo phải đeo người thì nói sẽ tự điều chỉnh... có mẹ nào có kinh nghiệm xin chia sẻ giúp mình với.
    @Freida: Bạn có biết ở HN có bác sĩ giỏi nào mở phòng khám tư k cho mình biết với.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé gái nhà em được 2 tuổi rưỡi. Gần đây cả nhà phát hiện cháu nhìn gườm gườm khi xem TV. Em cho cháu đi khám tại BV Mắt Tp. HCM thì bác sĩ bảo cháu bị loạn thị bẩm sinh, yêu cầu đeo kính thường xuyên, 6 tháng tái khám. Em lo quá vì cháu quá bé. Nếu đeo kính thường xuyên sẽ rất bất tiện trong sinh hoạt, mắt lại đờ đờ nữa. Em không biết khi cháu lớn thì bệnh có đỡ đi không? có thể phẫu thuật được không? có thể làm cách nào mà không cần phải đeo kính? nếu ở Việt Nam chưa có cách nào thì các mẹ biết nước nào có biện pháp chữa trị không. Xin các mẹ tư vấn giúp với. Xin cám ơn.
    Na ăn no chóng lớn, ngoan ngoãn nhé. Bố mẹ ông bà yêu con lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 54 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Dear các mẹ,
    Không hiểu tại sao bố mẹ cháu mắt sáng như sao, biệt danh là Cú Vọ mà cháu lại bị loạn thị bẩm sinh mới đau. Khổ một nỗi mọi người đều đổ tội tại mẹ cháu cho cháu xem tivi nhiều quá. Mẹ cháu cho cháu đi khám rồi đeo kính nhưng bác sĩ bảo là chắc chả khỏi được. Mẹ cháu buồn quá, chả nhẽ con trai đẹp trai thế tự dưng giờ lại phải đeo 2 cái đít chai đến già. Có nhà ai cùng hoàn cảnh với nhà cháu thì vào đây chia xẻ với mẹ cháu với ah. Biết đâu có cách gì kiên trì lại khỏi được thì tốt biết mấy. Mô phật
    Keep walking ahead...
    • N&M
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 16 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,492 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meBG Xem bài viết
    Dear các mẹ,
    Không hiểu tại sao bố mẹ cháu mắt sáng như sao, biệt danh là Cú Vọ mà cháu lại bị loạn thị bẩm sinh mới đau. Khổ một nỗi mọi người đều đổ tội tại mẹ cháu cho cháu xem tivi nhiều quá. Mẹ cháu cho cháu đi khám rồi đeo kính nhưng bác sĩ bảo là chắc chả khỏi được. Mẹ cháu buồn quá, chả nhẽ con trai đẹp trai thế tự dưng giờ lại phải đeo 2 cái đít chai đến già. Có nhà ai cùng hoàn cảnh với nhà cháu thì vào đây chia xẻ với mẹ cháu với ah. Biết đâu có cách gì kiên trì lại khỏi được thì tốt biết mấy. Mô phật
    Loạn thị cũng có thể khỏi được mà, vì trẻ con mắt còn phát triển. Ngọc nhà mình hồi năm ngoái, viết chữ xấu quá,cô giáo kêu ca, mẹ khủng hoảng. Mình cho đi khám, mắt 1với 2/10 :Crying: . Bác sĩ cho đeo kính, được cái cu cậu chăm đeo kính lắm nên sau 1 năm giờ mắt bỏ kính khám đo 5-6/10. Hiện anh chàng đang đeo kính 1 độ thôi (phù may quá). Bác sĩ bảo là nếu cu cậu chịu khó đeo kính thì khoảng độ 1-2 năm nữa là có thể bỏ kính ra (không phải đeo kính nữa). Mà mẹ nó đừng lo, đeo kính trông cũng xinh trai đấy chứ, như Ngọc nhà mình thì thậm chí còn xinh trai hơn với lại đi học toàn được ngồi bàn đầu :Smiling: .
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 589 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Bé nhà mình đến tháng 11 này mới được 4 tuổi. Hôm vừa rồi đi khám viêm kết mạc thì phát hiện ra bé bị loạn thị. Trong sinh hoạt hàng ngày, mọi người không hề phát hiện ra bé có dấu hiệu gì bất thường ở mắt cả. Ở nhà mình chẳng ai bị thế, mình cũng rất hạn chế cho bé xem tivi và nếu có xem thì luôn giữ ở khoảng cách thích hợp. Vợ chồng mình rất thắc mắc về nguyên nhân gây ra bệnh này. Bác sỹ thì đông bệnh nhân quá, cũng chẳng giải thích gì cho mình cả, chỉ gi vào sổ là đeo kính và tập mắt.

Mình đọc 1 topic các mẹ đã bàn về vấn đề này nhưng vẫn tồn tại 2 quan điểm trái ngược nhau là đeo kính và k phải đeo kính. Mẹ nào có kinh nghiệm trong điều trị bệnh này của con thì chia sẽ cho mình với:

- Bác sỹ điều trị?
    - Liệu pháp hiệu quả (đeo hay k đeo kính)
    - Tập mắt tại phòng tập của bác sỹ và những bài tập tại nhà?

Rất cảm ơn các mẹ.
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui...
    ...Chọn tiếng ru con nhẹ bước vào đời.
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6