TIN TÀI TRỢ.

Bé bị ho và trớ nhiều

• 2 Lượt chia sẻ
  • 35.5K Lượt đọc
  • 80 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 801 Bài viết

• 400 Được cảm ơn

Em bé nhà mình được 6 tháng rồi, mấy hôm trước bé bị ho mình đã cho uống thuốc ho long đờm Rhinathiol đến hôm nay bé đã hầu như không còn ho nữa nhưng lại chuyển sang trớ sữa. Hôm nay là hôm thứ 3 em bé bị trớ. 2 hôm trước 1 ngày bé chỉ trớ khoang 3 lần thôi nhưng từ tối hôm qua mình cho đi khám BS, BS kê đơn cho uống Mentolitium 1,5ml trước ăn 15 phút. Mình đã cho bé uống theo đơn nhưng bé càng ngày càng trớ dữ hơn. Từ sáng tới giò trớ 5 lần rồi, cứ ăn là trớ, ăn 1 lúc lâu rồi vẫn tự nhiên trớ mà không ho. Các mẹ có ai có kinh nghiệm về việc này không thì cho mình ít thông tin nhé. Mình lo quá, không biết bé có bị vấn đề gì về đường ruột không.
    Cám ơn các mẹ nhiều.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 518 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Rô-Ron
    Em bé nhà mình được 6 tháng rồi, mấy hôm trước bé bị ho mình đã cho uống thuốc ho long đờm Rhinathiol đến hôm nay bé đã hầu như không còn ho nữa nhưng lại chuyển sang trớ sữa. Hôm nay là hôm thứ 3 em bé bị trớ. 2 hôm trước 1 ngày bé chỉ trớ khoang 3 lần thôi nhưng từ tối hôm qua mình cho đi khám BS, BS kê đơn cho uống Mentolitium 1,5ml trước ăn 15 phút. Mình đã cho bé uống theo đơn nhưng bé càng ngày càng trớ dữ hơn. Từ sáng tới giò trớ 5 lần rồi, cứ ăn là trớ, ăn 1 lúc lâu rồi vẫn tự nhiên trớ mà không ho. Các mẹ có ai có kinh nghiệm về việc này không thì cho mình ít thông tin nhé. Mình lo quá, không biết bé có bị vấn đề gì về đường ruột không.
    Cám ơn các mẹ nhiều.
    theo mình có thể bé nhà bạn vãn còn nước mũi nên mỗi lần mũi chảy xuống cháu lại bị trớ hoặc họng vẫn còn hơi ngứa. bạn hãy cho cháu nhỏ nước muối sinh lý và xông hộng đi. Chắc chắn sẽ đỡ hơn đấy. Ah, mà trẻ con, sau mỗi lần ốm nó lại ăn bù, bạn đừng lo lắng quá.
    • 801 Bài viết

• 400 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhhoatom
    theo mình có thể bé nhà bạn vãn còn nước mũi nên mỗi lần mũi chảy xuống cháu lại bị trớ hoặc họng vẫn còn hơi ngứa. bạn hãy cho cháu nhỏ nước muối sinh lý và xông hộng đi. Chắc chắn sẽ đỡ hơn đấy. Ah, mà trẻ con, sau mỗi lần ốm nó lại ăn bù, bạn đừng lo lắng quá.
    Mình vẫn nhỏ nước muối sinh lý và hút mũi bằng cái hút mũi của safety 1st nhưng hình như không ăn thua. Bạn cho mình hỏi là xông họng cho bé bằng cách nào nhì?
    Cảm ơn bạn
    • 518 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Rô-Ron
    Mình vẫn nhỏ nước muối sinh lý và hút mũi bằng cái hút mũi của safety 1st nhưng hình như không ăn thua. Bạn cho mình hỏi là xông họng cho bé bằng cách nào nhì?
    Cảm ơn bạn
    Ở trên diễn đàn mọi người đã nói nhiều về má xông hộng. Bạn hởi mua ở hiệu thuốc ay. Xông bằng nước muối sinh ly. Khi dùng má xông, hạt nước mươi khuech tán nhanh hơn và rộng hơn, vào được những chỗ viêm sâu của bé. Mình thì ngay nào cũng cho bé xông kẻ cả lúc bé không bị làm sao. Bé nhà mình cungy 6 thang đay.
    • 801 Bài viết

• 400 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Minhhoatom nhé, từ hôm đó đến nay mình đã cho bé đi khám thêm mấy lần nữa rồi. BS.Thuỷ ở Trần Duy Hưng thì nói bé bị viêm tai và cho chọc hút dịch ở tai ra, BS.Hà ở VP thì kết luận bé bị viêm họng Herpes nổi bong bóng chứ ko phải viêm tai và cho uống Zovirax và KS. Đến hôm nay thì bé nàh mình đã ăn uống tốt hơn rồi và cũng không còn trớ nữa nhưng ở 2 tai vẫn chảy nước vàng vàng. Chảng biết thế có sao không nữa nhưng khám lại BS. Hà cách đây 2 hôm thì BS. bảo cứ kệ nó không đụng chạm gì vào tai bé nữa cả. Mẹ nào có kinh nghiệm về việc này không mách cho mình với?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 278 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Cách tốt nhất là bạn cho bé đi khám ở trung tâm tai mũi họng ngay. Tai bé chảy mủ thế thì lo lắm.
    TPHCM
    • 518 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Boong
    Cách tốt nhất là bạn cho bé đi khám ở trung tâm tai mũi họng ngay. Tai bé chảy mủ thế thì lo lắm.
    Đúng rồi đấy. Ngày xưa bé lớn nhà mình cũng bị. Mình dùng Dicotinef nhỏ vào 3 lần là khỏi. bạn phải cho bé đi khám ngay. Mình không tin là tai bé đã bị chảy mủ mà bác sỹ bảo để yên. Để lâu như thế thậm chí có thể gây sốt hoặc hỏng thính giác của bé.
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 33 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Híc híc Cun nha minh cung the, ho gan 2 thang nay roi. Di kham kháp noi ma chang an thua, cho ca di viên Nhi roi, KS du ca the ma chang khoi gi ca. Co me nao co cách gi ko giúp em voi. Trom via Cun nha em ko bo an, ko sót, van binh thương, chi moi toi thinh thoang lai ho. ma lai hay ho vao ban dem
    • 78 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi taxi
    Híc híc Cun nha minh cung the, ho gan 2 thang nay roi. Di kham kháp noi ma chang an thua, cho ca di viên Nhi roi, KS du ca the ma chang khoi gi ca. Co me nao co cách gi ko giúp em voi. Trom via Cun nha em ko bo an, ko sót, van binh thương, chi moi toi thinh thoang lai ho. ma lai hay ho vao ban dem
    cu Nghé nhà mình cũng vậy, ho gằn lắm, ăn không nhiều nhưng ho là ọc hết cả ra. lúc này hơn 7 tháng mà ăn sữa chỉ có gần 500ml cả ngày lẫn đêm, ăn bột chỉ chơi chơi thôi chứ chẳng là bao. mình lo sốt cả ruột mà chẳng biết làm sao cho con ăn nhiều hơn. có mẹ nào tư vấn giúp mình với.
    g9XY

Ba sẽ là cánh chim đưa con đi thật xa. Mẹ sẽ là cành hoa cho con cài lên ngực
    Ba mẹ là lá chắn che chở suốt đời con
    • 78 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà mình ho, sốt, viêm họng (bs chẩn đoán vậy), mình cho uống thuốc theo toa bs, nhưng bé vẫn không hết, mình đưa bé đi khám 3 lần trong tuần rồi, bé cứ ho hoài, hình như có đàm trong cổ nen mỗi lần ho là ọc hết cả ra. Ba ngoại cho uống nước tần dày lá mà vẫn không hết. bé ăn bình thường cũng không nhiều, mà bây giờ bé cứ ăn sữa vào, ho là cho ra, cả tuần nay rồi, ngày cũng như đêm. Mình nhìn con mà thương nó quá, nhưng chẳng biết làm sao cho con bớt được. Các mẹ có kinh nghiệm chỉ gấp giùm mình với, mình stress luôn với con, đi làm mà không yên tâm được. mình cảm ơn nhiều.
    g9XY

Ba sẽ là cánh chim đưa con đi thật xa. Mẹ sẽ là cành hoa cho con cài lên ngực
    Ba mẹ là lá chắn che chở suốt đời con
    • 276 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

[QUOTE=Mẹ cu Nghé]bé nhà mình ho, sốt, viêm họng (bs chẩn đoán vậy), mình cho uống thuốc theo toa bs, nhưng bé vẫn không hết, mình đưa bé đi khám 3 lần trong tuần rồi, bé cứ ho hoài, hình như có đàm trong cổ nen mỗi lần ho là ọc hết cả ra. Ba ngoại cho uống nước tần dày lá mà vẫn không hết. bé ăn bình thường cũng không nhiều, mà bây giờ bé cứ ăn sữa vào, ho là cho ra, cả tuần nay rồi, ngày cũng như đêm. Mình nhìn con mà thương nó quá, nhưng chẳng biết làm sao cho con bớt được. Các mẹ có kinh nghiệm chỉ gấp giùm mình với, mình stress luôn với con, đi làm mà không yên tâm được. mình cảm ơn nhiều.[/QUOTET
    Theo mình, trước tiên bạn nên đưa con đi khám ở 1 bác sĩ khác để xem nguyên nhân bệnh là gì. Nếu là ho dị ứng thì không có cách nào chữa khỏi ngoài việc tránh những tác nhân gây dị ứng. Nếu là viêm họng thì cần phải uống kháng sinh mới khỏi.
    Ngoài ra, bạn cũng có thể hỏi ý kiến bác sĩ về việc xông họng cho cháu. Chị chồng mình là bác sĩ, cũng đã chữa khỏi bệnh ho (không rõ nguyên nhân ) cho con (sau khi đã dùng rất nhiều loại thuốc ho và long đờm).
    Có thể bé nhà bạn vẫn ho do đờm vẫn chưa long thôi chứ không còn viêm họng sau khi đã uống kháng sin.
    Xông họng là một biebnj pháp làm đờm trong cổ họng long ra và làm sạch họng ngăn ngừa viêm tái phát.
    Bạn có thể mua máy xông về tự làm cho bé (giá khoảng 800k/máy) hoặc đem đến bác sĩ (có một ông bác sĩ ở THợ nhuộm - mình không nhớ rõ địa chỉ). Nếu tự xông ở nhà thì sẽ tiết kiệm được thời gian và tiền bạc nhưng sẽ gặp phải khó khăn nếu bé không chịu xông. Còn nếu đến bác sĩ thì bé sẽ phải ngoan nhưng mà hơi "viêm túi" :4:. Vì mình thấy nhiều người bảo chi phí cho mỗi một lần xông khoảng 35K, thời gian xông thông thường là 1 tuần.
    Chúc 2 mẹ con khoẻ nhé!
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình cung bị ho và trớ nhiều, mình cho uống kháng sinh HICLOR 2 ngày là khỏi
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vợ chồng tôi mới sinh cháu trai năm ngoái - hiện cháu được 17 tháng mà cao 97cm, nặng 10,5kg - hiện nuôi cháu rất vất vả vì cháu ốm đau liên tục đặc biệt gia đình tôi thường xuyên phải gặp bác sĩ nhi vì cháu bị cơ địa dị dứng và hệ hô hấp của cháu không được khoẻ - 2 ngày hôm nay cháu sốt vì cùng một lúc cháu mọc 6 răng gồm cả răng nanh và răng hàm - đến chiều nay đã dứt cơn sốt nhưng cháu cứ ngủ dậy là ho rất nhiều và ăn gì thì nôn đấy - rất mong được sự giúp đỡ của các ông bố bà mẹ có kinh nghiệm nuôi con... vợ chồng tôi rất đau lòng vì nhìn thấy cháu ngày một xọp đi mà lại đang tuổi ăn tuổi lớn - đã tìm rất nhiều phương pháp nhưng cũng không thấy thấm tháp gì - mệt mỏi cộng với quá nhiều áp lực - được biết đến diễn đàn tôi thu xếp lên đây mong được trao đổi càng sớm càng tốt với các bạn !

Chân thành cảm ơn sự giúp đỡ từ phía các bạn rất nhiều !

Bố cháu Đỗ Minh Đức !
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Giúp tôi với !

Người ra đi đầu không ngoảnh lại - sau lưng thềm nắng lá rơi đầy.......

Số phone - 0912221881 - 0953298999

:4:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 545 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dominhduc_cuncon
    Vợ chồng tôi mới sinh cháu trai năm ngoái - hiện cháu được 17 tháng mà cao 97cm, nặng 10,5kg - hiện nuôi cháu rất vất vả vì cháu ốm đau liên tục đặc biệt gia đình tôi thường xuyên phải gặp bác sĩ nhi vì cháu bị cơ địa dị dứng và hệ hô hấp của cháu không được khoẻ - 2 ngày hôm nay cháu sốt vì cùng một lúc cháu mọc 6 răng gồm cả răng nanh và răng hàm - đến chiều nay đã dứt cơn sốt nhưng cháu cứ ngủ dậy là ho rất nhiều và ăn gì thì nôn đấy - rất mong được sự giúp đỡ của các ông bố bà mẹ có kinh nghiệm nuôi con... vợ chồng tôi rất đau lòng vì nhìn thấy cháu ngày một xọp đi mà lại đang tuổi ăn tuổi lớn - đã tìm rất nhiều phương pháp nhưng cũng không thấy thấm tháp gì - mệt mỏi cộng với quá nhiều áp lực - được biết đến diễn đàn tôi thu xếp lên đây mong được trao đổi càng sớm càng tốt với các bạn !

Bố cháu Đỗ Minh Đức !
    Theo mình, nếu bé nôn nhiều nên đi khám bác sỹ xem thế nào,
    Bé nhà mình mỗi lần mọc răng xong cũng vậy, nhưng phải kiên trì bạn ạ. Trong thời gian bé mệt đừng ép bé ăn nhiều quá, và chất quá
    CÓ thể bạn cho bé uống tí sữa pediasure, hoặc cháo thật loãng, ăn ít một ít một, và chia ra làm nhiều bữa. Bé ăn được và ko sợ ăn vì nôn, thì mới khoẻ được. Nhớ cho bé uống thêm nước quả nữa để tăng cường Vitamin
    Bạn cũng nên cho bé uống rhinathiol, để bé ho dễ hơn, vì đờm sẽ long ra, và bé sẽ dễ chịu hơn đấy
    Từ từ, rồi bé sẽ khá hơn. Bạn đừng lo lắng.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 410 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Bố cháu Đỗ Minh Đức !
    Duvi nhà mình trước đây cũng vậy, trong độ tuổi mọc răng rất hay ốm đau, thường xuyên bị nôn trớ, viêm họng, viêm phế quản,đi ngoài, sốt, mình nghĩ bố Minh Đức hãy bình tĩnh chăm sóc bé như mẹ gấu đã nói, và bạn cũng thử đưa bé đi khám xem vì mình nghe nói các bác sỹ sẽ cho uống một loại thuốc gì đó chống trào ngược thực quản giúp bé các bé đang ốm có thể ăn uống được, chúc bé Minh Đức mau khỏi ốm nhé. Nếu có thời gian bạn hãy vào đọc trong mục kinh nghiệm chăm sóc bé, sẽ có rất nhiều điều bổ ích đấy.
    :Rose: :Rose: catcatcdg20031027_6_Billbill
    :Rose::Rose: vWnVp11
    ...Con đừng quên con nhé
    Ba mẹ là quê hương...
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    Nghé em 19W4d - 305gr, 22W1d - 530gr, 26W4d - 948g, 29W3d - 1336g, 31W5d - 1801g:Sad:, 33W2d - 2068g:Worried:, 35W5d - 2861g; 39w - Be Bong ra doi - 3400g, 1M - 4,3kg :Rose::Rose::Rose::LoveStruc::LoveStruc: :LoveStruc:
    • 31 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bố cháu Đỗ Minh Đức !
    Trước hết xin chia sẻ nỗi lo lắng với bố mẹ cháu Minh Đức. Bé mọc nhiều răng một lúc như thế sẽ rất mệt và khó ăn uống lại thêm đang ho nữa nên bé rất quấy đấy. Bố mẹ chỉ nên dỗ cho bé ăn làm nhiều bữa và ăn càng nhiều càng tốt thôi chứ đừng ép quá làm bé sợ và lại nôn ra hết. Bé con nhà em trưa nay vừa bị bố mẹ ép uống sữa cũng bị nôn . Anh chị đừng căng thẳng quá mấy hôm nữa răng mọc ra khỏi lợi là bé lại khoẻ thôi. Qua đợt ốm này anh chị thử cho cháu uống thuốc bổ xem sao. Cơ địa của cháu như thế em nghĩ anh chị nên chọn cho cháu một bác sỹ giỏi theo dõi thường xuyên sẽ tốt hơn. Chúc bé Minh Đức chóng khoẻ để mố mẹ đỡ lo lắng nhé.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tôi thật sự cảm động trước tấm lòng thịnh tình của mọi người - một lần nữa chân thành cảm ơn rất nhiều và hy vọng sẽ được học hỏi kinh nghiệm nhiều hơn từ mọi người !

Người ra đi đầu không ngoảnh lại - sau lưng thềm nắng lá rơi đầy.......

Số phone - 0912221881 - 0953298999

:4:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bố cún con đừng lo lắng quá, mấy bé ở lứa tuổi dang còn mọc răng là vậy đó, ốm đau liên miên! Để ý mùa nóng nhớ lau mồ hôi cho bé, bé bị nóng ra mồ hôi ko lau kịp, bị thấm ngược lại cũng dễ bệnh lắm. Uống nước ấm. Có thể cho be uống bổ sung vitamin C (loại Ceelin) để tăng sức đề kháng và cũng giảm bớt chứng dị ứng (thấy bác sỹ bảo thế! :4: ).
    Chúc cún con chóng khỏe.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,821 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

Trẻ mọc nhiều răng cùng một thời điểm sẽ rất mệt mỏi, khó chịu trong người. Từ đó dẫn đến cơ thể chán ăn, ăn không ngon miệng, nôn trớ, v.v. Cháu nhà bác 17 tháng mà 10.5kg cũng không phải đáng lo lắm, em nói thật lòng đấy. Bằng này năm ngoái, con em cũng khoảng tầm con bác bây giờ, cũng chỉ bằng ấy trọng lượng thôi. Cháu nhà em ăn được, ngủ ít, hay dị ứng thời tiết, hay nôn trớ do vậy không tăng cân nhiều và đều đặn. Sau một thời gian thử Biobaby rồi Lục vị ẩm, v.v. và v.v., em chán không muốn cho thêm thuốc vào người con nữa, thì cháu lại từ từ tâng cân (như trêu ngươi ấy ạ). Bây giờ cháu được hơn 14kg, 2.5 tuổi. Không phải bụ bẫm, nhưng em tạm hài lòng. Cơ địa mỗi trẻ mỗi khác, còn do gen nữa. Nói vậy để hai bác yên tâm. Về hệ hô hấp, nếu không được tốt lắm, hàng ngày nên được nhỏ nước muối sinh lý 2-3 lần vào mũi, mắt. Nếu bị viêm họng cần tăng số lần nhỏ mũi lên cho mũi và họng được sạch hơn. Chúc cả nhà vững tâm. Nuôi trẻ chẳng ngày nào giống ngày nào, mỗi ngày đều gặp phải những khó khăn, nhưng niềm vui và hạnh phúc luôn hiện diện khi nhìn thấy con cái, phải không bác? Mong Minh Đức mau khoẻ mạnh và ăn giả bữa cho cả nhà mừng nhé!
    Tâm là gốc thiện ác, miệng là cửa họa phúc. 開心:LoveStruc:
    Bếp rùa: https://khaitam.wordpress.com - Luôn luôn đỏ lửa / Nồng ấm yêu thương :Rose:
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5