TIN TÀI TRỢ.

Bé bị dính thắng lưỡi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 61.6K Lượt đọc
  • 162 Trả lời

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 17 năm
    • 176 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Có mẹ nào đã có kinh nghiệm về bệnh này không vậy? Chẳng hạn như khi cắt xong thì có phải kiêng cữ không? Cắt có những tai biến nào không? Bé có bị đau nhiều sau khi cắt & ảnh hưởng đến việc ăn uống không? Và quan trọng nhất là cắt vào thời điểm nào thì tốt nhất?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 958 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Bệnh gì đó honghanh nói rõ hơn được không?
    • 17 năm
    • 176 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Ở dưới lưỡi ai cũng có 1 sợi dây nhưng ít thôi, còn bị dình thì sợi dây này dính nhiều hơn, ảnh hưởng đến việc phát âm, nên cần phải cắt cho nó bớt dính. Đây là lần đầu Hạnh nghe thấy
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 842 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Chào chị , con trai e cũng có dây thắng lưỡi nhưng đã cắt từ lúc bé xuất viện . Ngày xuất viện bác sĩ có khám và nói bé có dây thắng lưỡi nếu ko cắt thì sau này sẽ ảnh hưởng đến việc phát âm của bé , để bé lớn cắt cũng được nhưng lúc đó sẽ sợ bé bị đau nên e cho bé cắt liền , bé còn nhỏ nên chẳng kiêng cử gì hết chị ơi.Lúc cắt bé chỉ la lên như chích ngừa và có chảy một ít máu nhưng ko sao hết , cắt xong e mới để ý thấy là trước lúc cắt bé ko thè lưỡi ra đươc , khi xong thi lưỡi của bé mới thè ra được.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 45 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thỏ con nhà mình lúc mới sanh ra cũng vậy nhưng khi bồng đến BS Trai thì bảo ít nên đợi thêm 6 tháng nữa BS mói quýêt định , 6 tháng sau thình bình thường nên không có phẫu thuật , mình nghì bạn nên bồng em bé đến BS Trai để xem thử vì đây là BS chuyên về khoa ngoại nhi đó bạn. Khi phẫu thuật bé không đau và không bị chảy máu nếu bè cònh nhỏ và thường là bạn sỹ quyết định khi em bé còn nhò. Con mình bây giờ nói như sáo mà chẳng bị ảnh hưởng gì cả. Chúc bé bạn khỏe.
    Thỏ con ( HCM)
    • 17 năm
    • 176 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Mình đã cắt cho bé ở ND2 rồi, họ cho bé mê khoảng 5', chờ ở BV 4g để theo dõi sau đó về nhà ngay. Bé không đau và ăn uống bình thường.

Cảm ơn các mẹ.
    • 14 năm
    • 1,908 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Các mẹ ơi!
    Cho mình hỏi thăm với, nếu bé bị dính thắng lưỡi thì sẽ gặp khó khăn gì trong việc tập nói? Bé nhà mình một lần đi khám bác sĩ cũng nói là bị dính thắng lưỡi, bây giờ bé 20 tháng tuổi rồi, rất lười nói, mới chỉ nói được một số từ như: bà, ông, bố, cá, nóng... Liệu như thế có phải đi cắt không nhỉ? ở độ tuổi bé nhà mình thì cho đi cắt đã muộn chưa?
    Cảm ơn các mẹ nhiều.
    Miu Miu - YM: meohuong_wtt
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 2,070 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeoHuong
    Các mẹ ơi!
    Cho mình hỏi thăm với, nếu bé bị dính thắng lưỡi thì sẽ gặp khó khăn gì trong việc tập nói? Bé nhà mình một lần đi khám bác sĩ cũng nói là bị dính thắng lưỡi, bây giờ bé 20 tháng tuổi rồi, rất lười nói, mới chỉ nói được một số từ như: bà, ông, bố, cá, nóng... Liệu như thế có phải đi cắt không nhỉ? ở độ tuổi bé nhà mình thì cho đi cắt đã muộn chưa?
    Cảm ơn các mẹ nhiều.
    MeoHuong oi, lần đầu tiên mình nghe thấy có bệnh này nhưng chắc phải cho con đến BS mới quyết định được, hôm nào mát mát bà cho con đi khám nhé ( lâu rồi hội Mèo của mình chẳng buôn gì, chán nhỉ ! )
    • 42 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hong Hanh à.
    Tớ không biết em bé cắt thì có an toàn không, còn tớ thì năm 28 tuổi đi cắt, anh BS vừa cắt vừa run. Anh ấy bảo khi cắt chảy nhiều máu lắm và dễ nhiễm trùng do khu vực này nhiều mạch máu. Mình phải đi cắt vì do lưỡi bám thấp nên khi nói lưỡi mình hay đẩy vào răng, gây vổ. Nên khi mình đi chỉnh răng thì BS chỉ định đi cắt. Nhưng anh BS làm việc này không dám cắt nhiều, nên mình cũng sợ, chỉ đi cắt 1 lần rồi thôi.
    Em Tí con
    • 14 năm
    • 3,542 Bài viết

• 1,008 Được cảm ơn

Thắng lưỡi hay thắng môi còn tùy độ dính nhiều hay ít thì mới ảnh hưởng đến việc tập nói của bé. Con của mình bị dính thắng môi trên nhưng bác sĩ bảo là không có gì để lo ngại quá, vì độ dính không nhiều và có thể một lúc nào đó bé ngã mạnh và miếng thắng môi ấy có thể bị đứt. Còn nếu không thì sau một tuổi sẽ bác sĩ sẽ cắt. Quả nhiên khi bé vừa tròn sinh nhật một tuổi thì do một lần chạy rượt đuổi con chó bé bị ngã, máu me tùm lum. Lần đó mình cũng phát hiện là cái thắng môi đã bị đứt.
    Một người bạn của mình có con bị dính thắng lưỡi va sau khi khám bác sĩ quyết định cắt thắng lưỡi vì nó có ảnh hưởng đến phản xạ bú của bé. Mình thấy cuộc tiểu phẫu đó thật nhanh như chớp. Bác sĩ đưa tay vào miệng bé giữ miệng và tay kia cầm kéo cắt rất nhanh. Không thuốc tê không gì hết. Tất nhiên là có chảy máu nhưng chỉ 1 hôm sau bé như không có cuyện gì xảy ra .
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 65 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Cún nhà mình mới được 10 tháng thôi, nhưng hôm rồi đi khám do bị viêm họng thì bác sỹ phát hiện ra là phanh lưỡi cháu ngắn, nên đến lúc biết nói phải mổ để có thể uốn lưỡi được nếu ko sẽ bị ngọng , có mẹ nào có kinh nghiệm gì về vụ này thì tư vấn cho mình với nhé (cả bác sỹ lẫn cơ sở y tế có thể can thiệp tốt) ko thì tội cho cháu quá. Thanks.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,359 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng một lần đi khám thì BS bảo thắng lưỡi ngắn. Mình phải cho cháu đến viện nhi để tách thắng lưỡi đấy. Đau lăm mà còn phải thứ máu chảy và máu đông nữa vì đấy cũng là phẫu thuật mà. Khi BS thực hiện chị ấy k cho mình vào vì sợ mẹ thương con không chịu được. Bà nội và bố vào. Nghe tiếng con khóc mà mình ở ngoài cứ như phát điên lên được. Lúc con ra thấy mồm đầy máu thương đến đứt cả ruột. Thế là con khóc mẹ khóc. Nhưng mà lành nhanh lắm. Chỉ sau đấy 1 hôm là cháu hết đau thôi. Mình thấy bảo là nếu không tách thắng lưỡi thì bé sẽ bị nói ngọng. Bạn cứ đưa cháu đến viện nhi TW cho yên tâm. Thôi đành vậy bạn ạ. Tất cả vì tương lai con chúng ta. Mẹ nó cố lên.
    • 14 năm
    • 1,908 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Lâu rồi mới để ý lại topic này. Báo cáo các mẹ là con nhà em bây giờ nói vanh vách suốt cả ngày, mà chả ngọng nghịu tí nào cả, lắm lúc mẹ còn phải kiềm chế bớt không thì con nói nhiều lắm cơ.
    Nói tóm lại là cũng không biết thế nào, các mẹ cứ yên tâm và theo dõi sự phát triển của con 1 thời gian trước khi quyết định có phẫu thuật hay không nhé. Mình sợ đụng chạm dao kéo lắm.
    Miu Miu - YM: meohuong_wtt
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 65 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhé, nghe mọi người nói mình mới đỡ sợ không thì từ hôm đi khám về đến giờ cứ lo mãi, mình sẽ sớm cho cháu lên viện nhi khám.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cac me oi,con to 31 thang tuoi roi ma noi cham lam. Chi phat am duoc vai tu thoi. Thang truoc to dua di kham o Vien Nhi, nguoi ta bao phanh luoi cua chau ngan, phai tach ra. To chua bao gio nghi duoc la con giai to bi nhu the. To boi roi qua. Khong biet lam phau thuat co anh huong gi den su phat trien cua be sau nay khong vi lam viec do phai gay me, ma no moi co 2.5 tuoi. Mong cac me cho loi khuyen nhe. Tkx
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,026 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Con mình cũng bị dày thắng lưỡi, phát hiện ngay từ khi sinh ra, mình có cho bé đi cắt vì bsĩ nói đây chỉ là 1 thủ thuật đơn giản, nhưng mang đến bv thì bsĩ lại bảo chờ bé lớn thêm tí, 5-6 tháng rồi cắt. Mình nghĩ đây chỉ là 1 thủ thuật đơn giản thôi, ko a/h gì đâu.
    Yêu lắm những thiên thần nhỏ của mẹ:LoveStruc:

• 1,662 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Babybill Xem bài viết
    Cac me oi,con to 31 thang tuoi roi ma noi cham lam. Chi phat am duoc vai tu thoi. Thang truoc to dua di kham o Vien Nhi, nguoi ta bao phanh luoi cua chau ngan, phai tach ra. To chua bao gio nghi duoc la con giai to bi nhu the. To boi roi qua. Khong biet lam phau thuat co anh huong gi den su phat trien cua be sau nay khong vi lam viec do phai gay me, ma no moi co 2.5 tuoi. Mong cac me cho loi khuyen nhe. Tkx
    Không cắt thắng lưỡi bé sẽ nói ngọng, nói đớt. Thủ thuật cực kỳ đơn giản, bấm một cái như mình cắt chỉ khâu ấy chưa kịp đau là xong rồi. Gây mê là tránh bé ngọ nguậy, không có gì ảnh hưởng cả. Bạn đừng lo lắng.
    Không có thực phẩm tốt, không có thực phẩm xấu, chỉ có cách ăn uống hợp lý
    Giúp trẻ tập nói
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi honghanh Xem bài viết
    Có mẹ nào đã có kinh nghiệm về bệnh này không vậy? Chẳng hạn như khi cắt xong thì có phải kiêng cữ không? Cắt có những tai biến nào không? Bé có bị đau nhiều sau khi cắt & ảnh hưởng đến việc ăn uống không? Và quan trọng nhất là cắt vào thời điểm nào thì tốt nhất?
    Hồng hạnh ơi, bé nhà mình mới sinh ra cũng bị dính thắng lưỡi, bác sỹ nhi đồng 1 phát hiện sớm nên nói là bé khoảng 2 tháng tuổi là cắt phù hợp nhất, để lâu quá chỗ dính thắng lưỡi có gân máu, khi cắt bé sẽ bị đau, bé nhà mình cắt từ lúc 9 giờ sáng đến trưa là cháu bú mẹ lại được, còn máu chỉ ra rớm chút xíu mấy phút sau là cầm thôi, yên tâm đi không có vấn đề gì đâu, bạn nên đem bé đến nhi đồng 1, các bác sỹ ở đây có kinh nghiệm và làm rất nhanh. Mong bé chóng khỏe.
    • pep
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Không biết em dùng từ "dính lưỡi" có chính xác không!? Màng (dưới) lưỡi của Pep dính ra đến gần đỉnh đầu lưỡi nên cu cậu không thè dài ra được. Có người mách là phải gặp bác sĩ để rạch cái màng đó ra (ghê quá phải không ạ!?), kẻo để lâu ảnh hưởng đến việc tập nói. Có mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này tư vấn cho em nhé. Pep nhà em sắp 1 tuổi rồi, có lẽ phải xử lý ngay thôi.

Cảm ơn các mẹ rất nhiều! :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 65 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

https://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=9168
    Bạn xem thêm ở đây nhe, bé nhà mình cũng đã đi làm phẫu thuật từ hồi 16 tháng, trộm vía bây giờ thì như con vẹt rồi. Bạn nên sớm cho bé đi khám và tiến hành phẫu thuật nhé, cũng nhẹ nhàng thôi, nhưng phải lưu ý là có thể bé sẽ bỏ bú vì phẫu thuật xong bé bị đau lưỡi=> bú đau và bỏ bú. Chúc bé sớm khỏi.
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9