TIN TÀI TRỢ.

Bé bị điếc bẩm sinh (phần 1)

• 2 Lượt chia sẻ
  • 240K Lượt đọc
  • 1.49K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 18 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Đây là đầu tiên em tham gia diễn đàn.Mong được làm quen với các chị.
    Bé của em nay đã 13 tháng rồi,nhưng hình như là bé ko nghe được các chị ạ !Có bé của chị nào giống tình trạng của bé con em ko?Em đang rất lo cho con.Mong tìm được ở các chị lời góp ý,giúp em với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 18 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mới 3 ngày trước đây thôi,trong em vẫn còn niềm hy vọng lớn lắm,hy vọng là do bé chậm phát triển chứ ko phải bị điếc bẩm sinh, nhưng hy vọng càng nhiều cho nên giờ đây em cứ như là người bị mộng du ,khi ngày hôm qua từ Trung Tâm Tai-Mũi-Họng về BS bảo là cháu có thể bị điếc bẩm sinh,em và ba của bé giờ đây cứ như người mất hồn,tâm trí tận đâu đâu.Mỗi lần nhìn con là em cứ rơi nước mắt,ko biết sao này bé có được phát triển bình thường như bao đứa trẻ khác,? trẻ thơ vô tội quá,.Bây giờ em và ba của bé chỉ biết dồn tất cả tình thương dành cho con,mong bù đắp phần nào bất hạnh mà bé phải gánh chịu.
    Em mong được sự san sẻ của các chị ,có chị nào có cùng hoàn cảnh với em ko?
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 103 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Tội nghiệp bé Minh quá! xin chia sẻ với thuymai1981 nhé, đừng quá đau buồn mà ảnh hưởng đến sức khỏe vì bạn còn phải lo cho bé nữa, bạn cứ để BS theo dõi và kiểm tra cho kỹ lại,theo mình biết thì để xác định rõ bệnh này cần phải kiểm tra và xét nghiệm nhiều đấy,và bé của bạn được phát hiện sớm như thế cũng là tốt rồi Bs sẽ có cách chữa trị và cho bé đeo máy sớm bé sẽ nghe và nói dược thôi.
    Mình có đứa cháu cũng bị điếc bẩm sinh, gần 2 tuổi mới phát hiện được thế là BS cho bé phải đeo máy nghe và ba mẹ bé cũng phải bỏ rất nhiều thời gian công sức để tập cho cháu nghe và nói, đến giờ nó đã được 10 tuổi rồi và đi học cũng ở trường thường lớp bình thường như các bé khác đấy, chỉ khác là vẫn phải đeo cái máy nhỏ ở tai. Vì vậy bạn hãy kiên cường lên để đối mặt với thực tế và hãy là diểm tựa vững chắc để đưa bé đến với cuộc sống bình thường bạn nhé.
    metibon
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 951 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Thương bạn và bé nhiều ! Mẹ Tibon nói đúng đó, bạn cố lên bạn nhé !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Minh noi co the lam Thuymai dau long.... minh không biết la thuymai phát hiên be tu lúc nao the..? ma den gio be dước 13thang ban moi phát hiên la be không nghe nhu the Me co tho o qua không vay...??.. nhe ra ban phai phát hiên tu khi chau con rát nho chu???... thát toi nghiếp cho be... Thuymai dung buôn nua minh nghi y học bay gio cung tiên bo lam hy vong se chua dước cho be Minh.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 239 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

MeThuy Mai oi , thương be' nhà ban qua' ! ban dua be' di bs kha'c xem sao , hi vong tinh hinh se cai thiên hon. Ban dung buôn anh hương dê'n súc khoe ban nhe' !
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,572 Bài viết

• 810 Được cảm ơn

Mẹ Mai ơi, bạn đã đưa bé đi kiểm tra nhiều nơi chưa? Có 2 nguyên nhân dẫn tới điếc bẩm sinh: do màng nhĩ của bé có vấn đề (có thể điều trị hoặc đeo máy nghe) hoặc do bé không có thần kinh thính giác (cái này rất khó trị, đeo máy nghe cũng không trợ giúp được nhiều). Trong lúc mang thai bạn có uống thuốc trụ sinh hay bị đau bệnh không? Chị họ của mình lúc trước khi có bầu quá kỹ uống thuốc lung tung nên mình cũng có đứa cháu bị điếc bẩm sinh (do không có thần kinh thính giác) bây giớ nó 13 tuổi rồi, đang học trường Hy Vọng ở Nhà Thờ Đức Bà. Bây giờ nhìn nó mình vẫn thấy thương lắm mặc dù nó vẫn rất thông minh có thể hiểu ý người qua cái nhép môi.

MONG RẰNG CON CỦA BẠN CÓ CƠ HỘI CHỮA TRỊ TỐT HƠN vì tình hình xã hội hiện nay tốt hơn. Bạn hãy cố gắng tìm kiềm những tổ chức từ thiện của nước ngoai chuyên chăm sóc những case trẻ khiếm thính. Mình nghĩ rằng cơ hội chữa trị can thiệp càng sớm sẽ càng tốt. Nếu trước đây cháu của mình được ra nước ngoai chữa trị thì có lẽ sẽ tốt hơn nhưng điều kiện lúc đó không có.
    Hãy cố gắng bạn nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 36 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thuymai1981 ơi, ráng giữ sức khoẻ nhé. Chị và anh đừng buồn qúa mà ảnh hưởng đến sức khoẻ. Em có người anh bà con cũng bị điếc bẩm sinh, hiện anh đã có gia đình và một bé gái rất dễ thương. Em bé của anh phát triển bình thường. Anh vẫn là trụ cột chính của gia đình. Anh là Graphic Designer, thu nhập khoảng $400/tháng. Tuy anh không thể nghe được, nhưng có thể hiểu mọi người nói chuyện bằng mắt. Anh không bị câm nhưng nói thì giống như Việt Kiều vậy. Anh nói từ từ nhưng phát âm rất rõ, nếu không phải là người trong gia đình or bạn thân thì không thể biết anh không thể nghe đâu. Ah, thuymai1981 ơi, em còn nghe nói có công nghệ mới "cấy ốc tai", chị tìm hiểu trên internet xem thế nào. Em mong cả nhà chị sẽ sớm bước qua giai đoạn khó khăn này. Chúc chị và bé luôn vui, khoẻ.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 308 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Ôi ngày xưa con nhà mình cũng ngơ ngẩn nên tưởng nó bị làm sao nên đưa hết bác sỹ này đến bác sỹ khác. Một bác sỹ không tin mà đưa đi rất nhiều nơi. HỌ kết luận con mình không sao nhưng mà hỏi thì cậu vẫn không trả lời...
    Theo bác sỹ nói thì được chữa trị càng sớm càng tốt để bé có thể nghe được và vì thế học nói được. Bé sắp đến tuổi học nói rồi nên chị cho bé đi chạy chữa hy vọng sẽ sớm nghe được và nói được
    • 18 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_meo_con
    Minh noi co the lam Thuymai dau long.... minh không biết la thuymai phát hiên be tu lúc nao the..? ma den gio be dước 13thang ban moi phát hiên la be không nghe nhu the Me co tho o qua không vay...??.. nhe ra ban phai phát hiên tu khi chau con rát nho chu???... thát toi nghiếp cho be... Thuymai dung buôn nua minh nghi y học bay gio cung tiên bo lam hy vong se chua dước cho be Minh.
    Có lẽ do ít người thân để tâm sự, nên khi đọc được những lời an ủi, động viên của các chị,em cũng cảm thấy tủi thân mà rơi nước mắt.Cám ơn các chị nhiều lắm.
    Thực ra khi khoảng 4-5 tháng là em đã biết con mình phát triển ko bình thường so với các em bé khác, nhưng chưa bao giờ em nghĩ đến là con mình kém may mắn đến thế.Gia đình em cũng chưa bao giờ gặp trường hợp buồn lòng như vậy.Em chỉ chủ quan nghĩ là bé chậm phát triển mà thôi. Thêm phần TM của em yếu ớt cứ bệnh suốt chỉ mới khỏe mạnh vài tháng nay, nên em và ba của bé mới ẵm con lên tận TP để khám thì được biết kết quả này. BS còn hẹn em 22/8 tới sẽ tái khám cho bé 1 lần nữa để biết được kết quả chính xác nhất.Em cũng còn hy vọng nhiều lắm, hy vọng là sẽ có 1 phép màu nào đó sẽ đến với con của mình.Vì ngoài ra như vậy em ko biết làm gì cho con nữa.
    Các chị ơi, TM của em chỉ được 8kg thôi,có phải là hơi nhỏ phải ko?Tuy bé ko nghe được ,nhưng về các mặt khác bé đều phát triển bình thường. Em tự cảm thấy mình là người mẹ dở nhất trên đời,em ít kinh nghiệm nuôi con thật đấy,bởi vậy em thường vào trang web này để học hỏi,em biết trang web này lâu lắm rồi,nhưng đến nay khi có chuyện em mới đăng ký tham gia vào diễn đàn.Bé con của em ko có được ông ngoại-bà ngoại, nên kiến thức nuôi con của em còn rất nhiều hạn chế.Em mong học hỏi được nhiều kinh nghiệm từ các chị ,để nuôi dạy TM. Chắc em và anh xã chỉ có mỗi TM này thôi quá, vì chỉ muốn dồn tất cả tình thương dành cho con thôi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tibon
    Tội nghiệp bé Minh quá! xin chia sẻ với thuymai1981 nhé, đừng quá đau buồn mà ảnh hưởng đến sức khỏe vì bạn còn phải lo cho bé nữa, bạn cứ để BS theo dõi và kiểm tra cho kỹ lại,theo mình biết thì để xác định rõ bệnh này cần phải kiểm tra và xét nghiệm nhiều đấy,và bé của bạn được phát hiện sớm như thế cũng là tốt rồi Bs sẽ có cách chữa trị và cho bé đeo máy sớm bé sẽ nghe và nói dược thôi.
    Mình có đứa cháu cũng bị điếc bẩm sinh, gần 2 tuổi mới phát hiện được thế là BS cho bé phải đeo máy nghe và ba mẹ bé cũng phải bỏ rất nhiều thời gian công sức để tập cho cháu nghe và nói, đến giờ nó đã được 10 tuổi rồi và đi học cũng ở trường thường lớp bình thường như các bé khác đấy, chỉ khác là vẫn phải đeo cái máy nhỏ ở tai. Vì vậy bạn hãy kiên cường lên để đối mặt với thực tế và hãy là diểm tựa vững chắc để đưa bé đến với cuộc sống bình thường bạn nhé.
    Em gởi hình TM cho các chị xem nhé!
    Hình đính kèm
    • zoe
      Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,870 Bài viết

• 552 Được cảm ơn

Ôi bé Minh xinh quá. Cầu mong đợt khám tới kết quả khả quan hơn. Dù sao thuymai đừng buồn quá, những ai có chút khuyết tật không hoàn hảo thì Trời Phật lại phù hộ cho họ có tài khác đó.
    it's all because of you ... :Angel:
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 107 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Chị Mai đã nhận được tin nhắn của tôi chưa?
    • 247 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Đúng là có con đầu tiên thì còn nhiều điều bỡ ngỡ, đọc nhiều sách, biết nhiều thông tin nhưng cha mẹ vẫn cứ bị bất ngờ trước một số chứng bệnh mà mình không hề mong đợi con mình sẽ mắc phải. Có lẽ cái mẹ bé cần lúc này là sự an ủi, động viên và những lời khuyên có chuyên môn, hình như có bác sĩ trong này mà, bác sĩ giúp mẹ con cháu bé được gì thì tốt quá :1:

Dù sao mình cũng mong bạn đưa bé đi khám cho kỹ, nên theo lời khuyên của bác sĩ mà giúp bé ngay, vì nếu bé không nghe được thì bé sẽ không biết nói, còn nếu bé có thể nghe được nhờ máy trợ thính ( trường hợp bé không bị điếc hoàn toàn ), thì bé sẽ có thể nói bình thường sau này.

Trông cu con thật là đáng yêu quá :1:
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,165 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

thương bé Minh quá, mong là bé Minh sẽ không sao và sẽ có kết quả khả quan hơn. Mình rất hiểu tâm trạng của Mai. Trước khi mình xin con, mình chỉ cầu mong sao cho con khoẻ mạnh và không bị khuyết tật gì là mình mừng rồi. Thậm chí khi mình đi siêu âm 4D, mình còn đếm tay chân của bé xem có đủ 10 ngón không?

Mà các mẹ ơi, ở NN sau khi mình sinh em bé thì họ bế bé mình đi kiểm tra các giác quan của bé xem bé có khuyết tật gì không đấy để họ kịp thời giải quyết. Ở VN có như vậy không?
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,718 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Thương bé Minh quá chừng, nhìn hình kháu khỉnh quá. Mong sao mọi điều tốt sẽ đến với gia đình chị.
    • 17 năm
    • 1,048 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Chúc gia đình bạn gặp nhiều may mắn!!
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 629 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Thuymai à, nuôi con khoẻ mạnh vất vả một thì nuôi con bị bệnh vất vả mười. Hai vợ chồng cố gắng lên nhé, Trời không phụ lòng mình đâu!
    Mọi người trong WTT tốt và nhiệt tình lắm, có việc gì cần Thuymai cứ post lên.
    Chúc gia đình Thuymai mọi điều tốt lành.
    Giữ lại là có, trôi đi là không...
    • 14 năm
    • 1,625 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

Trộm vía trông bé kháu khỉnh quá cơ. Bạn cố gắng lên, bây giờ khoa học kỹ thuật hiện đại, chắc chắn là sẽ tìm ra nguyên nhân và cách điều trị thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,607 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thuymai ơi!
    Chúc mọi điều tốt lành sẽ đến với gia đình bạn.
    Bé Minh ơi! Nhìn cháu kháu khỉnh thế kia cô thương cháu quá.
    Bố mẹ và các bác sỹ sẽ hết lòng vì cháu.
    Cô mong nhận được tin tốt lành của cháu.
    Thương yêu cháu!
    Mẹ yêu các con nhất trên đời! :LoveStruc:
    Zje6WjNIp7