TIN TÀI TRỢ.

Bé bị dị ứng, mẩn ngứa

• 1 Lượt chia sẻ
  • 65.7K Lượt đọc
  • 130 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 293 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

các mẹ ơi giúp mình với ,

Cu nhà mình được gần 5 tháng , uống sữa Enfa và bú sữa mẹ xen kẽ. Mấy bữa nay không hiểu sao cứ từ 3h chiều đến 8h tối thì bị nổi mẩn đỏ khắp người , trông bé gãi và bực bội thì mình xót ruột lắm. Mình có đi khám bác sỹ thì b/sỹ nói là bị Dị ứng mà không rõ nguyên nhân. B/sỹ cho bé uống Zaditen nhưng vẫn ko khỏi.

các mẹ ơi , có ai có kinh nghiêm chỉ giúp là mình phải làm sao đây. Hay là giới thiệu cho mình bác sỹ nào giỏi giỏi cũng được. Mình ở TPHCM. gấp gấp nhé..tội nghiệp cu nhà mình lắm. Mình cám ơn moi người nhiều
    Me cu Zim (TPHCM)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 958 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Mẹ Zim xem lại bạn có ăn đồ gì lạ không? Nhớ cho bé uống nhiều nước. Bạn nên khám lại cho bé ở BV Nhi đồng xem sao.

P.S Trông cu Zim thích ghê. Chúc bé chóng khỏi nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 235 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Có thể là bạn ăn các đồ dị ứng rồi cho bé bú, cũng có thể bé không chịu sữa enfa/bạn pha có đúng liều lượng không??? nên pha lỏng một tí cho bé dễ tiêu , hoặc nguyên nhân gây dị ứng cũng có thể là bộ đồ bé mặc không thích hợp với bé, hay là nệm bé nằm...

Bạn xem tất cả các khả năng gây dị ứng để tránh , chúc con bạn mau khoẻ nha.

(Hồi nhỏ, mình cứ mặc áo nào có chất nilon là bị nổi dị ứng đó )
    Con mình cũng hay bị dị ứng , nổi mẩn khắp người (mề đay) hay một vài mẩn ngứa ở tay, chân.. BS bảo đó là tại cơ địa của bé thôi , không có thuốc thang gì cả. Bạn có thể cho bé uống thêm nước cam để tăng sức đề kháng, bé sẽ mau khỏi hơn.
    • 15 năm
    • 293 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

các mẹ ơi ,

hôm nay mình biết nguyên nhân tại sao cu cậu lại bị nổi vậy rồi , trời nóng quá đấy. Mấy bữa nay mặc dù vẫn bật máy lạnh 27oc nhưng bà nội cứ lấy quạt giấy quạt cho cu thì lại dịu lại , một hồi sau là lặn hết. Vả lại mình cũng cho uống nhiều nước giống như mẹ S&N nói a. Hôm nay nhìn mặt cu lại sáng sủa lại rồi :P

cám ơn mấy mẹ nhé......
    Me cu Zim (TPHCM)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 235 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Ôi, khám phá ra nguyên nhân là tốt lắm rồi. Mấy ngày nay trời hầm quá, người lớn còn không chịu nổi nữa là.

Cu thống nhà mình cũng bị nổi sảy , cho mặc áo ba lỗ thì ho, mà mặc áo có tay thì nóng quá,....
    • 15 năm
    • 293 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trời ơi , được có một ngày à Thuy ơi.....mấy bữa nay lại nổi mẩn lại rồi , b/sy bat phai bôi thuốc đấy , chán ghê ...anh giai cứ bỏ lơi là gãi lấy gãi để.... :evil:
    Me cu Zim (TPHCM)
    • 16 năm
    • 1,152 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Mẹ Zim mang bao tay cho hắn được không, để hạn chế vụ gãi đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 955 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Mẹ cu Zim ơi, thử cho Cu Zim đến BS Da liễu ở đường Nguyễn Đình Chiểu thử xem, mình nhớ mang máng là Bác sĩ Sơn - 340 Nguyễn Đình Chiểu, Q. 3 - nằm gần cây xăng gần chợ vườn chuối hay Bàn Cờ gì đấy! Cả nhà mình già trẻ lớn bé có bị gì ngoài da đều đi BS Sơn, cũng mát tay lắm đấy! Hay đi nên quen chỗ rồi, không nhớ số rõ lắm! Chứ để bé gãi thế, nhỡ móng tay bén làm trầy da tội nghiệp lắm!
    MBKB (T/P HCM)
    • 15 năm
    • 293 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

cám ơn mẹ Rennes nhé , hôm qua mình mới cho Zim xuống Việt Pháp (xa quá chừng...), bsy nói là Zim bị chàm, cho bôi thuốc mỡ, để xem có khỏi không thì mình sẽ đến cho Bsỹ Sơn mà mẹ Rennes chỉ. Hôm bữa mình xuống Nhi Đồng thì bsỹ nói là bị dị ứng cho uống thuốc nhưng không khỏi. Chán ghê...Mỗi người một kiểu.....
    Me cu Zim (TPHCM)
    • 586 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Me cu Zim nên cân nhắc thật kỹ trước khi cho bé dùng bất kỳ loại thuốc nào. Bé bị dị ứng, mẩn ngứa chỉ có thể do một số nguyên nhân, bạn thử loại trừ xem:
    - ăn uống: sữa bé thường dùng, bạn có ăn uống gì lạ hoặc có thực phẩm có nguy cơ gây dị ứng cao ko ? gần đây bạn có cho bé uống nước cam, quýt, bưởi gì ko (bé rất có khả năng dị ứng do nguyên nhân này)?
    - môi trường: thời tiết quá nóng chăng ? hay quần áo của bé chưa được rũ sạch xà phòng ? bạn có đổi loại xà phòng tắm, giặt vẫn thường dùng ko ? nhà có nuôi thêm chó mèo ?
    Nếu câu trả lời là ko cho tất cả thì hãy đưa bé đến bác sĩ nhưng nói thật là đối với bệnh di ứng thì bố mẹ là bác sĩ tốt nhất của con, vì bác sĩ cũng chẩn đoán dựa trên những biểu hiện mà bạn mô tả. Chứ cứ đưa bé đến bác sĩ là chắc chắn dùng thuốc rồi mà nhiều khi là vô ích, hại da bé.
    Nếu bé có cơ địa, dễ dị ứng thì phải chấp nhận thôi, khi lớn lên (ngoài 2,3 tuổi) những biểu hiện dị ứng này sẽ hết dần. Bạn chỉ có mỗi cách giữ cho bé sạch sẽ, an toàn nhất ở mức có thể, hạn chế gãi.
    Nếu Zim thực sự bị chàm thì bạn thử bôi hồ nước xem.
    Đấy là kinh nghiệm mình rút ra từ việc chăm sóc Bill nhà mình, cu cậu có cơ địa dị ứng mà.

Chúc cu Zim chóng khỏi nhe. Zim dễ thuơng thật đấy
    Hương Giang (Hà Nội)
    • 865 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Mẹ Zim ơi, mình lại cứ thích tránh dùng thuốc Tây y cho bé khi bé còn nhỏ thôi. Hồi Cuccu bằng Zim cũng từng bị dị ứng, mình lấy lá khế, rửa sạch, ngâm muối, cho vào máy sinh tố xay, lọc lấy nước tắm ngày một lần, trong mấy ngày là khỏi. Sau khi tắm xong thì da rất mịn và dịu. Lá khế chữa dị ứng là bài thuốc Đông y đó bạn. Còn nữa, mấy hôm rồi bạn có ăn đồ biển hay cho bé ăn đồ biển không? Đồ biển cũng gây dị ứng mà!
    • 15 năm
    • 293 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Hi các mẹ ,

Mình biết là Zim nhỏ nên tránh được thuốc tây càng nhiều càng tốt , nhưng khổ nỗi mình đã làm đủ mọi cách : quạt mát , tắm lá xài đất (nghe người ta chỉ á) , tắm khổ qua , chè xanh.. đều ko có kết quả gì trong hơn 2 tuần. Mình sốt ruột quá nên mới lạm dụng thuốc tây. May sao sau khi bôi Hydrocotisol 2 ngày , hôm nay thì đã đỡ nhiều. Mình cũng mới nghe chị Kiki và hôm nay thi Giang chỉ cho mình bôi hồ nước , nếu lần sau bị thì mình sẽ thử...(mong là ko có lần sau ) Mình nghe nó hồ nước thì lành hơn thuốc mỡ nhiều mà lại còn rẻ nữa.
    Mình nghi cu nhà mình có cơ địa dị ứng vì mẹ mình nói hồi xưa mình nhỏ mình cũng hay bị dị ứng lắm.
    Thiệt tình , cái tốt ko lấy cứ đi lấy cái xấu của mẹ :evil:
    Me cu Zim (TPHCM)
    • 53 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào bạn Hương Giang, mấy hôm trước bạn đã phát hiện ra là vì trời nóng quá nên bé bị dị ứng, vậy bạn hãy thử tắm cho bé bằng nước mướp đắng - trong nam các bạn gọi là khổ qua - hoặc kinh giới xem sao (mướp đắng say mịn hoặc lá kinh giới vò nát, pha vào nước tắm). Mùa hè ngày nào mình cũng tắm cho bé nhà mình như thế. Da bé sẽ mịn và mát lắm. Chúc bé khoẻ và chóng lớn nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 383 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Ôi chán vô cùng
    Vừa rồi Piu bị ho, viêm họng và sốt. BS cho uống Clamoxyl 250mg và syro Rhinathiol. Hôm qua Piu đã hết sốt rồi, nhưng vẫn còn ho. Đến tối, tự nhiên Piu nổi dị ứng: các mảng đỏ (to, nhỏ khác nhau) trong đó nổi các chấm trắng to bằng chân hương, không đày đặc (kiểu như vết muỗi đốt). Mặc đồ hơi nóng một chút là bị nặng, còn mặc đồ mềm thì giảm hơn.
    Chắc là bị ngứa nên Piu quấy lắm
    Mình cũng là người có cơ địa dị ứng, chuyện nổi mẩn là thường xuyên, mùa đông, mùa hè, ăn tôm cá hay không ăn gì đều bị nổi hết... Không biết cho phải là mình di truyền cho con không?

Có mẹ nào đã gặp trường hợp này chưa? xử lý thế nào, cho mình biết với
    NQM (HN)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 261 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mẹ Piu ơi, Win mình cũng mới bị đó, mình sợ thuỷ đậu nên ẳm con đi Nhi đồng (cu cậu cũng đang xổ mũi, ho), BS xem rồi nói là dị ứng. BS có cho thuốc protase, phlorrpheamin và dexa nhưng mình không cho uống dexa, chỉ uống protase (ngày 2 viên) và phlorrpheramin (1 ngày 1 viên uống buổi tối) thôi, uống 1 ngày là khỏi đó.
    À, BS còn dặn là uống nhiều nước hoặc khi nấu cháo nên cho chút đậu xanh vào. Để giải độc đó, vì sợ bé ăn tôm,... Win mình nổi dị ứng cũng là do ăn tôm ở lớp.
    Mong bé Piu mau khỏe.
    Hạnh phúc như một cỗ máy càng đơn giản càng dễ sửa :Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Mẹ Piu nên gọi điện cho BS ngay đi. Dị ứng cũng do nguyên nhân di truyền thật nhưng những bé trong gia đình chẳng ai dị ứng cũng vẫn có thể dị ứng với cái gì đó. Nếu nghi ngờ dị nguyên là thuốc thì bạn tạm dừng cho bé uống thuốc và hỏi ý kiến BS xem sao. Siro Phenegan có thể làm bé bớt ngứa và dễ ngủ hơn một chút. Liều lượng thì phải hỏi BS vì phụ thuộc vào cân nặng và tuổi của bé. Quần áo thì nên chọn loại 100% cotton. Khi bé đang dị ứng thì đừng dùng softener khi giặt quần áo nữa. Cái đó cũng có thể là dị nguyên.

Quên, có thể cho bé uống nước đậu đen (đừng cho đường cho muối gì cả) có tác dụng thanh nhiệt, giải độc. Mà chẳng có đậu đen thì cũng phải cho bé uống thật nhiều nước.
    Success is a journey, not a destination.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 383 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Hôm qua Piu quấy đến 4h sáng nên mình cũng hơi hoảng loạn (đến nỗi sau đó cả hai mẹ con nằm ngủ đến 9h )
    Chắc là không phải dị ứng thuốc đâu, vì Piu đã uống thuốc đến ngày thứ 3 rồi mà, cũng không phaỉ là thuỷ đậu vì nếu bị các nốt ấy không thể cứ mọc rồi lại bay nhanh như vậy.
    BS đã chuyển cho Piu uống syro ho Atussin, tác dụng phụ của nó có thể gây buồn ngủ, hy vọng ông con hơi gà gật tí thì sẽ đỡ quậy hơn. Với lại liều thuốc tốt nhất có lẽ là bố mẹ đi làm. Lúc mình ra khỏi nhà ông con còn nhẽo như bún, thế mà đến cơ quan gọi điện về 2 lần thấy vui vẻ tươi tốt lắm.
    Cảm ơn mọi người đã trả lời nhanh. Cho mình hỏi thêm là đậu xanh ăn cả vỏ hay là không? (Mình gọi điện cho bà nội nói giọng "chuyên gia" là cho ăn cháo đậu xanh, bà hỏi lại một câu đâm ra ngắc ngứ )
    NQM (HN)
    • 663 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Thế trưa nay thì các nốt đỏ của Piu thế nào rồi hả mẹ Piu? Khổ thân Piu, đúng sinh nhật thì bị mẩn đỏ, nhưng không sao, vẫn đẹp trai như thường nhỉ?
    Thôi, mẹ Piu chịu khó vất vả nhé!

• 2,448 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Mẹ Piu ơi, đậu xanh hoặc đậu đen ninh cả vỏ mới tốt đó. Đừng có đãi sạch vỏ đi nhé. Ngày trước em bé nhà mình cũng 1 lần bị sốt phát ban ngứa ngáy hết mình mẩy, mình cho uống nước đậu đen (nấu như nấu chè đỗ đen) vào là thấy đỡ đấy.
    Chúc Piu mau khỏi để sinh nhật vui vẻ nhé!
    0p30

Trang WEB cua YEN VI :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: (Do mẹ Yến Vi tự thiết kế :Battin ey: )
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ui chao, be Piu lại bị ốm đúng ngày thôi nôi à? Thương quá. Nhưng cái vụ nổi mẩn chắc ko sao đâu. Mẹ có làm SN cho con trai không đấy?
    https://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7