TIN TÀI TRỢ.

Bé bị cong đốt sống lưng, có bé nào bị thế?

• 2 Lượt chia sẻ
  • 68.9K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,072 Bài viết

• 572 Được cảm ơn

Chào các mẹ

Con gái thứ hai của em mới được 5 tháng tuổi rưỡi thôi, cách đây khoảng 10 hôm em sờ dọc sống lưng, phát hiện ra ở ngay thắt lưng có hai đốt sống gồ lên. Em cho đi khám, bác sỹ nói là do bế đứng không đúng cách, bảo em về cho con lẫy nhiều và chú ý lúc bế đứng sao cho ngực bé tựa vào mình để trọng lượng không dồn lên cột sống thì bé sẽ tự điều chỉnh và sẽ đỡ.

Thứ nhất, em muốn hỏi không biết có con nhà ai bị giống con nhà em không và mọi người điều trị thế nào?

Thứ hai là để mọi người cùng rút kinh nghiệm. Em thì em nghĩ là không phải em bế không đúng cách, vì đứa đầu tiên nhà em không có bị như thế dù em bế đứng từ sớm. Nhà em mới có giúp việc cách thời điểm em phát hiện ra con em bị thế khoảng 3 tuần. Chỉ ba tuần thôi nhưng em nghĩ người bế không đúng cách là do cô này, vì nó còn trẻ, chưa có con bao giờ, và chăm trẻ không tốt, không có chút kinh nghiệm gì cả. Thế nên dù em đã dặn đủ thứ nhưng quả thật việc bế em bé em không hề chú ý nhắc để ra nông nỗi này. Em mong mọi người cùng rút kinh nghiệm trong việc bế em bé và nhắc nhở người giúp việc của mình để tránh bị giống con em.

Em mong nếu có ai có con bị thế xin hãy chia sẻ kinh nghiệm với em vì dù bác sỹ nói là không vấn đề gì nhưng thực sự em vẫn rất lo, sợ sau này thành tật cho cháu.

Xin cảm ơn các mẹ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,253 Bài viết

• 326 Được cảm ơn

Ui, cảm ơn thông tin của chị, e phải dặn lại giúp việc ngay.
    Thanh lý túi LV Judy màu trắng , 100% authentic ,new 98% https://zaodich.com/forum/f2931Hướng Dương Aerobic & Yoga giảm 10% các khóa tập https://zaodich.com/forum/f2993
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 11 năm
    • 1,166 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Con mình 2 tuổi rồi. Mình cũng thấy lưng bé phần đốt sống ở thắt lưng hơi cong và gồ lên chút , cũng không để ý lắm. Kỳ này để mình hỏi BS riêng của bé thì mới trả lời cho các mẹ rõ được. Vì cuối tháng 8 thì mình mới có lịch hẹn khám định kỳ và mới gặp BS riêng của bé. Nhưng mình nghĩ các mẹ không nên lo lắng vì con nít thì sẽ còn phát triển và uống nắn rất dễ. Nếu trên 18 tuổi là các bé đã qua lứa tuổi phát triển, cơ thể sẽ khố điều chỉnh. Con bạn mới 5 tháng tuổi bé thay đổi nhanh lắm. Đừng có lo lắng.
    • 351 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mít và Nem Xem bài viết
    Chào các mẹ

Con gái thứ hai của em mới được 5 tháng tuổi rưỡi thôi, cách đây khoảng 10 hôm em sờ dọc sống lưng, phát hiện ra ở ngay thắt lưng có hai đốt sống gồ lên. Em cho đi khám, bác sỹ nói là do bế đứng không đúng cách, bảo em về cho con lẫy nhiều và chú ý lúc bế đứng sao cho ngực bé tựa vào mình để trọng lượng không dồn lên cột sống thì bé sẽ tự điều chỉnh và sẽ đỡ.

Thứ nhất, em muốn hỏi không biết có con nhà ai bị giống con nhà em không và mọi người điều trị thế nào?

Thứ hai là để mọi người cùng rút kinh nghiệm. Em thì em nghĩ là không phải em bế không đúng cách, vì đứa đầu tiên nhà em không có bị như thế dù em bế đứng từ sớm. Nhà em mới có giúp việc cách thời điểm em phát hiện ra con em bị thế khoảng 3 tuần. Chỉ ba tuần thôi nhưng em nghĩ người bế không đúng cách là do cô này, vì nó còn trẻ, chưa có con bao giờ, và chăm trẻ không tốt, không có chút kinh nghiệm gì cả. Thế nên dù em đã dặn đủ thứ nhưng quả thật việc bế em bé em không hề chú ý nhắc để ra nông nỗi này. Em mong mọi người cùng rút kinh nghiệm trong việc bế em bé và nhắc nhở người giúp việc của mình để tránh bị giống con em.

Em mong nếu có ai có con bị thế xin hãy chia sẻ kinh nghiệm với em vì dù bác sỹ nói là không vấn đề gì nhưng thực sự em vẫn rất lo, sợ sau này thành tật cho cháu.

Xin cảm ơn các mẹ.
    Thế mẹ nó có cho bé nằm đệm mềm không, mình nghe nói nếu nằm đệm mềm thì cũng có thể làm cho bé bị cong cột sống.
    • 1,072 Bài viết

• 572 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muaxuan2007 Xem bài viết
    Thế mẹ nó có cho bé nằm đệm mềm không, mình nghe nói nếu nằm đệm mềm thì cũng có thể làm cho bé bị cong cột sống.
    Chào bạn,

Con nhà mình nằm giường bình thường, mùa hè mà. Nhưng mà xin thông báo là giúp việc ý em thay rồi, bà ngoại sang trông cho lẫy nhiều theo hướng dẫn của bác sỹ và không bế đứng nữa, xương cháu sau hai tuần có xu hướng phẳng dần trở lại rồi ạ, may quá, cảm ơn Trời phật.
    • 29 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Con gái e 9,5 tháng rồi, e sờ dọc lưng cháu thấy phần sông lưng ngang chỗ ti có 2 đốt sống bị gồ lên. Có ai biết giải thích giùm e là cháu có bị vẹo sống lưng không ạ? E cảm ơn mọi người
    • 533 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

có mẹ nào biết không chỉ cho e với, con nhà e cũng bị như vậy, e đang lo quá, đang định cho bé đi khám viện Nhi, mẹ nào biết ở chỗ nào khám bệnh này chỉ cho mình biết với, cảm ơn các mẹ nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 31 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con nhà mình cũng bị thế thì phải. Nhưng không biết có phải vì thế mà con nhà mình 12 tháng nhưng ngồi cứ bị gù gù lưng không? Mẹ nào biết phải làm thế nào thì bày cách cho mình với, k thì em bé sẽ xấu mất. Bé lớn nhà mình bây giờ 10 tuổi rồi mà chắc hồi xưa k để ý cũng cứ ngồi là gù lưng. Ngồi thôi, còn đứng thì vẫn bình thường. Tks các mẹ!
    • 533 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mezonzon Xem bài viết
    Các mẹ ơi, con nhà mình cũng bị thế thì phải. Nhưng không biết có phải vì thế mà con nhà mình 12 tháng nhưng ngồi cứ bị gù gù lưng không? Mẹ nào biết phải làm thế nào thì bày cách cho mình với, k thì em bé sẽ xấu mất. Bé lớn nhà mình bây giờ 10 tuổi rồi mà chắc hồi xưa k để ý cũng cứ ngồi là gù lưng. Ngồi thôi, còn đứng thì vẫn bình thường. Tks các mẹ!
    . Giống con nhà mình quá, nhưng sao chẳng thấy mẹ nào trả lời cho mình biết cách chữa chị nhỉ, mẹ nào biết làm ơn chỉ mình nhé, mình rất lo.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 31 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dúng rồi, các mẹ ơi. Có mẹ nào biết cách chữa thì help tôi với. Con nhà tôi da 1 tuổi rồi nên lo quá:Crying::Crying::Crying:
    • 210 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

ôi con em cũng thế, con em đươc 5 tháng, em thấy đốt sống lưng gần mông bị gồ lên, tại em cứ mỗi lần thay tả cho con là dỡ mông con lên cao, Có ai biết cách chữa hay Bsĩ nào thì chỉ em với, em ở Dà nẵng
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 217 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

sao các mẹ không làm theo lời bs đi cho bé nằm sấp xuống dần dần bé mới đỡ chứ,kể cả những bé nào chưa biết lẫy thì các mẹ vẫn cứ lật bé úp xuống,vừa chữa cho bé vừa giúp bé tập lẫy tiện quá mà.và kết hợp với việc vuốt lưng cho bé nữa.nhưng tránh những lúc bé ăn no thì đừng úp bụng bé đấy
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 100 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé nhà em được gần 7 tháng rồi ạ, từ tháng thứ 4 xương sống của bé từ phần giữa lưng xuống mông có mấy đốt lồi lên rất rõ, nhà bên ngoại thì có gien xương sống lồi nhưng mà bé nhà em lồi hơi to hơn, ko biết như thế có phải là bị gù ko các chị nhỉ. Em muốn đưa bé đi khám mà không biết là nên khám ở đâu, các chị tư vấn giúp em với.
    B95Cp7
    • 472 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nemnem Xem bài viết
    Bé nhà em được gần 7 tháng rồi ạ, từ tháng thứ 4 xương sống của bé từ phần giữa lưng xuống mông có mấy đốt lồi lên rất rõ, nhà bên ngoại thì có gien xương sống lồi nhưng mà bé nhà em lồi hơi to hơn, ko biết như thế có phải là bị gù ko các chị nhỉ. Em muốn đưa bé đi khám mà không biết là nên khám ở đâu, các chị tư vấn giúp em với.

Bạn cho bé đến phòng 119 – Phục hồi chức năng của Nhi Trung ương, gặp chị Thủy – lương tâm khám cho.
    Chị Thủy rất tốt và có tư cách. số điện thoại của chị ấy đây:0913351170
    zyUN
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 100 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cám ơn chị nhé, em sẽ đưa bé đi khám chị ạ.
    B95Cp7
    • 2,170 Bài viết

• 933 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nemnem Xem bài viết
    Bé nhà tớ lúc nhỏ cũng bị như vậy đấy, sờ rõ mấy đốt xương lồi lên, như là bị làm sao ấy, mình cũng lo nhưng mà lớn lên lại thấy hết không làm sao cả bạn ạ.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,349 Bài viết

• 3,172 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBeambeam Xem bài viết
    Bé nhà tớ lúc nhỏ cũng bị như vậy đấy, sờ rõ mấy đốt xương lồi lên, như là bị làm sao ấy, mình cũng lo nhưng mà lớn lên lại thấy hết không làm sao cả bạn ạ.
    Có thể bé sẽ không bị sao đâu mẹ nemnem ạ, nhưng bạn cứ cho bé đi khám chị Thủy cho yên tâm nhé. Chị ý khám cả ngày thứ 2 và sáng thứ 6 thôi đó:Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 100 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em vẫn chưa cho bé đi khám ạ, vì đợt này thấy cứ có dịch sốt virut với lại cúm nên chưa cho bé đi. Chắc là không sao vì nhà em cũng có di truyền xương sống lồi nhưng đợi trời dịu chút em sẽ đưa bé đi khám cho yên tâm ạ. Cám ơn các chị đã tư vấn, em thấy cũng đỡ lo hơn.
    B95Cp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con nhà mình lúc 20 tháng tuổi có phát hiện đốt sống thắt lưng bị gồ lên. Mình đã cho cháu về Viện nhi Trung ương khám. BS khám và chụp CT kết luận cháu bị gù nhẹ cột sống độ L2. BS phòng phục hồi chức năng khám thì bảo hiện tại chưa phải can thiệp gì và theo dõi 3 tháng sau khám lại. Tháng 10 này mình sẽ cho cháu đi khám lại. Hiện tại sức khỏe của cháu vẫn tốt, không có biểu hiện gì lạ. Riêng nốt gồ ở thắt lưng mình thấy vẫn như lúc mới phát hiện. Mình vẫn lo lắm. Có bà mẹ nào biết rõ thông tin về bệnh trên thì tư vấn giúp mình.
    Xin cảm ơn nhiều!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con nhà mình lúc 20 tháng tuổi có phát hiện đốt sống thắt lưng bị gồ lên. Mình đã cho cháu về Viện nhi Trung ương khám. BS khám và chụp CT kết luận cháu bị gù nhẹ cột sống độ L2. BS phòng phục hồi chức năng khám thì bảo hiện tại chưa phải can thiệp gì và theo dõi 3 tháng sau khám lại. Tháng 10 này mình sẽ cho cháu đi khám lại. Hiện tại sức khỏe của cháu vẫn tốt, không có biểu hiện gì lạ. Riêng nốt gồ ở thắt lưng mình thấy vẫn như lúc mới phát hiện. Mình vẫn lo lắm. Có bà mẹ nào biết rõ thông tin về bệnh trên thì tư vấn giúp mình.
    Xin cảm ơn nhiều!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2