TIN TÀI TRỢ.

Bé bị còi xương thể bụ bẫm

• 0 Lượt chia sẻ
  • 20.6K Lượt đọc
  • 71 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 33 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cu Duc nha em dot nay bi rung toc dang su gay, sang nay em cho chau di kham tai VDD bac sy noi la chau bi coi xuong the bu (30 thang, 15,4kg, cao 89cm) nen da ke don thuoc:
    Shelcal 150ml x 1lo ngay 10ml/2lan sau an.
    Synfit 200ml x 1lo ngay 10ml/2lan truoc an
    Ngoai ra con cho be tam nang hang ngay va khong dieu chinh che do an uong cua chau.
    E van dang ban khoan qua vi khi em goi dien hoi bac sy tu van thi ho lai noi la chi can dieu chinh che do an va khong can uong thuoc.
    Cac me tai gioi va giau kinh nghiem nha ta oi giup em voi nao!
    HA

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 290 Bài viết

• 446 Được cảm ơn

Meducbi men

Mình không hiểu còi xương thể bụ bẩm là thế nào nhỉ, với cân nặng / chiều cao như vậy thì theo minh nghĩ bé không bị còi xương (con gái mình 34 tháng - nặng 15 kg cao 91 cm) nhưng có lẽ cả 2 bé con mình đều hơi bị lùn nhỉ. Bây giờ không biết sao nhiều bé cao thế, tròn 2 tuổi không cao trung bình 85 cm như trong sách nữa mà toàn cao hơn 90 không à, do vậy mình mới lo là con mình hơi thấp và mình sẽ nghĩ chắc là bị thiếu canxi. Thiếu canxi không có nghĩa là còi xương đâu nhé, bác sĩ đừng có doạ !
    Shelcan là một loại thuốc có chứa canxi. Hiện nay rất nhiều loại thuốc có chứa canxi như Ostram, Calci-Vita D, Tonicalcium, Calcicorbiere, Pecaldex rất phù hợp cho trẻ nhỏ. Tuy nhiên vẫn phải cho bé tắm nắng hàng ngày, nếu con mình đi học không tắm nắng được thì phải chọn loại thuốc canxi nào có bổ sung vít D3 sẵn trong đó, hoặc có thể hỏi BS cho con mình uống bổ sung 1 ống Vít D3 B.O.N. mỗi 6 tháng.

Me Đức đừng lo quá, mình cũng nghĩ uống thuốc sẽ không tốt bằng ăn uống, nhưng các bác sĩ Trung tâm dinh dưỡng cũng rất hay cho bé uống bổ sung canxi - vít D, con mình cũng thuộc loại hơi thấp nên mỗi lần đi khám BS dinh dưỡng là lại có toa mua một mớ thuốc canxi về uống, cứ trung bình 1 tháng uống 20 ngày, đó là tại vì mình cứ đi khám hàng tháng. Sau này bé lớn mình không cho đi khám thường xuyên nữa nên không uống nhiều, nhưng cứ hễ thích uống canxi thì lại đi khám....
    Tity - TP.HCM
    • G&B
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,506 Bài viết

• 504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tóc bé rụng cũng là 1 biểu hiện của thiếu canxi rồi. Theo mình bạn chỉ cần bổ xung canxi cho bé bằng cách cho bé tắm nắng mỗi sáng, uống thêm sữa, ăn thêm sữa chua, phomat chứ không nhất thiết phải uống thuốc đâu. Thừa nguy hiểm hơn thiếu đó.
    :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing:
    • 5,752 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Ôi Đức bi ơi, lớn đùng như vậy rồi mà vẫn còn bị còi xương cơ à, chắc là mẹ lại giữ con kỹ quá và không cho bé ăn những chất nhiều canxi rồi.

Mẹ Tity ơi, còi xương dạng bụ là có những em bé nhìn rất là bụ bẫm nhưng bị còi xương là do bé bị thiếu canxi do lượng canxi của bé không đáp ứng đủ yêu cầu phát triển của bé (có nghĩa là bé lớn nhanh và cần một lượng canxi lớn hơn), chính vì thế mà bé cần phải bổ sung một lượng canxi nhân tạo (thuốc) trong một thời gian ngắn sau đó thì chỉ cần chú ý đến dinh dưỡng và cho bé tắm nắng thường xuyên là được thôi , mẹ Đức bi đừng lo lắng quá nhé vì không có vấn đề gì nghiêm trọng đâu. Bé John hồi 9 tháng cũng bị còi xương như vậy đấy.

Hoá ra là Đức bi và John gần bằng tuổi nhau à, John cũng gần 30 tháng, cao 99cm và nặng 16kg, vì John cao nên nhìn nhẳng nhẳng người chư không bụ bẫm như Đức bi đâu.
    .................
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 33 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nho co cac bac tu van ma me chau da bot lo lang roi, cam on cac bac nhieu nhe!
    Em cung cho cu Duc an day du thit,ca, tom, trung sua trong khau phan hang ngay (chi duoc bua toi thoi) con ban ngay chau di hoc ma khau phan an o truong thi toan thit, rau chu khong co chat tanh nen chau bi thieu canxi. Nghe Bac sy doa cung hoi so nhung duoc cac bac dong vien me chau lai lay lai duoc khi the roi.
    To me Tity: Chac la cac be cua chi em minh bi gien lun chiem giu roi, con chi la con gai con do chu con em la con trai, hu..hu..hu.... Ah, ma chi cho be uong canxi hang thang co thay cai thien tinh hinh khong chi, cho em biet nhe
    To chi Hoa: Chi Hoa oi bo me la nguoi mau co khac, John cao qua lai chung chac nua chu nhin cu nhu la anh cua Duc ay, chieu cao cua John la mo uoc cua Ducbi day. Anh moi cua John lon qua roi day, me Hoa nuoi gioi qua
    HA
    • 39 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Vậy là không chỉ các anh chị em lớn tuổi do ngày xưa không được ăn uống tốt mới bị còi xương đúng không.
    Các mẹ ạ ,đến 30 tháng tuổi rồi mới được chẩn đoán là còi xương nghĩa là con bạn đã bị còi xương từ trước đó lâu rồi.
    Thường thì các bé dễ bị còi xương trong giai đoạn từ 6 tháng tuổi vì sự thay đổi chế độ ăn từ bú mẹ hoàn toàn sang chế độ ăn dặm ,và đặc biệt hơn là một số bà mẹ kiêng ra ánh sáng lúc mới sinh.
    Để xương bé phát triển hoàn thiện cần nhiều yếu tố : Protein ,Calci ,Vitamin D.
    Protein và Calci nhất thiết từ chế độ ăn , nhưng Vitamin D ngoài từ thức ăn còn chủ yếu cơ thể tự tổng hợp nhờ ánh sáng hồng ngoại (có nhiều trong ánh nắng buổi sáng)
    Thiếu bất cứ một yếu tố nào cũng có thể bị còi xương.
    Trong giai đoạn phát triển cơ thể nhanh do nhu cầu cao nên rất dễ thiếu.

Biểu hiện còi xương các bạn có thể thấy được như : tóc khô , rụng tóc ,ra mồ hôi trộm , các xương sọ phát triển bất thường (xuất hiện các bướu ) ,ngực (xương ức) lõm xuống như một rãnh (Rãnh Harrison ) ,...

Khi đã bị còi xương thì việc bổ xung Calci và Vitamin D là cần thiết Có nhiều chế phẩm đã được giới thiệu ở trên các bạn có thể dùng cho bé
    Chế độ ăn là hết sức quan trọng để cung cấp đủ Protein cho bé (có cái khung này thì Calci mới bám vào mà tạo xương được )

Hãy khám lại sau 1 tháng dùng thuốc để đánh giá tiến triển.

Chúc các bé thật cao , thật khoẻ (như chú đây này ) !!!
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chíp nhà mình cũng bị còi xương, rụng tóc, biếng ăn, đổ mồ hôi trộm, mình chẳng biết làm thế nào cả. Gọi 1080 bác sỹ bảo uống thêm Calcinol, chẳng biết có tác dụng gì không vì cứ uống vào lại trớ. Các mẹ có cao kiến gì không.
    Huong
    • Đã bị khóa
    • 14 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Be gai cua em 10 thang,lúc trước an rát gioi,moi ngay 2 chen chao(me nau),1 chen bót,va bu khoang 800ml sua.Tu dung khoang 3 tuân nay no dút khoat tu choi moi thu thúc an,chi bu sua thoi,khoang 1000ml-1200ml moi ngay.Truoc do be bi sót ban do,tu lúc hét binh be van chiu an,nhung giam dan va tu tu bo han.Em không dam ep chau qua vi so dan den chung lươi an tam ly,chi dam du do no thoi,thinh thoang em cung du no an dước khoang nua chen,nhung rát hiem.Cac chi giúp em voi,em rát buôn va lo lang qua,vi hon 1 thang nay be chang len can gi ca.Be van choi dua binh thương,da đemi BS,BS cho thước bo va các loai thước kích khích an ương,nhung chua thay tác dung gi ca.Giup em voi nhe!

Me be Kít
    • Mẹ Chã Khách
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Minhlong2105
    Vậy là không chỉ các anh chị em lớn tuổi do ngày xưa không được ăn uống tốt mới bị còi xương đúng không.
    Các mẹ ạ ,đến 30 tháng tuổi rồi mới được chẩn đoán là còi xương nghĩa là con bạn đã bị còi xương từ trước đó lâu rồi.
    Thường thì các bé dễ bị còi xương trong giai đoạn từ 6 tháng tuổi vì sự thay đổi chế độ ăn từ bú mẹ hoàn toàn sang chế độ ăn dặm ,và đặc biệt hơn là một số bà mẹ kiêng ra ánh sáng lúc mới sinh.
    Để xương bé phát triển hoàn thiện cần nhiều yếu tố : Protein ,Calci ,Vitamin D.
    Protein và Calci nhất thiết từ chế độ ăn , nhưng Vitamin D ngoài từ thức ăn còn chủ yếu cơ thể tự tổng hợp nhờ ánh sáng hồng ngoại (có nhiều trong ánh nắng buổi sáng)
    Thiếu bất cứ một yếu tố nào cũng có thể bị còi xương.
    Trong giai đoạn phát triển cơ thể nhanh do nhu cầu cao nên rất dễ thiếu.

Biểu hiện còi xương các bạn có thể thấy được như : tóc khô , rụng tóc ,ra mồ hôi trộm , các xương sọ phát triển bất thường (xuất hiện các bướu ) ,ngực (xương ức) lõm xuống như một rãnh (Rãnh Harrison ) ,...

Khi đã bị còi xương thì việc bổ xung Calci và Vitamin D là cần thiết Có nhiều chế phẩm đã được giới thiệu ở trên các bạn có thể dùng cho bé
    Chế độ ăn là hết sức quan trọng để cung cấp đủ Protein cho bé (có cái khung này thì Calci mới bám vào mà tạo xương được )

Hãy khám lại sau 1 tháng dùng thuốc để đánh giá tiến triển.

Chúc các bé thật cao , thật khoẻ (như chú đây này ) !!!
    Doctor Minh Long ơi lâu lắm mới thấy "tái xuất giang hồ", sao ko vào bằng nick mà cứ đứng ngoài ngó vào làm khách vậy. Thi thoảng bớt chút thời gian đi chơi với "người iêu" vào đây tư vấn giùm các mẹ con mọn với. Bao giờ rước nàng về dinh nhớ thông báo cho mọi người chia vui nghe!
    (Xin lỗi Mod lạc đề tí nhé!)
    • 113 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Thành thật xin lỗi các mẹ và các bé vì dạo này Minh Long chuẩn bị tốt nghiệp nên cũng không lên mạng được , mà ML muốn lên mạng thì phải ra quán chứ có máy tại nhà như các mẹ đâu.
    Mẹ Minh mèo nói phải bớt chút thời gian đi chơi với người yêu để góp ý cùng các mẹ thì ML sẵn sàng thôi ,vì... ML chưa có người yêu mà. Xấu hổ ghê.
    Thỉnh thoảng, ML mới lên mạng được để check mail, ML đặt nhận báo cáo nghiên từ Pediatric Rearch nên cũng khá nhiều , nhưng ML vẫn rất chú ý đến tin từ WTT,có gì các mẹ cứ nêu vấn đề,ML nếu có thể sẽ trả lời ML sẽ trả lời thật sớm. Tiếc quá WTT không gửi tin mỗi khi có bài viết mới được đăng để tiện theo dõi. Vậy mới không bỏ sót bài nào.
    Chúc các mẹ và các bé luôn khoẻ !
    Good health !
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

gửi Mr Minh Long!
    Tôi đã gửi thắc mắc của bản thân ở rất nhiều nơi nhưng chưa bao giờ nhận được trả lời. Hy vọng một ngày nào đó Dr ML có thời gian rỗi hãy giải đáp giúp với. Tôi xin thành thật cảm ơn.
    Tôi mang thai bé H.ANh có mắc nghén khoảng gần 2 tháng. Dịp này tôi ăn uống rất kém. Sau đó khoẻ mạnh bình thường dến lúc sinh cháu là đang tuần 37 tôi tăng cân khoảng 15kg. Bé sinh ra được 3kg nhưng bị vàng da phải chiếu đèn 2 ngày sau vẫn vàng mãi lại đén Nhi TW xét nghiệm thì ko phải chạy chữa. Sau 1 tháng bé rất hay nôn trớ. Giờ cháu đã được 16 tháng nhưng chưa bao giờ háu ăn, cháu ăn rất ít, tôi đã đi khám dinh dưỡng cháu bị SDD chưa còi xương. Nhưng tôi cho rằng chắc cũng chỉ nay mai cháu sẽ mắc bệnh còi xương vì hình như sdd đi đôi với còi xương thì phải. bs bảo cháu thiếu rất nhiều chất, tôi thấy rất đồng ý vì xét ra cháu có ăn uống được gì đâu. Xin hỏi tôi phải làm sao bây giờ?
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 3,344 Bài viết

• 2,738 Được cảm ơn

Mình cũng đang có băn khoăn nhw hsontay đấy, Dr. ML ơi, trả lời gấp gấp.
    rooling:tulisfamilyrooling:
    • 113 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trước hết xin khẳng định không phải lúc nào còi xương cũng đi kèm SDD, nhưng SDD thì có khả năng có còi xương.
    Những vàng da sơ sinh nặng, kéo dài thường có nguyên nhân cụ thể. Cần phải xem xem ngyên nhân đó có liên quan gì đến hệ tiêu hoá của bé không.
    Việc be không chịu ăn là vấn đề đau dầu cho không chỉ bà mẹ mà cả những thầy thuốc, vì bé không ăn được thì khó có thể làm bé khoẻ được.
    Làm giảm tình trạng duy dinh dưỡng la một quá trình lâu dài đòi hỏi sự kiên trì và hợp tác của bà mẹ và BS dinh dưỡng, nhiều khi cần cả BS tâm lý nữa.
    Bây giờ mọi người trong gia đình hãy bình tĩnh, hãy giúp bé ăn bằng tình cảm của mình. Khi bé biết nghe lời cũng cần dặt ra cả "quy tắc" ăn uống buộc trẻ phải theo.
    Hãy chú ý đến từng bữa ăn của bé để tìm ra lời giải đáp cho chính phương thức chăm sóc của chính bạn.
    Hiên tại hãy bổ xung những nguồn Protein(đạm) và Lipide(mỡ) qua việc ăn uống cho bé đã(cái đó tuỳ thuộc vào chính bạn) sau đó hay đồng thời bổ xung Vitamine và khoáng chất cần thiết cho bé trong giai đoạn này.
    Một điều nữa là bạn có thể tìm đến YHCT với những vị thuốc lá có thể giúp bé ăn tốt hơn chăng(cái đó thì ML không phải sở trường).
    Hãy theo dõi biểu đồ cân nặng cho bé và báo cho BS những thay đổi của con bạn.(Biểu đồ cân nặng bạn hãy hoi BS mà bạn khám để có nó) Nếu không hãy viết địa chỉ nhà bạn ML sẽ gửi tới.
    Chúc bé khoẻ ăn chóng lớn !
    Good health !
    • 2,031 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Bé Bi nhà em bị còi xương thể bụ rồi, chán qúa. Cháu ăn sữa ngoài và em có cho bé tắm nắng nhưng không được đều đặn hàng ngày, dạo này tóc bé dụng thành hình vành khăn, đầu đổ mồ hôi trộm, hay vặn mình... Ra hiệu thuốc hỏi mua Calci thì nhiều qúa trời luôn, nhưng không loại nào chỉ định cho trẻ sơ sinh cả. Em đang cho cháu uống Calcium Stada nhưng mùi nồng qúa làm bé ngán sữa. Các mẹ có biết loại nào dùng an toàn cho em bé 3 th khônôg ạ? chỉ cho em với nhé. Em cảm ơn cac mẹ nhiều.
    386758_2290987595693_1279106514_32010057_1124136300_n384999_2290989115731_1279106514_32010062_71561564_n
    • 2,031 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Bé Bi nhà em bị còi xương thể bụ rồi, chán qúa. Cháu ăn sữa ngoài và em có cho bé tắm nắng nhưng không được đều đặn hàng ngày, dạo này tóc bé dụng thành hình vành khăn, đầu đổ mồ hôi trộm, hay vặn mình... Ra hiệu thuốc hỏi mua Calci thì nhiều qúa trời luôn, nhưng không loại nào chỉ định cho trẻ sơ sinh cả. Em đang cho cháu uống Calcium Stada nhưng mùi nồng qúa làm bé ngán sữa. Các mẹ có biết loại nào dùng an toàn cho em bé 3 th không ạ? chỉ cho em với nhé. Em cảm ơn cac mẹ nhiều.
    386758_2290987595693_1279106514_32010057_1124136300_n384999_2290989115731_1279106514_32010062_71561564_n
    • 279 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Bạn nên cho bé đến Viện dinh dưỡng bác sỹ kiểm tra và sẽ kê đơn thuốc cho bé. Không nên tự ý mua thuốc về cho bé uống, nhất là với các bé còn nhỏ. Cách cho bé uống thuốc nếu bé dễ uống thì nên cho bé uống thuốc riêng chứ không nên trộn chung với sữa vì như thế sẽ làm bé chán hoặc sợ sữa sau này sẽ rất khó cho bé uống lại. Bé nhà bạn thiếu canxi mà rụng tóc hình vành khăn là bị nặng rồi bạn ạ, khi cho bé uống canxi thường bác sỹ hay cho uống cùng với vitamin D3 nữa, kết hợp hai loại này sẽ tốt hơn.
    • 5,746 Bài viết

• 1,730 Được cảm ơn

Uống Ostram. Một gói nhỏ chia 3 uống 3 ngày. Mùi vị rất dễ chịu. Thuốc bác sỹ kê chị ạ
    • 5,746 Bài viết

• 1,730 Được cảm ơn

Quên nói để chị yên tâm. Em bé nhà em cũng 3 tháng. Cũng đang uống bổ sung canxi . Dễ uống lắm chị ạ
    • 2,031 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Mẹ Nam Gấu ơi, 1 gói chia làm 3, mỗi ngày uống 1 lần à? Uống trong bao lâu mẹ nó ơi? Có uống kèm Vit D không?
    • 3,092 Bài viết

• 763 Được cảm ơn

Lúc con mình còn nhỏ bsĩ hay kê chai canxi sữa (calcigenol) (http://camnangthuoc.com.vn/nth1/inde...024&cat_id=102), vừa bổ sung calcium vừa có Vitamin D2, vị giống giống sữa, dễ uống.
    Luôn khỏe mạnh, ăn giỏi, mau lớn, ngoan ngoãn và vui vẻ con nha :Kiss:
    Quy trình bảo lãnh vợ/chồng đi Mỹ (đã bổ sung lại một số bài về cách điền form)
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4