TIN TÀI TRỢ.

Bé bị co cứng chân tay

• 2 Lượt chia sẻ
  • 22.2K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con nhà em được 4 tháng rưỡi. 20 ngày trước, luc bé tập lẫy thì đột nhiên co cứng chân tay lại, da đỏ tím lên, bé bị thế khoảng 3-5 giây. Mấy ngày sau cũng bị (mỗi ngày 1 lần. có ngày k bị) Em đi khám thì bs bảo là có thể bị hạ canxi hoặc có dấu hiệu động kinh. Bs cho thuốc và dặn phải theo dõi thêm. Từ hồi đó đến nay bé k bị lại lần nào nữa. Tuy nhiên em vẫn lo vì bs lại bảo có thể bị động kinh. ( Nhà em k có ai bị thế cả). Có mẹ nào con bị thế ko? Chia sẻ cho em với. Bây giờ chơi với cháu mà em cứ sợ bé lại bị như thế nữa...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 534 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Em ơi triệu chứng thế là nặng rồi đấy!
    Lần trước e cho con đi khám ở đâu! Nên cho con vào viện Nhi khám ngay vì đó chính là dấu hiệu động kinh. Động kinh có thể do hạ can xi trong máu hoặc cũng có thể do bệnh động kinh - bệnh này gây ra bởi có những sóng bất thường trong não. Nói chung là e phải cho con đi khám và điện não đồ ngay. Điện não đồ sẽ cho thấy ngay nếu có sóng lạ - bất thường trong não bé.
    Nếu là bệnh động kinh thì có thể chữa khỏi nhưng phải uống thuốc thường xuyên và liên tục trong 6 tháng dến 1 năm, ngừng thuốc có thể làm cho bệnh nặng thêm hoặc trở thành không chữa được.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cho be đi khám ở viện Nhi TW. Có làm điện não đồ và cả thử máu nữa. Bs bảo nồng độ canxi trong máu k thiếu, có thể bị hạ canxi cấp. Còn não đồ thì có một số sóng chậm (em thấy bảo ở trẻ con thì sóng chậm k đáng lo lắm vì não bé đang ptriển), k có dấu hiệu của sóng cao nên chưa kluận đc có phải bị động kinh k. Những lần cháu bị thế, em bế lên thì cháu lại bthường ngay, lại chơi luôn đc. Lần đầu cháu bị là lúc cháu tập lẫy, các lần sau toàn là vào lúc em vừa cho cháu nằm ti xong. Em cho uống thuốc theo chỉ dẫn của bs. Đến nay cháu k thấy bị lại nữa nhưng em vẫn lo. Nếu mà bị động kinh thì khổ thân con em quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 61 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cho mình hỏi thăm em bé nhà Mẹ Charol1704 thế nào rồi? mong là bé không sao.
    Cháu mình mới sinh được gần 2 tháng tuổi cũng có dấu hiệu như bé nhà bạn, co cứng chân tay và cơ miệng khi bé ti mẹ. Bé nhà mình cũng đi khám và làm xét nghiệm máu, canxi ở viện Nhi, kết quả xét nghiệm đều bình thường. Bác sĩ chưa có kết luận gì, (chỉ nghi là có dấu hiệu bệnh động kinh) yêu cầu gia đình theo dõi thêm nếu có co cứng chân tay nữa thì phải làm điện não đồ. Cả nhà mình đang lo lắng lắm không biết phải làm sao nữa! Có mẹ nào chỉ giúp mình với. Tks.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ cứu em với,
    Hôm qua bé nhà em (8tháng 10 ngày, 7kg) có hiện tượng co người lại , mặt đỏ tía, hai tay duỗi cứng ra như người ta đang vươn vai lúc mỏi mệt, liên tục vài lần, mỗi lần vài giây. Thỉnh thoảng lại như thế trong 1 buổi tối. Bé có biểu hiện của còi xương thì phải, nhẹ cân, nhiều mồ hôi đầu khi ngủ, tóc o mang tai và sau gáy thưa hơn nhiều chỗ khác, mới có 2 răng.E phải làm gì bây giờ các mẹ ơi! Bé chưa uống thuốc gì bổ sung canxi hay vit D bao gio ca. Em nên cho bé uống gì bây giờ ạ? đọc các di chứng của còi xương ma khiếp quá. Các mẹ giúp em nhanh nhanh với, em cảm ơn rất nhiều...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà em được 6 tháng tuổi, nhưng gần đây có một số biểu hiện rất lạ, thi thoảng tay chân như đang ở trạng thái gồng tấn, trộm vía thậm chí nhiều khi em cảm thấy tay chân bé như vậy có vẻ giống như người đang lên cơn động kinh, em rất lo. Các mẹ có biết hiện tượng cháu nhà em bị làm sao không ? Xin các mẹ chỉ mách giúp em với.
    Mẹ Mun
    • 4,979 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Mình nghĩ bạn nên nói thêm một số thông tin khác thì mới có thể đoán được, thí dụ như bé ăn uống ngủ nghê có bt không, có như thế nhiều lần không ?
    Hồi Nhím nhà mình tầm đó, cậu ta cũng hay gồng mình lên trông đểu lắm, Nhím bị còi xương nên mới thế
    • 550 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Bé nhà tớ cũng thế đấy, gần đây chàng ta cũng rất hay gồng, mặt thì lên gân đỏ bừng và chàng ta cuũg bị còi xương đấy. Mấy hôm nay em để ý thì thấy không còn nữa. Không biết tự dưng nó hết hay là do uống Vitamin D3 nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào mẹ Nhím,
    Cám ơn mẹ nhím nhiều. Mun nhà em ăn uống bình thường, tuy nhiên ngủ thì hơi ít một chút, ví dụ khi xuống bà ngoại chơi có khi chỉ ngủ khoảng 8, 9 tiếng/ngày thôi. Cân nặng của Mun ở tháng thứ 6 này là 7,2kg. À, Mun nhà em rất nhiều mồ hôi trộm, đã uống được 4 lọ canxi rồi mà chẳng thấy đỡ đi chút nào. Nhím nhà mình có ra mồ hôi trộm không ? Mẹ Nhím có cách gì để chữa cho Nhím không ?
    • 726 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Chào các chị,
    E lần đầu tham gia diễn đàn mong các chị quan tâm với.
    Con em được 5 tháng 20 ngày, cháu lẫy lật trường tốt. Khi cháu 3.5 tháng, BS chuẩn đoán cháu bị còi xương, e đã bổ sung VitaminD3 cho cháu trong 2 tháng. Cách đây 1 tuần mới ngừng lại. Từ tối hôm kia tới giờ, cháu có triệu chứng co vai, so người lại, một tí rồi thôi. Cứ như thế đền bây h vẫn thỉnh thoảng bị như vậy. Nhưng chỉ co vai căng tay ra 1 cái lại thôi. Cách khoảng 20 phút hoặc lâu hơn là lại bị lại. E cho cháu đi làm thử máu + canxi + điện não đồ ở BV Xanh Pôn. BS phán rằng biểu đồ sóng não cháu hơi nghi có dạng sóng của bệnh động kinh. Nhưng ko chắc chắn và hẹn theo dõi tiếp. E sợ quá cho bé đi khám ở BS Tuấn ( Đội Cấn ) và BS Hà ( Giang Văn Minh ) thì cả 2 BS đều quả quyết rằng ko hề có dạng sóng của bệnh đó và nói rằng chỉ co hạ canxi nên xảy ra tình trạng đấy. E băn khoan ko biết thế nào. Theo e hiếu bệnh động kinh chỉ diễn ra tình trạng co trong vài giây hoặc vài phút. Trường hợp con e diễn ra thỉnh thoảng nhưng trong cả ngày thì là thế nào ạ. Mong chị nào biết chỉ giùm em với, cả gia đình em đang lo lắng quá.
    • 726 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Có chị nào biết về bệnh này ko cho em lời khuyên với?
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 5,177 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

Con bạn mình cũng bị như thế đấy. Thiếu canxi, thỉnh thoảng lại co cứng và ngất. Bạn nên cho bé đến viện Nhi hoặc khoa Nhi Bạch Mai kiểm tra cẩn thận nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào mọi người!

Tôi có 1 vấn đề này xin nhờ mọi người chỉ giúp. Con gái tôi được 7 tháng nhưng cháu có 1 cái tật từ khi sinh ra là rất hay bị cứng chân tay. Nói ở đây thì có lẽ khó hiểu nhưng cũng được nói rõ hơn là thỉnh thoảng khi cháu khó chịu hoặc người bị nóng. Ví dụ như khi ăn bột được 1 lúc cháu toát mồ hôi thì chân tay co cứng, 2 chân thì duỗi thẳng giơ lên cao, 2 tay thì túm quần , áo cả người cứng lại. Nếu đặt cháu nằm thẳng 1 lúc mà không có gì cho cháu chơi là cháu cũng như thế. Đến giờ đi ngủ buổi tối cháu cũng vậy. Con tôi thì vẫn sinh hoạt cười nói chơi như bình thường chỉ bị mỗi cái cứng chân tay như thế, Mọi người có ai biết địa chỉ nào đến khám được xin chỉ giúp. Tôi đang lo không biết có phải cháu bị như vậy nên chiều cao bị hạn chế đi không, cháu đi cân đo thì bị thiếu chiều cao. Vợ chồng tôi thì cũng thấp.
    • 50 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TUNKOI Xem bài viết
    Cho mình hỏi thăm em bé nhà Mẹ Charol1704 thế nào rồi? mong là bé không sao.
    Cháu mình mới sinh được gần 2 tháng tuổi cũng có dấu hiệu như bé nhà bạn, co cứng chân tay và cơ miệng khi bé ti mẹ. Bé nhà mình cũng đi khám và làm xét nghiệm máu, canxi ở viện Nhi, kết quả xét nghiệm đều bình thường. Bác sĩ chưa có kết luận gì, (chỉ nghi là có dấu hiệu bệnh động kinh) yêu cầu gia đình theo dõi thêm nếu có co cứng chân tay nữa thì phải làm điện não đồ. Cả nhà mình đang lo lắng lắm không biết phải làm sao nữa! Có mẹ nào chỉ giúp mình với. Tks.
    cho hỏi bé nhà bạn thế nào rồi bé nhà mình giống hệt bé nhà bạn từ lúc sinh ra được một tuần là cháu co dấu hiệu vậy rồi mong bạn trả lời mình để mình tìm cách phòng tranh nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,124 Bài viết

• 8,273 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi toilaluuvanmanh Xem bài viết
    cho hỏi bé nhà bạn thế nào rồi bé nhà mình giống hệt bé nhà bạn từ lúc sinh ra được một tuần là cháu co dấu hiệu vậy rồi mong bạn trả lời mình để mình tìm cách phòng tranh nhé!
    Bạn cho bé đi khám đi, thử canxi-D máu để loại trừ thiếu canxi, hỏi thế này cũng không rõ ra được đâu, triệu trứng mà mô tả qua mạng đến bác sỹ cũng khó chẩn bệnh nữa là
    cVJSp7
    • 212 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Các mẹ đừng quá lo lắng quá. Hồi bé nhà mình sinh được 5 ngày, bé cũng có biểu hiện trương cơ lực. mình cho bé vào viện Xanh Paul điện não đồ, bs kết luận bé bị động kinh do sang trấn khi mổ đẻ (vì nhà mình và nhà chồng không ai bị). Sau đó bs kê thuốc uống, trộm vía tỷ lần, từ hồi đó đến nay con k bị lại. Năm nay cháu vào lớp 1, trộm vía, mẹ không hề dậy trước hay cho đi học trước, nhưng con tự học và tự tập đọc, khi vào năm học cô dạy viết, nhưng cháu được xếp vào nhóm các bạn học giỏi. Con trộm vía, đạt chuẩn chiều cao và kg theo tiêu chuẩn TG. Theo mình, khi con có dấu hiệu co giật, các mẹ nên nhanh chóng cho con đi viện khám vì tất cả mọi hiện tượng khác thường: co giật, trương cơ lực ... do bất kể nguyên nhân gì cũng sẽ ảnh hưởng đến não của bé.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà tớmoi được 15 ngày tuổi cũng bị co cứng chân tay .mắt trợn ngược .bé ăn uống bình thường ngủ bình thường không sốt . và 1 ngày có thể bị 1 hoặc hai lần tớ lo quá mà chưa đi khám bs được.tính hết tuần rồi đưa bé đi khám. mong là bé không sao
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 53 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi pikachu_06 Xem bài viết
    Các mẹ đừng quá lo lắng quá. Hồi bé nhà mình sinh được 5 ngày, bé cũng có biểu hiện trương cơ lực. mình cho bé vào viện Xanh Paul điện não đồ, bs kết luận bé bị động kinh do sang trấn khi mổ đẻ (vì nhà mình và nhà chồng không ai bị). Sau đó bs kê thuốc uống, trộm vía tỷ lần, từ hồi đó đến nay con k bị lại. Năm nay cháu vào lớp 1, trộm vía, mẹ không hề dậy trước hay cho đi học trước, nhưng con tự học và tự tập đọc, khi vào năm học cô dạy viết, nhưng cháu được xếp vào nhóm các bạn học giỏi. Con trộm vía, đạt chuẩn chiều cao và kg theo tiêu chuẩn TG. Theo mình, khi con có dấu hiệu co giật, các mẹ nên nhanh chóng cho con đi viện khám vì tất cả mọi hiện tượng khác thường: co giật, trương cơ lực ... do bất kể nguyên nhân gì cũng sẽ ảnh hưởng đến não của bé.
    Chao chị, bé nhà em mới được 4 tháng mà cách đây 10 ngày cháu cũng bị co giật sau khi ngủ dậy. Cháu co giật chân tay và mắt hơi trợn lên khoảng hơn 1 pphút .sau đó cháu như bị mất ý thức 1 vài phút và sau đó cháu mới tỉnh hẳn và vẫn bình thường. Em đã cho cháu lên viện nhi trung ương khám. Bác sĩ xét nghiệm máu và nghe miêu tả về cơn co giật sau đó chuẩn đoán bị động kinh và kê đơn thuốc chống động kinh depakin cộng với vitamin D3 cho cháu về uống. Đến hôm nay là được 10 hôm thì chưa thấy cháu co giật lại chị ạ. Em lo ko biết phải con mình mặc benh này không. Nếu thế thì khổ thân cháu quá. Nhà em 2 bên nội ngoại không ai bị bệnh này. Cháu vẫn chưa được làm điện não đồ. Mong chị và các mẹ trên diễn đàn chia sẻ thêm.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 139 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

MN cho mình hỏi chut.bạn đư con đi khám bs có nói điện não đồ áp dụng cho bé từ bao nhiêu thangs tuổi k.có nói ảnh hưởng của điện não đồ và tác dụng phụ của thuốc chống động kinh k ạ.bé nhà mình mới đc 2m20d mà hhoom qua bỗng thấy cháu bị co cứng ng khoảng mấy giay.nên mình rất lo
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 28 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ thuybody đã đưa bé đi khám chưa ạ? Bé nhà e mới được 24 ngày tuổi hôm nay cũng có biểu hiện co cứng cổ, mắt trợn ngược lên trong vài giây làm e sợ hết hồn. Sau đó thì bé lại bú và ngủ bt, e cũng đang ko biết bé bị làm sao.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2