TIN TÀI TRỢ.

Bé bị chớm viêm xoang - giúp với

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.1K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,017 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Thứ Sáu, 11/11/2005

Trẻ và bệnh viêm xoang

Xoang là khoảng không gian ẩm trong xương mặt xung quanh mũi. Khi xoang bị sưng hay tấy, nhiễm trùng được gọi là viêm xoang. Bệnh nhiễm trùng này thường kèm theo cảm hay dị ứng.

Khá nhiều người mắc bệnh viêm xoang và có thể được điều trị dễ dàng. Với trẻ, chúng ta cần có những lưu ý đặc biệt. Khi trẻ bị cảm và có các triệu chứng cảm kéo dài khoảng 10 ngày, hoặc trẻ bị sốt sau khoảng 7 ngày có các triệu chứng của cảm cúm, có thể trẻ đã bị viêm xoang hay các dạng bệnh nhiễm trùng khác, do đó cần thiết phải đưa trẻ đến bác sĩ.

Nguyên nhân gây viêm xoang

Các xoang là các khoảng trống nằm ở xương gò má, trán, sau mũi và sâu bên trong não. Các xoang được giới hạn với các màng nhầy giống nhau dọc mũi và miệng.

Khi trẻ bị cảm hay dị ứng, mũi trở nên sưng và khiến cho có nhiều nước nhầy hơn, hệ thống dẫn lưu cho các xoang có thể bị cản trở, và nước nhầy có thể bị kẹt lại các xoang. Vi khuẩn, virus và nấm có thể phát triển ở đó và dẫn tới viêm xoang.

Triệu chứng bệnh viêm xoang

Viêm xoang có thể gây ra nhiều triệu chứng khác nhau ở nhiều lứa tuổi khác nhau.

Trẻ nhỏ hơn thường có các triệu chứng tương tự như bệnh cảm, bao gồm nghẹt mũi hay chảy nước mũi và sốt nhẹ. Nếu trẻ bị sốt sau 3-4 ngày có các triệu chứng cảm, đó có thể là dấu hiệu của viêm xoang và các bệnh nhiễm trùng khác như viêm phế quản, viêm phổi hay nhiễm trùng tai. Do đó hãy nhanh chóng đưa trẻ đi khám bác sĩ.

Nhiều bậc phụ huynh đã bỏ qua các cơn nhức đầu có liên quan đến cảm ở trẻ bị nhiễm trùng xoang. Ở trẻ nhỏ, do các xoang ở trán không phát triển cho đến khi trẻ được 6-7 tuổi và không đủ hình thành để có thể bị nhiễm trùng nên thông thường các cơn nhức đầu ở trẻ bị cảm không phải là dấu hiệu của nhiễm trùng xoang.

Ở trẻ lớn tuổi hơn và thanh thiếu niên, các triệu chứng thường thấy của viêm xoang là ho khan vào ban ngày mà không có tiến triển gì sau 7 ngày đầu có các triệu chứng cảm, sốt, nghẹt mũi nặng hơn, đau răng, đau tai hay dễ bị đau ở vùng mặt. Đôi khi thanh thiếu niên bị viêm xoang cũng phát triển các triệu chứng gây khó chịu ở dạ dày, buồn nôn, nhức đầu hoặc đau ở phía sau mắt.

Ngăn ngừa viêm xoang

Đơn giản là hãy thay đổi lối sống hoặc môi trường trong nhà để giảm nguy cơ mắc bệnh viêm xoang ở trẻ. Chẳng hạn, vào mùa lạnh, khi không khí trở lạnh, hãy sử dụng máy giữ độ ẩm không khí để duy trì độ ẩm trong nhà khoảng 45-50%. Nên thường xuyên làm sạch máy giữ ẩm.

Mặc dù tự bản thân bệnh viêm xoang không lây nhiễm, nhưng khi trời trở lạnh, nó có thể dễ dàng lây lan, đặc biệt giữa các thành viên trong gia đình hay nhóm bạn bè. Cách hiệu quả nhất để ngăn ngừa mầm bệnh lây lan là hãy dạy cho trẻ nên thường xuyên rửa sạch tay, đặc biệt khi trẻ đang bị cảm.

TƯỜNG VY (Theo KidsHealth)
    Ngọc Nga

Nga's Blog

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 49 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Các mẹ thân mến

Con gái mình được 7 tuổi, có tiền sử hay viêm đường hô hấp trên.
    Dạo này cháu hay kêu đau đầu, mình vừa cho đi khám và chụp X quang vùng hàm mặt thì phát hiện mới bị xoang.

Các mẹ có biết bác sĩ nào chuyên chữa xoang tốt ở Hà nội không thì giúp giới thiệu cho mình với.

Mình cũng chưa có kiến thức gì về bệnh này cả. Không biết có chữa khỏi được không???

Các mẹ chú ý biểu hiện của bệnh nhé, hay chảy nước mũi và đau vùng đầu mặt, hơi thở của bé cũng rất hôi.

Các mẹ cho lời khuyên sớm nhé. Mình cảm ơn.
    Me Vung
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 81 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Đến BS Thủy ở Trần Duy Hưng đi. Con lớn nhà mình cũng bị y như con bạn, từ hồi 4tuổi cơ. Đầu năm 2005 đi nạo VA và xông rửa khoang mũi, mất độ 1 tháng đấy. Bây giờ thì ko thấy kêu đau đầu nữa, hơi thở cũng hết hôi rồi.
    Mẹ Jun & Tít (HN)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 64 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Nếu bé đã 7 tuổi, bạn thử cách này xem sao (từ kinh nghiệm bản thân)
    -Bạn chịu khó dùng hai ngón tay trỏ day day phần đầu sống mũi (chỗ tiếp giáp với xoang gần trán), day đều khoảng 15 phút vào mỗi sáng và mỗi tối trước khi đi ngủ. Trong lúc day, bạn bảo cháu hít thở thật mạnh. Nếu sau khi day mà thấy nước mũi+đờm chảy ra là có triển vọng. Sau khi lau sạch nước mũi, có thể dùng nước muối sinh lý sịt vào rửa rồi nhỏ thuốc cho cháu (thử dùng sunarin xem sao). Về thuốc bạn nên hỏi bác sĩ. Hy vọng mới chớm thì cháu sẽ chóng khỏi.
    Bố mẹ yêu Cún!

187573
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 290 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thêm một địa chỉ chữa xoang nhé: Bác sĩ Hướng, cạnh tháp nước Trung Tự. Mẹ mình bị xoang hơn 20 năm rồi đến bác sĩ khám, cho thuốc và xông mũi 1 tháng, nay đã khỏi. Mình cũng hay bị viêm họng, viêm mũi nên dùng thuốc của bác sĩ H quanh năm
    • 17 năm
    • 49 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ về những chỉ dấn nhé.
    Chắc ngay sau têt mẹ cháu sẽ cho cháu đi chữa triệt để.

Chúc các mẹ và bé ăn Tết vui nhiều.
    Me Vung
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 158 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Vung
    Cám ơn các mẹ về những chỉ dấn nhé.
    Chắc ngay sau têt mẹ cháu sẽ cho cháu đi chữa triệt để.

Chúc các mẹ và bé ăn Tết vui nhiều.
    Phương Thi bị xoang hả chị?
    Nụ cười tươi trên môi em thơ
    Là tiếng hát hân hoan cho đời...

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 222 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi giúp mình với: con trai mình 6 tuổi, gần đây căn bệnh viêm mũi nặng lên thành viêm xoang hay sao đó mà con mình sáng nào ngủ dậy cũng hắt hơi mấy chục lần, ra mũi xanh đặc và chảy nước mắt ràn rụa.
    Mình lo lắng quá nhưng đi khám ở Bệnh viện thì chung chung, phiền hà, ko tìm ra bệnh. Mong các mẹ ở đây có kinh nghiệm gì hay hoặc đã từng đi khám của bác sĩ chuyên khoa nào với căn bệnh tương tự mách nước giúp mình với.
    Mình rất biết ơn và mong hồi âm của các mẹ ạ.
    • 1,171 Bài viết

• 796 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebomvabi Xem bài viết
    Các mẹ thông thái ơi giúp mình với: con trai mình 6 tuổi, gần đây căn bệnh viêm mũi nặng lên thành viêm xoang hay sao đó mà con mình sáng nào ngủ dậy cũng hắt hơi mấy chục lần, ra mũi xanh đặc và chảy nước mắt ràn rụa.
    Mình lo lắng quá nhưng đi khám ở Bệnh viện thì chung chung, phiền hà, ko tìm ra bệnh. Mong các mẹ ở đây có kinh nghiệm gì hay hoặc đã từng đi khám của bác sĩ chuyên khoa nào với căn bệnh tương tự mách nước giúp mình với.
    Mình rất biết ơn và mong hồi âm của các mẹ ạ.
    Chào mẹ Bom và Bi:Smiling:. Con gái mình cũng bị giống như con trai của bạn, đi khám 2 lần ở 2 bệnh viện Tai mũi họng Bạch Mai và Xanhpon, chụp X-ray theo yêu cầu của bác sĩ và đều có kết quả giống nhau là viêm xoang. Vì mình không dám tin là con bị viêm xoang nên mới đưa con đi khám 2 nơi như vậy. Sau đó bác sỹ cho uống thuốc điều trị khoảng hơn 10 ngày thì khỏi nhưng bệnh rất hay bị trở lại. Thương con lắm nhưng đành phải sống chung với nó thôi chứ biết sao. Hiện nay, tối nào mình và con cũng pha 1 bình nước muối loãng để rửa mũi bằng cách phun vào lỗ mũi bên này cho chảy qua lỗ mũi bên kia (theo hướng dẫn của bác sỹ hẳn hoi), tránh viêm xoang nặng.
    Theo mình, bạn nên đưa con đi khám ở bệnh viện Tai Mũi Họng ở Bạch Mai, có kết quả chắc chắn và điều trị theo đơn thuốc của bác sỹ cho yên tâm bạn ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 134 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Chia sẻ với mẹ nó , bạn nên cho cháu đi khám chuyên khoa tai mui họng . Các bác sỹ sẽ tiến hành nội soi , chụp X quang xem cháu có thực sự bị xoang không ? .Cũng có thể cháu chỉ bị viêm mũi dị ứng hoặc Viêm VA mủ . trường hợp nào thì cũng cần đi khám chuyên khoa bạn ạ .Hy vọng bệnh cháu vẫn còn ở dạng nhé chưa sang viêm xoang.
    Mít,sống chung với bệnh viêm VA , ngạt mũi mãn tính - Đã khỏi , nói không với nạo VA và kháng sinh.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 109 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lovely_Cua Xem bài viết
    Theo mình, bạn nên đưa con đi khám ở bệnh viện Tai Mũi Họng ở Bạch Mai, có kết quả chắc chắn và điều trị theo đơn thuốc của bác sỹ cho yên tâm bạn ạ.
    Nếu đưa bé đi khám ở viện TMH, bạn có thể khám chỗ BS Tiến Hùng, BS này khá là có uy tín, và cũng là thành viên của wtt đấy. Lần trước bác ấy tư vấn cách dùng kháng sinh ở topic nào đó rất hay (chưa tìm lại đc, hic)
    • 2,804 Bài viết

• 3,116 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà em đc gần 7 tháng, từ hồi sinh tới h rất hay hắt xì hơi 2,3 cái liền một lúc. Bố cháu bị viêm xoang khá nặng, không biết là liệu bệnh này có di truyền không nữa. Em vẫn nhỏ nước muối sinh lý nhưng thực sự khá lo lắng. Ngoài triệu chứng hắt xì, bé k có biểu hiện j lạ, nhưng giống y bố, vì bố mà hắt xì là 3 tới 5 cái liền:Worried:

Em nên cho bé đi khám ở đâu có uy tín nhỉ?
    thuy_vu@lovemail.kt :Battin ey: :Battin ey:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 428 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cháu còn nhỏ chưa có các hốc xoang nên chưa bị viêm xoang được đâu, hồi chu nhà mình hay bị chảy nước mũi bs bảo thế, cứ nhỏ nước muối thôi
    iuH0iuH0p7
    EBEUEBEUp7
    Ca nha minh luon ben nhau :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,981 Bài viết

• 7,101 Được cảm ơn

Mình đọc sách thì bs nước ngoài nói em bé hầu như ko có khả năng bị xoang ở tuổi dưới 3 vì những hốc xoang dễ viêm chưa phát triển. Bé hay hắt xì có thể do phản ứng với thời tiết, bụi bặm hay phấn hoa......
    Ngụ đi, ko đùa nữa, mẹ đẻ em bé bây giờth1 th1th1th1
    10 = 7.56:Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 189 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cu nhà mình 6 tuổi,sau đợt vừa rồi đi học bị cảm cúm kéo dài,h mình cũng nghi là bị viêm xoang đây vì thấy bị nghẹt mũi và nước mũi khi rửa mũi chảy ra xanh lắm,mình đang lo k biết cho đi khám bác sỹ chuyên khoa nào tốt chữa về xoang đây.các mẹ thông thái giúp mình với.
    Đọc ở forum thì đi khám bác sỹ Thủy thì hàng ngày phải đưa bé đến xông và rửa xoang nhưng nhà mình ở tận trên Tây hồ ngày nào cũng đi thì mình đi làm xa về muộn lại đưa bé xuống tận đó lại tắc đường k biết có kịp k.
    Nếu có bác sỹ nào ở quận ba đình hoặc Đống đa thì tốt cho mình quá các mẹ chỉ giùm cho mình với

• 67 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình đang rất buồn đây. Bé nhà mình 4 tuổi.Khoảng 2 năm nay thường xuyên bị mũi xanh. Vừa rồi bé cũng bị mũi xanh rồi kêu đau đầu, BS cho đi chụp XQ kết lận viêm xoang sàng, xoang hàm. Bé đã ống thuốc kháng sinh 17 ngày ồi mà mũi vẫn xanh, hôm nay lại thêm ho ữa chứ . Mình stress quá, mẹ nào có kinh nghiêm giúp mình với. Ở SGòn có Bs nào chuyên khám xoang giỏi kg, cho mình biết với nhé.
    • 15 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Xin chao cac ba me,
    Con minh 7 tuổi bị nhức đầu, vị trí ở trán, di khám ở BVNĐ1 sau khi Xquang thì được chẩn đoán là Viêm xoang. Các bác sĩ kê toa thuốc cho cháu có kháng sinh, sau khi uống 1 tuần, đi tái khám lại thì uống tiếp 1 tuần nữa. Nhưng vấn đề là cháu bé không cảm thấy đỡ nhức đầu 1 chút xíu nào. Mình sốt ruột quá, nên đã tự cho ngưng uống thuốc, vì sau khi uống 10 đầu ngón chân của cháu bong da hết (giống như nóng quá). Các bà mẹ nào có kinh nghiệm trong chữa viêm xoang xin cho lời khuyên với. Cảm ơn nhiều!
    • 14 năm
    • 431 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Con mình 6 tuổi cũng bị đau đầu vị trí trán, khám ở nhi TW chụp XQ thường không phát hiện ra bệnh, phán viêm mũi họng cấp hic kháng sinh 5 hôm không khỏi. Mình cho con vào Việt Pháp chụp CT não thì bị viêm xoang, bsy cho ống ks augmentin 10 ngày và kháng viêm celestene 3 ngày thì khỏi. Mà khi chụp CT thì xoang trán con chưa phát triển hết, các xoang khác thì có hết rồi mà bsy kết luận viêm đa xoang có dịch ở xoang.
    • 15 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn Trunghien, con Bác uống thuốc còn cắt được cơn nhức đầu, còn con mình thì mãi 2 tuần cũng không thấy giảm đau. Mình sẽ tham khảo toa thuốc mà con Bác đã dùng. Như vậy mình biết thêm được là đến tuổi này xoang của các cháu vẫn còn trong giai đoạn chưa hoàn chỉnh. Cảm ơn nhiều!
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Có phải cha mẹ bị viêm xoang thì con có khả năng cao cũng bị viêm xoang phải không mấy chị? Khổ thân quá, em và Ox đều bị viêm xoang nặng, con em mới 3 tháng tuổi thôi, không biết có cách nào phòng cho con không nữa.
    Mẹ yêu Bin của mẹ nhất trên đời.
    97NSsH297NS
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2