TIN TÀI TRỢ.

Bé bị chân to chân nhỏ???

• 2 Lượt chia sẻ
  • 30.7K Lượt đọc
  • 53 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 508 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Các bố mẹ ơi, giúp em với. Con em mới được 1.5 tháng mà bây giờ em thấy 2 chân cháu phát triển không đều nhau, chân phải to hơn chân trái.
    Hồi em sinh cháu (đẻ mổ) cháu bị ngạt nên có phải nằm ở khoa nhi mất 3 ngày, em cũng ko rõ là bsy tiêm hay truyền cho cháu vào chân hay không nữa ạ.
    Em không biết phải làm thế nào nữa cả??? Các bố mẹ giúp em với!!!
    QUy2p7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 41 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chỉ có một cách là tập, tập để chân to ra. Có điều mình muốn hỏi là chân nhỏ hơn kia bạn có thấy cử động ko, nếu ko cử đong thì có khả năng cháu bị liệt 1 chân. Còn về phương pháp tập, bạn tập cho chân nhỏ thôi. Giơ chân bé lên, hạ chân xuống mấy lần, gập chân vào bụng, duỗi chân ra mấy lần. Làm đều đặn. Bạn cũng nên đưa bé đi khám xem thế nào, chứ cứ chắc mẩm làm liều chưa chắc đã đúng.
    • Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Khi mới sinh, bác sĩ có kiểm tra toàn bộ cho bé không? Thông thường là phải kiểm tra xem tay chân có dài bằng nhau, cột sống có thẳng không.... và nhiều nhiều nữa. Đặc biệt, bạn có còn lưu các phiếu thanh toán tiền lúc xuất viện không? sẽ biết ngay bệnh viện họ sử dụng tiêm chích gì cho bé.

Nói tóm lại, nên cho cháu đi khám tổng quát, khám phản xạ của các cơ chân, cơ tay như thế nào. Đi càng sớm thì cơ hội phục hồi càng nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

các chị ơi, em sinh cháu được 4 tháng thì phát hiện cháu chân trái to hơn chân phải. Em đưa đi khám ở BV nhi TW thì bác sỹ cho biết bé bị chèn chân khi mang thai. Hiện nay con em đang chữa trị bằng cách vật lý trị liệu, xoa bóp hàng ngày. Có ai gặp phải trường hợp như cho em xin chia sẻ kinh nghiệm, giúp em vững tâm vượt qua giai đoạn khó khăn này với. Em thương con em quá. Mọi thông tin đối với em lúc này là một niềm hy vọng mang lại đôi chân bình thường cho bé con của em.
    Em xin cảm ơn
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ngay từ khi sinh ra con trai của mình đã bị một chân to, một chân nhỏ. Cái chân phải của bé to bất thường, bên ngoài da có những quầng thâm, di khám ở viện Nhi Thụy Điển bác sỹ xác định các vết thâm đó là u máu (không có gì nghiêm trọng, các cụ gọi là tràm), còn chân bị to thì bác sỹ xác định là bị phì đại cơ, nhưng không nói rõ nguyên nhân tại sao, mình đã cho bé làm các xét nghiệm về di truyền, khám nội tiết, khám ngoại, siêu âm mạch máu... nhưng cuối cùng các bác sỹ không đưa ra biện pháp gì để can thiệp.
    Càng lớn hai chân của bé càng lệch nhau (cái chân to thậm chi lớn hơn gấp đôi cái chân bé). Hiện nay bé đã được gần 14 tháng tuổi đã đi được rất nhiều, nhưng do cái chân to làm bé đi không được bình thường (cái chân to hay xoay ngang ra). Nhìn bé đi mà bố mẹ như có dao đâm vào tim vậy.
    Cũng có ý kiên khuyên mình đưa con ra nước ngoài để chữa trị nhưng hiện giờ vợ chồng mình chưa đủ kinh phí.
    Có ai biết được có chuyên gia nào chuyên về linh vực này, hoặc có kinh nghiệm gì mách minh nhé.
    mong thư của các bạn
    Người mẹ kém may mắn!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mẹ Hằng ơi, con em cũng bị một chân to một chân nhỏ giống như con chị vậy nhưng không nặng như bé nhà chị đâu. Hiện tại con em được 6 tháng. Em phát hiện cháu bị như vậy lúc 4 tháng và đưa vào viện nhi TW khám và BS cho tập vật lý trị liệu đấy. Hiện tại chân của cháu tiến triển rất tốt, tương đối gần bằng nhau rồi đấy.
    Theo em chị nên đưa con vào Viện nhi khám rồi xin vào khoa phục hồi chức năng để tập cho cháu. Trong khoa đó có nhiều cháu như vậy và nhiều cháu đã đi lại được bình thường rồi đó. tuy nhiên mẹ phải kiên trì tập cho con.
    Lúc đầu em cũng hoảng lắm, đưa tin lên mạng và được các mẹ giúp đỡ, động viên nhiều. Chị đừng lo lắng nhé, nên điều trị cho cháu theo hướng của em nói ý.
    Chúc cả nhà vui vẻ. Yêu các con nhiều nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

cảm ơn mẹ com.Từ khi bé nhà minh mới sinh minh đã cho bé khám và làm các xét nghiệm ở viện nhi TW rồi nhưng có lẽ trường hợp của bé nhà mình không thể dùng biện pháp vật lý trị liệu được nên các bác sỹ không can thiệp gì. Minh sẽ thử cho bé khám lại ở Bệnh Viện Việt Pháp, mẹ còm thấy ở đó có được không?. Nếu không phiền mẹ com có thể cho mình xin số điện thoại để mình hỏi vài vấn đề không?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Không vấn đề gì, mình sẽ gửi địa chỉ cho cậu trong hòm thư của WTT ấy. Hôm trước mình có gửi thư nhưng hình như cậu không đọc thì phải.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các anh chị,Con gái em lúc 8,5 tháng chưa biết bò, đã biết ngồi, nên em đưa cháu đến khám ở khoa phục hồi chức năng của viện nhi TƯ, bác sỹ nói rằng cháu bị rối loạn trương lực cơ, đã khuyên gia đình nắn bóp chân cho cháu thường xuyên. Em cũng ko bóp chân cho cháu đều đặn, nhưng đến 9 tháng thì cháu biết bò, và 12,5 tháng là cháu đi rất vững. Đến nay cháu được 18 tháng, ngôn ngữ phát triển tốt, vận động khỏe mạnh, nhưng em có cảm giác có một chân cao một chân thấp. Em định đưa cháu đi khám lại ở viện nhi nhưng gia đình phủ nhận, nói rằng cháu bình thường và nếu có bị vậy thì viện nhi sẽ làm được gì? Em muốn hỏi các anh chị nào có kinh nghiệm gì về việc này thì chia sẻ với em nhé. Nếu ở đâu có thể can thiệp hiệu quả thì em sẽ đưa cháu đi khám.Cảm ơn các anh chị nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,850 Bài viết

• 3,115 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngochamyly Xem bài viết
    Chào các anh chị,Con gái em lúc 8,5 tháng chưa biết bò, đã biết ngồi, nên em đưa cháu đến khám ở khoa phục hồi chức năng của viện nhi TƯ, bác sỹ nói rằng cháu bị rối loạn trương lực cơ, đã khuyên gia đình nắn bóp chân cho cháu thường xuyên. Em cũng ko bóp chân cho cháu đều đặn, nhưng đến 9 tháng thì cháu biết bò, và 12,5 tháng là cháu đi rất vững. Đến nay cháu được 18 tháng, ngôn ngữ phát triển tốt, vận động khỏe mạnh, nhưng em có cảm giác có một chân cao một chân thấp. Em định đưa cháu đi khám lại ở viện nhi nhưng gia đình phủ nhận, nói rằng cháu bình thường và nếu có bị vậy thì viện nhi sẽ làm được gì? Em muốn hỏi các anh chị nào có kinh nghiệm gì về việc này thì chia sẻ với em nhé. Nếu ở đâu có thể can thiệp hiệu quả thì em sẽ đưa cháu đi khám.Cảm ơn các anh chị nhé.
    Những trẻ bị chân to chân bé thường kèm theo có chênh lệch chiều dài của hai chân.Tuy nhiên sự chênh lệch là khác nhau ở mỗi trẻ. Nếu chênh lệch chiều dài từ 1 cm trở lên thì cần phải nâng đế dép/giày bên thấp lên cao gần bằng với sự thiếu hụt đó. Việc là này rất đơn giản. Bạn có thể ra hàng sửa chữa giày/dép đề nghị họ dán thêm một miếng đế (toàn bộ đế dép/giày chứ không phải chỉ nâng ở phần gót chân) có chiều dày thấp hơn sự thiếu hụt khoảng 0,2-0,5cm. Trẻ sẽ có dáng đi đẹp và đúng hơn. Điều này có tác dụng về thẩm mỹ cũng như phòng tránh veọp cột sống. Một số người cho rằng đi dép thấp dép cao xấu về thẩm mỹ là hoàn toàn sai lầm vì khi đi lệch người sẽ còn xấu hơn và dễ bị người khác để ý. Chứ nếu đi bình thường mấy ai ngắm xem bạn đi dép cao dép thấp đâu. Chưa kể vẹo cột sống tiền điều trị là hàng triệu (đeo nẹp chỉnh hình) hoặc là hàng trăm triệu (nếu phải mổ), ảnh hưởng đến các bộ phận khác trong cơ thể, về thẩm mỹ thì khỏi nói luôn.Bạn nên đưa con đi khám lại để có chỉ định điều trị phù hợp.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 281 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Mọi người ơi, em đưa bé nhà em đi khám Viên Nhi TW, bác sỹ đo 2 chân (ko dùng thước) rồi kết luận là bị chân phải ngắn hơn chân trái đến 1 cm, và yêu cầu về nâng đế dép để 2 chân đi bằng nhau. Nhưng em vẫn ko sure lắm nên muốn đưa đi khám lại ở 1 vài chỗ nữa cho chắc ăn. Sáng nay vừa đưa đến Xanh Pôn thì bị đuổi về vì đi trái tuyến. Em vào phòng khám dịch vụ Việt hàn thì bác sỹ cũng ấm ớ (bác sỹ người Hàn) chỉ nói là đừng nên lo, nó đang phát triển không chắc đâu. Em chả có cơ sở nào để yên tâm, nên vẫn muốn check ở nơi khác. Có ai biết khám chỉnh hình cho nhi ở đâu chỉ cho em với ạ. Tnks
    • 66 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tramvu06 Xem bài viết
    Mọi người ơi, em đưa bé nhà em đi khám Viên Nhi TW, bác sỹ đo 2 chân (ko dùng thước) rồi kết luận là bị chân phải ngắn hơn chân trái đến 1 cm, và yêu cầu về nâng đế dép để 2 chân đi bằng nhau. Nhưng em vẫn ko sure lắm nên muốn đưa đi khám lại ở 1 vài chỗ nữa cho chắc ăn. Sáng nay vừa đưa đến Xanh Pôn thì bị đuổi về vì đi trái tuyến. Em vào phòng khám dịch vụ Việt hàn thì bác sỹ cũng ấm ớ (bác sỹ người Hàn) chỉ nói là đừng nên lo, nó đang phát triển không chắc đâu. Em chả có cơ sở nào để yên tâm, nên vẫn muốn check ở nơi khác. Có ai biết khám chỉnh hình cho nhi ở đâu chỉ cho em với ạ. Tnks
    Bé nhà mình cũng bị như thế bạn ạ. Thế bây giờ bé nhà bạn mấy tuổi rồi? Tình hình đã cải thiện được nhiều chưa?
    Mình định sang tuần bé khỏi ốm sẽ đưa đến nhờ bác sỹ Thủy ở khoa PHCN khám hộ đấy (chính là chị lương tâm ấy).
    Bạn đừng cho bé vào Việt Hàn khám làm gì, bác sỹ ở đó chuyên môn kém lắm (mình nghe người Hàn nói thế).
    Mình
    • 177 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Con nhà e cũng vẻ chân nọ dài hơn chân kia 1 tý và đi thì bàn chân cứ choãi ra ngoài ý. E cũng muốn đi khám mà chua biết khám ở đâu yên tâm, chứ đến nhg chỗ tay nghề kém rồi họ phán lung tung đâm ra lo mất ăn mất ngủ thì chết. Mà chị Lương Tâm thì khám vào nhg thứ mấy chị nhỉ, có j sang tuần e cũng cho Ku nhà e đến khám.tks chị nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 281 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi oanhkhanhtoan Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng bị như thế bạn ạ. Thế bây giờ bé nhà bạn mấy tuổi rồi? Tình hình đã cải thiện được nhiều chưa?
    Mình định sang tuần bé khỏi ốm sẽ đưa đến nhờ bác sỹ Thủy ở khoa PHCN khám hộ đấy (chính là chị lương tâm ấy).
    Bạn đừng cho bé vào Việt Hàn khám làm gì, bác sỹ ở đó chuyên môn kém lắm (mình nghe người Hàn nói thế).
    Mình
    Con em được khoảng 22 tháng. Có khi hôm nào em cũng đưa bé đi nhờ chị lương tâm khám hộ 1 lần nữa ạ.
    Trước đấy chị cho bé đi khám ở đâu để phát hiện ra hả chị?
    • 708 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Con mình lúc mới sinh ra cháu phải nằm viện 4,5 tháng. Lúc đó, cháu phải chuyền nhiều thuốc vào người nên các bác sĩ đã đặt đường truyền vào chân trái của cháu. Hiện tại, mình thấy chân cháu phát triển không đều nhau, chân trái nhỏ hơn chân phải. Khi bỏ cháu vào xe tập đi thì cháu toàn đi ngang hoặc đi lui chứ ít khi nào đi thẳng về phía trước. Cháu đã được gần 13 tháng nhưng chưa đi được, chỉ có thể đứng thẳng chân. Mẹ nào có kinh nghiệm về việc này không thì chia sẻ cho mình biết với nhé. Mình đang phân vân quá, không biết cháu có bị vấn đề gì không?? Có phảI đi xét nghiệm hay khám gì không? Bình thường cháu vẫn sử dụng 2 chân như nhau, rất nghịch và đạp hai chân cũng rất mạnh..
    • 20 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tốt nhất bạn cho con đi khám càng sớm càng tốt bạn ah
    • 113 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Đúng đấy, bạn hãy gặp bác sĩ nhé!

Chúc bạn may mắn!

:Smiling::Smiling::Smiling:

wor_016 (7)_1192104005
    • 17 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Băng Xem bài viết
    Chỉ có một cách là tập, tập để chân to ra. Có điều mình muốn hỏi là chân nhỏ hơn kia bạn có thấy cử động ko, nếu ko cử đong thì có khả năng cháu bị liệt 1 chân. Còn về phương pháp tập, bạn tập cho chân nhỏ thôi. Giơ chân bé lên, hạ chân xuống mấy lần, gập chân vào bụng, duỗi chân ra mấy lần. Làm đều đặn. Bạn cũng nên đưa bé đi khám xem thế nào, chứ cứ chắc mẩm làm liều chưa chắc đã đúng.
    Đúng rồi, phải đi khám trước đã bạn ơi!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình sinh em bé được 2 tuần thì phát hiện thấy hai chân không bằng nhau, chân phải to hơn chân trái. Đến nay con mình đã được 8 tháng, hai chân lệch rõ hơn. Mình đã cho con đi bệnh viện Nhi Trung ương khám, bác sỹ nói hiện tại chưa can thiệp gì, chờ sau 1 tuổi xem có thay đổi gì không thì cho khám lại. Mình lo quá sợ sau này cháu sẽ đi không thẳng người. Có mẹ nào có con như mình không chia sẻ với mình nhé. Mình thấy thương con quá?
    • 663 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thaovungan Xem bài viết
    Mình sinh em bé được 2 tuần thì phát hiện thấy hai chân không bằng nhau, chân phải to hơn chân trái. Đến nay con mình đã được 8 tháng, hai chân lệch rõ hơn. Mình đã cho con đi bệnh viện Nhi Trung ương khám, bác sỹ nói hiện tại chưa can thiệp gì, chờ sau 1 tuổi xem có thay đổi gì không thì cho khám lại. Mình lo quá sợ sau này cháu sẽ đi không thẳng người. Có mẹ nào có con như mình không chia sẻ với mình nhé. Mình thấy thương con quá?
    Chào bạn thaovungan,xin được chia sẻ với tình Mẫu tử của bạn.như bạn nói bác sĩ nói riêng và y học hiện đại nói chung chưa có pp nào khi bé còn quá nhỏ,theo tôi bạn nên áp dụng theo yhct (đông y) xem sao.Nếu may mắn mà có kết quả thì còn hạnh phúc nào bằng không thì cũng giúp cho bé được khỏe mạnh.
    Nhưng điều này cũng đòi hỏi sự quyết tâm kiên trì hơi mất thời gian.Viêc đầu tiên bạn để bé nằm sấp xem sống lưng có gì bất thường:các đốt sống có thẳng hàng không,có đốt nào bất thường không ví dụ như to,lệch vv...hai cơ lưng có đều nhau thẳng hàng cao bằng nhau không,để ý hai chân có dài bằng nhau không.Sau đó thử phản ứng véo lần lượt từng chân để biết phản xạ vv...Kiểm tra chiều cao,cân nặng dùng thước đo vòng đùi,bụng chân để sau này lấy làm đối chứng,việc này có thêm nhiều người giám sát càng tốt để sau này có nhìn nhận khách quan hơn.
    Hàng ngày nên xoa xát vùng Lưng chiều từ trên xuống dưới(tuyệt đối không được vuốt ngược lên) khi xoa cần nhẹ nhành chậm rãi (khoảng từ 50 sau tăng đến 100 lân) nhưng lực vừa phải vì da bé còn non trước đó nên xoa ít phấn rôm để đỡ bị rít gây đau rát cho bé.
    Sau đó xoa bóp cả hai chân,nhưng bên chân yếu cần thời gian gấp hai lần.Có điều gì bạn cứ pm vào hộp thư của mình,biết đến đâu sẽ chỉ cho bạn đến đó.Chúc bạn vững tin giúp cho bé khỏe mạnh hoàn toàn.
    Chào bạn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3