TIN TÀI TRỢ.

Bé bị chàm (eczema)

• 5 Lượt chia sẻ
  • 81.5K Lượt đọc
  • 388 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 78 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cún Vịt
    Chị Thy ơi:
    Chị đang làm tốt rồi vì bệnh của Nicky đã giảm. Aquaphor thì chị cảm giác vậy thôi nhưng để một lúc sẽ thấy đỡ khó chịu chị ạ. Ở chỗ nhà em ko khô ko ẩm quá (khoảng 40-50% độ ẩm) mà lúc ở trong nhà bật sưởi em thử bôi aquaphor, khoảng 1-2 phút đầu thấy hơi nhờn quá nhưng sau thì ok. Cún nhà em bây giờ cũng ko kêu ca gì nữa (thường nó kêu rất ghê nếu tháy khó chịu). chị chỉ bôi Aquaphor cho cháu khi nào : 1) rất khô 2) cháu bị mụn nặng (inflammation) 3) khi cháu ra gió lạnh vì gió làm rát và làm da cháu khó chịu, Aquaphor bảo vệ da rất tốt trường hợp này (mỗi lần lên SF là em phải bôi hết cả mặt và tay cho bé đó). Thường thoa A. thì cũng mỏng thôi chị ạ.
    H 1% nếu đỡ chị bôi 2 lần cho bé một ngày thôi chị ạ. Thường thì người ta nói bôi 1 lần hay 2 lần/ngày ko có sự khác nhau rõ rệt, khi bị nặng có thể bôi 2 lần còn đỡ thì 1 lần thôi. Ngoài ra thì moisturizer (như cetaphil hay aquaphor) có thể bôi đến 3 lần một ngày.
    em chao me cun!lam on giup em chi co the cho em biet kem thoa da mat be 23 thang bi di ung san xui da. ngua va do. da mong va kho. tu luc sanh chau ra bi bi eczema.tu mat cho den tay chan. nhung gio thi khoi roi. chi chau bi mat thoi. chi giup em ten kem thoa mat cho chau !
    em cam on chi nhieu!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 78 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em chao me cun! chi lam on giup em cho em ten ieu kem thao mat cho chau 23 thang. chau bi eczema tu luc sanh ra gio ti chan tay khoi roi. nhun da mat chau mong kho do san xui da mat be bi di ung.chau cu ngua va gai 2 ben go ma. xin chi giup em ten kem thoa mat cho chau !
    em xin cam on chi nhieu ! mong xom chi tra loi gap giup em !
    chi cho em biet ten kem la !
    (inflammation) co phai kem thoa mat cho do ngua kg chi?
    (aquaphor) la kem kem gi? chao bi 2 go ma bi mun nang lam chi à.
    nho chi giup em !
    • 563 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi trang25306
    em chao me cun!lam on giup em chi co the cho em biet kem thoa da mat be 23 thang bi di ung san xui da. ngua va do. da mong va kho. tu luc sanh chau ra bi bi eczema.tu mat cho den tay chan. nhung gio thi khoi roi. chi chau bi mat thoi. chi giup em ten kem thoa mat cho chau !
    em cam on chi nhieu!
    Bạn ơi, mẹ cún vịt mới sinh em bé nên đang xin phép tạm xa diễn đàn 1 thời gian. Để mình trả lời cho bạn. Các loại thuốc nói trên là các mẹ ở nước ngoài hay dùng (mẹ cún Vịt ở Mỹ) sợ là trong nước không có. Nhưng nói chung cũng không cần cầu kỳ quá. Mình học được kinh nghiệm của mẹ cún Vịt thế này: (mình cũng có bé bị chàm rất nặng, bây giờ cũng đỡ rồi) Khi bé bị nặng thì phải dùng thuốc nặng - tức là các loại thuốc có chứa corticoit như Eumovate, Beprosol, Flucicord... chỉ cần dùng 2, đến 3 ngày là đỡ thì chuyển sang các loại thuốc nhẹ, không độc hại như: O xít kẽm, Hồ nước. Khi bé khỏi thì thường xuyên dùng kem bôi giữ ẩm cho bé VD như Cetapil (bôi ngay sau khi tắm, rửa).
    Có chút KN xin chia sẻ với bạn. Chúc cháu bé nhà bạn chóng khỏi cho mẹ mừng
    • TDN
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình được2 tháng 10 ngày. Hôm qua mình có đưa cháu đến Viện Da liễu Bạch Mai khám. BS bảo là cháu bị chàm cơ địa. Bệnh này thường do di truyền.(Bố cháu cũng bị dị ứng, thời tiết thay đổi là mặt và người cứ mẩn đỏ từng mảng).BS dặn bôi thuốc Locatop 3-4 ngày, mỗi ngày 2 lần. Khi nào thời tiết thay đổi bệnh nặng hơn thì lại bôi tiếp. Cứ thế cầm chừng đến khi nào cháu 2 tuổi thì bệnh sẽ khỏi. Mình chưa bôi thuốc cho cháu nên ko biết tn? Có mẹ nào đã dùng thuốc này cho con chưa? Giúp mình với!
    • 78 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chao cac ba me. co ba me nao biet loai ten kem nay la phai uon hay thoa
    cho da man va ngua
    . vi chau be 23 thang
    ca mat dieu nong do noi man va ngua. bi di ung da. kho rac
    co ba me nao biet kem nao thoa cho da
    kho ngua va noi man san xui.
    oi toi be qua. cac me giup cho chau
    con day la ten thuoc. SILKRON. va day la ten thuoc em thay tren mang
    (FENELGAN) cai ten thuoc nay uon ve benh gi?
    (SILKRON) con cai ten nay la kem hay thuoc.
    xin cac ba me biet hieu ten thuoc nay xin giup cho em biet. de em dung suc da mat cho ma't da
    cam on cac ba me nhieu. gap gap giup em !
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 640 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

chao cac ba me. co ba me nao biet loai ten kem nay la phai uon hay thoa
    cho da man va ngua
    . vi chau be 23 thang
    ca mat dieu nong do noi man va ngua. bi di ung da. kho rac
    co ba me nao biet kem nao thoa cho da
    kho ngua va noi man san xui.
    oi toi be qua. cac me giup cho chau
    con day la ten thuoc. SILKRON. va day la ten thuoc em thay tren mang
    (FENELGAN) cai ten thuoc nay uon ve benh gi?
    (SILKRON) con cai ten nay la kem hay thuoc.
    xin cac ba me biet hieu ten thuoc nay xin giup cho em biet. de em dung suc da mat cho ma't da
    cam on cac ba me nhieu. gap gap giup em !
    Silkron trình bày dạng tuýp kem bôi, chỉ định bệnh dị ứng đã bị viêm nhiễm (viêm da, hăm, chàm), bệnh do vi nấm da (viêm kẽ ngón chân, nấm tóc) Lang ben.
    Fenergan (không phải Fenelgan)- có ở các dạng đạn, kem bôi, dung dịch uống, là thuốc kháng histamin tổng hợp (loại mạnh), chỉ định dị ứng ngoài da và đường hô hấp
    Không nên dùng cho trẻ em dưới 2 tuổi, phụ nữ mang thai và cho con bú
    • 78 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sapa
    Silkron trình bày dạng tuýp kem bôi, chỉ định bệnh dị ứng đã bị viêm nhiễm (viêm da, hăm, chàm), bệnh do vi nấm da (viêm kẽ ngón chân, nấm tóc) Lang ben.
    Fenergan (không phải Fenelgan)- có ở các dạng đạn, kem bôi, dung dịch uống, là thuốc kháng histamin tổng hợp (loại mạnh), chỉ định dị ứng ngoài da và đường hô hấp
    Không nên dùng cho trẻ em dưới 2 tuổi, phụ nữ mang thai và cho con bú
    chao chi ! chi oi cho em hoi tham dang kem tuypt(SILKRON) la hieu kem (PHAP) khong ha chi? vay co thao duoc da mat be kg? vi da chau bi di ung. ngua. noi man. va do. 2 ben go ma cu nong. vay dang kem tuyp co duoc thao tren da mat cho be kg?. de chau do ngua va do noi man.! xin chi tra loi giup em !
    cam on cac ba me neu bbiet xin tra loi giup em. !
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 640 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

chao chi ! chi oi cho em hoi tham dang kem tuypt(SILKRON) la hieu kem (PHAP) khong ha chi? vay co thao duoc da mat be kg? vi da chau bi di ung. ngua. noi man. va do. 2 ben go ma cu nong. vay dang kem tuyp co duoc thao tren da mat cho be kg?. de chau do ngua va do noi man.! xin chi tra loi giup em !
    Em tìm bác sĩ da liễu nào tin cậy và đưa bé đến khám đi, không nên dùng thuốc mà không có chỉ dẫn cuả bác sĩ, đặc biệt những thuốc chàm thường chưá Corticoid gây ức chế tuyến thượng thận, dùng lâu dài làm giãn mao mạch, gây viêm da quanh miệng... Bôi những thuốc này lên mặt nhớ không để bé giụi vào mắt và nhớ bôi lớp thật mỏng.
    Ngày chị bé cũng hay bị chàm thì mẹ chị lấy lá chàm bôi cho là khỏi nhưng giờ không biết kiếm mấy thứ đó ở đâu, nếu có thể thử hỏi các bà hàng lá xem có có không. Nếu tránh dùng thuốc đuọc thì tốt nhất, vào những ngày hanh khô em nên bôi kem làm mềm da cho bé, nếu bé bị nổi mẩn nhớ cắt móng tay bé thật ngắn để bé không cào xuóc mặt làm tổn thương da, gây nhiễm trùng.
    Mong bé sớm khỏi, thương quá
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 550 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Kinh nghiệm nhà mình đây. BiTum bị chàm ở má, nổi mẩn đỏ thành đám nhé. Bôi các lá liếc, hồ nước không khỏi. Mình mua tuýp thuốc mỡ Eumovate 16k bôi thì đỡ và khỏi hẳn.

Thuốc này có thể dùng đc cho trẻ sơ sinh đấy.
    Tôi yêu khoảng trời sau khung cửa bình yên ....
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 171 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cún Vịt
    Thực ra ngày trước mình vẫn gội cho con bằng cả cetaphil đấy chứ, nhưng nói trước là ko được thơm tho và tóc ko được mềm bằng johnson hay loại dầu gội của bé đâu.
    Cetaphil thì có hai loại, cleanser thì mình mới dùng để tắm (hoặc gội) còn cream hay là dạng lotion thì để bôi giữ ẩm. Nếu cháu nhà bạn bị ở đầu thì :
    1. nên cắt trọc hay rất ngắn để dễ bôi thuốc
    2. Dùng cetaphil chắc cũng ok (cái này ko khô bằng johnson). Ở đây thì có giai đoạn mình dùng california baby là loại organic và cũng rất tốt. Nếu cháu bị chảy nước nên dùng dầu gội đầu nhưng rất nhẹ và ít thôi. Nếu ko thì cứ gội nước ko hay lá lẩu hay là ít chanh là được
    3. Sau khi gội cũng nên bôi thuốc ở các vết trên đầu và bôi kem giữ ẩm. Cho tóc thì ko nên bôi loại mỡ mà bôi loại thấm nhanh.

Các mẹ cho mình hỏi gấp với. bé nhà mình mới 2 tháng tuổi đã bị chàm đỏ ửng khắp mặt. Mới đầu chỉ bị vùng 2 lông mày sau bị xuống cằm rồi 2 má. Cho mìh hỏi là khi khỏi rồi có nên bôi kem chống hăm buchen của đức thươg xuyên k hay la bôi cetaphil để giữ ẩm k?
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 574 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nghe-o
    Các mẹ cho mình hỏi gấp với. bé nhà mình mới 2 tháng tuổi đã bị chàm đỏ ửng khắp mặt. Mới đầu chỉ bị vùng 2 lông mày sau bị xuống cằm rồi 2 má. Cho mìh hỏi là khi khỏi rồi có nên bôi kem chống hăm buchen của đức thươg xuyên k hay la bôi cetaphil để giữ ẩm k?
    Mẹ nó qua địa chỉ này mua thuốc cho con nhé: hiệu Liên và Trang (thuốc gia truyền Bà Mỵ- Bà Chỉ) ở cổng số 1 chọ Ngọc Hà, đi đường Đội Cấn vào nhé, hỏi mua thuốc bôi nẻ, chàm. Đây là thuốc nam, con gái tớ cũng được hơn 2 tháng, da bình thường thì khô, vào mùa này bị nẻ và ửng đỏ hai má, cằm giống em bé nhà bạn, dùng cetaphil rồi, bepanthen, rồi Nivea Softcreme mà không khỏi. Mình bôi đúng một lần thuốc nam kia là đỡ lắm rồi. Thuốc này đã được chế thành dạng kem đựng trong hộp. 40K một hộp, mẹ nó mua ngay về dùng cho em bé đi, bé để thế rát mặt lắm, khổ thân. Người lớn bị nẻ còn khó chịu nữa là trẻ con. Loaị thuốc này các chị trên này đã dùng rồi nên mình cũng yên tâm. Thế nhé, chúc bé có làn da mịn màng trở lại như da em bé.
    Nothing's Impossible
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 171 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thechi
    Mẹ nó qua địa chỉ này mua thuốc cho con nhé: hiệu Liên và Trang (thuốc gia truyền Bà Mỵ- Bà Chỉ) ở cổng số 1 chọ Ngọc Hà, đi đường Đội Cấn vào nhé, hỏi mua thuốc bôi nẻ, chàm. Đây là thuốc nam, con gái tớ cũng được hơn 2 tháng, da bình thường thì khô, vào mùa này bị nẻ và ửng đỏ hai má, cằm giống em bé nhà bạn, dùng cetaphil rồi, bepanthen, rồi Nivea Softcreme mà không khỏi. Mình bôi đúng một lần thuốc nam kia là đỡ lắm rồi. Thuốc này đã được chế thành dạng kem đựng trong hộp. 40K một hộp, mẹ nó mua ngay về dùng cho em bé đi, bé để thế rát mặt lắm, khổ thân. Người lớn bị nẻ còn khó chịu nữa là trẻ con. Loaị thuốc này các chị trên này đã dùng rồi nên mình cũng yên tâm. Thế nhé, chúc bé có làn da mịn màng trở lại như da em bé.
    Cảm ơn mẹ Thechi, minh se mua boi ngay cho be. Cho mình hỏi sau đó con bạn có bị lại k? Hiện con bạn được mấy tháng rùi?
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 574 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Thechi, minh se mua boi ngay cho be. Cho mình hỏi sau đó con bạn có bị lại k? Hiện con bạn được mấy tháng rùi?
    Bé nhà mình sinh ngày 13/10 đấy, chắc cỡ như con bạn thôi, mình mới bôi được 2 ngày. Mà bôi 1 lần đã thấy khác rồi mẹ nó ạ, như thuốc tiên ý, chả hiểu có thành phần gì mà hiệu nghiệm thế??? Khỏi rồi mình sẽ dùng cetaphil cho lành da xem tình hình thế nào. Mới bôi lần này lần đầu nên không hiểu có bị lại không? Hy vọng là không sao. Nhưng thời tiết này độ ẩm thấp nên không khí khô hanh, bé nào da khô chắc là nứt nẻ hết. Tội nghiệp lắm. Mẹ nó bôi thử kết quả thế nào nhớ report nhé.
    Nothing's Impossible
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 67 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chào các mẹ, con em cũng bị chàm ghê lắm, mới được 2 tuổi mà chả tháng nào không bị nổi ở chân, ngồi gãi suốt, rất khổ, toàn bôi eumovate mới khỏi, rồi tháng naof cũng tái đi tái lại, mới rồi cô chồng em mới kể cho bài thuốc mà con cô dùng đến giờ đã khỏi, dù hồi bé con cô như da rắn, sần sùi kinh luôn mà giờ nó 5-6 tuồi rồi, da dẻ mịn màng rất đẹp:
    đấy là tắm hàng ngày với lá kinh giới, sài đất, chân vịt ( em mua ở hàng lá chợ hôm, một túi tắm một ngày / 5000Đ)
    - uống cao giải độc ( mua của HTX thuốc nam chùa bộc)- 30.000/lọ ( mỗi ngày uống một đầu đũa pha nước sôi loãng)
    con em mấy ngày nay đang thực hiện vì hai chân nổi mẩn ngứa lên kinh quá.
    trộm vĩa cũng đỡ ngứa, đêm ít gãi hẳn, không nổi nốt mới. và em kết hợp bôi mỡ vaselin cho cháu, hy vọng sẽ tốt dần lên.
    AG0z
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 171 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thechi
    Bé nhà mình sinh ngày 13/10 đấy, chắc cỡ như con bạn thôi, mình mới bôi được 2 ngày. Mà bôi 1 lần đã thấy khác rồi mẹ nó ạ, như thuốc tiên ý, chả hiểu có thành phần gì mà hiệu nghiệm thế??? Khỏi rồi mình sẽ dùng cetaphil cho lành da xem tình hình thế nào. Mới bôi lần này lần đầu nên không hiểu có bị lại không? Hy vọng là không sao. Nhưng thời tiết này độ ẩm thấp nên không khí khô hanh, bé nào da khô chắc là nứt nẻ hết. Tội nghiệp lắm. Mẹ nó bôi thử kết quả thế nào nhớ report nhé.
    Mẹ Thechi a, minh dinh mua thước ban bau nhung thay các me tren wtt noi nhgi ngo trong thước do co corticoid. k bít thúc hu the nao me no nhi.minh boi tam ho nc, neu 2ngay k dơ thi se danh liêu mua thước do vay.
    The be nha ban da de may hum nay the nao rui? thương các be wa di thui!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 171 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mẹ Thechi a, minh dinh mua thước ban bau nhung thay các me tren wtt noi nhgi ngo trong thước do co corticoid. k bít thúc hu the nao me no nhi.minh boi tam ho nc, neu 2ngay k dơ thi se danh liêu mua thước do vay.
    The be nha ban da de may hum nay the nao rui? thương các be wa di thui!
    Me thechi a, sau may hum kiên trì boi ho nước và rua mát bang nước la cải già, da de be da min hon rui. Mong sao mụn đừng xuất hiện lại.
    • 71 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Híc..may quá gặp các Mẹ ở đây. Em ở Sài Gòn
    Con em cũng đang bị nổi sần khắp người. Nhưng theo em biết thì bé không phải bị chàm ezema. Có đi khám BVNĐ1, BS bảo phát ban không có cách gì chữa khỏi.híc..híc..
    Thương lắm các mẹ ơi, mới được 4 tháng mà bé nổi sần khắp người (lưng bụng) hai bên má, trán, khắp mặt. Đêm ngủ không yên cứ 5 - 8 phút lại co nguời như con tôm đưa 2 tay lên dụi dụi khắp đầu, mặt.
    Cứ khoảng 6 - 8 giờ sáng và 4 - 5 giờ chiều thì nổi từng mảng như cơm cháy khắp người, cổ, mặt. Buổi trưa thì hơi lặn đi để lại phần da sần sùi nham nhám. Cứ thế kéo dài gần 1 tháng nay rồi. Đọc các thông tin của các mẹ em thấy bé em không giống vì bé hầu như nổi sần ở trên mặt và người, tay chân thì ít.
    Nhì thấy con ngủ không yên mà thương quá các mẹ ơi. Các mẹ chỉ cho em với, làm thế nào bây giờ. Em có bôi Cetaphil mà không thấy đỡ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 809 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Híc, bé nhà em mới hơn 1 tháng còn bị chàm ở quanh mi mắt cơ. Bôi Eumovate thì đỡ ngay nhưng cứ khỏi được mấy hôm thì lại bị lại, chán quá! Bôi thuốc mãi ở mắt con sợ lắm nhưng chẳng biết làm thế nào. Thảo nào mà nó cứ lấy tay chùi lên 2 mắt, chắc là ngứa lắm
    • 71 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trộm vía, bé nhà em bây giờ khỏi gần hết rồi các mẹ ơi, chỉ còn tí xíu ở ngấn cổ thôi.
    Hôm trước đi khám ở viện da liễu, BS bảo bị chàm, không hết đâu, lớn mới đỡ.
    Các cụ bảo bệnh chàm là bệnh bên trong, trẻ con hay bị nên gọi là bị cam, bị sài đẹn. Lúc trước nhìn con mà thương phát khóc vì thấy mình bất lực không biết phải làm gì cho hết, BS cho uống thuốc chống di ứng mà mãi không khỏi, cả đầu mặt tay chân và 2 bên sườn nổi chạt như cơm cháy, sần sùi.
    Có cụ già mách, thế là em mua [B]Thuốc cam hàng bạc và thuốc tiêu độc về cho bé uống (híc.. lúc đầu cũng sờ sợ), đồng thời cụ mách lấy lá cây riềng đầt về nầu đặc lên tắm cho bé. Không biết có đúng không nhưng quả thật sau khi áp dụng 1 tuần, thấy bé đỡ từ từ. Đêm ngủ yên giấc hơn, các vết chàm đã biến mất chỉ còn chút xíu ở ngấn cổ, da mặt bé đã trắng hồng lại nom yêu lắm. Nhất là 2 bên sườn không thấy bóng dáng sần sùi nào cả.
    Mình không biết tải hình lên, nếu không mình cho các mẹ coi lúc bé bị chàm (chỉ thấy 2 con mắt mà thôi, đi khám BS bảo bé này bị nặng) và lúc bây giờ. À quên ở 2 bên má bé để cho khỏi bị ngứa (bôi Cetaphil hoài cũng không đỡ) mình mua 1 vỉ Vitamin E về bôi. Đấy bé nhà mình đã khỏi rồi, các mẹ thử áp dụng coi có hiệu quả không nhé.
    • 532 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa Thạch Thảo Xem bài viết
    Trộm vía, bé nhà em bây giờ khỏi gần hết rồi các mẹ ơi, chỉ còn tí xíu ở ngấn cổ thôi.
    Hôm trước đi khám ở viện da liễu, BS bảo bị chàm, không hết đâu, lớn mới đỡ.
    Các cụ bảo bệnh chàm là bệnh bên trong, trẻ con hay bị nên gọi là bị cam, bị sài đẹn. Lúc trước nhìn con mà thương phát khóc vì thấy mình bất lực không biết phải làm gì cho hết, BS cho uống thuốc chống di ứng mà mãi không khỏi, cả đầu mặt tay chân và 2 bên sườn nổi chạt như cơm cháy, sần sùi.
    Có cụ già mách, thế là em mua [B]Thuốc cam hàng bạc và thuốc tiêu độc về cho bé uống (híc.. lúc đầu cũng sờ sợ), đồng thời cụ mách lấy lá cây riềng đầt về nầu đặc lên tắm cho bé. Không biết có đúng không nhưng quả thật sau khi áp dụng 1 tuần, thấy bé đỡ từ từ. Đêm ngủ yên giấc hơn, các vết chàm đã biến mất chỉ còn chút xíu ở ngấn cổ, da mặt bé đã trắng hồng lại nom yêu lắm. Nhất là 2 bên sườn không thấy bóng dáng sần sùi nào cả.
    Mình không biết tải hình lên, nếu không mình cho các mẹ coi lúc bé bị chàm (chỉ thấy 2 con mắt mà thôi, đi khám BS bảo bé này bị nặng) và lúc bây giờ. À quên ở 2 bên má bé để cho khỏi bị ngứa (bôi Cetaphil hoài cũng không đỡ) mình mua 1 vỉ Vitamin E về bôi. Đấy bé nhà mình đã khỏi rồi, các mẹ thử áp dụng coi có hiệu quả không nhé.
    Mẹ nó tải hình lên cho mình xem có giống bé nhà mình không? Bé nhà bạn uống thuốc tiêu độc gì vậy?
    Khi trời hanh khô và rét, bé nhà mình cũng bị nổi mẩn, sần sùi khắp người, trông xấu xí và tội lắm, lại còn bị ngứa nữa. bé nhà mình thì bị bệnh theo thời tiết. Mấy hôm vừa rồi thời tiết ấm thì da dẻ lại min màng. Hôm nay trời lại trở rét rồi, ko biết bé có bị nữa ko đây.
    Mình tắm cho bé bằng Cetaphil, bôi Aveeno nhưng ko thấy đỡ, chỉ mong thời tiết đừng rét thôi.