TIN TÀI TRỢ.

Bé bị chàm (eczema)

• 5 Lượt chia sẻ
  • 81.9K Lượt đọc
  • 388 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,718 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Cac chi oi giup em voi, NamRom cua em bi eczema tu nho nen ngu it lam mot dem thuc den hon chuc lan tu nho den gio roi..... thuong be lam cac chi oi. Bac si da co cho nhieu loai thuoc khac nhau de thoa roi nhung van ko do chut xiu nao het....Cac chi co chi nao biet them loai thuoc nao ko chi cho em voi de em mua xai thu cho NamRom xem sao....Thay con cu gai riet ma dau long gi dau cac chi oi, nhieu luc be gai riet chay ca mau ....thuong thuong lam .....Nghe bac si noi la benh nay ko het han ma cu tai di tai lai hoai cang lam cho em rau hon nua....

Cam on cac chi nhieu lam
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 13,779 Bài viết

• 11,376 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Tú cũng bị eczema nè, Nấm Rơm bị ở đâu - thực ra xức thuốc phải có cách nữa cơ, chứ thấy ai đưa thuốc gì cũng bôi là hổng được. Có một loai thuốc bên Mỹ mạnh lắm bôi có thể hết để Liên hỏi là bà chị dâu của mình rồi nói cho mẹ Namrom nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 239 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Me nam rom oi , cu nha minh cung bi eczema o hai ben ma va mót ben tai nhung bay gio khoi han roi , bs cua cau ay cho hai tuyp thuoc cua Pháp :

- DUCRAY ICTYANE CREME (boi 2 lan /ngay)
    - DERMO CUIVRE ( boi 1/ngay) hom nay boi loai nay ngay mai boi kem kia .

menamrom tim mua loai nay thu xem , minh thay rat hay .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,718 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lienrom
    Tú cũng bị eczema nè, Nấm Rơm bị ở đâu - thực ra xức thuốc phải có cách nữa cơ, chứ thấy ai đưa thuốc gì cũng bôi là hổng được. Có một loai thuốc bên Mỹ mạnh lắm bôi có thể hết để Liên hỏi là bà chị dâu của mình rồi nói cho mẹ Namrom nhé.

NamRom bi o 2 ben path toc va 2 chan va 2 canh tay. Con tren nguoi thi bi it thoi nhung ko co den noi bi thanh tung mang day. Em hieu ma, tu truoc den gio em chi su dung thuoc bac si cho thoi cung da xai loai manh lam den 5% lan ma hieu thuoc gi em quen ro, nhung cung ko thay het.....de co gi sang em se post len xem co giong thuoc cua chi dau chi ko nha!

Em nghe noi la do luc mang thai nguoi Me ko co uong sua nhieu phai ko chi?? Vay chu khi mang thai Dang thi an uong the nao ma Dang lai ko bi the??

Cam on chi Lien nhieu nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,718 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hvlw
    Me nam rom oi , cu nha minh cung bi eczema o hai ben ma va mót ben tai nhung bay gio khoi han roi , bs cua cau ay cho hai tuyp thuoc cua Pháp :

- DUCRAY ICTYANE CREME (boi 2 lan /ngay)
    - DERMO CUIVRE ( boi 1/ngay) hom nay boi loai nay ngay mai boi kem kia .

menamrom tim mua loai nay thu xem , minh thay rat hay .

Cam on chi hvlw nhieu nhe em se nho Me em o VN tim mua giup de Tet nay em ve se xai thu cho NamRom the nao nha. Bac si cua chi cho thuoc nay con bac si cua NamRom ko cho thuoc nen em ko the kiem duoc tai My dau, em nghi la vay. NamRom bi tu nho do chi hvlw oi, cu cau nha chi het han roi thich nhi??
    • 13,779 Bài viết

• 11,376 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trong thành phần thuốc nếu có Steroid thì bé sẽ bớt nhưng loai này nên lưu ý là hết thì phải xức giảm dần, chứ không được ngưng. Và cũng không được để da bé khô. Buổi sáng đi học xức cho bé, ở trường phải nhờ cô xức cho bé (nếu bé đi học đến chiều mới về), nói chung là phải xức hoai`. Trước khi đi tăm xức kem lên chổ bị eczema rồi cho bé tắm trong vòng 15,20' sau đó lau khô và xức kem đặc trị , phải đợi 15' sau kem nó thẩm thấu vô da thì mới được xức kem làm mềm da cho bé, và nhớ quần áo lúc nào cũng phải lả 100% cotton. Còn thằng Đăng thì không biết có sanh lộn hay bắt lộn không mà nó không bị eczema mà còn trắng bóc nữa chứ

Hvlw và mẹ Nam rom ơi, có một mẹ trong DD này bày cho chị là nhai đậu xanh đắp lên vùng éczema đấy!! Nhưng bé Tú không bị từng mảng, mà lan khắp tay, và chân nên.. chị sợ cái miệng chị bị.. mỏi
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 805 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Chào bạn Mẹ Nấm Rơm,

Mình tham gia WTT cũng khá lâu nhưng chỉ đọc thôi chứ không vào diễn đàn để thảo luận, hôm nay nhân đọc được thắc mắc của bạn về bệnh ngoài da eczema nên mình mới mạnh dạn tham gia vào diễn đàn để chia sẻ kinh nghiệm vì con trai mình (13 tháng) cũng bị bệnh này.

Mình không biết bạn đang sống ở đâu nhưng ở USA loại thuốc bôi ngoài da phổ biến nhất mà các bác sĩ hay cho toa là Elidel (non steroid), con mình thi chưa phải dùng đến loại thuốc này vì may mắn là lần đầu bác sĩ cho dùng Protopic (nhẹ hơn Elidel) thì hợp nên dùng luôn. Bên cạnh việc dùng thuốc bạn cũng nên tìm hiểu nguyên nhân làm cho bé bị ngứa, đây là chứng bệnh di truyền nhưng 1 trong những nguyên nhân chính là dị ứng với thức ăn, sữa bò (những thức ăn làm từ sữa bò như butter, cheese), lúa mạch ? (wheat), trứng, cá, trái dâu (và cả blueberry, blackberry) là những thức ăn dễ gây dị ứng làm cho bé bị ngứa. Tốt hơn hết là bạn phải để ý quan sát thấy loại thức ăn nào không hợp thì phải dừng không cho bé ăn nữa. Nếu con bạn vẫn đang bú sữa mẹ thì bạn không ăn những thức ăn đó. Ngoài ra bạn cũng không để cho bé bị quá nóng, nên mặc quần áo dệt bằng cotton 100%
    để dể hút mồ hôi. Luôn giữ cho da ẩm bằng cách dùng nhiều kem (lotion) - bạn Liên ròm đã nói đến vấn đề này - sau mỗi lần tắm và chỉ dùng xà bông
    tắm và giặt loại hypoallergenic như white dove,all clear. Nếu được thì bạn vào website này có những thông tin về eczema rất bổ ích

http://bbs.babycenter.com/board/baby...byrash/1202030

Chúc bạn may mắn.

P.S. Nhân tiện đây mình cũng gởi lời chào đến tất cả các bạn trong diễn đàn
    WTT.

Sweet Pea
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 477 Bài viết

• 908 Được cảm ơn

các mẹ ơi, thế bệnh này khác bị chàm ở điểm nào vậy? Hồi nhỏ Bob nhà em cũng bị ở vùng bụng, đi khám bác sỹ nói là bị chàm nhưng dạo này nó lan khắp nơi lại ngứa nữa không biết có phải bệnh eczema không? mấy hôm nay em bôi thuốc emuvate thấy cũng bớt, chủ quan nên cũng chưa cho đi khám bệnh nữa. Thế bệnh này có nguy hiểm không, các mẹ chỉ cho em với.
    3Xqip7
    73cPp7
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 805 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bob
    các mẹ ơi, thế bệnh này khác bị chàm ở điểm nào vậy? Hồi nhỏ Bob nhà em cũng bị ở vùng bụng, đi khám bác sỹ nói là bị chàm nhưng dạo này nó lan khắp nơi lại ngứa nữa không biết có phải bệnh eczema không? mấy hôm nay em bôi thuốc emuvate thấy cũng bớt, chủ quan nên cũng chưa cho đi khám bệnh nữa. Thế bệnh này có nguy hiểm không, các mẹ chỉ cho em với.
    Bệnh chàm là bệnh gì? xin lỗi mình không rành nhưng dấu hiệu của eczema là da tấy đỏ từng khoảng có lúc hơi sưng dầy và gây ngứa ngáy rất khó chịu. Nặng hơn thì da sẽ phồng rộp lên như bị phỏng và chảy nước trong, những chỗ thường xuyên bị nổi ngứa là mặt (nhẹ) nếp gấp ở tay và sau đầu gối, bụng (nặng). Bệnh này không nguy hiểm (đến tính mạng :1: ) nhưng rất khó chữa có nhiều người bị cho tới lớn.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 1,152 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Theo mình biết chàm chính là eczema:

http://www.bacsigiadinh.com/chitiety...p?y=ctvan_0199

Mình không chắc lắm nhưng hình như Eumovax cũng có chứa steroid đấy.
    • 1,139 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Trời mới lạnh có mấy ngày mà con trai đã ngồi đâu "gảy đàn" đó rồi, da dẻ đầy hoa văn, tội nghiệp lắm. Có đến hơn 90% trẻ em gốc Việt ở Pháp bị bệnh này (và chắc là ở nhiều nước khác trong châu Âu cũng vậy). Đây là bệnh thường tình của trẻ con, và sẽ tự động biết mất trong vòng 10 năm đầu, nhưng trẻ con Việt bị nhiều hơn và bị lâu hơn do khó thích ứng với khí hậu khô hanh. Kiến bị từ lúc bé tí, cứ mùa đông là ngứa gãi không ngủ được. Lúc bị nặng quá thì bác sĩ kê thuốc bôi có chứa cortisone, nhưng thuốc này phải cực kì hạn chế vì có thể gây nhiều phiền phức khác. Đã dùng đủ loại kem chống khô da rồi, từ Dexeryl đến A-Derma, nhưng vẫn chẳng cải thiện được bao nhiêu. Có ai biết ở đâu có loại kem tốt cho cho bệnh này hay có cách chữa nào hiệu nghiệm không? Nhìn con thế này mẹ xót ruột quá.
    • B&J
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,236 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ K&L thử tham khảo mọi người chia sẻ kinh nghiệm ở đây nhé:
    https://www.webtretho.com/forum/showt...1&page=3&pp=15
    http://www.ykhoa.net/SKDS/DALIEU/95-19.html
    Ngày mai là một ngày mới!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,718 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Chị ơi, con gái em nè cũng thử Dexeryl như chị nói rồi, thuốc của bs cho cao lắm mà vẫn ko hết. Hiện tại em đang cho bé thoa Cetaphill và thấy cũng ok lắm chị à. Nó giữ ẩm lâu thì bé sẽ bớt ngứa thôi. Bs khuyên nên sử dụng dạng cream cho độ giữ ẩm cao nha chị, lotion ko bằng cream đâu. Chị có thể tắm cho bé bằng xà bông bar của Cetaphill luôn cũng được chị à. Và tuyệt đối ko nên sấy quần áo bằng giấy thơm cho bé chị nha.

Ko biết con của chị thế nào chứ con gái của em thì từ nhỏ đến giờ chưa bao giờ có ngày nào ngủ 1 giấc đến sáng cả, thương lắm chị ơi!! Đến nỗi em ko dám xỏ lổ tai cho con luôn, cũng may là con em bị cũng nhẹ mà còn thế, chứ nếu bị nặng thì còn khổ sở hơn.

Về VN thì lại hết, tay chân láng o mê lắm.
    • 2,008 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kiến và Liti
    Trời mới lạnh có mấy ngày mà con trai đã ngồi đâu "gảy đàn" đó rồi, da dẻ đầy hoa văn, tội nghiệp lắm. Có đến hơn 90% trẻ em gốc Việt ở Pháp bị bệnh này (và chắc là ở nhiều nước khác trong châu Âu cũng vậy). Đây là bệnh thường tình của trẻ con, và sẽ tự động biết mất trong vòng 10 năm đầu, nhưng trẻ con Việt bị nhiều hơn và bị lâu hơn do khó thích ứng với khí hậu khô hanh. Kiến bị từ lúc bé tí, cứ mùa đông là ngứa gãi không ngủ được. Lúc bị nặng quá thì bác sĩ kê thuốc bôi có chứa cortisone, nhưng thuốc này phải cực kì hạn chế vì có thể gây nhiều phiền phức khác. Đã dùng đủ loại kem chống khô da rồi, từ Dexeryl đến A-Derma, nhưng vẫn chẳng cải thiện được bao nhiêu. Có ai biết ở đâu có loại kem tốt cho cho bệnh này hay có cách chữa nào hiệu nghiệm không? Nhìn con thế này mẹ xót ruột quá.
    mẹ Kiến ơi, con mình đã ở tình trạng này đấy, hồi nó còn sơ sinh người nó đỏ vực lên có mụn ngứa ezema trước đây cũng đủ kiểu mà ko khá, có cortizon cũng chẳng đỡ, tay chân cứ mụn ráp ráp ngứa sần sần. Thế mà giờ chỉ có thời gian ngắn mà nó khỏi rồi (hơn một tháng) hy vọng là ko bị lại, cách chữa rất đơn giản :
    - khi trẻ tắm đổ vào bồn tắm loại dầu tắm : Balneum, ko biết bên Pháp có ko, nhưng BS của thằng nhà này nói là loại dầu tốt nhất rất, tỷ lệ dầu rất cao các laoij khác như Nivea... ko tốt bằng.

- Tìm trong các siêu thị loại bột có tên : AMIDON REMY nó thường hay nằm cùng với gian hàng lesive các loại, tìm khéo mới thấy, đây là Sp để cho vào làm cứng cổ áo sơ mi, mình nhìn thấy chữ Louvain đoán chắc của Bỉ nhưng bên Pháp có bán đấy bạn ạ, ( tên đầy đủ là Amidon Royal de RIZ) bạn cho khoảng một muỗng canh đầy bột này vào tay cho ít nước lạnh bóp nhuyễn ra mới thả vào nước tắm.

Với hai loại này con mình trước mắt khỏi giờ rất nhẵn nhụi, sờ da nó thích lắm, phê luôn :4: .
    À quên sau khi tắm mình ko tráng lại đâu, khỏi rồi nhưng mình ko ngừng dùng hai loại Sp này .

Nói chuyện thời tiết đợt tháng 4, 5 mình cho con về VN chỉ 3 hôm sau con đõ hẳn ezema vì khí hậu việt nam ẩm hơn bên này.
    Nếu bạn cần, mình sẽ gửi cho bạn hình bìa ngoài của hộp Amidon REmy

Thêm tý nữa : khi trẻ bị ezema tuyệt đối ko sử dụng các loại adoussissant vì thực ra nó làm mềm quần áo nhưng lại có nhiều tác nhân gây dị ứng, ngứa nhiều . nếu bố mẹ muốn dùng thì quần áo cho vào máy giặt riêng.
    • 1,139 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Hóa ra không chỉ ở Pháp, các bé Vn ở nước ngoài đều gặp cái "hạn" này, khổ thân chúng nó quá, cũng khổ thân bố mẹ nữa, mà ở Mỹ khí hậu cũng khô hả MNR?. Nhớ hồi Kiến về Vn cũng vậy, 2 má đang sần sùi, vừa tới sân bay Nội Bài đã mất sạch như có phép lạ vậy. 5 tháng ở VN da dẻ trơn tru, trắng hồng ra, về lại bên này vào mùa đông, lại khổ sở.
    Dexeryl không ăn thua đâu MNR ạ, mình dùng kem dành cho da chàm, A-Derma, tắm bằng dầu nhờn A -Derma nữa, là loại tốt nhất ở Pháp rồi vẫn không ăn thua. Mà cũng do nó gãi ghê quá, càng gãi càng ngứa, càng ngứa lại càng gãi, gãi chảy máu luôn.
    Nghe mẹ Napoleon nói bột tắm, sực nhớ ra hôm trước nhà cabong đưa cho gói Baby Colloidal, bath Powder with Colloidal Oatmeal của Johnson & Johnson để tắm cho Liti (Liti cũng bị nhưng trộm vía, trộm vía mới chỉ ở má thôi), mình thử dùng cho thằng anh xem sao. Mai đi chợ mình sẽ tìm AMIDON REMY.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,718 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Chị à, cái này phải chịu khó thử nhiều loại xem bé hạp với loại nào thì ngưng và chỉ dùng loại đó thôi. Thuốc chuyên trị về chàm này thì nó có hàng đống. Thời tiết bên Mỹ cũng là lạnh khô mà chị, nghe có vẻ Kiến bị nặng hơn Nấm Rơm rồi chị ơi. Thương nhỉ?? Con nít châu Á sanh bên NN thì hơn 70% là bị chàm rồi đó mà ôi ước gì mình bị thay cho con chị nhỉ?? Thấy nó gãi mà sốt cả ruột.
    • 3,699 Bài viết

• 691 Được cảm ơn

Con mình cũng bị, nói chugn bệnh này có bé bị đến 6-7 tuổi vẫn ko hết hẳn, chỉ nhẹ thôi. Con mình đã đỡ nhiều nhưng thỉnh thoảng vẫn lên một ít ở mặt và khuỷu tay.
    Mình đi nhiều bác sỹ da liễu rồi và thấy cách chữa trị của mỗi người một khác. Người keuit tắm, người kêu tắm hàng ngày (ông này là trưởng khoa da liễu của nhi - pediatric dermatologist), nhưng tựu trung lại nếu ở Mỹ thì B nên dùng máy sản phẩm này:
    1. Sữa tắm: Johnson ko tốt một tẹo nào và ko nên dùng sản phẩm của JOhnson, lý do đầu tiên là vì có mùi. Nên chọn loại ko màu, ko mùi và hyper-allergic. Hiện nay các bác sỹ đều khuyên mình dùng Cetphil Cleanser (ở VN con của bạn mình là BS cũng dùng) hoặc một mác tốt là California Baby (có loại cho người bị eczema)
    2. Kem giữ ẩm: nên dùng nhiều loại mức độ khác nhau tùy vào mức độ nặng. Có thể dùng theo thứ tự: nặng-nhẹ-hết: aquaphor healing ointment (loại baby) - cetaphil cream - cetaphil moiturizer (nói chung có thể dùng cream hàng ngày được, cream tốt hơn moiturizer và néu bị eczema thì coi như gaứn liền với cream.loại này mình chỉ thấy bán trogn Costco). Tắm xogn trong vòng 3 phút phải bôi kemgiữ ẩm, ointment chôx ngứa và kem khắp ngừoi, khi nào cháu gàn khỏi có thể bỏ khoản bôi khăps người
    3. Thuốc: steroid ko thể tránh được, những lúc cháu ngứa phải boi chứ cháu bị loét ra có thể gây nhiễm trùng phải dùng thuốc nặng và uóng kháng sinh. Nên cố gắng dùng over-counter loại hydrocortisone 1% là tốt nhất, dùng thuốc càng nặng càng phụ thuộc vào thuốc và mình thấy cagn lâu khỏi. Có loại ko có steroid để thay thế nhưng bạn phải tìm hiểu kỹ phản ứng phụ. trước đay có loại rất tốt ở Châu Âu cũng phổ biến là Elidel nhưng gàn đây FDA khuyến cáo ko nên dùng vì có thẻ gay ung thư nên các mẹ cẩn thận vụ này nhé.
    4. Nên dùng bột giặt riêng cho cháu, loại của trẻ con ko có mùi và chống dị uứng
    5. Bện này cứ hết rồi laịu khỏi, chu kỳ dài nhất có thể đến 3 thagn nen các mẹ nên kiên nhẫn bôi kem giữ ẩm cho con.
    6. Một số bác sỹ xác định bệnh này do chức năng gan kém nên có người dùng thảo duocc (thực chất kích thích tiêu hóa), có một người ở Mỹ (bác sỹ VN) chuyên dùng thuốc như vậy và cũng đã từng chữa cho nhiêù người, con mình thì bé quá ko chịu dùng thuóc nên mình cũng chuưa cho uong nhiều
    • zoe
      Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,870 Bài viết

• 552 Được cảm ơn

Hóa ra không chỉ ở Pháp, các bé Vn ở nước ngoài đều gặp cái "hạn" này, khổ thân chúng nó quá, cũng khổ thân bố mẹ nữa, mà ở Mỹ khí hậu cũng khô hả MNR?. Nhớ hồi Kiến về Vn cũng vậy, 2 má đang sần sùi, vừa tới sân bay Nội Bài đã mất sạch như có phép lạ vậy. 5 tháng ở VN da dẻ trơn tru, trắng hồng ra, về lại bên này vào mùa đông, lại khổ sở.
    Dexeryl không ăn thua đâu MNR ạ, mình dùng kem dành cho da chàm, A-Derma, tắm bằng dầu nhờn A -Derma nữa, là loại tốt nhất ở Pháp rồi vẫn không ăn thua. Mà cũng do nó gãi ghê quá, càng gãi càng ngứa, càng ngứa lại càng gãi, gãi chảy máu luôn.
    Nghe mẹ Napoleon nói bột tắm, sực nhớ ra hôm trước nhà cabong đưa cho gói Baby Colloidal, bath Powder with Colloidal Oatmeal của Johnson & Johnson để tắm cho Liti (Liti cũng bị nhưng trộm vía, trộm vía mới chỉ ở má thôi), mình thử dùng cho thằng anh xem sao. Mai đi chợ mình sẽ tìm AMIDON REMY.
    Thương con giai quá!! Mẹ K&L thử làm ẩm không khí trong nhà, các thứ anti-acariens, quần áo coton, các thứ hypo-allergenique. Có thuốc làm giảm ngứa (antihistamines) nhưng ko biết có cho trẻ con ko. Cha'c theo Mẹ Nấm Rơm thoi, phải thử nhiều để tìm loại nào hợp, vì là atopique thì khó có loại kem nào tốt cho tất cả moi ng` lắm. Derexyl mà không đủ làm ẩm thì khó nhỉ. Bé nhà chi dùng Zn-Cu của Uriage (khi bị đỏ) và Lipikar sau khi tắm.
    it's all because of you ... :Angel:
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các bạn

Mình là mẹ Cà Tím, thành viên mới thôi. Mình rất ít lên mạng vì trình độ IT "hơi kém". Tuy nhiên, hôm nay mệt mỏi vì lo cho con gái quá nên cố gắng lên mạng để hỏi ý kiến gần xa của mọi nguowif

Con gái mình bị "Sừng" móng tay. Không biết tiếng Việt có gọi đúng như vậy không. Tiếng Anh thì là Psoriasis. Mình cho cháu khám ở Việt Pháp, các bác sĩ cũng không phải là chuyên môn này lắm nên chỉ khuyên là bệnh này khó khỏi, cho thuốc bôi ngoài có chứa Corticoide. Đọc mấy bài của các mẹ về Chàm của trẻ em, mình thấy có phần giống con gái mình. Chỉ được cái là cháu không bị ngứa. Tuy nhiên tìm hiểu về bệnh này, mình thấy nguy hiểm là cháu có thể hỏng cả móng tay, nặng hơn thì có thể bị viêm khớp nữa. Các bà mẹ có con đang bị Chàm này thấy thế nào, có lời khuyên gì cho mình không. Thấy bài viết của mẹ Cún Vịt có nói đến khám BS da liễu đầu ngành. Vậy, mẹ Cún Vịt có thể cho mẹ Cà Tím xin địa chỉ nhà hoặc phòng khám của BS không để mình cho cháu đến khám. Cháu đã 5 tuổi rồi, mới đầu chỉ bị một móng tay nhưng bây giờ đang lan sang các móng khác. Mình lo sợ quá.

Các mẹ giúp với nhé. Bất kể lời khuyên hay gợi ý gì, mình cũng rất mong đợi. Cảm ơn rất rất nhiều.
    Mẹ Cà Tím

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cún Vịt
    Con mình cũng bị, nói chugn bệnh này có bé bị đến 6-7 tuổi vẫn ko hết hẳn, chỉ nhẹ thôi. Con mình đã đỡ nhiều nhưng thỉnh thoảng vẫn lên một ít ở mặt và khuỷu tay.
    Mình đi nhiều bác sỹ da liễu rồi và thấy cách chữa trị của mỗi người một khác. Người keuit tắm, người kêu tắm hàng ngày (ông này là trưởng khoa da liễu của nhi - pediatric dermatologist), nhưng tựu trung lại nếu ở Mỹ thì B nên dùng máy sản phẩm này:
    1. Sữa tắm: Johnson ko tốt một tẹo nào và ko nên dùng sản phẩm của JOhnson, lý do đầu tiên là vì có mùi. Nên chọn loại ko màu, ko mùi và hyper-allergic. Hiện nay các bác sỹ đều khuyên mình dùng Cetphil Cleanser (ở VN con của bạn mình là BS cũng dùng) hoặc một mác tốt là California Baby (có loại cho người bị eczema)
    2. Kem giữ ẩm: nên dùng nhiều loại mức độ khác nhau tùy vào mức độ nặng. Có thể dùng theo thứ tự: nặng-nhẹ-hết: aquaphor healing ointment (loại baby) - cetaphil cream - cetaphil moiturizer (nói chung có thể dùng cream hàng ngày được, cream tốt hơn moiturizer và néu bị eczema thì coi như gaứn liền với cream.loại này mình chỉ thấy bán trogn Costco). Tắm xogn trong vòng 3 phút phải bôi kemgiữ ẩm, ointment chôx ngứa và kem khắp ngừoi, khi nào cháu gàn khỏi có thể bỏ khoản bôi khăps người
    3. Thuốc: steroid ko thể tránh được, những lúc cháu ngứa phải boi chứ cháu bị loét ra có thể gây nhiễm trùng phải dùng thuốc nặng và uóng kháng sinh. Nên cố gắng dùng over-counter loại hydrocortisone 1% là tốt nhất, dùng thuốc càng nặng càng phụ thuộc vào thuốc và mình thấy cagn lâu khỏi. Có loại ko có steroid để thay thế nhưng bạn phải tìm hiểu kỹ phản ứng phụ. trước đay có loại rất tốt ở Châu Âu cũng phổ biến là Elidel nhưng gàn đây FDA khuyến cáo ko nên dùng vì có thẻ gay ung thư nên các mẹ cẩn thận vụ này nhé.
    4. Nên dùng bột giặt riêng cho cháu, loại của trẻ con ko có mùi và chống dị uứng
    5. Bện này cứ hết rồi laịu khỏi, chu kỳ dài nhất có thể đến 3 thagn nen các mẹ nên kiên nhẫn bôi kem giữ ẩm cho con.
    6. Một số bác sỹ xác định bệnh này do chức năng gan kém nên có người dùng thảo duocc (thực chất kích thích tiêu hóa), có một người ở Mỹ (bác sỹ VN) chuyên dùng thuốc như vậy và cũng đã từng chữa cho nhiêù người, con mình thì bé quá ko chịu dùng thuóc nên mình cũng chuưa cho uong nhiều
    • 1,139 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Tìm mãi mới ra cái topic này, hoá ra đã có sẵn 1 topic khác cùng nội dung của MeNamRom rồi mà mẹ K&L không để ý, làm Admin hay Mod vất vả đi nhập vào.
    Nhân đây hỏi thăm đã có mẹ nào đi làm test thử dị ứng cho con chưa?