TIN TÀI TRỢ.

Bé bị chàm cơ địa

• 2 Lượt chia sẻ
  • 36.6K Lượt đọc
  • 151 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 184 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thằng cháu em bị Chàm cơ địa (bác sĩ bảo vậy) ở mặt,
    mẹ cháu chi đi khám bác sĩ thì bác sĩ bảo bị chàm cơ địa, đã uống bôi thuốc mà không khỏi, có khi còn bị đỏ hơn. Em thấy mặt cháu bị nổi mẩn, khi thời tiết thay đổi thì nhìn nó lan ra đỏ và rộng hơn, nhìn thương lắm. Nhiều lúc các vết mụn í còn bị chảy nước ra. Có mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này thì giúp em với nhé.Thanks các mẹ nhiều nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 52 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bòbê
    mẹ cháu chi đi khám bác sĩ thì bác sĩ bảo bị chàm cơ địa, đã uống bôi thuốc mà không khỏi, có khi còn bị đỏ hơn. Em thấy mặt cháu bị nổi mẩn, khi thời tiết thay đổi thì nhìn nó lan ra đỏ và rộng hơn, nhìn thương lắm. Nhiều lúc các vết mụn í còn bị chảy nước ra. Có mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này thì giúp em với nhé.Thanks các mẹ nhiều nhiều
    Nhóc nhà mình ngày mới sinh cũng thế đấy, đi khám BS cho bôi hồ nước và uống phenegan nhưng không "xi nhê" gì cả. Cuối cùng phải xài đến Emouvate để bôi, thấy đỡ ngay nhưng không thể dứt điểm được. Khi cu cậu được cai sữa là thấy không bị lại nữa, còn trước đó cứ vài tháng lại bị một lần, ít thôi và bôi thuốc thì lại khỏi một thời gian. đến bây gìơ 5 tuổi thì OK rùi
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 138 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Có hai loại thuốc nam dùng để bôi chàm cơ địa rất hiệu nghiệm:
    1/ Thuốc mỡ chiết xuất từ các loại lá: mua ở chợ Ngọc Hà (hộp nhỏ giá 30K, hộp to giá 70K.
    2/ Đưa bé tới khám ở ông Lang ở phố Ngõ Huyện(đi từ đường Lý quốc Sư rẽ vào nhà ông ấy nằm bên tay trái thứ 2 thì phải.
    Cả hai loại thuốc trên mình đã đều dùng cho các bé nhà mình đều khỏi chàm hẳn và không có biến chứng gì.
    Mong giúp được các bé bớt ngứa ngáy vì chàm.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 197 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

chào bạn.
    cu tí nhà mình cũng bị chàm cơ địa đấy. Mình dùng thuốc bôi của bà lang Mỵ ở chợ Ngọc Hà ( nhưng có 2 bà lang mỵ cơ đấy: một thật, một giả)
    còn chuyện tắm thì tuyệt đối kg được sử dụng bất kỳ loại xà phòng, dầu tắm dầu gội kể cả phấn rôm cũng kg được dùng. Chỉ tắm nước lá thôi, lá kinh giới, sài đất...
    nếu vết chàm bị chảy nước thì mua thuốc ở bà lang Mỵ cho vào nước tắm (loại dùng để tắm ý) là khỏi ngay.
    nếu bạn cần thì mai mình tìm số điện thoại của cửa hàng bà lang Mỵ cho nhé để khỏi nhầm lẫn.

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,840 Bài viết

• 326 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng bị chàm cơ địa, cứ trở giời là nổi mẩn khắp lưng, đầu gối, cùi tay. Mình cũng cho đi khám cả Bác sỹ tư, Viện Nhi, phòng khám ABC, Viện Da liễu, Bôi đủ các loại kem chẳng ăn thua, chỉ đỡ thôi trở trời lại bị.
    Mình thấy các bác sỹ kết luận chảm thể trạng hoặc cơ địa và rồi khi lớn hơn sẽ hết (khoảng 3 tuổi trở lên).
    Dạo này mình cũng thấy có vẻ khá hơn, nhưng để chắc chắn phải đợi mùa thu này còn hay hết.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 184 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeTynhe
    Con nhà mình cũng bị chàm cơ địa, cứ trở giời là nổi mẩn khắp lưng, đầu gối, cùi tay. Mình cũng cho đi khám cả Bác sỹ tư, Viện Nhi, phòng khám ABC, Viện Da liễu, Bôi đủ các loại kem chẳng ăn thua, chỉ đỡ thôi trở trời lại bị.
    Mình thấy các bác sỹ kết luận chảm thể trạng hoặc cơ địa và rồi khi lớn hơn sẽ hết (khoảng 3 tuổi trở lên).
    Dạo này mình cũng thấy có vẻ khá hơn, nhưng để chắc chắn phải đợi mùa thu này còn hay hết.
    Cam on các mẹ đã tư vấn giúp, đúng là nhiều bệnh mà không có WTT thì chắc chẳng biết đằng nào mà lần, em thấy chị em ( chỉ ớ nhà làm thồi) thấy bôi thuốc mãi mà không khỏi nên cuống lên hỏi em. May mà có các mẹ giúp
    Các mẹ chỉ cho em địa chỉ chính xác của mấy cuawr hàng thuốc ở chợ Ngọc Hà nhé. Em cần lắm
    Cảm ơn các mẹ lần nữa
    • 49 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Tèo nhà mình cũng giống bé nhà sonlien, cũng dùng thuốc của bà mỵ, bà chỉ (chung 1 cửa hàng) ở bên ngách tay trái trước khoảng 10 m cổng chính chợ ngọc hà. Nếu không thì mua thuốc ở cửa hàng bà Oanh ở cửa chính chợ ngọc hà luôn cũng tốt lắm chắc chung công thức.

Bôi 1 đợt khoảng 5-7 ngày (nếu nặng thì 2-3 hôm là mặt mày nhẵn nhụi rồi), sau đấy nếu bị lại thì bôi một tối sáng hôm sau là khỏi luôn.

Chúc thằng cháu của mẹ bò bê chóng hết chàm nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 994 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mua thuốc của bà lang Mỵ bôi cũng tốt, mua lá tắm cũng tốt, mát và trắng da, các nốt niếc là cứ sạnh bong tinh tươm. Bé nhà mình hồi mới sinh cũng bị mẩn khắp mặt và người, 1 ngày sau sinh đã bị rồi, bs bảo nóng quá rồi bảo viêm da tiết bã gì gì, bôi kem cả thuốc tây cả mỹ phẩm sơ sinh cũng không hết, nhiều người khuyên dùng thuốc ở chợ ngọc hà nhưng cương quyết không dùng vì sợ thuốc lá vớ vẩn, không vệ sinh và không biết thế nào mà lường nhưng con bị mãi không khỏi, xót ruột quá nên liều tắm trước, thấy khả quan mới bôi thuốc. Sau mình còn giới thiệu cho mấy cô em nữa, có cô dùng cho thằng bé chàm chảy cả nước, chảy đến đâu lan đến đấy, thế mà bôi thuốc này cũng hết. Tuy nhiên, cũng không nên lạm dụng, hết chàm thì thôi, còn món lá tắm thì chả sao, mấy hôm nữa nóng quá mà tí ẹ có rôm mình lại mua về tắm cho bé
    • 496 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metie
    Mua thuốc của bà lang Mỵ bôi cũng tốt, mua lá tắm cũng tốt, mát và trắng da, các nốt niếc là cứ sạnh bong tinh tươm. Bé nhà mình hồi mới sinh cũng bị mẩn khắp mặt và người, 1 ngày sau sinh đã bị rồi, bs bảo nóng quá rồi bảo viêm da tiết bã gì gì, bôi kem cả thuốc tây cả mỹ phẩm sơ sinh cũng không hết, nhiều người khuyên dùng thuốc ở chợ ngọc hà nhưng cương quyết không dùng vì sợ thuốc lá vớ vẩn, không vệ sinh và không biết thế nào mà lường nhưng con bị mãi không khỏi, xót ruột quá nên liều tắm trước, thấy khả quan mới bôi thuốc. Sau mình còn giới thiệu cho mấy cô em nữa, có cô dùng cho thằng bé chàm chảy cả nước, chảy đến đâu lan đến đấy, thế mà bôi thuốc này cũng hết. Tuy nhiên, cũng không nên lạm dụng, hết chàm thì thôi, còn món lá tắm thì chả sao, mấy hôm nữa nóng quá mà tí ẹ có rôm mình lại mua về tắm cho bé
    Mẹ tíe ơi bé nhà em cũng bị chàm và rôm xảy nữa nhờ Mẹ tie chỉ em địa chỉ cụ thể Bà lang Mỵ nhé để em đến mua, cam ơn chị chúc chị mạnh khoẻ gia đình hạnh phúc
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 234 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Các chị ơi, con em không biết phải chàm hay không nhưng nổi nhiều mẩn đỏ to bằng đầu tăm vậy , không nước nhưng u sần sùi lan ra hết chổ này đến chổ khác thôi , em đi BS rồi cứ nói viêm da cứ để tự nhiên sẽ hết nhưng có hết đâu. Em lo lắm lắm. Các chị ở ngoài HN mua được những thứ thuốc lá đó hay quá , em SG phải làm sao đây? Có chị nào giúp em với , bé bị nổi như vậy hơn 2 tuần rùi , cứ gãy vì ngứa í !! Cảm ơn các chị very nhiều !!!
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,908 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi mua lá tắm cho bé gồm những gì vậy? phải mua của bà lang Mỵ hay là mua ở các hàng lá là được? Bé nhà em đến mùa hè cũng nhiều rôm sảy lắm
    Miu Miu - YM: meohuong_wtt
    • 993 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

đọc đc topic này mình phải trả lời các bạn ngay vì con mình cũng bị như thế,đến nay bé đc 19 tháng mà thỉnh thoảng thay đổi thời tiết là bị ngay,
    Mình có kinh nghiệm này muốn chia xẻ với các bạn,Thự ra có rất nhiều cách ,nhiều loại thuốc chữa đc,nhưng nói chung thì ko có cách nào khỏi hẳn cả,kể cả thúc Tây hay Ta.Mỗi khi bạn thấy da em bé bắt đầu xuất hiện các vết chàm thì bạn hãy dùng ngay nước chè xanh để rửa cho em bé,bất kể lúc nào như khi vừ ti xong,hoặc ăn xong...,đừng dùng nước lã nhé,bạn cứ làm thế cho đến khi các vết chàm khô lại và có biểu hiện mất đi thì bạn hãy bôi nghệ vào những chỗ đó để tránh sẹo cho bé.Mình áp dụng cách này thấy rất hiệu quả.
    Cách 2 : dùng lá canh giới khô để lau vết chàm sau đó bôi thuốc ( mua của bà lang Mỵ ở chợ Ngọc Hà ), cứ thế cho đến khi khỏi chàm,cách này mình thấy nhanh khỏi lắm,nhưng việc bôi thuốc thì cũng hơi sợ vì là thuốc bà ấy tự chế nên ko rõ nguồn gốc,nhưng khi mình đem hỏi những người có kinh nghiệm thì họ bảo đó là cao chàm ( cây chàm nấu thành cao ).Nhưng các bạn đừng mua lá của bà lang Mỵ nhé,đó chỉ là lá canh giới khô thôi mà bà ấy bán đắt khủng khiếp,các bạn ra chợ Châu Long mà mua,chỉ cần 5 000 thôi là dùng đc cả tháng.
    • 154 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bé nhà mình thì bôi Flucialar, hết 2 tuýp thì khỏi hẳn, trộm vía
    Dế mèn của mẹ đã lớn rồi-không khóc nhè nữa nhé
    ticker
    • 567 Bài viết

• 208 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi P.MAI
    Các chị ơi, con em không biết phải chàm hay không nhưng nổi nhiều mẩn đỏ to bằng đầu tăm vậy , không nước nhưng u sần sùi lan ra hết chổ này đến chổ khác thôi , em đi BS rồi cứ nói viêm da cứ để tự nhiên sẽ hết nhưng có hết đâu. Em lo lắm lắm. Các chị ở ngoài HN mua được những thứ thuốc lá đó hay quá , em SG phải làm sao đây? Có chị nào giúp em với , bé bị nổi như vậy hơn 2 tuần rùi , cứ gãy vì ngứa í !! Cảm ơn các chị very nhiều !!!
    Bé nhà mình cũng bị chàm bôi thuốc tây mãi không khỏi. Mình cũng định ra chợ Ngọc Hà mua thuốc đây. Bé nhà bạn đã khỏi chưa? Bạn có muốn cho bé nhà bạn dùng thử thuốc của bà lang Mỵ thì nhắn tin cho mình. Mình sẽ mua cho bé một hộp.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 101 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me cu Keo
    Bé nhà mình cũng bị chàm bôi thuốc tây mãi không khỏi. Mình cũng định ra chợ Ngọc Hà mua thuốc đây. Bé nhà bạn đã khỏi chưa? Bạn có muốn cho bé nhà bạn dùng thử thuốc của bà lang Mỵ thì nhắn tin cho mình. Mình sẽ mua cho bé một hộp.
    Mẹ cu KEo ơi, con nhà tớ cũng bị chàm đấy, nhưng là dạng chàm khô, tớ cũng mua thuốc của bà lang chợ Ngọc Hà nhưng chưa dám bôi cho con, mẹ bôi trước xem thế nào (chả là mẹ cháu cũng bị mà). Tớ cũng ko dám dùng nước chè xanh rửa vì thế càng làm vết thương khô hơn mà. Nhưng bây giờ trời nóng nên con tớ ko bị, phải thay đổi sang lạnh như mấy hôm trước mới bị cơ. Tớ còn nguyên hộp đấy. Mẹ cu Keo có lấy ko? lấy thì alo cho tớ nhé (cho khỏi phí) 0903225542: Lan nhé.
    ticker5
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 293 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomeyeubexiu
    Bé nhà mình thì bôi Flucialar, hết 2 tuýp thì khỏi hẳn, trộm vía
    Theo mình biết thì các mẹ đừng bôi flucinar vì trong đó có chất corticoid làm hại da bé.

Mình biết nhiều bé bị chàm thể tạng. Các mẹ có thấy là má các bé thường chỉ mẩn đỏ lên khi trười hanh khô (độ ẩm xuống dưới 5-60%) không? Khi con bị mẩn các mẹ bôi ngay hồ nước để ngăn không cho lan rộng thêm, rồi sau một ngày các mẹ bôi cho bé bepanthen (oitment hoặc cream đều được, 34.000/tuýp 30 hoặc 7000/tuyps 3,5). Dây là thuốc của Roche, rất tốt và không hại cho da bé. Nếu các nốt chảy nước, trước khi bôi bepanthen các mẹ rửa sạch chỗ da bị thương bằng nước muối sinh lý 0,9%.

Một số mẹ đã mua thuốc ở cổng chợ NH, tắm các loại nước lá... nhưng đều thấy bepanthen là tốt nhất. Chúc các bé mau khỏi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,824 Bài viết

• 14,481 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vô Mưu
    Theo mình biết thì các mẹ đừng bôi flucinar vì trong đó có chất corticoid làm hại da bé.
    .
    Tuyệt đối các mẹ khong đc dùng Flucinar nhé, không đc đâu đấy.
    Tôi có 1 cách đon giản, đã dùng cho Cu Bin là nhờ Bà ngoại ăn trầu, nhai kèm với thuốc lào sau đó lấy nước quyết trầu đó bôi cho bé sẽ khỏi ngay thôi. Nhưng bà ngoại sẽ say lử đử đấy nhé, khổ thân bà ngoại.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 100 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi!

Bé nhà em (Bé được 9 tháng rưỡi) bị chàm cơ địa nửa thảng rồi chưa khỏi. Đi khám bác sĩ cho thuốc Clophelramin(mầu vàng) uống vào buổi tối hôm nào bé ngứa nhiều và thuốc bôi Amouvate.
    E lo quá, nửa tháng rồi mà bé vẫn chưa khỏi.
    Các mẹ nào có kinh nghiệm gì share cho em với.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 516 Bài viết

• 267 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng bị chàm cơ địa,mình đưa đi khám ở Viện Da lieu(Nguyễn khuyến).Bác sỹ cho thuốc mình cũng không nhớ lắm nhwng bôi chỉ đỡ thôi,không khỏi được,cứ trời lạnh là nổi từng đám đỏ.Có thể hết nổi đám đỏ nhưng hôm nào trời lạnh thì lại xuất hiện.Bệnh này không khỏi cho đến khi em bé lớn(tùy từng bé).Cứ trời lạnh lại xuất hiện,Em bé cũng ngứa đấy,em bé gãi hay bạn bôi thuốc đừng để lan sang chỗ khác nhé kẻo nó lại lan rộng.Thường là ở mặt,rồi cả ở người.
    Con nhà mình 2 tuổi rồi mấy hôm trời lạnh vẫn bị.Còn mùa hè thì không sao đâu.
    • 78 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

@ chip_chip:

Con mình cũng bị chàm, đi khám ở Viện Da liễu (Nguyễn Khuyến), bác sỹ cho 2 loại thuốc: Oxit Kẽm dạng kem và Amouvate
    Nhưng mà Amouvate chỉ sử dụng trong 5 ngày thôi, vì thuốc này nếu bôi nhiều, diện tích rộng sẽ gây ảnh hưởng (gì gì "thượng thận" mình ko nhớ nữa, bạn đọc ở trong hướng dẫn sử dụng thì biết).

Bé nhà mình thấy vết chàm đã hết rồi, nhưng bác sỹ bảo, loại này không triệt để được, nên khi nào có chớm vết thì lại bôi Oxit kẽm thôi. Bệnh lành tính thôi mà. Đừng lo lắng quá nhé!
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8